Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านอาหารที่คนกิน เป็นคนเล่นดนตรีเอง  (อ่าน 2514 ครั้ง)

P.Yong

• member
ร้านอาหารที่คนกิน เป็นคนเล่นดนตรีเอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 12:48:23 »
อยู่ๆ ก็คิดเล่นๆ ว่า ร้านอาหารมี คาราโอเกะ ถ้ามีคนเปิดร้านอาหาร แล้วมีเวที ให้คนกิน ขึ้นไปเล่นดนตรี (ไม่ว่าจะเป็น กีต้าร์ อคูเลเล่ อื่นๆ) บนเวที จะร้อง หรือ บรรเลงก็ได้ คล้ายๆ กับ คาราโอเกะ แต่เป็นการเล่นเอง ร้องเอง ร้านอาหารนี้จะขายได้หรือไม่นะ สงสัยก็เลยถาม น้าๆ บ้านไม้หน่อยครับ

Piyawat.H

• member
Re: ร้านอาหารที่คนกิน เป็นคนเล่นดนตรีเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 14:33:06 »
มีอยู่ร้านหนึ่งที่ ถนนนิมมานเหมินทร์ ซอย (9-11 ) เป็นโรงแรม ผมเข้าพักประจำ ยกพื้นขึ้นสูงนิดหนึ่ง มีกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า กับไวโอลิน ไมค์ร้อง
ไว้ให้แขกที่เข้าพักมาทานข้าวได้เล่น เคยเห็นคนญี่ปุ่นขึ้นไปร้องเพลงเดือนเพ็ญ สำเนียงญี่ปุ่น กับเพลงซูบารุ ก็ไพเพราะดี หลายๆ โต๊ะก็ปรบมือให้
แต่บางโต๊ะก็เฉยๆ  ถ้าจะทำก็หากีต้าร์เสียงดี ราคาประหยัด เซ็ทแอ็คชั่นไว้ให้เล่นง่ายๆ ก็ดีครับ ถ้าเปิดแบบทั่วไปไม่ได้สกรีนผู้เล่น ถ้าเล่นเพราะอยาก
โชว์ หรือเพราะเมา เกรงว่าน่าจะเป็นการสร้างความรำคาญมากกว่า อยู่ที่วิธีการจัดการ

mai_911

• member
Re: ร้านอาหารที่คนกิน เป็นคนเล่นดนตรีเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 14:57:59 »
ถ้าเป็นห้องส่วนตัวอาจพอได้ครับ ถ้าเป็นส่วนรวม อาจจะแย่

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 15:21:44 »
อยู่ๆ ก็คิดเล่นๆ ว่า ร้านอาหารมี คาราโอเกะ ถ้ามีคนเปิดร้านอาหาร แล้วมีเวที ให้คนกิน ขึ้นไปเล่นดนตรี (ไม่ว่าจะเป็น กีต้าร์ อคูเลเล่ อื่นๆ) บนเวที จะร้อง หรือ บรรเลงก็ได้ คล้ายๆ กับ คาราโอเกะ แต่เป็นการเล่นเอง ร้องเอง ร้านอาหารนี้จะขายได้หรือไม่นะ สงสัยก็เลยถาม น้าๆ บ้านไม้หน่อยครับ
ผมก็เคยมีความคิดเหมือนน้า C.Yong ครับ
เรียกว่าอยากให้มีร้านอาหารในลักษณะนั้นเช่นกัน
ซึ่งถ้าร้านเช่นนั้นมีลูกค้าที่รักดนตรี ร้อง-เล่นดนตรีได้ดี ก็ดีไป
แต่ถ้ามีผู้ที่เข้าใจว่าตัวเองเล่นดนตรีดี-ร้องเพลงเพราะ ทั้งๆ ที่ความจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้น และขึ้นไปใช้เวลาอยู่บนเวที ก็คงเป็นที่รำคาญของลูกค้าท่านอื่นก็เป็นได้ครับ
นอกจากนี้ยังมีเรื่องของลูกค้าที่มึนเมาอีก ที่ถ้าได้โอกาสขึ้นเวทีแล้วอาจไม่ค่อยยอมลงก็มีครับ
ผมชอบนะครับถ้าจะมีร้านที่เปิดโอกาสให้ลูกค้าขึ้นไปเล่นดนตรี แต่คงต้องหาวิธีที่ให้มีการใช้เวทีได้อย่างเหมาะสม ซึ่งก็คงยากครับ
ถ้าบ้านเรามีโอกาสมีร้านเป็นเช่นนั้นได้ ผมเองคงเป็นคนหนึ่งที่จะหาโอกาสไปฟังไปอุดหนุนเป็นแน่ครับ

