Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชุบชีวิตกีต้าร์ที่ตายแล้ว  (อ่าน 14770 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ชุบชีวิตกีต้าร์ที่ตายแล้ว
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:45:18 »
เนื่องจากผมได้ไปรื้อๆของในบ้าน อยู่ๆก็ไปเจอกีต้าร์หลังเต่า Apex เก่าๆอยู่ตัวนึง ซึ่งเป็นกีต้าร์ที่ได้มาสมัยหัดเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ  น้าให้มาตอนนั้นจำได้ว่ารู้สึกว่ามันเสียงดี (ยังเล่นไม่ค่อยเป็น ไม่รู้ว่าฟังเสียงออกได้ไงว่าดีไม่ดี 55555)   หลงไหลได้ปลื้มอยู่พักใหญ่ จนกระทั่งได้ตัวใหม่ๆมา  มันจึงถูกส่งต่อให้น้องชาย ซึ่งมันก็เล่นซะคุ้มเลย พังยับ เฟรตสึก คอเป็นหลุม ผมก็ได้แต่รันทด แล้วก็ฝังมันไว้ในซองหลืบของบ้านหลายปี  

อันนี้รูปก่อนทำ สภาพแย่มาก เห็นแล้วน้ำตาแทบไหล T^T

[size=1]

แต่พอมาเจอวิธีการเปลี่ยนเฟรตของน้า
Montra    http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3349.0
และน้าก็ยังใจดีให้ข้อมูลเสริมแล้วก็ให้กำลังใจ ก็เลยเกิดแรงฮึดสู้ ลองทำดูซักตั้ง ไม่มีอะไรจะเสีย  เสียคามือดีกว่าปล่อยให้เป็นเศษขยะ ทุกอย่างก็เลยเป็นแบบที่เห็นครับ ^^ (ขออนุญาติ ไม่ลงรูปขั้นตอนต่างๆนะครับ เพราะก็ทำตาม  น้า Montra  ในกระทู้นี้ทุกอย่างครับ    http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3349.0

และนี่คือคลิปทดลองเสียงหลังจากทำเสร็จแล้วครับ   (ตอนอัดมันไม่มืดอย่างงี้ครับ แต่พอแปลงไฟล์แล้วมืด แล้วก็เสียงทึบๆไปนิดนึง แต่ไม่มากครับ ^_^)

Apex by Aip studio big

มี 2 ตัวนะครับ ตัวแรกจะเป็น Apex อีกตัวจะเป็น Tanglewood ตัวในโพสนี้ครับ เอามาให้ลองฟังหลังตั้งทัชชิ่งครับ ^_^
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=3574.0

และทั้งหมดนี้มิใช่เจตนาจะโชว์พาวหรือโชว์อะไรนะครับ เพียงเจตนาที่จะบอกว่าบางทีกีต้าร์ที่เราเล่นจนมันดูเหมือนจะหมดอายุ บางทีถ้าได้รับการรักษาชุบชีวิตมันอีกครัง ก็อาจจะกลับมาสร้างความสุขให้เราได้ใหม่ และถ้าเรามีความพยายามและความรักอย่างจริงจัง งานทุกอย่างเราก็อาจทำสำเร็จได้  อย่างที่ผมปล่อยมันมาหลายปี เพียงเพราะกลัวการเปลี่ยนเฟรต  หากไม่เอาชนะความกลัวก็จะไม่เกิดโอกาส ผมคิดอย่างนั้นนะ ^^

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ www.acousticthai.net ที่ทำให้ผมได้เจอกับ น้าๆที่น่ารัก และใจดี ทุกท่าน(ถึงไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ  แต่ก็รู้สึกได้ครับ^^)   และขอบคุณเป็นอย่างสูงสำหรับน้า  Montra  ที่ให้ข้อมูล แรงบันดาลใจ และน้ำใจ ที่มอบให้ครับ ^^    หวังว่าสักวันนึงผมคงจะเรียนรู้มากขึ้น และสามารถแบ่งปันความรู้นั้นกับผู้อื่นได้เหมือนน้านะครับ ^_^  ด้วยความเคารพครับ

ปล.แถวต่างจังหวัดไม่ค่อยมีร้านซ่อมกีต้าร์ครับ ทุกๆความรู้ในนี้จึงเป็นประโยชน์มากกลับผู้ไม่รู้เช่นผม ขอบคุณมากครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

TOM1869

• member
Re: ชุบชีวิตกีต้าร์ที่ตายแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:51:33 »
เยี่ยม ครับ  นี่ คือกีต้าร์ ครู ครับ
Line id: 081-8718003

Misery

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:54:55 »
สภาพก่อนทำเก๋ามากๆ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:58:03 »
เยี่ยม ครับ  นี่ คือกีต้าร์ ครู ครับ

ครับ เป็นครูชั้นเยี่มเลยทีเดียว ผ่านร้อนผ่านหนาวด้วยกันมาเยอะ ขนาดถึงกับต้องขอน้องคืนเลย กลัวทำเสร็จแล้วมันขอคืนครับ 55555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 21:59:03 »
สภาพก่อนทำเก๋ามากๆ

นั่นแหล่ะครับมันถึงนอนแอ้งแม้งอยู่หลายปี ไม่รู้ว่าจะซ่อมยังงัย T^T 

ปล.ทำแล้วเสียงมันก็ดรอปกว่าแต่ก่อนนิดครับ รู้สึกอย่างนั้นนะครับ

Misery

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:00:19 »
ที่เป็นหลุมๆ นี่ทำยังไงกับมันหรอครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 22:02:10 »
ที่เป็นหลุมๆ นี่ทำยังไงกับมันหรอครับ

