Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: DI Box ช่วยให้เสียงดังขึ้นจริงหรือไม่ครับ ?  (อ่าน 4145 ครั้ง)

parkmalody

• member
กีต้าโปร่งไฟฟ้าไม่มีถ่านครับ แบบ passive  เสียงเบามาก  ถ้าซื้อ  DI Box มา จะทำให้เสียงดังขึ้นหรือป่าวครับ ?

MUI

• member
Re: DI Box ช่วยให้เสียงดังขึ้นจริงหรือไม่ครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 00:53:18 »
ถ้ามีวอลลุ่ม ปรับเสียง ก็ดังขึ้นครับ

ถ้าเป็นพาสสีพเหมือนปิ๊กอัพ ก็เสียงเท่าเดิมครับ

Ods16339

• member
Re: DI Box ช่วยให้เสียงดังขึ้นจริงหรือไม่ครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:00:45 »
ดังขึ้นครับถ้าเป็นdiเปล่าๆไม่มีปรีแอมป์จะดังขึ้นระดับนึง แต่ปรับเสียงอะไรไม่ได้
แต่ถ้าเป็นแบบมีปรีกับdi ก็น่าจะดังขึ้นเยอะแนะนำของl.r.baggsหรือfishmanครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:16:55 »
ดังขึ้นครับ passive ก็อาจจะดังขึ้นนิดนึง

เหตผลเพราะในช่อง mixer ส่วยมาก ช่องเสียบ XLR จะเสียงดับกว่า Line หน่อยนึงครับ

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 05:54:15 »
di passive ทำไห้เบาลงไปมากนะครัช ถ้า pu มา passive แล้วดันมาใช้ di passive ผมว่าไม่น่าจะรอดครับ มันจะเบาลงไปอีกพอสมควรเลย

pu passive มีช้อยเดียวคือหา Di active มาใช้ครับ แต่ถ้า pu active เลือกได้ว่าจะใช้ Active หรือ passive ครับ

เชื่อผมดิ ผมเคยเจ็บ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:59:07 »
di passive ทำไห้เบาลงไปมากนะครัช ถ้า pu มา passive แล้วดันมาใช้ di passive ผมว่าไม่น่าจะรอดครับ มันจะเบาลงไปอีกพอสมควรเลย

pu passive มีช้อยเดียวคือหา Di active มาใช้ครับ แต่ถ้า pu active เลือกได้ว่าจะใช้ Active หรือ passive ครับ

เชื่อผมดิ ผมเคยเจ็บ

จริงด้วย ลืมอ่านว่า Pick up ก็ Passive อิอิ

งั๊นหา Di Active เถอะครับ ถ้างบไม่เยอะก็มีตัวให้เลือกอยู่ เช่น Behringer ADI-21 พันกว่าบาท
ถ้างบเยอะ ก็เอาของดีๆ มีมาตรฐานเลยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:55:19 »
ถ้าใช้ passive pickup ก็ต้องคำนึงถึงเรื่องความยาวหรือ total capacitance ของสายแจ๊คก่อนที่จะเข้าแอมป์หรือ DI box ครับ สายแจ๊คนั้นยิ่งยาวก็ยิ่งดูดย่านความถี่สูงของกีตาร์ ความยาวสูงสุดไม่ควรเกิน 9 ft. ถ้าต่อเข้า DI box แล้วต่อเป็น XLR เข้า PA คราวนี้จะยาวเท่าไหร่ก็ใด้ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 14:52:27 »
หากใช้ กีต้าร์ที่ติด Pu แบบ passive  ไม่ได้ใส่ ถ่าน ควร มี External PU ไว้ จะช่วย ปรับแต่ง เสียง เพิ่ม ทุ้ม แหลม และ เพิ่มกำลังขยายได้ ด้วยครับ

External PU  บาง รุ่น จะมี  DI. มาด้วย ทำหน้าที่ แปลงสัญญาณ จาก  2 เส้น เป็น แบบ 3 เส้น ทำให้เป็น  XLR  ต่อสายยาวๆ ได้ โดย สัญญาณ ไม่ Drop ครับ

ตัวนี้เป็นแค่ external PU ทำหน้าที่ ขยายสัญญาณ ปรับทุ้มแหลมได้  ไม่มี DI

FISHMAN PRO EQll ACOUSTIC PREAMP/EQUALIZER  ราคาประมาณ  5,000.00 ฿

ตัวนี้ เหมือนตัวบน มี DI มาด้วย ต่อออกได้ ๒ line  ราคาสูงกว่า แต่ผมลองแล้ว  ตัวบน สัญญาณ แรงกว่า
Line id: 081-8718003

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:13:04 »
มันทำให้เสียงอุ่นขึ้นครับ..ผมใช้เป็นBoosterด้วย...

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:22:48 »
มันทำให้เสียงอุ่นขึ้นครับ..ผมใช้เป็นBoosterด้วย...

+ + + + +

รูปนี้...มีปิ๊คหล่น

เสียชื่อ นิ้ว โม้ด

eead

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 20:53:44 »
เรียนถามน้าๆทุกท่าน
ผมควรนำFishman Neo-D Passive Soundhole Pickup - Humbucker
มาต่อกับตัวที่ไม่มีDIแต่สัญญาณแรง  หรือ ตัวที่มีDI ดีครับ   

หากใช้ กีต้าร์ที่ติด Pu แบบ passive  ไม่ได้ใส่ ถ่าน ควร มี External PU ไว้ จะช่วย ปรับแต่ง เสียง เพิ่ม ทุ้ม แหลม และ เพิ่มกำลังขยายได้ ด้วยครับ

External PU  บาง รุ่น จะมี  DI. มาด้วย ทำหน้าที่ แปลงสัญญาณ จาก  2 เส้น เป็น แบบ 3 เส้น ทำให้เป็น  XLR  ต่อสายยาวๆ ได้ โดย สัญญาณ ไม่ Drop ครับ

ตัวนี้เป็นแค่ external PU ทำหน้าที่ ขยายสัญญาณ ปรับทุ้มแหลมได้  ไม่มี DI

FISHMAN PRO EQll ACOUSTIC PREAMP/EQUALIZER  ราคาประมาณ  5,000.00 ฿

ตัวนี้ เหมือนตัวบน มี DI มาด้วย ต่อออกได้ ๒ line  ราคาสูงกว่า แต่ผมลองแล้ว  ตัวบน สัญญาณ แรงกว่า

mai_911

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2014, 01:34:25 »
เรียนถามน้าๆทุกท่าน
ผมควรนำFishman Neo-D Passive Soundhole Pickup - Humbucker
มาต่อกับตัวที่ไม่มีDIแต่สัญญาณแรง  หรือ ตัวที่มีDI ดีครับ   

ถ้ามไม่ได้ลำบากหรืออยากประหยัดส่วนต่างไปไม่กี่บาท ผมว่ามี DI ไว้ จะมีประโยชน์ครับ

eead

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2014, 00:50:26 »
ขอบคุณ น้าMAI_911มากๆครับ  อ่านปุ๊บผมไม่ลังเลแล้วครับ 

parkmalody

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:15:10 »
FISHMAN PRO EQll ACOUSTIC PREAMP/EQUALIZER ตัวนี้ซื้อได้ที่ไหนครับ ???

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 13:50:59 »
ตอนนี้ ผมเหลือ ๑ ตัว ครับ

0818718003
Line id: 081-8718003