Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า  (อ่าน 13157 ครั้ง)

hengheng

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 16:30:10 »
ได้ความรู้และสาระเยอะๆเลยครับ จากน้าๆหลายๆท่าน
และผมก็เห็นด้วยกับท่านที่บอกว่า จะไม้แท้ หรือลามิเนท
คงไม่สำคัญเท่าความรู้สึกของผู้ที่ซื้อให้ครับ จริงครับ ความสุข
ของการเล่นกีต้าอยู่ที่ผู้เล่นร่วม80% ที่จะเสื่อความรู้สึกออกมากับเสียงเพลง
และดนตรี..นอกนั้นอย่ายึดมั่นถือมั่นมากเลยครับ..ความรู้สึกของผู้ให้
สำคัญกว่าคำว่า ไม้แท้ ไม้เทียม ครับ

AOFZA

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 16:42:15 »
แต่ตอนนี้ผมเสียความรู้สึกมากเลยครับที่รู้ว่าเป็น Laminate ไม่อยากจับมาเล่นเลย
เดียวจะลองคุยกับร้านที่ขาย ว่าจะเอายังไง ผมไปเปลื่ยน saddle กับ nut  เป็นกระดูก +  setup  แล้วด้วย

INeedYou

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 17:00:08 »
เว็บนี้ก็มี review รุ่นนี้นะครับ ก็ว่าเป็น solid top นะ
แต่จากภาพ ผมก็เอียงไปทาง "ไม่ใช่" ครับ  คงต้องเห็นตัวเป็นๆ

http://acousticthai.net/takavood-td480c.html

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 17:23:37 »
เว็บนี้ก็มี review รุ่นนี้นะครับ ก็ว่าเป็น solid top นะ
แต่จากภาพ ผมก็เอียงไปทาง "ไม่ใช่" ครับ  คงต้องเห็นตัวเป็นๆ

http://acousticthai.net/takavood-td480c.html
ใช่ครับน้า ก็เพราะบ้านไม้ review ผมถึงมั่นใจซื้อ

nessie

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 18:12:05 »
ผมขอเล่าเรื่องของผมนะครับ กีต้าร์ยี่ห้อหนึ่งที่เพิ่งมีกรณีโฆษณาว่าไม้หน้าเป็นSolid Top ในราคา 3000 น้าๆคงจำกันได้ว่ายี่ห้ออะไร
ผมเป็นคนหนึ่งที่ซื้อไปเหตุผลว่าต้องการSolid Top เมื่อตรวจพบว่าไม่ใช่Solid Top จึงคุยกับบริษัทที่นำเข้าและร้านที่ขาย ผมใช้วิธีเปลี่ยนเป็นตัวที่แพงกว่าในร้านที่เป็นSolid Top และเพิ่มเงิน
สรุปผมได้Solid Top ด้วยเงิน 4900 ในอีกยี่ห้อหนึ่งในร้านเดิมไปแทน (จากเดิมที่คิดว่าจ่าย3000ก้ได้Solid Topแล้ว)

admin

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 18:16:37 »
เรียน น้า AOFZA

กรณีข้อสงสัย top solid หรือ top laminate นั้น
วันนี้ ทางเวบฯ ได้ติดต่อแจ้งปัญหาข้อสงสัย และสอบถามไปกับทางร้านค้าฯแล้ว
ทางเวบฯ คาดว่า เร็วๆนี้ ผู้ที่ดูแลในส่วน product จะได้มาตอบปัญหานี้ให้

ในกรณีของเวบอะคูสติกไทยเอง ขออนุญาตชี้แจ้งเพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจไม่ตรงกัน
ในเรื่องการรีวิวสินค้า "TakaVood รุ่น TD480C"

กีตาร์รุ่นดังกล่าวนี้ ทางเวบได้ทำการรีวิวไปเมื่อประมาณต้นเดือน ก.พ. 2014
ซึง ทางเวบฯ ขอยืนยันว่า ได้ตรวจสอบดีแล้วว่า เป็น top solid จริง
แต่...ทางเวบฯ ไม่ขอยืนยัน และไม่อาจจะยืนยันได้ว่า "สินค้าตัวอื่นๆ หรือ สินค้าล๊อคอื่นๆ จะเป็นสเปคตามทีรีวิวหรือไม่"

อย่างไรก็ตาม สินค้าที่ได้มาตรฐานที่ดีจากผู้ผลิต สเปคที่แจ้งไว้ในรุ่นนั้นๆ ไม่ว่าจะผลิตกี่ครั้ง
จะต้องสเปคเดียวกันทั้งหมด  ยกเว้น....หากมีการเปลี่ยนแปลงด้วยความจำเป็นด้านใดๆก็ตาม
ควรแจ้งไว้ต่อสาธารณะ/เปิดเผย (แจ้งไว้ไว้เวบไซด์ หรือ เอกสารเผยแพร่ ฯลฯ) เพื่อให้เข้าใจตรงกัน 

