Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องสายให้ Yamaha F310 หน่อยค่ะ  (อ่าน 13937 ครั้ง)

Bum@theparlor

• member
Re: แนะนำเรื่องสายให้ Yamaha F310 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 17:18:12 »
เอาเป็นว่าไม่ลังเลแล้วค่ะ เอา Dad นี่แหละ ไม่ลองไม่รู้ !!!
ขอบคุณมากค่ะ

npas

• member
Re: แนะนำเรื่องสายให้ Yamaha F310 หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 17:26:02 »
เอาเป็นว่าไม่ลังเลแล้วค่ะ เอา Dad นี่แหละ ไม่ลองไม่รู้ !!!
ขอบคุณมากค่ะ
ก็ ลองมันทุกยี่ห้อเลย...อิอิ

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:16:16 »
ไปร้านกีตาร์มาเมื่อเย็น เลยได้สายdadมาแล้วค่ะ พอมาใส่่ปรากฏว่าสายห้าขาดค่ะ  :'( ไม่รู้ทำอะไรผิด แต่ตอนหมุนลูกบิดมันเริ่มแน่น แต่เสียงยังไม่ตรงพอหมุนอีกรอบก็ขาดเลย  :'( มีคำแนะนำมั๊ยคะ ไม่อยากหมุนอีกเลยคะ กลัว...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:22:59 »
เป็นไปได้อย่างไร สายห้าขาด   มันขาด ตรงไหนครับ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:39:21 »
เป็นไปได้อย่างไร สายห้าขาด   มันขาด ตรงไหนครับ
ขาดตรงที่พันๆอะคะ ตรงลูกบิด ขาดแบบสายในขาด สายหุ้มไม่ขาดคะแค่ย้วยออกมา คล้ายสายโทรศัพท์บ้านคะ ตอนนี้เอาสายเก่ามาใส่แทนสายตั้งแล้ว แต่เสียงไม่ได้มาตรฐาน เพราะลูกบิดมันตึงไม่กล้าหมุนกลัวมันขาดคะ ทำไงดีคะน้า

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:42:26 »
ที่ยังไม่ตรงอาจเพราะหมุนสูงกว่าเสียงไปแล้วก็ได้ค่ะ หมุนไปอีก มันเลยขาด แนะนำว่าตอนขึ้นสายยังไม่ต้องหมุนให้สายตึงมากค่ะ แล้วค่อยมาหมุนตอนตั้งสายอีกที ^^

ปล. ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยค่ะ มือใหม่เหมือนกัน :)
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:43:07 »
สาย dad มีขายแยกแล้วนี่ค่ะ รู้สึกว่างั้นนะ

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:49:04 »
ปกติใช้ app iPhone ตั้งคะ สายเก่ามันตั้งได้เป๊ะเลย พอสายใหม่มันบอกยังไม่ถึงรอบก็เลยหมุนอีก รึมันไม่มาตรฐาน? สงสัยได้ซื้อเครื่องตั้งสายอีกแน่ๆ  T^T เศร้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 21:52:11 »
เป็นไปได้อย่างไร สายห้าขาด   มันขาด ตรงไหนครับ
ขาดตรงที่พันๆอะคะ ตรงลูกบิด ขาดแบบสายในขาด สายหุ้มไม่ขาดคะแค่ย้วยออกมา คล้ายสายโทรศัพท์บ้านคะ ตอนนี้เอาสายเก่ามาใส่แทนสายตั้งแล้ว แต่เสียงไม่ได้มาตรฐาน เพราะลูกบิดมันตึงไม่กล้าหมุนกลัวมันขาดคะ ทำไงดีคะน้า
โทร.ติดต่อน้าตะวันเลยครับ ขอซื้อเฉพาะสายห้า ไม่ทราบว่าน้าตะวันจะมีแบ่งขายให้ไหม
ที่จริงแล้วสายห้าไม่น่าจะขาดเลยนะครับ  ตอนแรกอ่านดูนึกว่าคุณ theparlor ล้อเล่น

