Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า  (อ่าน 13153 ครั้ง)

Dawrin505

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:14:10 »
 :) ;) :D      เสียงเหมาะสมกับราคาครับ ทัชชิ่งทำมาผมว่า ok แล้ว แต่ติดนิดนึงผมว่าจับแล้วยังแข็งอยู่ครับต้องออกแรงเยอะ ผมก็เลยไม่ได้ซื้อมาครับ เสียงกังวาลดีครับ.....แต่ผมก็ดูไม่เป็นว่าเป็น ลามิเนตหรือ  Top solid ครับ.

raethong

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:36:11 »

เท่าที่เห็นผมว่าเป็น top solid ครับ

เเต่.......... เสียงถูกใจใหมครับ ถ้าใช่ ผมว่าเล่นดนตรีดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพ...ศราวุธ

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:07:14 »
เป็นเพราะกีต้าร์เคลือบเงาหรือเปล่าเลย ไม่ค่อยเห็นลายไม้ตรง soundhole ผมลองเอากระจกส่องดูข้างในก็เห็นลายไม้นะครับ
แต่ตรงขอบ  soundhole ไม่เห็นเลย  :'(

J.taka

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:37:58 »
เป็นเพราะกีต้าร์เคลือบเงาหรือเปล่าเลย ไม่ค่อยเห็นลายไม้ตรง soundhole ผมลองเอากระจกส่องดูข้างในก็เห็นลายไม้นะครับ
แต่ตรงขอบ  soundhole ไม่เห็นเลย  :'(
ไม่น่าเกี่ยวกะการเคลือบเงานะครับ น่าเห็นใจครับ คืออาจจะยังเคลือบเเคลงใจอยู่ ถ้ายังไงอาจจะเพิ่มรูปซักนิสก็ดีนะครับ ใช้มือถือเนี่ยเเหละครับ เดี๋ยวว่างอาจจะเป็นเย็นนี้ผมจะเข้าไปดูที่ร้านตัวเเทนให้ครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:53:12 »
ง่ายสุดก็ถ่ายรูปมาชัดๆครับ เลือกมุมที่แสงสว่างมากหน่อย กล้องมือถือก็ได้
จาริกรอบใจตน

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:43:47 »
ไม่น่าเกี่ยวกะการเคลือบเงานะครับ น่าเห็นใจครับ คืออาจจะยังเคลือบเเคลงใจอยู่ ถ้ายังไงอาจจะเพิ่มรูปซักนิสก็ดีนะครับ ใช้มือถือเนี่ยเเหละครับ เดี๋ยวว่างอาจจะเป็นเย็นนี้ผมจะเข้าไปดูที่ร้านตัวเเทนให้ครับ
ขอบคุณมากนะครับน้า Pipatpui

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:48:51 »
ง่ายสุดก็ถ่ายรูปมาชัดๆครับ เลือกมุมที่แสงสว่างมากหน่อย กล้องมือถือก็ได้
ก็อยากถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ แต่ผมทำงานออกจากบ้านตีห้าครึ่งกว่าจะถึงบ้านก็ดึกแล้ว ไม่มีแสงพอ คงต้องรอวันอาทิตอย่างเดียวครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 16:58:35 »
ผมได้เข้าไปดูเเละไปลองมาเเระครับ สังเกตุค่อนข้างยากมากคับคือผมส่องกะไฟตรงซาวโฮลก็มองไม่เห็นลายไม้เลยครับ เมื่อดูสีของไม้หน้าสีค่อนข้างต่างจากซิทก้าคือ สีนวลมากครับเรียกภาษาชาวบ้านก็ว่าขาวๆ ในส่วนไม้หน้าลายไม้ก็ไม่ถึงกะชัดเพราะมันนวลมากครับ อาจจะเพราะมันนวลมากจึงทำให้ไม่เห็นลายไม้(รึป่าว) เเละไม้หน้าจะค่อนข้างบางกว่าทอปโซลิดเเบรนเนมทำให้สังเกตุยากมว้ากๆครับ ถ้าเเบรนพวกเทเลอร์ ทาคามิเนะที่ผมใช้ มันเห็นลายมาเเต่ไกลครับอิอิ  ผมพิจารณาอยู่นานก็ยังไม่กล้าฟันธงครับเพราะกลัวจะโดนฟันเหมือนกัน ครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 22:37:55 »
ลองเอารูปที่คุณ aofza ลงไว้รูปหนึ่ง มาขยาย ปรับ แสง สี ดู น้าๆลองพิจารณากันดูตามสะดวก

yokybear

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 23:56:11 »
Laminate ชัดเจนเลยครับ ความเห็นของผมครับ

