Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า  (อ่าน 13155 ครั้ง)

sonic

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:54:23 »
คราวนี้เห็นเนื้อไม้คล้ายไม้อัด หยาบและเป็นคล้ายผงๆอัดกันหยาบๆคราวนี้ไม่เห็นแม้แต่เส้น (อาจจะเป็นเพราะการตัดหยาบก็ได้+กับลายไม้สีจางเลยมองยากครับ  รอดูมุมอื่นๆครับ

ใช่ครับน้า 1900
ที่ไม่กล้าฟันธง เพราะดูจากภาพหน้าแรก ที่น้าเจ้าของกีตาร์เคยถ่ายมุมอื่น
มันมีลายไม้วิ่งครับ ไม่แบ่งเป็นชั้นๆ อย่างชัดเจน

ดูสองภาพบนนี้  ในหน้าแรก ถ้าดูแค่สองภาพนี้ มันคือ solid แน่นอน
แต่พอมาภาพล่าสุด มันคล้ายไปทาง laminate แต่อาจจะด้วย ภาพไกล
เดี๋ยวรอภาพ หลายๆ มุม แบบใกล้ๆ จะฟันธงกันได้มากกว่านี้

ภาพล่างนี้ solid อย่างชัดเจน
แต่พอดูภาพอืน ชักไม่แน่ใจ ....................สรุป รอหลายๆ มุม ขอภาพชัดๆกว่านี้

TOM1869

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 16:05:36 »
Line id: 081-8718003

player9

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 16:15:28 »

ถ้าแบบสองรูปนี้ ใช่เลย ลามิเนต
แต่่แบบรูปที่ถ่ายมาให้ช่วยดู มันแน่ใจ เป็นไปได้ทั้งสองแบบ

nessie

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 16:32:52 »
บ้านคุณaofzaอยุ่ในกทมไหมครับ เด๋วผมเอากล้องไปช่วยถ่ายให้

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 16:58:59 »
บ้านผมอยู่แถว อีซุซูปู่เจ้าครับน้า nessie

nessie

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 17:18:21 »
ผมอยู่แถวปากทางลาดพร้าว รบกวนหิ้วกีต้าร์ไปที่สถานีรถไฟฟ้าแบริ่งซึ่งเป็นสถานีปลายทางได้ไหม ผมยินดีเดินทางไป เพื่อช่วยทุกฝ่ายพิสูจน์เพื่อไม่ให้ฝ่ายใดๆต้องคาใจ หากตกลงช่วยลงเบอร์โทรไว้ด้วยครับผมจะโทรไปหา

J.taka

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 17:23:55 »
ผมว่าตรงบริเวณที่สงสัยกันนั้น เค้าน่าจะตัดเเล้วส่วนนั้นไม่ได้เก็บงาน เลยไม่เรียบอาจทำให้ไม่เห็นลายไม้ก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าตรงอื่นมองเเล้วพอจะเห็นลายไม้บ้างมั้ยครับ ถ้าเห็นก็น่าจะมีเเนวโน้มไปทางโซลิดครับ  ส่วนน้าบางท่านก็อาจจะกลัวหน้าเเตก ผมว่าคนเรามันอาจจะผิดกันได้ด้วยเหตุของตัวเองหลายอย่างครับไม่น่าจะเป็นเรื่องอายอะไรกัน ผมเองก็ผิดบ่อยครับ ;D ;D
ปล มาตอบเพิ่มครับ ดูจากรูปน้า nessie น่าสนใจมากครับ ถ้ามีโอกาสผมว่าจะเข้าไปดูที่ตัวเเทนอีกครั้ง ในตอนกลางวันผมเองก็ยังสงสัย อยากไปดูของจริงให้ชัดอีกทีครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:10:07 »
ลบเบอร์โทรละครับ ได้ให้คำแนะนำบางประการแก่น้าaofzaแล้ว

sing

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:19:44 »

ดราม่า ครับกระทู้นี้ ที่ไม่จบก็เพราะว่า รูปไม่เคลีย ไม่ชัด
บอกตงๆ ว่า ดูจากรูป คำตอบออกได้ ทั้งหัว และก้อย ครับ

หวังว่า รูปครั้งที่จะมาใหม่ จะถ่ายกันให้ชัดๆ กันไปเลยนะครับ  จะได้รู้เฮีย รู้ตี๋ สะที

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:23:37 »
โทษทีนะครับที่ตอบช้า ผมเกรงใจอะครับบ้าน น้าก็ไม่ได้อยู่ใกล้ๆบ้านผมซะด้วย เดียวผมลองเอากล้องเพื่อนผมถ่ายให้ดูก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:23:54 »
อันนี้เดาว่าหน้ากล้องเปิดf-stopค่อนข้างกว้าง(ตัวเลขน้อย) จึงทำให้ภาพนอกโฟกัสเบลอ(ละลายหลัง)
ลองจัดfให้แคบลงหน่อยเอาสัก16หรือ22ไปเลยก็ได้ ภาพจะได้ไม่เบลอ
จะให้ดีแสงต้องพอครับเพราะที่ถ่ายมามันยังมืดอยู่ดี ถ้าfแคบ แสงต้องยิ่งเยอะ
คราวนี้ลองใช้แฟลชดูก็ได้ ภาพน่าจะออกมาชัดเจนขึ้น
ถ้าเป็นไปได้ เอาไปถ่ายนอกบ้านที่มีแดดครับ แดดเปรี้ยงๆนี่แหละ ถ้าได้นะแฟลชไม่ต้องเลย

