Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านกีตารฺ์ ในโตเกียว ญี่ปุ่น พาชมร้านขายกีตาร์ New & Used (ตอนที่ 4)  (อ่าน 38604 ครั้ง)

Acousticthai Team

• บุคคลทั่วไป
ร้านกีตาร์ ในโตเกียว/ญี่ปุ่น พาชมร้านขายกีตาร์ในโตเกียว กีตาร์ใหม่ กีตาร์เก่า 

ร้านขายกีตาร์ ในญี่ปุ่น มีหลาย่าน ผมแวะไปมา 3-4 ย่าน แต่ที่ถูกใจ และ ขอแนะนำ
ย่าน Shibuya เหตผลคือ สินค้ามีให้เลือกทั้ง used & new (เก่าและใหม่)
กีตาร์สภาพค่อนข้างดี หายาก (used) และ เดินทางสะดวกไม่ยากเกินไป เกาะรถไฟสาย JR ไว้ ไม่มีหลงทาง
เมื่อถึงสถานี Shibuya ลงแล้วเดินมากลางสี่แยก เห็นตึก IKEBE ป้ายใหญ่ๆ ชัดเจน มีรูปลุง Eric Clapton โดดเด่น

ร้านขายกีตาร์ ในย่าน Shibuya (IKEBE) จะแบ่งเป็นห้องๆ บล๊อกๆ แต่ละห้องหรือบล๊อก แบ่งเป็นหลายชั้น
เพื่อให้เข้าใจง่าย ผมจึงตัดภาพแต่ละโซนมาให้ชม คือตั้งแต่ A-F บอกชื่อร้านแต่ละร้าน พร้อมประเภทสินค้าที่จำหน่าย

มีทั้งกีตาร์โปร่ง กีตาร์ไฟฟ้า กีตาร์เบส เครื่องสายอื่นๆ มากมาย (ดีดสีตีเป่า ครบ)
รายละเอียดเพิ่มเติม ชมได้ที่ http://www.ikebe-gakki.com/ec/cmShopTopPage1En.html#googtrans(ja|en)

ผมออกเดินทางจากที่พัก โรงแรมย่าน shimbashi ด้วยรถไฟสาย JR ใช้เวลไม่เกิน 30 นาที
ประมาณไม่เกิน 10 สถานี ก็ถึงสถานี Shibuya

เดินไปแถวสีแยก ขึ้นสะพานข้ามแยก ก็จะเห็นป้ายตรงตึกเขียนว่า IKEBE มีรูปลุง Eric Clapton โดดเด่น

ร้านย่านใน จะแบ่งเป็นห้องๆ บล๊อกๆ แต่ละห้องหรือบล๊อก/โซน จะแบ่งเป็น A-F (ดูตามภาพข้างบนที่ผมตัดนำมาให้ชม)
แต่ละร้านก็จะมีความโดดเด่นต่างกันออกไป สำหรับคนชอบดูกีตาร์ไฟฟ้า ผมแนะนำ บล๊อก/โซน A B D E
สำหรับคนชอบ Acoustic Guitar แนะนำ บล๊อก/โซน C มีสองชั้น (ร้าน Heart Man Guitar)

บางร้านจำหน่าย เฉพาะกีตาร์ไฟฟ้า เน้น Fender บางร้านเน้น Gibson บางร้านก็ปะปนกันไป

บางร้านเน้น Bass โดยเฉพาะ เช่น ร้าน B Bass Collection อันนี้ขายกีตาร์เบส อย่างเดียว ทั้งร้านเลย

บางร้านเน้น Bass โดยเฉพาะ เช่น ร้าน B Bass Collection อันนี้ขายกีตาร์เบส อย่างเดียว ทั้งร้านเลย

ร้านนี้เน้น Gibson
Gibson L5 งามจริงๆ ราคา 2 แสนปลายๆ

กีตาร์ PRS ก็มีให้ดูหลายรุ่น พร้อม Effect
กีตาร์ส่วนใหญ่ เท่าที่จำราคาในไทยได้ ผมคิดว่าโดยภาพรวม เมืองไทยถูกกว่าครับ แต่ทีดีคือ
ในบาง Shop จะมีกีตาร์เก่า (used) ให้เราได้เลือกด้วย

หลังจากเดินชม บล๊อก/โซน A B D E จำพวกกีตาร์เบส และ กีตาร์ไฟฟ้า ไปแล้ว...
...ผมเดินมาถึงบล๊อก/โซน C จะมีสองชั้น สำหรับคนชอบ Acoustic Guitar ต้องถูกใจแน่นอน
ร้าน Heart Man Guitar (ชั้น 2) คือร้านที่เป็นอันดับหนึ่งในใจผม สำหรับการเดินทัวน์ร้านกีตาร์ ทั้งหมดในโตเกียว
มีทั้งกีตาร์ใหม่ และเก่า ส่วนใหญ่จะเน้นไปทาง ระดับราคากลาง-ถึงสูง พวก Vintage ปีเก่าๆ มีให้เห็นเยอะทีเดียว ครับ

เข้ามาในร้าน Heart Man Guitar ชั้น 1...

