Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้านติด Tag แถวอยุธยาดีๆหน่อยครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)

adminliver

• member
ผมอยู่แถว บางปะอินอ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำร้านที่ติด TAG ฝีมือดีๆให้หน่อยครับ

งบ 3000 บาทครับ

และผมต้องติดยีห้ออะไรดีครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

mai_911

• member
Re: ช่วยแนะนำร้านติด Tag แถวอยุธยาดีๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 16:36:43 »
TAG คืออะไรครับ

MUI

• member
Re: ช่วยแนะนำร้านติด Tag แถวอยุธยาดีๆหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 23:32:21 »
Contact

ภาษาเดิมของ พิก อัพ

เมื่อสามสิบสี่สิบปีก่อนครับ

ท่าน จขกท ครับ ผมว่าบางปะอินกับกรุงเทพ ขี่จักรยานมายังไหวเลยครับ (สะพายกีต้าร์มาด้วย มาติดที่กรุงเทพเทิ้ดครับ -- มีดีหลายเจ้า รอท่านอื่นมาเสริมครับ)

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 08:39:20 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยจ้า  :)

mr_toy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:38:02 »
ไม่ได้มาตอบครับ แต่จะมาบอกว่า..

ผมก็อยู่บางปะอินครับ

พึ่งหัดเล่นคัรบ แต่แก่แล้ว สนใจมาแจมกันได้ครับ

;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:18:53 »
Contact

ภาษาเดิมของ พิก อัพ

เมื่อสามสิบสี่สิบปีก่อนครับ

ท่าน จขกท ครับ ผมว่าบางปะอินกับกรุงเทพ ขี่จักรยานมายังไหวเลยครับ (สะพายกีต้าร์มาด้วย มาติดที่กรุงเทพเทิ้ดครับ -- มีดีหลายเจ้า รอท่านอื่นมาเสริมครับ)
^^
ใช่ครับน้า MUI สมัยผมหนุ่มๆ ก็รู้จักแต่คำว่า Contact นี่แหละครับ หาซื้อจากร้านมา เวลาจะเล่นก็ค่อยติดเข้าไป
ไม่รู้จักปรีอะไรทั้งสิ้นครับ น้า MUI กับผมน่าจะรุ่นเดียวกันมังครับ ;D ;D ;D

MUI

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 00:30:24 »
ผมยังเด็กกว่าคุณอาหน่อย

เยอะมาก ครับ

ไม่อาจเหมาเป็นรุ่นเดียวกัน ครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:05:16 »

"TAG  ไม่มีนะครับ" ถ้าสมันเก่าๆ หลายๆคนเรียกผิด ที่ติดปากกันไป เค้าจะเรียกว่า contact
อันนี้น่าจะใช้เฉพาะประเทศไทย คนไทยเรียกแบบรู้กัน
เหมือนคำว่า ทัชชิ่ง (Touching เดาว่าเขียนแบบนี้) สมัยเก่าๆ ก็ชอบเรียกแบบนี้จนติดปาก
คำนี้ก็ไม่เป็นสากล คนไทยเรียกกันเท่านั้น แต่ก็เป็นทีรู้กัน ว่าหมายถึง ความสูงของสาย ให้ถูกต้องจะต้องเรียกว่า "Action"

ผมแนะนำว่า ปรับวิธีการเรียกชื่อ ให้ถูกต้อง เพื่อจะได้สื่อสารกันอย่างเข้าใจ จะได้ไม่ งง นะครับ

ขออนุาตเจ้าของกระทู้ ด้วยการนำภาพ pickup แต่ละประเภท ว่ามีแบบไหนบ้าง และ เรียกว่าอะไรบ้าง

SOUNDBOARD TRANSDUCER รับสัญญาณจากสายกีต้าร์จากการสั่นของไม้หน้า

UNDERSADDLE รับสัญญาณจากสายกีต้าร์ที่มากระทบตรง saddle

MAGNETIC SOUNDHOLE รับสัญญาณเสียงจะ Body กีต้าร์ (เสียงที่ออกมาจากซาวโฮล ไม้หน้าสั่น ไม้หลังสะท้อนกลับ)

ONBOARD PREAMPS pickup จะติดมาเป็น set คู่กับ UNDERSADDLE pickup
ข้อเด่นของ ONBOARD PREAMPS มันคือ สามารถปรับย่านเสียง ต่ำ กลาง สูงได้อย่างละเอียด
จะทุ้มมาก กลางน้อย แหลมเยอะ จะปรับอะไรก็ตามใจชอบ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 23:59:40 »
ผมยังเด็กกว่าคุณอาหน่อย

เยอะมาก ครับ

ไม่อาจเหมาเป็นรุ่นเดียวกัน ครับ

สวัสดีครับน้า MUI
ระลึกถึงครับ มีโอกาสคงได้พบปะพูดคุยกันอีกกันนะครับ

ป.ล. ผมอยากเป็นเด็กเหมือนน้า MUI จังครับ ;D ;D ;D