Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับตัวไหนดี Takamine GN93CE กับ Taylor GS mini  (อ่าน 3815 ครั้ง)

tong2404

• member
ตอนแรกดูงบไม่เกิน 7000 ลองไปลองมางบไหลมาถูกใจ Takamine gn93 ราคา 13900 แต่ไม่มีไฟฟ้า ตัวมีไฟฟ้า gn93 ce 19900 มั้งครับ ชอบทรง nex ของ takamine แล้วนั่งหารีวิวดูไปเรื่อยไปสะดุดกับ Taylor gs mini ตัวเล็กดีชอบแต่ยังไม่ได้ลองเสียงเลยครับ

ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเลยครับเคยหัดสมัยมัธยมผ่านมาก็เป็นสิบปีแล้ว ภาคไฟฟ้าจริงๆซื้อมาอาจจะไม่ได้ใช้เลยอยากมากก็อาจเอามาต่อคอมต่อ ipad อัดเสียงเล่นไม่ได้ขึ้นเวทีอะไรกับเค้าแต่คิดว่ามีไว้อย่างน้อยก็ดีมี tunner

เลือกตัวไหนดีครับเมื่อวานไปฟอจูนจะซื้อแล้ว takamine เปิดกระเป๋ามาลืมกระเป๋าตังไว้บ้านกลับมาดู youtube เจอ Taylor ลังเลเลย ลองโทรไปถามพี่เป็นนักดนตรีอาชีพแต่เล่นเปียโนนะครับ เค้าบอกว่าถ้่างบประมาณนี้ Takamine ดีกว่่าลังเลไปใหญ่เลยครับ

แล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหนเล่นง่ายกว่ากันหรอครับกะเอามาหัดเล่นfingerstyle อยู่คอนโดครับเล่นตีคอร์ดหนักๆห้องอื่นจะบ่นเอา

jewaros

• member
Re: เลือกไม่ถูกครับตัวไหนดี Takamine GN93CE กับ Taylor GS mini
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:32:08 »
ดูจากความต้องการน้า แล้ว ผมแนะนำ takamine ครับอย่างน้อยก็ size มาตรฐาน
เสียงก็จะมาเต็มกว่าครับ แล้วตัวต่อไปค่อย ไปถอย GS mini แล้วกันครับถ้าตอนนั้นยังอยากได้อยู่ครับ

TOM1869

• member
Re: เลือกไม่ถูกครับตัวไหนดี Takamine GN93CE กับ Taylor GS mini
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 14:23:55 »
เล่นง่าย ต้องเอาไป setup ก่อนครับ

ตัวที่มี ภาคไฟฟ้า เราต่อ เข้า acoustic amp แล้วออกหูฟังได้ครับ ไม่รบกวนเพื่อนบ้านด้วยครับ

ดีทั้งคู่ครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 19:24:12 »
ตอนแรกดูงบไม่เกิน 7000 ลองไปลองมางบไหลมาถูกใจ Takamine gn93 ราคา 13900 แต่ไม่มีไฟฟ้า ตัวมีไฟฟ้า gn93 ce 19900 มั้งครับ ชอบทรง nex ของ takamine แล้วนั่งหารีวิวดูไปเรื่อยไปสะดุดกับ Taylor gs mini ตัวเล็กดีชอบแต่ยังไม่ได้ลองเสียงเลยครับ

ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเลยครับเคยหัดสมัยมัธยมผ่านมาก็เป็นสิบปีแล้ว ภาคไฟฟ้าจริงๆซื้อมาอาจจะไม่ได้ใช้เลยอยากมากก็อาจเอามาต่อคอมต่อ ipad อัดเสียงเล่นไม่ได้ขึ้นเวทีอะไรกับเค้าแต่คิดว่ามีไว้อย่างน้อยก็ดีมี tunner

เลือกตัวไหนดีครับเมื่อวานไปฟอจูนจะซื้อแล้ว takamine เปิดกระเป๋ามาลืมกระเป๋าตังไว้บ้านกลับมาดู youtube เจอ Taylor ลังเลเลย ลองโทรไปถามพี่เป็นนักดนตรีอาชีพแต่เล่นเปียโนนะครับ เค้าบอกว่าถ้่างบประมาณนี้ Takamine ดีกว่่าลังเลไปใหญ่เลยครับ

แล้ว 2 ตัวนี้ตัวไหนเล่นง่ายกว่ากันหรอครับกะเอามาหัดเล่นfingerstyle อยู่คอนโดครับเล่นตีคอร์ดหนักๆห้องอื่นจะบ่นเอา
เรียนน้า tong2404
Series G ของ Takamine นั้น ตระกูล 93 เสียงดีและน่าเล่นเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น GN, GD, หรือ GY งานก็ปราณีตสวยงาม
ถ้าเป็นได้ น่าจะซื้อที่มีภาคไฟฟ้าด้วยก็จะดีครับ แม้ตอนนี้อาจจะคิดว่าไม่ได้ใช้ แต่ไม่แน่ เมื่อโอกาสจำเป็นมาถึงก็จะเป็นประโยชน์ครับ

สำหรับ GS Mini นั้นเป็นไซส์ 3/4 ซึ่งมีขนาดย่อมกว่าพวกไซส์มาตรฐาน เสียงดีตามสไตล์ของ Taylor
และทั้ง GN93CE และ GS Mini ต่างก็ใช้เล่นแนวฟิงเกอร์สไตล์ได้ดีทั้งคู่ครับ

จะอย่างไรก็ตาม ในกรณีที่ถามว่า "เลือกตัวไหนดี" ผมขออนุญาตแนะนำให้เลือกพวกไซส์มาตรฐานก่อน ลองดู GN93CE ครับ

ป.ล. GS Mini นั้น จะมี Gig Bag มาพร้อมกับกีต้าร์ 
       แต่ GN93CE ต้องซื้อหาเคสต่างหากนะครับ (ฮาร์ดเคสของ Takamine โดยตรงเลย ค่อนข้างมีราคาแต่น่าใช้มากครับ
       สำหรับเรื่องนี้อาจหาเคสอื่นแทนก็ได้ครับ)

tong2404

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 23:26:52 »
สรุปแล้วได้ Takamine ED55SC มาครับ 17,990

ไปลอง GS mini ที่เซ็นลาดพร้าว แล้วกลับไปฟอจูนไปลอง Takamine ทั้งๆที่ใจเทไป gs mini ละดันได้ Takamine กลับบ้านซะงั้นผมยังเล่นไม่ค่อยเก่งลองเล่นเองฟังๆเสียง GN93CE น่าจะดีกว่า ED55SC ให้ลูกค้าอีกคนในร้านช่วยลองเค้าก็ชอบตัว GN93CE มากกว่าแต่ไปๆมาๆ ED55SC มันเข้ามือมากแล้วเหมือนเสียงมันกำลังดีสำหรับผมหรืออาจจะเป็นเสียงของ SOLID CEDAR ก็ได้ที่ผมชอบเพราะตอนเล่นอูคูเลเล่ก็ไปชอบไม้นี้เหมือนกัน

เชื่อแล้วว่ามันต้องลองเองจริงๆก่อนซื้อเอามาเล่นแล้วไม่ผิดหวังเลยเล่นไม่ได้เก่ง แต่ฟังแล้วมันเป็นเสียงที่ชอบจับแล้วเข้ามือ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 23:30:17 »
^^
ยินดีด้วยนะครับน้า tong2404

tata3

• member
    • ออแกน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 14:47:55 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)