เช่น
เดือน มกราคม ผลิตรุ่น A เป็น Solid Top
ต่อมาเดือน สิงหาคม ผลิตรุ่น A เหมือมเดิม แต่เปลี่ยนสเปคเป็น Laminate Top
แล้วไม่แจ้งไว้อย่างเปิดเผย ถือเป็นความบกพร่องในการการประชาสัมพันธ์ในการให้ข้อมูล
โดยเฉพาะเรื่อง solid กับ laminate เป็นเรื่องสำคัญมาก!

แต่อย่างไรก็ตาม หากว่า มีความผิดพลาดเกิดขึ้น เราเชื่อว่า
ทางร้านจะช่วยแก้ไขปัญหาให้กับลูกค้า เพื่อเป็นที่พอใจ เพื่อประโยชน์ของลูกค้าและร้าน ที่จะต้องมีร่วมกัน

ทั้งหมดที่เวบฯ ชี้แจ้ง เพื่อไม่ให้เกิดเข้าใจผิดว่า ทางเวบฯ รีวิสินค้า โดยไม่มีการดู หรือตรวจสอบ
เรื่อง solid top กับ laminate top นั้น เป็นเรื่องที่ตรวจสอบไม่ยาก
ยกเว้น back & side ที่อาจจะค่อนข้างยาก  ในการรีวิว เราจึงให้เครดิตทางผู้ผลิต หรือ เจ้าของแบรนด์สินค้านั้นๆ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ครับ

หมายเหต.
ภาพถ่ายที่นำมาสอบถามเรื่อง solid หรือ laminate นั้น
ขาดความชัดเจน คงต้องให้ถ่ายภาพแบบชัดเจนกว่านี้ เพื่อหาคำตอบข้างต้นให้
(ตามกระทู้หน้าแรก ภาพ 1-2 ดูเป็น solid แต่ภาพที่เหลือไม่มั่นใจ เพราะภาพไม่ค่อยชัด)
Youtube.com/108reviews
Facebook.com/Acousticthai

shutdown

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 22:30:03 »

เอาว่าถ่ายรูปให้มันจะจะ ชัดชัด กว่านี้ได้ไหม บอกตง มองยาก เพราะน้าถ่ายรูปไม่เคลีย ครับ

ดูตัวอย่างรูปล่างนี้ แบบที่เค้าถ่ายรูปกันแบบจะจะ ชัดชัดๆ
ถ้าจะให้ช่วย น้าก็ต้องช่วยคนที่เค้าจะช่วยน้าด้วย คือ ช่วยเอาภาพให้มันจะจะชัดชัดกว่านี้ ไม่งั้น เดากันอย่างเดียว

LAMINATE

SOLID

อานะจัง

• member
  • แก้ไขชื่อจาก Lekjang2513 เป็น "อานะจัง"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 23:06:53 »
ผมกลัวว่า พี่จีน จะต้มผู้นำเจ้าสิครับ...  มันเหมือนเอาฟิลม์ ทำลายไม้เลย ดูด้านบนเหมือน Solid  มีลายไม้

แต่ของ จขกท. ดันลายลอกออก  .. เลยเห็นชั้นกลาง เหมือน เวเฟอร์ เซียงไฮ้ สอดไส้ คาราแมวเลย

เวรกรรม....
Lekjang2513

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 07:09:32 »

เอาว่าถ่ายรูปให้มันจะจะ ชัดชัด กว่านี้ได้ไหม บอกตง มองยาก เพราะน้าถ่ายรูปไม่เคลีย ครับ

ดูตัวอย่างรูปล่างนี้ แบบที่เค้าถ่ายรูปกันแบบจะจะ ชัดชัดๆ
ถ้าจะให้ช่วย น้าก็ต้องช่วยคนที่เค้าจะช่วยน้าด้วย คือ ช่วยเอาภาพให้มันจะจะชัดชัดกว่านี้ ไม่งั้น เดากันอย่างเดียว

LAMINATE

SOLID

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ถ่ายรูปมาไม่ชัด ขอผมลักษณะเมื่อรูปบนเลยครับน้า

oocl

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:17:52 »
ถ้าบอกเหมือนรูปบน มันก็คือ ลามิเนต ชัดๆ ครับ

ผมเสนอแนะว่า ให้น้าเจ้าของกีตาร
ถ่ายรูปของจิงมาโพสให้ดูอีกที
ไม่ต้องเอาภาพเปรียบเทียบ