ปล.ณ.จุดนี้ผมก็ยังคิดว่ามันเป็นLaminateอยู่ดี เพราะไม้แท้ต่อให้เก็บงานไม่เรียบ ยังไงก็ต้องเห็นลายไม้บ้าง
แต่ก็ไม่แน่หากได้ภาพชัดๆทั้ง2มุม(ทั้งฝั่งupperและlower-bount) อาจเห็นลายไม้บ้างก็ได้
และหากย้อนไปดูภาพนี้จากความเห็นที่#28

adult image

......จะเห็นfillerระหว่างชั้นไม้ค่อนข้างชัดเจน และจุดสำคัญที่สุดที่ทำให้ผมเชื่อว่ามันเป็นLaminate ก็คือรอยcrackระหว่างชั้นไม้ในfiller(ดูตรงรอยแตกของไม้เหนือTrussrod/ใต้Neck bindingจากภาพนะครับ)หากเป็นไม้แท้ไม่มีทางที่มันจะแตกแนวนอนแบบนั้น ผมมั่นใจเกินร้อยว่าถ้าเป็นไม้แท้และผ่าแบบQuater Sawแบบนี้ ไม่มีทางที่มันจะแตกในแนวนอนแบบนั้นครับ เพราะไม้แท้แตก มันจะแตกในแนวดิ่ง ไม่ใช่แนวขวางแบบนี้

SOUNDHOLE

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:26:11 »
ดูจากภาพที่ถ่ายมาใหม่ ผมคาดว่าเป็นลามิเนตนะครับ เส้นๆ grain ไม้หรือเสี้ยนไม้นี้ ถ้ามันเส้นใหญ่กว่าเสี้ยนไม้จากแผ่นหน้า ช่างไม้ ช่างเฟอร์นิเจอร์ทำได้ครับ เอาพู่กัรจุ่มสีทาไม้ลากเส้นเอาก็มี หรือใช้ความร้อนทำเป้นเส้นก็ยังทำได้  เพื่อให้ลายมันดูสวย ต่อเนื่องนั่นเอง ...ถึงแม้จะมีเส้นลากต่อมาจากไม้แผ่นหน้าก็อย่าเพิ่งเชื่อว่าเป้นไม้จริงนะครับ เพราะไม้บางๆแผ่นหน้าที่เขาเอามาเปะ สามารถใช้วิธีพับขอบไว้ด้านใน ทำให้เราเห็นว่ามีเส้นวิ่งไปถึงขอบ แต่พอลองเอากระจกส่องดูข้างในใต้โพรงเสียง ก็จะเห็นขอบไม้ที่เอามาแปะสิ้นสุดแค่ตรงนั้นครับ อันนี้ผมเคยลองส่งดูกีต้าร์ตัวนึง เจอลักษณะนี้เหมือนกัน  ยังไงลองเอากระจกส่องเข้าไปดูข้างในขอบโพรงเสียงดูก่อนนะครับ 

nessie

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:30:28 »
ผมลองเอารูปที่คิดว่าน่าจะเป็นลามิเนทมาให้ดู หาเส้นเกรนไม้ไม่เจอ แถมมีแต่รอยตะไบ และเห็นขอบไม้อัดบนล่างได้พอสมควร

nessie

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:32:57 »
โทษทีนะครับที่ตอบช้า ผมเกรงใจอะครับบ้าน น้าก็ไม่ได้อยู่ใกล้ๆบ้านผมซะด้วย เดียวผมลองเอากล้องเพื่อนผมถ่ายให้ดูก่อนแล้วกันนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

ที่ผมอาสาเพราะผมเล่นกล้องเข้าใจวิธีถ่ายรูปให้คมชัด และอย่างที่บอกเคยเจอกรณีเดียวกับคุณมาก่อน ถึงอาสาล่ะครับ ถ้าผมยื่นข้อเสนอไปเองก็ไม่ต้องเกรงใจหรอกครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:41:10 »
ผมลองเอารูปที่คิดว่าน่าจะเป็นลามิเนทมาให้ดู หาเส้นเกรนไม้ไม่เจอ แถมมีแต่รอยตะไบ และเห็นขอบไม้อัดบนล่างได้พอสมควร

รูปนี้เห็นความเป็นLaminateค่อนข้างชัดครับ
แต่แปลกแฮะ...ทำไมผมไม่เห็นรอยแตกแบบรูปในความเห็นที่#28
รบกวนน้าเจ้าของกีตาร์ช่วยดูของจริงหน่อยว่ามีรอยแตกขวางๆแบบในรูปจากความเห็นที่28หรือเปล่า ถ้ามีก็ไม่ต้องสืบแล้วครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 12:29:14 »
ได้ไปสำรวจมาเป็นครั้งที่สอง ตอนกลางวันครับผมมองยังไงก็ไม่เห็นลายไม้ครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับอาจผิดได้ ผมคิดว่าลามิเนตครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 15:56:50 »
ถ่ายรูปกีต้าร์คุณaofzaมาให้แล้วครับ คลิ้กอีกทีเพื่อดูรูปใหญ่นะครับลงแบบthumbไว้

J.taka

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:01:15 »
ถ่ายรูปกีต้าร์คุณaofzaมาให้แล้วครับ คลิ้กอีกทีเพื่อดูรูปใหญ่นะครับลงแบบthumbไว้

ชัดมากครับ เหมือนที่ผมได้เห็นของจริงครับ น่าจะสรุปได้เเล้วล่ะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:13:23 »
Line id: 081-8718003

nessie

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:14:43 »
แถมอีก 2 รูปจากการใช้กระจกส่องใต้sound board