Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า  (อ่าน 13156 ครั้ง)

AOFZA

• member
ผมได้สั่งซื้อกีต้าร์ Takavood TD-480 มาประมาณอาทิตย์นึงแล้ว แรกๆซื้อมาก็ไม่ได้สังเกตุดูความเรียบร้อยอะไรมากมาย
พอว่างมาดูที่ตัวกีต้าร์ ก็ปกติดี แต่มาสะดุดตรงไม้หน้าเข้า ซาวด์โฮล มันดูไม่มีลายไม้ลงมาเหมือนตัวอืนๆที่เราเคยมี
ก็เลยอยากให้ น้าๆช่วยดูให้หน่อยว่าเป็น Top solid หรือเปล่า รูปอาจไม่ค่อยชัดเท่าไรใช่มือถือถ่าย

guitar_import

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 13:20:46 »
ดูจากรูปที่3
ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นไม้อัดครับ
ผมเห็นมันเป็นจุดๆอยู่
แต่ก็นะ...ไม่ได้เห็นตัวจริงเป็นๆกับตา ผมอาจพลาดได้

1900

• member
Re: รบกวน น้าๆว่ากีต้าร์ผม TOP Solid หรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:09:45 »
ดูยากมากครับ บางทีก็ดูเหมือนจะเป็นเส้นจางๆลงมาแต่ก็ไม่แน่ใจ จริงๆแล้วท๊อปโซลิดลายไม้ตรงขอบซาวด์โฮลน่าจะชัดกว่านี้นะครับ ;D
ตัวอย่างท๊อปโซลิด Engleman spruce เหมือนของน้า AOFZA เนื่องจากเส้นเล็กและถี่ไปหน่อยแต่ชัดครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:19:35 »
จากรูปที่ 1 ของน้าผมตัดมาด้านซ้ายมือครับ ที่ผมว่าเหมือนจะเห็นเส้นจางๆแต่ไม่แน่ใจครับ

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:50:44 »
รูปนี้ผมเอามาจาก เพจ Takavood Guitar ขนาดรูปไม่ชัดยังเห็นลายไม้เลยครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:53:32 »
laminate ครับ
Line id: 081-8718003

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:56:14 »
ถ้าเป็น laminate จริง ผมต้องทำไงดีอะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:01:16 »
ไม่ต้องทำอะไรครับ ติดภาคไฟฟ้า ออกแอมป์ เสียงเยี่ยมมาก ผมเพิ่งซื้อ Yamaha all laminate เอามาไว้ ออกแอมป์โดยเฉพาะ ครับ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:04:58 »
จากรูปที่ 1 ของน้าผมตัดมาด้านซ้ายมือครับ ที่ผมว่าเหมือนจะเห็นเส้นจางๆแต่ไม่แน่ใจครับ

ถ้าดูจากรูปนี้ ผมเห็นลายไม้ตรงมุมขวาล่างของภาพค่อนข้างชัดนะ อาจเป็นTop solidจริงๆก็ได้ แต่ก็นะ...ถ้าได้เห็นของจริงน่าจะฟันธงได้ชัดเจนกว่า

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:10:44 »
อยากได้มุมการถ่ายแบบรูปแรกอ่ะครับ แต่คราวนี้ขอไฟฉายส่องไปที่ตรงขอบsoundhole ตรงจุดที่โชว์ลายไม้ได้ไหมครับ? คราวนี้น่าจะตอบได้ถึง90%ว่ามันTop solid หรือ Laminate

ปล.มุมกล้องดีครับ แต่แสงไม่พอ ถ้าเอาไฟฉายส่องแล้ว ไม่ต้องใช้แฟลตนะครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:23:30 »
จากรูปแรกเห็นเส้นจางๆ รางๆว่าอาจจะเป็นท็อปโซลิดแหละครับ
แต่อายุไม้ไม่มากมันก็ไม่ชัดเจน ก็ไม่แปลก คิดว่านะ
จาริกรอบใจตน

J.taka

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:28:29 »
ได้เคยถามถึง spec ตอนที่ซื้อหรือปล่าว ครับ   จากที่ดูหลายรูปน่าจะเป็นลามิเนต  ให้ทำความเข้าใจว่าโซลิดคือไม้ชิ้นเดียว  เเต่ที่ดูจากรูปมันเป็นลักษณะที่เป็นชั้นๆครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:36:02 »
เล่นแล้วชอบเสียง ถนัดมือ ก็เล่นต่อไปครับ แต่ถ้ายังสงสัยก็ถามที่ร้านที่ซื้อมาได้ครับ ;D

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:44:02 »
ถ้าเป็น ลามิเนต จริงผู้ขายก็หลอกเราสิครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:19:06 »
จขกท จะเห็นได้ชัดที่สุด อาจจะลองสังเกตดูอีกทีครับว่าลักษณะมันเป็นไม้ชั้นเดียวมั้ย ถ้าเป็นไม้ปะหน้าสีขอบมันจะไม่เสมอกันครับ  ถ้าเห็นว่าไม่ใช้ตาม spec ก็ควรรีบเอากลับไปที่ร้านครับอาจจะลองเจรจาดูครับ  ผมเชื่อว่าน้าในนี้หลายท่านสามารถดูเเล้วฟันธงได้ถ้าเห็นตัวจริงครับ ลองดูให้เเน่ใจอีกทีครับ อาจจะเป็นโซลิดก็ได้

1900

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 16:22:08 »
ถ้าเป็น ลามิเนต จริงผู้ขายก็หลอกเราสิครับ
ใจเย็นๆก่อนครับน้า AOFZA อาจจะเป็นท๊อปโซลิดก็ได้ น้า AOFZAดูให้ชัดๆอีกครั้งนะครับ ลองไปเดินหาดูในร้านอื่นๆที่ขายรุ่นเดียวกันแล้วสังเกตุดูครับ ;D

sukasame@iyoma

• member
  • ..ทุกชีวิตดิ้นรน ค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกับไม่เจอ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 17:23:02 »
 :) :)ตัวนี้เสียงเป็นงัยมั่งครับ  :) :) สวยดี ออกหนาๆ ก็น่าจะหน้าแท้ ใสๆกว้างๆ น่าจะลามิเนต สำหรับหูผมน่ะ ^  ^

sonic

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:37:28 »

อย่าเพิ่งไปไกล ครับน้า
เอาว่า ให้น้าถ่ายรูปมาให้ชัดๆ ก่อน เพราะเท่าทีดูรูป หวยมันออกได้สองแบบ เพราะว่าไม่ชัด ครับ
ถ้าพิสูจน์จนเป็นทีประจักษ์แล้ว ค่อยกลับไปหาร้าน แล้วให้ร้านมาช่วยอธิบายความอีกที

มันมีทางออกครับ ร้านมีตัวตน ไม่ใช่ซื้อต่อจากใครมาก็ไม่รู้ หาตัวไม่ได้ ผมว่า เรื่องนี้ ง่ายๆ ไม่ยาก ครับ
เอาว่า ถ่ายรูปมาให้ชัดๆๆๆๆๆ กว่านี้ ครับ

SOUNDHOLE

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:54:35 »
ถ้าดูจากรูปที่ถ่ายมานี้ ตรงขอบโพรงเสียงเหมือนกีต้าร์ลามินิเนตจองผมยี่ห้อหนึ่งเลยครับ  ยังไงรบกวนน้าถ่ายรูปชัดๆอีกสักนิดนะครับ ขอโฟกัสไปที่ขอบโพรงเสียงเลยนะครับ ถ่ายกลางแจ้งจะได้เห็นชัดเจนครับผม จะได้มาช่วยกันดูว่าไม้หน้า solid top ไหม

AOFZA

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 19:36:33 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกๆท่านมากๆนะครับ พอดีบ้านผมไม่มีกล้องถ่ายรูปสิครับ