ผมกลับไปดูรูปจากในหน้า 1 ผมเห็นเป็น solid
แต่บางอันกัอไม่แน่ใจเหมือนทีน้าๆหลายๆท่านไม่มั่นใจ

ภาพในหน้า1 มัน solid แน่นอนครับ
เพราะ gain ลายไม้วิ่งลงตรงกันจนมิดสุดขอบ

มันจะไม่มีอะไรมั่นใจเลยถ้าน้าไม่ถ่ายรูปชัดๆมาให้ดู

SOUNDHOLE

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:24:55 »
หวังว่าโรงงานพี่จีนคงจะไม่ผลิตมาสองสเป็คนะ ตัวโชว์นหน้าร้านสเป็คนึง ตัวที่ส่งมาขายอีกสเป้คนึง แบบนี้ตัวแทนจำหน่ายวุ่นวายแน่ครับ   

zaadoat

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 14:08:29 »
เท่าที่ผมติดต่อกับทางตัวแทนจำหน่ายนะครับ

ตัวแทนจำหน่ายบอกว่า TD-480 ล๊อตนี้สเป็คจากโรงงานคือ Solid จริงๆ ซึ่งขายไปเป็รร้อยตัวแล้วยังไม่เคยมีปัญหาพบว่าเป็นลามิเนทเลย

แต่ถ้าหากกีตาร์ตัวที่ว่านั้นบังเอิญหลุดออกมาแล้วพิสูจน์ได้ว่าเป็นลามิเนตจริง ทางตัวแทนยินดีเปลี่ยนสินค้าให้ฟรี โดนจะออกค่าใช้จ่ายในการขนส่งให้ทั้งหมดครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 14:50:28 »
เท่าที่ผมติดต่อกับทางตัวแทนจำหน่ายนะครับ

ตัวแทนจำหน่ายบอกว่า TD-480 ล๊อตนี้สเป็คจากโรงงานคือ Solid จริงๆ ซึ่งขายไปเป็รร้อยตัวแล้วยังไม่เคยมีปัญหาพบว่าเป็นลามิเนทเลย

แต่ถ้าหากกีตาร์ตัวที่ว่านั้นบังเอิญหลุดออกมาแล้วพิสูจน์ได้ว่าเป็นลามิเนตจริง ทางตัวแทนยินดีเปลี่ยนสินค้าให้ฟรี โดนจะออกค่าใช้จ่ายในการขนส่งให้ทั้งหมดครับ

เป็นสิ่งที่ตัวแทนต้องทำแบบนี้อยู่แล้ว ขายของไม่ตรงกับที่โฆษณาก็ต้องเปลี่ยนให้ตรงกับที่โฆษณา
หาคนกลางที่รู้จริงไปช่วยพิสูจน์ด้วยนะครับ จะได้ไม่มาเถียงกัน ว่า Solid หรือ Laminate แบบเข้าข้างตัวเอง

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 15:20:28 »

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ
ถ้าร้อยตัวที่ขายไปแต่คนซื้อไม่มีความรู้ล่ะ ดูแค่รูปลักษณ์ภายนอกว่ามันสวยดี ลองเสียงแล้วก็ชอบ จากรูปที่เห็นTrussrod ดูยังไงแล้วมันก็Laminateชัดๆ แต่มีอีกข้อที่ผมยังคาใจทำให้ไม่กล้าฟันธง100% คือทำไมน้าเจ้าของกระทู้ไม่ลงรูปเพิ่มโดยการส่องไฟให้มันชัดๆ จะมาอ้างว่ามีเพียงกล้องมือถือคงจะไม่ได้ เพราะกล้องโทรศัพท์สมัยนี้ก็เพียงพอเหลือเฟือแล้ว ขอแสงไฟส่องลงบนขอบsoundholeแบบชัดๆโดยเอามุมกล้องเดิม แล้วไม่ต้องเปิดแฟลช ใช้ไฟฉายหรือโคมไฟตั้งโต๊ะที่มีก็พอครับ ขอแค่นั้นจริงๆ

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 15:30:06 »

ประเด็นนี้น่าสนใจครับ
ถ้าร้อยตัวที่ขายไปแต่คนซื้อไม่มีความรู้ล่ะ ดูแค่รูปลักษณ์ภายนอกว่ามันสวยดี ลองเสียงแล้วก็ชอบ จากรูปที่เห็นTrussrod ดูยังไงแล้วมันก็Laminateชัดๆ แต่มีอีกข้อที่ผมยังคาใจทำให้ไม่กล้าฟันธง100% คือทำไมน้าเจ้าของกระทู้ไม่ลงรูปเพิ่มโดยการส่องไฟให้มันชัดๆ จะมาอ้างว่ามีเพียงกล้องมือถือคงจะไม่ได้ เพราะกล้องโทรศัพท์สมัยนี้ก็เพียงพอเหลือเฟือแล้ว ขอแสงไฟส่องลงบนขอบsoundholeแบบชัดๆโดยเอามุมกล้องเดิม แล้วไม่ต้องเปิดแฟลช ใช้ไฟฉายหรือโคมไฟตั้งโต๊ะที่มีก็พอครับ ขอแค่นั้นจริงๆ
เดียวพรุ่งนี้จะลงให้ดูอีกนะครับ ผมทำงานออกแต่เช้า จะกับ ก็ดึกจะถ่ายมาอีกก็คงไม่ชัดกว่าเดิมเท่าไร
เดียวจะเอามาถ่ายที่ทำงานให้นะครับ