Por SC

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 15:50:43 »
มีร้านนึงที่ตลาดเจ๊พร หลัง ม.ขอนแก่น เป็นร้านเค้กเบเกอรี่+นมปั่น+ขนมปัง แล้วก็จะมีมุมกีตาร์ยามาฮ่า F-310+เพอคัสชั่น ตั้งไว้ให้ลูกค้าเล่น(ส่วนใหญ่ก็เล่นให้สาวที่มาด้วยฟัง) เปิดกิจการมาได้ประมาณ 4 ปีแล้ว(น่าจะยังอยู่) แต่เสียดายที่ผมเรียนจบก่อนที่ร้านจะเปิด ใครผ่านไปแถวนั้น ลองแวะดูนะครับ :)
: Simple is Best :

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 17:40:40 »
ถ้าแขกเมา ทั้งเล่นและร้องไม่เป็นสัปรด จะทำให้แขกคนอื่นรำคาญนะครับ พาลจะไม่มาร้านนั้นอีก
ป.ล. เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 18:41:22 »
ผมคิดว่าถ้ามีร้านแบบนี้จริง เจ้าของร้านควรตั้งกฎเรื่องการออดิชั่นให้เจ้าของร้านฟังก่อน และตั้งกฎห้ามคนเมาขึ้นเล่นครับ

pas

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 18:41:48 »
ส่วนตัว...ชอบให้มีนะแต่ระบบจัดการต้องให้คิวเล่นร้องคนละเท่าไรฟรีต่อโต๊ะ หากเกินเวลาต้องเสียค่าบริการเพิ่มตาม...คนไม่ทันรำคาญหรอกครับ และหากมีตังค์จ่ายให้ทางร้านเล่นนานหน่อยก็กำไรเข้าร้าน  แบบว่า ฟรี..และเวลาต่อไปเก็บตังค์  เห็นมีโทร...หรือหลายๆธุรกิจ ใช้วิธีการแบบนี้... ควบคุมระบบเสียงหน่อยให้ดังพอประมาณ....เดี๋ยวนี้มีอุปกรณ์ช่วยให้น่าฟังเยอะ...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:10:54 »
บางคนเขาไม่รู้ว่าตัวเขาเองเล่นไม่เป็นน่ะสิ่ครับ อันนี้น่ากลัว 5555

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:43:07 »
ผมเห็นร้านที่เป็น คาราโอเกะ แบบรวม  ก็มีคนเมา คนร้องเพลงไม่เป็น ขึ้นไปร้อง  มันก็เป็นเรื่องธรรมดา ไปแล้วครับ

ถ้ามีอย่างที่น้าว่าจริงๆ ผมว่าดีนะ มันก็ไม่ต่างอะไร กับ คาราโอเกะ หล่อกครับ

ปล...เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบน้า เหมือนกัน แต่ ที่ผมคิดไว้ คือ ให้แขกขึ้นมาร้องและเล่นเอง (ต้องฟังเป็นเพลงนะ) แลกกับ โซดา หรือ น้ำเปล่า หรือ น้ำอัดลม 2 ขวด  แต่คงจะทำเป็น ช่วงใด ช่วงนึง........คงไม่ใช่ ตลอดทั้งคืน......ครับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 21:17:38 »
ผมเห็นร้านที่เป็น คาราโอเกะ แบบรวม  ก็มีคนเมา คนร้องเพลงไม่เป็น ขึ้นไปร้อง  มันก็เป็นเรื่องธรรมดา ไปแล้วครับ

ถ้ามีอย่างที่น้าว่าจริงๆ ผมว่าดีนะ มันก็ไม่ต่างอะไร กับ คาราโอเกะ หล่อกครับ

ปล...เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบน้า เหมือนกัน แต่ ที่ผมคิดไว้ คือ ให้แขกขึ้นมาร้องและเล่นเอง (ต้องฟังเป็นเพลงนะ) แลกกับ โซดา หรือ น้ำเปล่า หรือ น้ำอัดลม 2 ขวด  แต่คงจะทำเป็น ช่วงใด ช่วงนึง........คงไม่ใช่ ตลอดทั้งคืน......ครับ

เห็นด้วยครับ จัดโปรโมชั่น ได้เครื่องดื่มตามเสียงปรบมือ ไม่ผ่านก็ลงไปครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 13:04:38 »
ผมเคยไปเล่นนะครับ ร้านแบบนี้

คือเป็นร้านคาราโอเกะ เราแจมกีต้าร์กับนักร้อง(แขก)

วันไหน แขกอยาก ก็ดีดโชว์ได้ครับ.....ดีดให้เข้ากับคาราโอเกะ ร้องด้วย ไม่ใช่ง่ายเลยครับ (แต่บางทีแขกก็ดีดเองร้องเอง ไม่ต้องเปิดคาราโอเกะ)

ร้านอยู่หน้าบิ๊ก ซี สะพานใหม่ ปิดไปแล้ว ก่อนปิดก็สนุกมากครับ - - - เจอพิษ ข้าวแกงจานละ 40-50 บาท ถอยดีกว่า