Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง Hard Case ครับ ?....  (อ่าน 9589 ครั้ง)

RJ.

• member
ทำไมต้อง Hard Case ครับ ?....
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:45:42 »
ที่บ้านผมจะเอากีต้าวางไว้กับขาตั้งเกือบทุกตัว เผื่อเวลาอยากหยิบตัวไหนมาเล่นก็ง่ายๆครับ  .... ส่วนกระเป๋ากีต้า ผมว่าเลือกแบบบุหนาๆ พอสะพายไปไหนมาไหนได้ไม่หนักเทอะทะ เกินไปและกันกระแทกได้ ....

เข้าใจว่า Hard Case เอาไว้เก็บกีต้าที่ไม่ค่อยได้เล่น เอาใส่แล้วเก็บเข้าตู้อีกที อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ เพราะผมไม่ค่อยเห็นความจำเป็นที่ต้องใช้มันเท่าไหร่ แถมราคาก็แพงเกือบซื้อแอมป์ดอกเล็กๆได้ตัวเลย....

Mook :)

• member
Re: ทำไมต้อง Hard Case ครับ ?....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 00:54:00 »
สมมุติว่าเราต้องเดินทาง ให้หอบเคสโฟไป เอาไปนั่งตักก็ไม่ได้ เอาไว้ท้ายรถ ก็ไม่ได้กันกระแทกอะไรดีมากมาย เกิดมีคนเอาของมาวางเทินเคสโฟมเรา รู้สึกเสียว ว่ากีตาร์เราจะเป็นไรมั้ย ถ้า hard case มันแข็งแรงกว่า ปลอดภัยกว่า

TuiHY

• member
Re: ทำไมต้อง Hard Case ครับ ?....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:11:14 »
Hard Case ไม่ได้มีเพื่อไว้กันกระแทกอย่างเดียวครับ เหมาะสำหรับปัองกันอุณหภูมิขึ้น-ลง ได้ดีกว่า soft case ยิ่งถ้ากีต้าร์ All Solid จะไวต่อ
อุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลงมากกว่าพวกกีต้าร์ laminate ซึ่งจะทำให้ไม้มีการบิดเบี้ยวโป่งโดยเฉพาะไม้ข้าง Hard Case จะมีส่วนช่วยอย่างมากครับ

smoinync

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:27:32 »
มันก็เหมือนกับ ทำไมต้องใส่ถุงกะไม่ใส่ถุงอะครับ มันถูกสร้างมาเพื่อการป้องกัน ลดความเสี่ยงที่ไม่พึงประสงค์
modularcoldroom.com

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:30:33 »
.. เหตุผลตามที่น้าตุ๊ยบรรยายจ๊ะ  ;) All Solid ของผมอยู่ใน Soft case เจออากาศที่เปลี่ยนแปลงบ่อยๆของบ้านเรา ไม้ข้างแยกตัวจากไม้หลังเลยครับ ..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:15:07 »
hard case มันปลอดภัยไงครับ มันแข็งจะกระแทกยังไงมันก็ป้องกันได้ดีที่สุด ในบรรดา case ครับผม
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

thongskk

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:30:52 »
แล้ว hard case ยี่ห้อไหนดีครับ กำลังหาซื้อครับกีตาร์ผมทรง cut away ขนาดจัมโบ้ครับ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 09:33:10 »
อืม...นั่นสินะครับ..ผมก็ใส่ hard case ไว้ตลอดเลยครับ...

RJ.

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:13:00 »
ถ้าแบบนี้ ตอนที่เราเอากีต้าออกมาซ้อม มาเล่น  พอจบแล้วต้องใส่ลง Hardcase ทุกครั้ง ??

ผมไม่เคยทำแบบนั้นเลย สงสัยจะติดนิสัยขี้เกียจเก็บ เลยเอาวางไว้ขาตั้งตลอด..... แหะๆ ท้องป่องไปตัวแล้ว แต่สงสัยจะมาจากความเก่าของกีต้าด้วย เป็น 10 ปีละ ...

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:14:16 »
Hard Case แค่ถือก็เท่แล้วครับ แต่หนักหน่อย  อีกอย่างอุ่นใจกว่าใส่ Soft Case เยอะครับ เวลาโดนกระแทก ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม
 ;D
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:19:02 »
ถ้าแบบนี้ ตอนที่เราเอากีต้าออกมาซ้อม มาเล่น  พอจบแล้วต้องใส่ลง Hardcase ทุกครั้ง ??

ผมไม่เคยทำแบบนั้นเลย สงสัยจะติดนิสัยขี้เกียจเก็บ เลยเอาวางไว้ขาตั้งตลอด..... แหะๆ ท้องป่องไปตัวแล้ว แต่สงสัยจะมาจากความเก่าของกีต้าด้วย เป็น 10 ปีละ ...