ชั้นที่ 1 จะเป็นกีตาร์ระดับราคากลางๆ และสูง มีหลากหลายยี่ห้อ ทั้ง
กีตาร์ Yamaha, Martin, Gibson, Taylor, K.Yairi, Eastman, Blueridge เป็นต้น

ชมภาพกันไปเรื่อยๆ นะครับ ถ่ายไว้หลายมุม...

ในชั้น 1 จะมีแต่กีตาร์ใหม่ๆ ...ผมเดินต่อขึ้นไปชั้น 2 จะเน้น high-end และ vintage guitar

พอขึ้นไปถึงชั้น 2... ก่อนถ่ายรูป ผมแนะนำตัวเอง (และเว็บไซด์ http://acousticthai.net/)
ทั้งนี้ เพื่อความสะดวกในการถ่ายภาพ เพราะที่ผ่านมา บางร้านไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพ
โดยเฉพาะร้านกีตาร์มือสอง ...หลังแนะนำตัวเอง ทุกอย่าง OK จัดไปเลยจะลองเสียง จะถ่ายภาพ เต็มที

เดินมาเจอะ Martin 000-28 vintage ปี 60's

ผมเจอะ Martin vintage ปีเก่าๆ หลายตัว เลยอดใจไม่ได้ ที่จะขอลองเสียงสักหน่อย ทางร้านก็ใจดี จัดให้ทันที

Martin 00028 ปี 1967 ราคาประมาณ 190,000 บาท

Martin 00028 ปี 1946 ราคาประมาณ 420,000 บาท

อดถ่ายภาพคู่ ไว้เป็นที่ระลึกไม่ได้ เลยให้เจ้าของร้านถ่ายรูปให้หน่อย...

ในร้านนี้ ต้องบอกว่า ของเค้าเยอะจริงๆ ครับ และการเก็บดูแล ก็เป็นไปค่อนข้างดี ครับ
แม้กีตาร์บางตัวจะอายุมากกว่า 50 ปี แต่สภาพถือว่า ดีมาก ครับ

ในชั้นสอง นอกจากกีตาร์กีตาร์เก่า vintage ก็จะมีกีตาร์ใหม่ๆ หลายๆยี่ห้อ เช่น Eastman, Taylor, Martin, Collings เป็นต้น
Collings ปกติยี่ห้อนี้ผลิตค่อนข้างน้อย (ต่อปี) แต่ในร้านนี้้ มีสต๊อคหลายตัวทีเดียว

ร้านนี้ Gibson ค่อนข้างเยอะ ใครกำลังมองหากีตาร์ Gibson มือสอง ปีเก่าๆ หากแวะมาร้านนี้ รับรองมันส์ แน่นอน

[

หากท่านใดมีโอกาสไป โตเกียว, ญี่ปุ่น ...ผมแนะนำให้ไปร้านนี้ ครับ "Heart Man Guitar"

ครั้งหน้า ตอนที่ 5 ...ผมจะพาไปอีกร้านจำหน่ายกีตาร์ ย่าน "Ginza"
อีกหนึ่งแห่งที่มีกีตาร์ ให้เลือกชมค่อนข้างเยอะ ...โปรดติดตาม

บทความ ลงวันที่ 23/11/2557
โดย http://www.acousticthai.net/

ขอขอบพระคุณ บริษัท สยามดนตรียามาฮ่า จำกัด ผู้แทนจำหน่ายสินค้า "YAMAHA" อย่างเป็นทางการในประเทศไทย
ในการสนับสนุ และ การดูแลเป็นอย่างดี ตลอดการเดินทางชมโรงงาน Yamaha ที่ประเทศญี่ปุ่น มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ติดตามสินค้าและบริการ รวมถึงข่าวสาร ได้ที่
https://www.facebook.com/YamahaComboThailand
http://th.yamaha.com/

1900

• member
ขอบคุณน้าจิมมากๆ มาทั้งรูปและราคาเลยยย  ;D ว่าแต่ได้ติดมือมาปล่าวครับน้าจิม

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอขอบคุณ น้าจิม ที่ได้นำภาพประทับใจ ที่ช่วยกระตุ้นกิเลส ให้ประทุขึ้นอีก มากมาย มาให้รับชมเป็นความรู้

และขออนุญาต แชร์ เป็นความรู้อีก นะครับ

Finger Picking Style

player9

• member
โดนมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณมากครับสำหรับบรรยากาศที่นำมาให้ชม

sonic

• member
ราคาเมืองไทย ดีกว่าญี่ปุ่น เยอะเลย

nhoy

• member
ผมไปญี่ปุ่นก็ยังไม่มีโอกาสเดินชมร้านกีต้าร์อย่าง "น้าจิม" เลยครับ
ต้องขอขอบคุณ "น้าจิม" ที่กรุณาเล่าสู่กันฟังพร้อมภาพสวยๆ
Collings นี่ ราคาที่ญี่ปุ่นค่อนข้างเอาเรื่องทีเดียวครับ
ส่วน Martin Vintage นั้นเห็นแล้ว ปั่นป่วนในจิตใจ น่าสรรหามาสะสมมากๆ ครับ "น้าจิม"

Carboy

• member
ขอบคุณน้าจิม ที่พามาชม
และอาจเป็นลายแทงแผนที่ให้เพื่อน
ไปตามรอยำเ้ครับ

pomguitar

• member
ร้านนี้ยอดมากครับ ผมเคยไปมาเมือต้นปี ของดีๆ มีให้ดูเยอะครับ

ขอบคุณที่นำภาพมาฝากครับ ติดตามชมทุกๆตอนครับ  :)

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
ขอบคุณทุกๆท่าน ที่ติดตามครับ ยังเหลืออีก 1 ตอน เร็วๆ นี้

• member
ผมไปญี่ปุ่นก็ยังไม่มีโอกาสเดินชมร้านกีต้าร์อย่าง "น้าจิม" เลยครับ
ต้องขอขอบคุณ "น้าจิม" ที่กรุณาเล่าสู่กันฟังพร้อมภาพสวยๆ
Collings นี่ ราคาที่ญี่ปุ่นค่อนข้างเอาเรื่องทีเดียวครับ
ส่วน Martin Vintage นั้นเห็นแล้ว ปั่นป่วนในจิตใจ น่าสรรหามาสะสมมากๆ ครับ "น้าจิม"

เรียน้า nhoy ผมเดินไปเดินมา เลยเกิดกิเลส เจอะเนื้อคู่พอดี เลยสอยกลับมา 1 ตัว ครับ : )

nhoy

• member
โอ...ยินดีด้วยครับ "น้าจิม"
ขออนุญาตถามได้ไหมครับ ได้อะไรมาครับ "น้าจิม"

• member
โอ...ยินดีด้วยครับ "น้าจิม"
ขออนุญาตถามได้ไหมครับ ได้อะไรมาครับ "น้าจิม"

ได้ตัวนี้มาครับ ^^

nhoy

• member

โอ Collings OM เป็น Boutique ที่ผมชอบตัวหนึ่งเลยครับ
สวยงาม งานปราณีต วัสดุเยี่ยม เสียงดี
ยินดีด้วยมากๆ ครับ "น้าจิม" :D :D :D

ป.ล. "น้าจิม" นำรูปนี้มาเป็นโปรไฟล์ เหมาะสมมากครับ

• member
โอ Collings OM เป็น Boutique ที่ผมชอบตัวหนึ่งเลยครับ
สวยงาม งานปราณีต วัสดุเยี่ยม เสียงดี
ยินดีด้วยมากๆ ครับ "น้าจิม" :D :D :D

ขอบพระคุณครับ ..Santa Cruz ก็น่าสนใจเช่นกันครับ ไว้มีโอกาสคงจะได้สัมผัสกีตาร์ Santa Cruz ของน้า nhoy  บ้าง ครับ : )

nhoy

• member

ขอบพระคุณครับ ..Santa Cruz ก็น่าสนใจเช่นกันครับ ไว้มีโอกาสคงจะได้สัมผัสกีตาร์ Santa Cruz ของน้า nhoy  บ้าง ครับ : )
ยินดีเลยครับ "น้าจิม"
มีอะไรที่ผมพอจะช่วยอะคูสติกไทยได้ ก็ยินดีเช่นกันนะครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
น้าจิม หล่อกว่า กีต้าร์ อีกนะ ผมว่า อิๆ...
ขอบคุณมากครับที่นำเรื่องราวและภาพมาให้ชมครับผม
รักเธอนะ....กีต้าร์