ขัดครับ ขัดจนมันเรียบและได้ระนาบทั้งคอ(โครตยาก T^T) รายละเอียดอยู่ในโพสของน้า Montra ครับ ตามดูได้ครับ ^_^

pong

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:16:38 »
^^

Misery

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:26:43 »
ขัดเลยหรอครับ
แบบนี้ก็ต้องฝน nut saddle ตามลงไปอีกใช่ไหมครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:28:27 »
เจ๋งไปเลยครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:28:47 »
ขัดเลยหรอครับ
แบบนี้ก็ต้องฝน nut saddle ตามลงไปอีกใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ค่อนข้างลำบากครับ แต่ก็ผ่านมาจนได้ ^^

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:29:55 »
เจ๋งไปเลยครับ

ขอบคุณครับน้าเบีย  พอดีเจอร้านขายเฟรตที่พัทยาพอดี เลยไม่ได้รบกวนน้าเบียเลยครับ 5555

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:31:17 »
เดี๋ยว อัพ คลิปใหม่เอาเสียงดีๆกว่านี้นิด 5555

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:37:09 »
Up clip ใหม่แล้ว น่าจะเสียงดีขึ้นอีกนิดครับ ^^

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:41:31 »
ไอตัวนี้ ผมก็เคยมีอยู่ตัวนึง ตอนนั้นเรียน อยู่ ศรีปทุม ไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตอนนั้น ก็กำลังบ้าหลังเต่า เจอเลยรีบสอยมา 4500  เอามาเล่น วงเหล้า หลังตึก........อิอิ   นึกแล้วก็คิดถึง

แต่ในที่สุด ก็จำต้องขายไป เพราะมันดันท้อง กับสาย เบอร์ 0.013 อิอิ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 23:50:53 »
ไอตัวนี้ ผมก็เคยมีอยู่ตัวนึง ตอนนั้นเรียน อยู่ ศรีปทุม ไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตอนนั้น ก็กำลังบ้าหลังเต่า เจอเลยรีบสอยมา 4500  เอามาเล่น วงเหล้า หลังตึก........อิอิ   นึกแล้วก็คิดถึง

แต่ในที่สุด ก็จำต้องขายไป เพราะมันดันท้อง กับสาย เบอร์ 0.013 อิอิ

55555  จริงๆก็อยากรู้ที่มาของมันนะครับ  แต่ตามตัวน้าคนที่ให้มาไม่ได้แล้ว แต่คาดว่าน่าจะไม่ต่ำกว่า 20 ปีอ่ะครับ (ผมได้มาตอน 14-15 ครับ ตอนรับมาก็เก่าแล้ว ^^)

ปล.ใช้สายเบอร์โหดมากครับน้าเบีย 555555

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 00:05:45 »
ตอนนั้น บ้าพลังครับ  ตอน ซาวด์ หนาๆ  ......... หนา จนตังครรภ์.....555555

somjean

• member
  • Mr. Taxi Taxi Taxi ทุชี่ ๆ ๆ ๆ ๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 00:12:49 »
Re fret เองได้ด้วย เก่งจังครับ
ใส่สายยี่ห้อ อะไร เบอร์อะไรครับ?
ฟังแล้วเหมือนมี reverb ในตัวเลยครับ
อัด คลิปผ่านอะไรครับ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 00:50:25 »
Re fret เองได้ด้วย เก่งจังครับ
ใส่สายยี่ห้อ อะไร เบอร์อะไรครับ?
ฟังแล้วเหมือนมี reverb ในตัวเลยครับ
อัด คลิปผ่านอะไรครับ

เอ่อ.....เหมือนสอบสัมภาษณ์เลยครับ 55555
สายเป็นของ Fender จำไม่ได้ครับว่ารุ่นอะไร(จริงๆอยากได้ของ Addario แต่ที่ร้านหมดเลยเอาอันนี้มาแทนครับ) เบอร์ 0.010 ครับ^^
ส่วนเครื่องอัดก็ Zoom H1   กล้องก็ Panasonic Lumix ครับ  ตัดต่อด้วย Sony Vegas Pro.10 (แล้วเสียงVerb นั่นไม่ได้เกิดจากการอัดหรือตกแต่งอะไรนะครับ มันเป็นอยู่แล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกันว่าเป็นที่สายหรือตัวกีต้าร์ หรือห้อง ก็ยัง งง งง อยู่ครับ)  
ตัวหลังเต่าถ้ามาฟังตัวเป็นๆมันจะวิ้งๆ เวิปๆ เลยครับไม่รู้ทำไม (หรือดีใจที่เกิดใหม่ก็ไม่รู้ 55555)  ส่วนอีกตัวก็ปกตินะครับ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนเฟรต ยังไม่เก่งครับอาศัยได้ครูดี ^_^  น้า Montra ลงรายละเอียดไว้ดีครับ ทำตามง่าย(แต่ทำจริงก็เหนื่อยนะครับ -_-")

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:24:23 »
สงสัยต้องไปเอาที่มันนอนในหลืบมา ชุบชีวิตใหม่บ้างแหละ นอนอยู่ในห้องเก็บของนานนม อิอิ...