Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามน้าๆ เรื่องกีตาร์คลาสสิคกับสาย high tention  (อ่าน 3245 ครั้ง)

one888guitar

• member
รบกวนขอความรู้เรื่องสาย normal กับ high tension เกี่ยวกับการใช้งาน ความต่าง สำเนียง และสายhigh ใส่กีตาร์คลาสสิคทั่วไปได้มัยครับมีผลกับคอกีตาร์มัยครับ พอดีมีพี่เค้าให้high ผมมาชุดนึงผมกะลังตัดสินใจว่าจะใส่ดีมัยผมใช้ classic alhambra อยู่่ครับ

TOM+

• member
Re: อยากสอบถามน้าๆ เรื่องกีตาร์คลาสสิคกับสาย high tention
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 13:40:49 »
ผมใช้ alhambra เหมือนกันครับ
เพิ่งไปเปลี่ยนสายจากเดิม normal tension ที่ติดมากับกีตาร์
เป็น high tension ของ savalez

เสียงดีขึ้นชัดเจนครับ ปลายเสียงทอดยาว กังวาน มีน้ำหนัก
Feeling การเล่น ดีขึ้นครับ รู้สึกสายมีการตอบสนองมือดีกว่าเดิม เล่นสนุกขึ้น

• member
Re: อยากสอบถามน้าๆ เรื่องกีตาร์คลาสสิคกับสาย high tention
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 14:27:54 »
ครับแล้วจะมีผลกับการงอของคอกีตาร์มัยครับ แล้ววัตถุประสงค์ของสาย high tension คืออะไรครับ

TOM+

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:46:43 »
ผมมือใหม่กีตาร์คลาสสิคเหมือนกันครับ

เรื่องผลต่อคอกีตาร์ ผมถามที่ร้าน music collection เค้าก็ว่าใส่สาย high tension ได้ ไม่มีปัญหานะครับ
วัตถุประสงค์ น่าจะเป็นที่เสียงดีกว่า และการตอบสนองดีกว่าครับ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:54:21 »
ขอบคุณน้า TOM+ มากนะครับ ถ้างั้นผมคงลองใส่ดูครับพอดีผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ
ประหยัดไปอีกหน่อยครับ(แต่ก็กลัวคองอเหมือนกัน)

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:33:03 »
แต่เล่นแล้วเจ็บนิ้ว มากกว่าหรือเปล่าครับ ผมพอลองเล่นนานหน่อย เจ็บมากเลย

samaklen

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 22:05:17 »
เสียงดังขึ้นครับ สปริงตัวของสายเร็วขึ้น
ได้เนื้อเสียงเต็มขึ้นครับ
นักกีตาร์ที่เล่นจนช่ำชองหลายคนก็ชอบครับ
เหมือนรถแรงต้องการนักขับผู้เชี่ยวชาญ

tata3

• member
    • ออแกน
เข้ามาฟังด้วยครับ  :)

pomguitar

• member
 high tension เหนือกว่าเกือบทุกๆด้าน
ส่วน Normal จะเด่นตรง เสียงทีนุ่ม และการกดนิ้วที่จะนุ่มกว่า ถ้าคนที่ฝึกเล่นมาไม่นาน พอเล่น Normal จะรู้สึกสบายนิ้ว
คนที่เล่นมาจนชำนาญแล้ว ผมแนะนำ high tension ดีกว่าครับ

TKCN

• member
ส่วนตัวผมใช้สาย High Tension ครับ
ขึ้นอยู่กับที่แต่ละคนชอบ แต่แนะนำให้ลองใช้สายทั้ง 2 ชนิดนี้ครับ

samaklen

• member
ความเห็นน้าป้อมถูกต้องแล้วครับ
อาจารย์บางท่านให้ความเห็นว่า
เมื่อเล่นเร็ว ๆ สายแรงดึงสูง จะเด้งรับนิ้วได้เร็วทันใจกว่าครับ
รวมไปถึงนักกีตาร์ concert จะมีกำลังของนิ้วในการเล่นที่ดีเยี่ยม
รับกับกีตาร์ที่มีแอคชั่นสูง+สายแรงดึงสูง
ผลลัพท์คือ projection ที่ยอดเยี่ยมครับ เต็มประสิทธิภาพของกีตาร์