ใช่ครับ ตอนเอาออกมาซ้อมก็เสียเวลาไม่ถึง 1 นาทีด้วยซ้ำที่จะหยิบออกมา

แล้วก็ใช้เวลาไม่ถึง 1 นาที ด้วยซ้ำเวลาที่เอาไปเก็บหลังซ้อมเสร็จ

อีกอย่าง ถ้ามีกีต้าร์ราคาแพง ๆ หรือ คนที่รักกีต้าร์มาก ๆ เล่นเสร็จก็เช็ดทุกครั้งอยู่แล้ว  เช็ดเสร็จถ้าเอาไปวางที่ stand ฝุ่นก็จับอีก

ถ้าเช็ดเสร็จแล้วใส่เคสไว้ เสียเวลานิดหน่อย  แต่ไม่ต้องมากลัวเรื่องฝุ่นหรือเรื่องจะโดนกระแทกจากเหตุการณ์ไม่พึงประสงค์ด้วยครับ

อีกทั้งยังสามารถช่วยเรื่องระดับอุณภูมิ อย่างที่น้า TuiHY บอกไว้ด้วยครับ

นี่แหละครับ ที่ตอบคำถามของน้าได้ว่า ทำไมต้อง Hard Case ??

Crucify

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:21:05 »
โดยปกติแล้ว Hardcase จะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:31:22 »
โดยปกติแล้ว Hardcase จะราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

แล้วแต่วัสดุ และ ยี่ห้อด้วยครับ

น่าจะประมาณ 2000 - 3500 ครับ

ยี่ห้อ Gator ที่ Music Collection ประมาณ 3300 ครับ แข็งแรงทนทาน 

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:25:04 »
ป้องกันพวกเด็กน้อยมือบอนมาทุบเล่นครับครับ ผมโดนบ่อย หลานเยอะ ใช้ได้ดี แต่หนักครับ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:34:50 »
ขออนุญาตพูดถึงประสบการณ์ของผมนะครับ

ฮาร์ดเคสแบบไฟเบอร์ของผมยี่ห้อยอดฮิตเลย มันได้ความสวยเท่ก็จริงอยู่ครับ แต่พอหล่นปุ๊บก็แตกกระเทาะออกเป็นชิ้นเลยครับ แต่เคสโฟมสังเคราะห์แบบของ seagull กลับทนทาน หล่นยังไงไม่เคยสร้างความเสียหายกับกีตาร์ และตัวเคสเองเลย คงเพราะมันมีความยืดหยุ่นตัวได้นั่นเองครับ พอไปดูในเวบผู้ผลิต เค้าบอกว่า เคสโฟมของเค้าเทสที่ความสูงตึก 3 ชั้น ตกลงมา ยังไม่มีอะไรเสียหายเลย 555+ ส่วนฮาร์ดเคสแบบไม้ก็หนักซะเหลือเกิน แต่ยังไม่เคยทำหล่น เลยไม่รู้ผลครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:44:26 »
ขออนุญาตพูดถึงประสบการณ์ของผมนะครับ

ฮาร์ดเคสแบบไฟเบอร์ของผมยี่ห้อยอดฮิตเลย มันได้ความสวยเท่ก็จริงอยู่ครับ แต่พอหล่นปุ๊บก็แตกกระเทาะออกเป็นชิ้นเลยครับ แต่เคสโฟมสังเคราะห์แบบของ seagull กลับทนทาน หล่นยังไงไม่เคยสร้างความเสียหายกับกีตาร์ และตัวเคสเองเลย คงเพราะมันมีความยืดหยุ่นตัวได้นั่นเองครับ พอไปดูในเวบผู้ผลิต เค้าบอกว่า เคสโฟมของเค้าเทสที่ความสูงตึก 3 ชั้น ตกลงมา ยังไม่มีอะไรเสียหายเลย 555+ ส่วนฮาร์ดเคสแบบไม้ก็หนักซะเหลือเกิน แต่ยังไม่เคยทำหล่น เลยไม่รู้ผลครับ  ;D

ตอนเค้าเทสนี่ เค้าใส่กีต้าร์ไว้ด้วยไหมครับน้า Bluemoon ถ้า ใส่ไว้ด้วยแล้วตกจากตึก 3 ชั้นไม่เป็นไรนี่น่าสนใจมากครับ

จะได้หามาใช้บ้าง เผื่อวันดีคืนดี  คนที่บ้านจับโยนลงมา กีต้าร์จะได้ไม่เสียหาย อิอิ

ปล.แต่ของผมท่าจะไม่รอด เพราะ คอนโด ดันอยู่ซะชั้น 10 แน่ะ

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:46:21 »
5555555555+ เค้าบอกว่าเค้าใส่ครับ เคยมีคลิบอยู่ แต่หาไม่เจอแล้วครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:42:22 »

ตอนเค้าเทสนี่ เค้าใส่กีต้าร์ไว้ด้วยไหมครับน้า Bluemoon ถ้า ใส่ไว้ด้วยแล้วตกจากตึก 3 ชั้นไม่เป็นไรนี่น่าสนใจมากครับ

จะได้หามาใช้บ้าง เผื่อวันดีคืนดี  คนที่บ้านจับโยนลงมา กีต้าร์จะได้ไม่เสียหาย อิอิ

ปล.แต่ของผมท่าจะไม่รอด เพราะ คอนโด ดันอยู่ซะชั้น 10 แน่ะ

ผมแนะนำให้ซื้อ ร่มชูชีพ เก็บติดบ้านไว้ครับ 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:50:39 »
ผมมี hardcast แต่ไม่ค่อยได้เก็บครับสงสัยต้องเก็บไว้ตลอดแล้วครับ
MUGEN_guitar_SHOP

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:53:41 »

..น้ากบ ช่วยลองให้ช่มเป็นบุญตาสักหน่อยนะครับ .. นะ.นะ... :P
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน