Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Scale/Mode ต่าง ๆ Feel ของคีย์และคอร์ด ควรฝึก/จำหรือไม่  (อ่าน 2473 ครั้ง)

AGP8x

• member
  • Beginner '
ผมเพิ่งเริ่มเล่นมา งู ๆ ปลา ๆ โง่ ๆ ไร้ทิศทางตอนนี้ตีคอร์ดผมก็ตีได้ค่อนข้างคล่องแล้ว

ผมเลยอยากลองแกะเพลงสักเพลงหรือแต่ง melody ขึ้นมาเอง

น้า ๆ ท่านไหนมีแนวทางในการแต่งบ้าง ปล.แกะเพลงตอนนี้ผมไม่ได้ใช้หลักการอะไรเท่าไหร่ใ ช้ความรู้สึกเอาอย่างเดียว

ผมเลยคิดว่าจะฝึกไล่สเกลต่าง ๆ เพื่อเพิ่มความเร็วของนิ้วมือซ้าย และฝึกปิ๊คกิ๊งรูปแบบต่าง ๆ และในการฝึกไล่สเกล

ก็จะได้จำ feel ไปด้วย ฝึกหูไปด้วยในตัว น้า ๆ เห็นว่าผมฝึกมาถูกทางหรือไม่

----------------------------------------------------------------------------------

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: Scale/Mode ต่าง ๆ Feel ของคีย์และคอร์ด ควรฝึก/จำหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:43:53 »
ควรฝึกเรื่องสเกล มีประโยชน์มากครับ ทำให้รู้ทางนิ้ว และ improvise ได้ลื่นไหลดีด้วยครับ
:)

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: Scale/Mode ต่าง ๆ Feel ของคีย์และคอร์ด ควรฝึก/จำหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 23:19:47 »
ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ศึกษาไว้รับรองไม่เสียเปล่าครับ ยิ่งชอบแกะเพลงเองด้วยแล้ว รับรองว่าจะมีประโยชน์อย่างมากครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 09:21:16 »
ฝึกอย่างมีระบบ จบแน่นอนครับ

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:21:15 »
ฝึกอย่างมีระบบ จบแน่นอนครับ

ตามน้าเบียร์ครับ.......

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:39:22 »
พื้นฐานฝึกไว้เยอะๆเลยครับ ต่อไปเราจะได้ไม่ลำบาก แบบผม T-T

ตีคอร์ด มั่วๆ ปิกกิ้งมั่วๆ มาหลายปี พออยากจะหัดเล่นจริงจัง ก็เหมือนต้องกลับมาฝึกพื้นฐานใหม่ มันจะลำบากกว่าครับ

AGP8x

• member
  • Beginner '
Re: Scale/Mode ต่าง ๆ Feel ของคีย์และคอร์ด ควรฝึก/จำหรือไ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 18:22:28 »
ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนครับ

แล้วถ้าเราฝึกสเกลจำ feel ต่าง ๆ ได้มากพอแล้วเราควรจะฝึกอะไรเป็นอย่างต่อไปดีครับ

แล้วการฝึกสเกลเมื่อจำสเกลหลัก ( major ) ได้แล้วให้ฝึกสเกลแบบไหนต่อ

แล้วเวลาไล่สเกลใช้นิ้วชี้สลับกลางหรือนิ้วโป้งสลับชี้

ตอนนี้ผมดีดใช้นิ้งโป้งสลับกับนิ้วชี้อยู่

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:26:54 »
ลองหาเพลงมาหัดเล่นเลยก็ได้ครับ ผมเป็นอีกคนที่นิสัยไม่ดี ไม่ค่อยฝึกพื้นฐาน แต่อยากเล่นเพลงไรก็หัดเล่นเลย แบบผมเนี่ยจะเล่นเป็นช้ากว่า น้าที่มีพื้นฐานแล้วครับ

หัดพื้นฐานให้คล่องแล้วก็ลุยเลยครับ

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 09:31:26 »

แล้วถ้าเราฝึกสเกลจำ feel ต่าง ๆ ได้มากพอแล้วเราควรจะฝึกอะไรเป็นอย่างต่อไปดีครับ

แล้วการฝึกสเกลเมื่อจำสเกลหลัก ( major ) ได้แล้วให้ฝึกสเกลแบบไหนต่อ

แล้วเวลาไล่สเกลใช้นิ้วชี้สลับกลางหรือนิ้วโป้งสลับชี้

ตอนนี้ผมดีดใช้นิ้งโป้งสลับกับนิ้วชี้อยู่

ฝึกโหมดครับ ครบโหมดแล้วจะเริ่มคล่องเอง
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:23:38 »

ฝึกโหมดครับ ครบโหมดแล้วจะเริ่มคล่องเอง

ดอ เลี่ยน โหมด...............อิอิ