Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ความเปลี่ยนแปลงของกีตาร์ K.Yairi  (อ่าน 1289 ครั้ง)

springwaltz

• member
  • Vet Med
ความเปลี่ยนแปลงของกีตาร์ K.Yairi
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:21:41 »
อย่างที่น้าๆทราบกันดีอยู่แล้วว่าคุณตา Kazuo Yairi เสียชีวิตไปแล้ว น้าๆคิดว่าการจากไปในครั้งนี้มีผลต่อช่างของ Yairi อย่างไรบ้างครับ
ผมคิดว่าต้องมีผลบ้างแหละ ผมก็คิดๆอยู่ว่าคุณภาพที่ออกมาช่างเค้าจะตั้งใจทำให้ดีขึ้นเพื่อพัฒนาองค์กร หรือเสียกำลังใจส่งผลต่อการทำงาน
หรือเค้าเป็นมืออาชีพมากๆ มาตรฐานดีอยู่แล้วยังไงก็มาตรฐานตามเดิม คิดๆมากซักพักแล้วครับอยากถามความคิดเห็นน้าๆครับ เนื่องจากผมกำลัง
จะซื้อกีตาร์ที่ผลิตใหม่หลังคุณตา Kazuo Yairi เสียชีวิตอะครับ ไม่รู้ว่ามาตรฐานจะเป็นอย่างไรกลัวว่าอาจจะดร็อปลงเล็กน้อยแต่ผมคิดว่าช่าง
ของYairi เป็นมืออาชีพ แล้วก็ค่านิยมองค์กรของญี่ปุ่นที่พนักงานจะตั้งใจทำงานเต็มที่ด้วยเชื่อว่าจะเป็นการพัฒนาองค์กรและประเทศต่อไปได้
สรุป สำหรับผมคิดว่ามาตรฐานเท่าเดิมเพราะช่างเค้าเป็นมืออาชีพอยู่แล้ว น้าๆละครับคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ความเปลี่ยนแปลงของกีตาร์ K.Yairi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:46:23 »

ผมว่าด้วยมาตฐานนที่เขาเป็นไม่น่ามีปัญหาในสายการผลิต แต่การต่อยอดหรือออกแบบสินค้าใหม่ๆนี่ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเหมือนกันครับ
noomxman

TOM1869

• member
Re: ความเปลี่ยนแปลงของกีตาร์ K.Yairi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 08:51:42 »
เท่าที่เห็น ระหว่างกีต้าร์ K.Yairi   ปีเก่าและปี ใหม่ เรื่องเสียง ดี คงที่คงวา ตาม สไตล์ ครับ

สำหรับรุ่นที่มีภาคไฟฟ้า ตัวปีใหม่ที่ นำเข้ามาขายในเมืองไทย  น่าจะเลือก ปรีแอมป์ รุ่นที่ เกรด สูงกว่านี้ เช่น พวก Fishman prefix , Lr bagg หรือ แม้แต่ของ  K.Yairi  เอง รุ่นปีเก่าก็ยังใช้ เกรดที่สูงกว่า  หรือ saddle ที่ปีเก่า ใช้แบบหกชิ้น แต่ ปีใหม่ๆ ใช้แบบชิ้นเดียว  หรืออาจจะมีแบบหกชิ้นก็ได้ แต่ไม่ได้นำเข้ามาก็ได้ครับ

Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 09:42:49 »
ใดๆในโลกล้วน อนิจจัง ผมเชื่อว่าเค้าคงต้องรักษาคุณภาพเเน่นอนครับ ไม่อย่างงั้นเค้าก็คง อยู่ยาก ไม่ว่ากีต้าร์เเบรนด์เก่าเเก่อย่างมาร์ตินนั้นก็อยู่มาหลายชั่วอายุคน(รึเปล่า) ก็ยังคงรักษาความเป็นมาร์ตินอยู่ครับ(เกี่ยวมั้ย)

pooslash

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 14:27:29 »
ผมว่าคงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงหรอกครับ คนญี่ปุ่นเขาเป็นคนมีความรับผิดชอบสูง คนที่ทำก็เป็นช่าง ไม่ใช่คนงานธรรมดาที่แค่เอากาวแปะกีต้าร์  แต่ลูกหลานอาจจะมีแนวคิดเปลี่ยนไปก็ได้ เช่นทำการตลาดมากขึ้น  จ้างศิลปินมาเล่นกีต้าร์ตัวเอง  แต่ผมอยากให้เหมือนเดิม ใครอยากได้ K.Yairi ต้องซื้อเท่านั้น ไม่มีให้ฟรี ต่อให้เป็นศิลปินระดับโลกก็ต้องซื้อ  ผลิตแบบมีคุณภาพไม่ต้องรีบร้อน ไม่ต้องย้ายฐานการผลิตไปจีนหรือประเทศอื่นเพื่อหนีค่าแรง  เหมือนหลายๆยี่ห้อ

mdit

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 18:28:05 »
ญี่ปุ่นผมว่ามาตรฐานไม่ตกหรอกครับ ผมว่าช่างกีตาร์มีจรรยาบรรณครับคงไม่ทำให้ห่วยหรอกเพราะถ้าทำห่วยคนก็ไม่ซื้อ บริษัทยอดตกกำไรหด ขาดทุน เจ๊ง ช่างก็ตกงาน..  ผมว่ามีแต่ต้องทำให้ดียิ่งขึ้นต่างหากล่ะครับกับการแข่งขันกันในตลาดสีเลือดแบบนี้

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:48:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่เข้ามาร่วมแสดงความเห็นครับ ขอบคุณครับ