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 22:04:49 »
แต่ก่อนผมขาดบ่อย เหมือนว่าแรงดึงของสายมันเปลี่ยนเร็วเกินไปอะครับ ยิ่งสายใหม่ๆ
ของผมค่อยๆหมุนทีละน้อย หมุนได้ทีนึงแล้วพักเอามือดึงสายตรงประมาณเฟรต 12 ให้ขึ้นลงเบาๆให้สายยืดอะครับ
อาจจะช้าหน่อย แต่ลองแล้ว สายขาดยากขึ้นนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 22:20:34 »
เป็นไปได้ว่าน่าจะเกิดการ ซ้อนทับกันของสายบนแกนของลูกบิด ทำให้แรงตึงของสายทับส่วนที่ม้วนจะขาดออกครับ

ข้อแนะนำ 

1. app iPhone  ตั้งหมดสาย มัน High end เกินไป ซื้อที่ตั้งสายแบบหนีบ ดีกว่า ครับ ถูกกว่า iPhone แยอะ ไม่เกิน 500 บาท และมีความแม่นยำสูง

2. ซื้อสายอีกชุด เลยครับไม่ต้องซื้อปลีก เพราะสาย 5 ขาดยากมาก  สายที่เหลือเก็บไว้เป็นอาหลั่ย ซื้อทั้งชุดราคาจะถูกกว่า

3. ใส่สายตั้งสายใหม่ ค่อยหมุน แล้วพักไว้ก่อน ระวังคอยจัดตำแหน่งอย่าให้ทับกัน  หรือ ใส่สายยาวเกินไป ครับ

นี่ถ้าอยู่ใกล้ จะไปใส่สาย ให้แล้ว

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:55:22 »
เปลี่ยนสาย dad มา มันก็ไม่ขาดนะค่ะ เปลี่ยนเองอะค่ะ ^^ อาจมีอะไรผิดพลาดตามที่น้าทอมบอกก็ได้ค่ะ :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:08:10 »
คราวนี้เวลาจูนสาย คุณ theparlor ลองค่อยๆ หมุนดูนะครับ ไม่ต้องกลัว

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:24:50 »
เป็นอย่างน้าทอมว่าคะ สายที่พันมันทับกันจริงๆ จำได้แล้ว เดี๋ยวซื้อมาเปลี่ยนใหม่พร้อมเครื่องตั้งคะ. ขอบคุณมากคะทุกท่าน นี่ถ้าอยู่ใกล้จะให้เปลี่ยนให้เหมือนกันคะ 555
มีอีกเรื่องคะ ใส่สายไปแล้วเห็นว่า หมุดยึด (เรียกถูกมั้ยเนี่ย) มันลงไม่สนิทคะ สูงกว่าอันอื่นนิดหน่อย แต่ก็น่าจะแน่นอยู่นะ ตอนใส่น่ะกดเต็มที่แล้วคะ มันจะเป็นไรมั๊ยคะ เดี๋ยวไปถ่ายรูปประกอบให้ดู

ปล.เฮ้อ ใครอยู่อุดรมาเปลี่ยนให้หนูหน่อย T^T

npas

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:46:12 »
เป็นอย่างน้าทอมว่าคะ สายที่พันมันทับกันจริงๆ จำได้แล้ว เดี๋ยวซื้อมาเปลี่ยนใหม่พร้อมเครื่องตั้งคะ. ขอบคุณมากคะทุกท่าน นี่ถ้าอยู่ใกล้จะให้เปลี่ยนให้เหมือนกันคะ 555
มีอีกเรื่องคะ ใส่สายไปแล้วเห็นว่า หมุดยึด (เรียกถูกมั้ยเนี่ย) มันลงไม่สนิทคะ สูงกว่าอันอื่นนิดหน่อย แต่ก็น่าจะแน่นอยู่นะ ตอนใส่น่ะกดเต็มที่แล้วคะ มันจะเป็นไรมั๊ยคะ เดี๋ยวไปถ่ายรูปประกอบให้ดู
ปล.เฮ้อ ใครอยู่อุดรมาเปลี่ยนให้หนูหน่อย T^T
หัดทำเองดีกว่าครับ อย่าเพิ่งท้อ ใจเย็นๆ เน้นรายละเอียด รอบคอบหน่อย... หมุดยึด หรือ bridge pins ที่มันสูงขึ้นก็อาจเกิดจากหัวสายไม่อยู่ในร่อง pin เมื่อเราขันตึงสาย มันจะดึงpinขึันมาด้วย ลองตรวจสอบดูครับ แต่ถ้าหัวสายอยู่ในร่องpinแล้ว ยังสูงขึ้นมาอีก ก็กดมันลงไปในระดับปกติ ;D ;D