Judge Dredd

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 00:46:21 »
ลองเอารูปที่คุณ aofza ลงไว้รูปหนึ่ง มาขยาย ปรับ แสง สี ดู น้าๆลองพิจารณากันดูตามสะดวก

จากรูปนี้ ใช้คำว่า Laminate 100% ได้เลยครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 01:33:23 »

จากรูปส่วนตัวผมยังไม่แน่ใจ อาจจะเป็นเพราะเคลือบเลยทําให้ดูเป็นชั้นๆ แต่ที่แน่ใจมากคืองานหยาบมากครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 07:19:01 »
ผมเห็นตรงกับน้า 1900 คือที่เป็นชั้นอาจจะเพราะเเลคเกอร์หรือปล่าว เเต่ก็เห็นของจริงนั้นเป็นเหมือนจะสามชั้นเลยนอกจากข้างบนที่เคลือบข้างในไม่รู้เคลือบปะเห็นเป็นชั้นๆเหมือนกัน กีต้าร์ที่ผมเคยใช้ไม่ใช่ยี่ห้อนี้นะครับผมซื้อตอนเค้าเริ่มเข้ามาขายใหม่ๆ ไม้หน้าเป็นโซลิดชัดเจนดูง่ายมาก เเต่มันจะบาง เเต่พอเมื่อไม่นานมีโอกาสเข้าไปร้านกีต้าร์ไปส่องดูล้อตล่าสุดกลายเป็นลามิเนตเอาซะนี่เค้าอาจจะเปลี่ยน spec ไปเเล้ว เเต่พอดีผมไม่ค่อยได้ติดตาม เเต่ขายราคาสูงกว่าเดิมอีก

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 07:27:24 »
สงใสงานจะเข้าแล้ว  >:(

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:11:31 »
มันทำให้ผมนึกถึงขนมเวเฟอร์"เซี่ยงไฮ้"เลยครับ
ถ้าจากรูปนะ เป็นชั้นๆชัดเจนขนาดนั้นคงไม่ต้องสืบแล้วครับ
Laminate อีกเสียงครัชชชช...

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:37:45 »
ผมเครียดมาหลายวันแล้วกับกีต้าร์ตัวนี้ ภรรยาผมซื้อให้ซะด้วย เค้าบอกว่าถ้าซื้อให้ขอให้ตัวนี้เป็นตัวสุดท้ายได้หรือเปล่า
ไอ้เราก็บอกได้ ผมซื้อกีต้าร์บ่อยมาครับ ซื้อมาเล่นไม่ถึงเดือนก็ขาย เค้าบ่นมาตลอดและ พอผมบอกเรื่องนี้กับเค้าก็เครียดนะ
ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงต่อเลยครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:33:14 »
ถ้าโฆษณาว่าเป้นsolid top แต่เมื่อลูกค้าซื้อมาแล้วของไม่ตรงสเป็คไม่ใช่solid top มันควรต้องเปลี่ยนของให้ตรงกับสเป็คที่โฆษณาไว้
ถ้าคนขายไม่มีของตามที่โฆษณาคงต้องคืนเงิน ถ้าไม่คืนก็ฟ้องสคบ.

sonic

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:57:44 »
บางภาพดูเป็น Laminate
บางภาพดูเป็น solid

ภาพล่างนี้ เหมือน solid ส่วนภาพข้างบนล่าสุด ดูเหมือน laminate

จึงตอบยาก ฟันธงยาก จนกว่าเจ้าของกีต้าร์จะถ่ายภาพอีกหลายๆ มุม
หรือ แบบ zoom ชัดๆ เพื่อให้เห็นขอบไม้ ได้ชัดเจนกว่านี้

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 13:02:00 »

จากรูปส่วนตัวผมยังไม่แน่ใจ อาจจะเป็นเพราะเคลือบเลยทําให้ดูเป็นชั้นๆ แต่ที่แน่ใจมากคืองานหยาบมากครับ

ที่ผมว่ามันชัดคือตรงนี้ครับ
สังเกตตรงเหนือTruss rod(ด้านขวาล่างของภาพ)
เหมือนไม้ที่เป็นใส้fillerมันหลุดแหว่งไปตรงกลางจากการที่ไม้โดนตัดsoundholeอ่ะครับ
ถ้าเป็นSolid ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะตัดไม้ยังไงให้มันแหว่งแต่ใส้ตรงกลางได้แบบนี้

hydelezz

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 16:16:05 »
รูปปรับแสงแล้วชัดเจนดีนะครับ ว่าเป็น... แต่ตัวตัวนี้ภรรยาซื้อให้ผมว่า โซลิดไม่โซลิดไม่สำคัญแล้วครับ