Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: "Sigma guitar" by C.F.Martin น่าเล่นน่าสะสมไหมครับ???  (อ่าน 2814 ครั้ง)

guitar_import

• member
"Sigma guitar" by C.F.Martin น่าเล่นน่าสะสมไหมครับ???
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 01:06:41 »

gifs upload

น้าท่านใดพอทราบข้อมูล รบกวนขอความรู้ด้วยครับ อยากทราบประวัติรวมถึงคุณค่าและราคาในแง่ของการเล่น/สะสมครับ(ไม่ใช่ตัวSigmaเฉยๆนะครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

poompoom

• member
Re: "Sigma guitar" by C.F.Martin น่าเล่นน่าสะสมไหมครับ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 05:42:59 »
เคยเล่นของน้องหิ้วมาจากญี่ปุ่น เสียงดีมากครับทุกวันนี้ยังอยากได้อยู่ สภาพดีมาก รุ่นd28

Piyawat.H

• member
Re: "Sigma guitar" by C.F.Martin น่าเล่นน่าสะสมไหมครับ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 05:59:41 »
เคยเล่น SDR-28MLE เสียงยังหลอนอยู่เลย ราคาสมตัว แต่ติดที่ตัวเองเป็นคนชอบลอง ถ้าอยากเปลี่ยนไม่รู้จะขายใคร ถ้าสะสมก็คุ้ม

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:07:49 »
เคยเล่น SDR-28MLE เสียงยังหลอนอยู่เลย ราคาสมตัว แต่ติดที่ตัวเองเป็นคนชอบลอง ถ้าอยากเปลี่ยนไม่รู้จะขายใคร ถ้าสะสมก็คุ้ม
เคยได้มีโอกาสลองครับ
งาน vintage ดี สเป็กเยี่ยมเลย แต่สงสัยทำไมไม้หน้าบางจังครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 12:15:47 »
เคยได้มีโอกาสลองครับ
งาน vintage ดี สเป็กเยี่ยมเลย แต่สงสัยทำไมไม้หน้าบางจังครับ
ถ้าบางจริงก็ไม่สงสัยครับ เพราะไม้ Adirondack มีผู้วิจารณ์ไว้เยอะว่า เป็นไม้สนเนื้อแข็ง ตอบสนองช้า
ถ้าความหนาเท่า Sitka/European/Engleman Spruce อาจมีผลต่อเสียงที่จะไม่เปิด/เปิดช้า หรือเสียงอาจด้อยไปเลย
 ( ความเห็นส่วนตัว )

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 12:59:18 »
กีต้าร์สำหรับ สะสม หากชอบอยากซื้อเก็บไว้ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าคนอื่นชอบด้วยและมีคนชอบแยอะจนเป็นชมรม เก็บไว้นานๆ ราคาก็จะสูงขึ้นครับ

กีตาร์ที่จัดได้ว่าเป็นกีต้าร์สะสม คือ กีต้าร์ที่คนนิยม มีประวัติ มี history  หายาก สร้างมาน้อย พวกนี้ สะสมไว้ก็มีแต่ราคาสูงขึ้น  เหมือนพระสมเด็จ  ราคาสูงลิ่วเก็บไว้ก็ห่วงแต่คนจะมาตีหัว เราต้องคุ้มครองพระให้ดี ไม่ใช่พระคุ้มครองเรา

เช่น   Gibson , Martin , Yamaha พวกนี้ คนนิยมสะสมกันมาก มีตำนาน เล่าขานกันมานาน  ตัวอย่าง  เช่น Yamaha FG1500  เสียงก็ไม่ได้ดีสักเท่าไร สู้ HD28 ไม่ได้ แต่ทำไมราคาสูงลิ่ว เพราะมีคนนิยม ซื้อไปเก็บสะสมไว้ ที่ ญี่ปุ่นมีแต่คนหาซื้อเก็บ ปัจจุบัน ราคาสูงมาก ครั้งหนึงที่ เวิ้งนำมาเทขาย 5 ตัวๆ ล่ะ 35,000 บาท แป๊บเดียวเกลี้ยง

taylor , Ovation  พวกนี้ ผมไม่จัดเป็นกีต้าร์ สะสม เพราะมีคนนิยมเป็นบางกลุ่ม แถมปัจจุบัน Ovation  ราคาตกลงมามาก มีแต่่เจ็บตัว

ส่วน  Sigma guitar  by C.F.Martin  หาก น้าชอบอยากจะซื้อ มาเก็บไว้ให้ครบทุกรุ่น ก็คงจะไม่มีใครว่า   แต่ตอนขายออก คงจะต้องลุ้นหน่อยครับ   
Line id: 081-8718003

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 13:42:33 »
กีต้าร์สำหรับ สะสม หากชอบอยากซื้อเก็บไว้ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าคนอื่นชอบด้วยและมีคนชอบแยอะจนเป็นชมรม เก็บไว้นานๆ ราคาก็จะสูงขึ้นครับ

กีตาร์ที่จัดได้ว่าเป็นกีต้าร์สะสม คือ กีต้าร์ที่คนนิยม มีประวัติ มี history  หายาก สร้างมาน้อย พวกนี้ สะสมไว้ก็มีแต่ราคาสูงขึ้น  เหมือนพระสมเด็จ  ราคาสูงลิ่วเก็บไว้ก็ห่วงแต่คนจะมาตีหัว เราต้องคุ้มครองพระให้ดี ไม่ใช่พระคุ้มครองเรา

เช่น   Gibson , Martin , Yamaha พวกนี้ คนนิยมสะสมกันมาก มีตำนาน เล่าขานกันมานาน  ตัวอย่าง  เช่น Yamaha FG1500  เสียงก็ไม่ได้ดีสักเท่าไร สู้ HD28 ไม่ได้ แต่ทำไมราคาสูงลิ่ว เพราะมีคนนิยม ซื้อไปเก็บสะสมไว้ ที่ ญี่ปุ่นมีแต่คนหาซื้อเก็บ ปัจจุบัน ราคาสูงมาก ครั้งหนึงที่ เวิ้งนำมาเทขาย 5 ตัวๆ ล่ะ 35,000 บาท แป๊บเดียวเกลี้ยง

taylor , Ovation  พวกนี้ ผมไม่จัดเป็นกีต้าร์ สะสม เพราะมีคนนิยมเป็นบางกลุ่ม แถมปัจจุบัน Ovation  ราคาตกลงมามาก มีแต่่เจ็บตัว

ส่วน  Sigma guitar  by C.F.Martin  หาก น้าชอบอยากจะซื้อ มาเก็บไว้ให้ครบทุกรุ่น ก็คงจะไม่มีใครว่า   แต่ตอนขายออก คงจะต้องลุ้นหน่อยครับ   

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 18:15:36 »
เเต่จริงๆทุกยี่ห้อไม่เเนะนำให้สะสมครับ เเนะนำให้ซื้อมาเล่นมาใช้ เพราะจะยี่ห้อไหนก็ขาดทุนครับ ;D ;D  ตอนนี้จะให้ซื้อซิกม่า บาย มาร์ติน มือหนึ่งคงไม่ได้เเล้ว  ตอนนี้เปลี่ยนเจ้าของไปเเล้วครับ เเต่ก่อนตอนหัดใหม่ผมก็เล็งอยู่เหมือนกันตรงที่มัน บายมาร์ติน เนี่ยเเหละครับ เพราะซื้อมาร์ตินไม่ไหวครับ