ดูจากใต้ bridge  :D :D

nai chic

• member
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 08:52:53 »
เป็นไปได้ว่าน่าจะเกิดการ ซ้อนทับกันของสายบนแกนของลูกบิด ทำให้แรงตึงของสายทับส่วนที่ม้วนจะขาดออกครับ

ข้อแนะนำ 

1. app iPhone  ตั้งหมดสาย มัน High end เกินไป ซื้อที่ตั้งสายแบบหนีบ ดีกว่า ครับ ถูกกว่า iPhone แยอะ ไม่เกิน 500 บาท และมีความแม่นยำสูง

2. ซื้อสายอีกชุด เลยครับไม่ต้องซื้อปลีก เพราะสาย 5 ขาดยากมาก  สายที่เหลือเก็บไว้เป็นอาหลั่ย ซื้อทั้งชุดราคาจะถูกกว่า

3. ใส่สายตั้งสายใหม่ ค่อยหมุน แล้วพักไว้ก่อน ระวังคอยจัดตำแหน่งอย่าให้ทับกัน  หรือ ใส่สายยาวเกินไป ครับ

นี่ถ้าอยู่ใกล้ จะไปใส่สาย ให้แล้ว
น้าทอมมีหยอดก่อนจากด้วยนะครับ..อิอิ

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:08:12 »

เอารูปประกอบมาให้ดูค่ะ
แต่พอดี น้าnpas มาตอบให้แล้ว ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปถอดสายนั้นใส่ใหม่ (หมุนบ่อยมันจะขาดมั๊ยเนี่ย - -*)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:40:59 »
สาย 6 ขาดยากที่สุด ครับ ไม่ต้องกลัว

ให้คลายสายออก แล้วใช้นิ้วอีกข้าง คอยกด bridge pin ไว้ ให้จมลงไป แล้ว ค่อยๆ ตั้งสาย อย่า ขึ้นสายเร็วเกิน ระหว่างที่ขึ้นสายคอยใช้นิ้ว กดที่หัว bridge pin คุมไว้ อย่าให้ โผล่ออกมา  ขึ้นสายพักช่วงบ้าง  ไม่ต้องกลัวครับ

ผมอยู่กาฬสินธุ์    3 เดือนที่แล้ว ไปอบรม พักที่ อุดร เกือบ อาทิตย์ โรงแรม ใหญ่ๆ เก่าๆ กลางเมือง ทางไป สกล ก่อนถึงทางรถไฟ ครับ

ถ้าไป อุดร อีก แล้ว สายขาด อีก ก็บอก แล้วกันจ้า

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 11:54:06 »
สาย 6 ขาดยากที่สุด ครับ ไม่ต้องกลัว

ให้คลายสายออก แล้วใช้นิ้วอีกข้าง คอยกด bridge pin ไว้ ให้จมลงไป แล้ว ค่อยๆ ตั้งสาย อย่า ขึ้นสายเร็วเกิน ระหว่างที่ขึ้นสายคอยใช้นิ้ว กดที่หัว bridge pin คุมไว้ อย่าให้ โผล่ออกมา  ขึ้นสายพักช่วงบ้าง  ไม่ต้องกลัวครับ

ผมอยู่กาฬสินธุ์    3 เดือนที่แล้ว ไปอบรม พักที่ อุดร เกือบ อาทิตย์ โรงแรม ใหญ่ๆ เก่าๆ กลางเมือง ทางไป สกล ก่อนถึงทางรถไฟ ครับ

ถ้าไป อุดร อีก แล้ว สายขาด อีก ก็บอก แล้วกันจ้า

ขอบคุณมากค่ะน้า โรงแรมนั้นน่าจะเป็นเจริญโฮเต็ลนะ ไว้ถ้าน้ามาอุดรอีกก็บอกนะคะ เผื่อได้ไปเลี้ยงข้าวขอบคุณ ^ ^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 12:03:54 »
ใช่แล้วครับ เจริญโฮเต็ล โรงแรมเก่าๆ  แต่ บริการ อาหาร อร่อยมาก ครับ อุดรไปบ่อยครับ แต่ไปแค่ กุมภวาปี  ศรีธาตุ และวังสามหมอ ครับ