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:28:43 »
รบกวนด้วยครับน้าๆ

sonic

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:36:10 »
ยังฟันธงไม่ได้ครับ ขอหลายๆมุมของภาพ หน่อยคับ
ไม่อยากฟันธงแล้วมาหน้าแตกที่หลัง ครับ

น้าถ่ายใกล้ ๆ อีกนิดได้ไหมครับ มันไกลไป
และ ถ่ายหลายๆ ตำแหน่ง หลายมุมด้วยครับ อย่าเน้นแค่มุมใดมุมหนึ่ง

ไกลไปครับ

อย่างภาพในหน้าแรก ที่น้าเคยถ่าย ภาพนี้ดูมีลายไม้วิ่งลง เป็นแบบ solid
แต่ภาพที่เพิ่งเอามาให้ ดูจะคล้ายเป็น laminate แต่ด้วยความไม่ชัด และไกล ของภาพ จึงไม่กล้าฟันธง ครับ
ขอพยายามถ่ายภาพอีก หลายๆ มุม และใกล้ๆ กว่านี้ครับ

ถ้า laminate ต้องแบบนี้เลย ภาพล่างนี้

solid ลายเส้นวางตลอดแนว
laminate แบ่งเป็นชั้นๆ

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:47:02 »
ยังฟันธงไม่ได้ครับ ขอหลายๆมุมของภาพ หน่อยคับ
ไม่อยากฟันธงแล้วมาหน้าแตกที่หลัง ครับ

น้าถ่ายใกล้ ๆ อีกนิดได้ไหมครับ มันไกลไป
และ ถ่ายหลายๆ ตำแหน่ง หลายมุมด้วยครับ อย่าเน้นแค่มุมใดมุมหนึ่ง

ไกลไปครับ

อย่างภาพในหน้าแรก ที่น้าเคยถ่าย ภาพนี้ดูมีลายไม้วิ่งลง เป็นแบบ solid
แต่ภาพที่เพิ่งเอามาให้ ดูจะคล้ายเป็น laminate แต่ด้วยความไม่ชัด และไกล ของภาพ จึงไม่กล้าฟันธง ครับ
ขอพยายามถ่ายภาพอีก หลายๆ มุม และใกล้ๆ กว่านี้ครับ

ผมลองถ่ายใกล้ๆแล้วภาพออกมาเบลอ อะครับเลยถ่ายได้ประมาณนี้
เดียวจะลองยืมกล้องเพื่อน ถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ เอาหลายๆมุมเลย ขอบคุณนะครับที่มาช่วยดู

1900

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:49:22 »
คราวนี้เห็นเนื้อไม้คล้ายไม้อัด หยาบและเป็นคล้ายผงๆอัดกันหยาบๆคราวนี้ไม่เห็นแม้แต่เส้น (อาจจะเป็นเพราะการตัดหยาบก็ได้+กับลายไม้สีจางเลยมองยากครับ  รอดูมุมอื่นๆครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 15:50:19 »

ไกลไปครับ

ผมลองถ่ายใกล้ๆแล้วภาพออกมาเบลอ อะครับเลยถ่ายได้ประมาณนี้
เดียวจะลองยืมกล้องเพื่อน ถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ เอาหลายๆมุมเลย ขอบคุณนะครับที่มาช่วยดู

ดีครับน้า AOFZA
เพราะถ้าไม่มั่นใจ 100% เราฟันธงไป มันจะหน้าแตกที่หลังได้
และไม่รู้จริงหรือไม่เห็นชัดๆจริงๆ  ฟันธงไปมันเสียคนอื่นครับ
เพราะผมเคยเห็น top solid ของกีตาร์ที่ราคาไม่แพงมาก (หลักพัน)
เขาเก็บงานตรงขอบๆ ซาวโฮลไม่ละเอียด และ ไม้ก็บางมาก มองผ่านๆเหมือนไม่มีลายวิ่งลงแบบ solid
แต่พอดูให้ดีๆ หลายๆ มุม หลายๆ ด้าน จึงเห็น ครับ