Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งเลยครับ เอากีตาร์ไปให้ร้าน MC เปลี่ยนสายให้ กีตาร์เป็นรอยมา 4 แผล  (อ่าน 27639 ครั้ง)

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา

น้า TOM+ลองหาสติ๊กเกอร์สวยๆ แหล่มๆเท่ๆมาติดตรงเป็นรอยก็ได้นะ
จะได้มองไม่เห็นและไม่ชำ้ใจ อิอิ :'( :'(

ขอบคุณครับ :)

ว่าจะติดสติ๊กเกอร์ "กีตาร์ตัวนี้เล่นแล้วรวย"
555
เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะครับ กีต้าร์ผมก็ติดสติ๊กเกอร์เพียบเลย 555 แต่กีต้าร์เป็นรอยผมว่าเท่ห์ดีนะครับ

ปล. ขอชื่มชมทาง MC และพนักงาน ที่ออกมายอมรับ สรุปว่าเกิดจากสายกีต้าร์ หวังว่าข้อถกเถียวคงจบลง

Cinderella

• member

ว่าจะติดสติ๊กเกอร์ "กีตาร์ตัวนี้เล่นแล้วรวย"
555

ได้กีตาร์กลับมาเเล้ว อยากเห็นสภาพ after refinishing
มากเลยครับน้า TOM+ ไม่ทราบว่าจะเอารูปมาให้ดูได้ไหมครับ?
แบบ Before After ^_^

biot0107

• member
ผมเริ่มเล่นกีตาร์ตอนอายุ 18-19 ปี หัดเล่นเป็นกีตาร์โฟลค์สายเหล็ก พอจบมหาลัยก็ไม่ค่อยได้เล่นครับ

มาเล่นอีกทีตอนอายุ 33 ครับ ซื้อกีตาร์คลาสสิกของยามาฮ่า CG192C เป็นกีตาร์ Solid top รอนาน 5-6 เดือนเพราะโรงงานย้ายจากไต้หวันมาจีน จากนั้นก็เริ่มเรียนกีตาร์คลาสสิก สนุกดีครับจับเเบบคลาสสิกนิ้วก็ไม่มีเเรง หัดอ่านโน้ตก็ผิดๆถูกๆ สายกีตาร์คลาสสิกก็เปลี่ยนไม่เป็น ก็ค่อยๆให้ครูสอนครับ

เรียนมาได้ 8-9 เดือนก็เกือบจบ beginner พอดีน้ำท่วมปี 54 ก็เลยเลิกเรียน เพราะครูย้ายจากกรุงเทพไประยอง (เรียนที่บ้านครูครับ) จากนั้นผมก็ไปเรียนกีตาร์โปร่งกับ อ.เด่น วิจักรโยธิน ประมาณ 1 ปีครับ ทำให้อ่านเเทบได้ครับ

สิ่งที่ได้มาจากการเรียนกีตาร์คลาสสิก คือ อ่านโน้ตได้ เล่นเพลงบรรเลงง่ายๆได้ ซาวน์ดีขึ้นกว่าเเต่ก่อน สนุกดีครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าคุณ Tom+ คงมีความสุขกับการเรียนกีตาร์คลาสสิก ซึ่งเป็นงานอดิเรกที่ดีเเละมีความสุข ดังนั้นกีตาร์คลาสสิกตัวนี้ก็ใช้ไว้เริ่มต้นกับการเรียนครับ อย่าไปยึดติดกับมันมากครับ ถึงพูดเเบบนี้โดยส่วนตัวผมก็เป็นคนดูเเลกีตาร์มากๆเหมือนกัน เช็ดทำความสะอาด กลัวกีตาร์เป็นรอยเหมือนกันครับ เเต่รอยก็เกิดไปเเล้วครับ คิดมากก็ทุกข์ใจ ทำใจว่าเป็นกีตาร์คลาสสิกตัวเเรก ใช้คุ้ม ก็จะสบายใจกว่า เพราะอนาคตข้างหน้า ถ้าเป็นระดับ intermediet หรือ advance ก็ควรใช้กีตาร์ all solid ครับ ถ้าเป็นกีตาร์โรงงานจะเป็นของเเบรนด์สเปน เเคนาดา หรือญี่ปุ่น ก็เเล้วเเต่รสนิยมครับ เเต่บางทีก็อาจเป็น handmade คนไทย หรือชาวต่างชาติแล้วเเต่ชอบครับ โดยรวมๆเสียงจะดีกว่ากีตาร์โรงงานเพราะในขั้นตอนการผลิตมีการจูนท็อบ และการทำ finishing ที่ดีกว่า เเต่ราคาเเพงกว่ากีตาร์โรงงาน และรอนานกว่าครับ

ทั้งหมดผมจะสื่อสารว่า ถ้าเรียนเเล้วมีความสุข เรียนไปนานๆ ยังมีกีตาร์คลาสสิกตัวอื่นๆให้เราซื้ออีกครับ สำหรับกีตาร์คลาสสิกตัวเเรกที่เป็นรอยก็ปล่อยๆมันไปครับ ถึงเวลานึงต้องเปลี่ยนกีตาร์ ตัวเก่าถ้าไม่ยกให้ลูกให้หลาน ก็ขายในบอร์ดในราคาไม่เเพงนัก ผมว่าก็มีน้าๆสนใจอีกหลายคนครับ เพราะรอยไม่มีผลต่อเสียง ทำเเบบนี้ในระยะยาวก็สบายใจดีครับ

มีบทเพลงใหม่ๆให้เรียน มีกีตาร์ใหม่ๆให้เป็นเจ้าของอีกเยอะครับ กีตาร์คลาสสิกตัวเเรกเพื่อการเรียนรู้ครับ ปัญหาเกิดเเล้วเเก้เท่าที่ทำได้ แล้วปล่อยๆมันไปมีความสุขกว่าครับ

Veelah Vee101CE

TOM+

• member

น้า TOM+ลองหาสติ๊กเกอร์สวยๆ แหล่มๆเท่ๆมาติดตรงเป็นรอยก็ได้นะ
จะได้มองไม่เห็นและไม่ชำ้ใจ อิอิ :'( :'(

555

เป็นทางแก้ที่เยี่ยมมากครับ .... 555
ผมเคยเปลี่ยนสาย Classic เหมือนกันครับเปลี่ยนยากบางทีมัดไม่ดีก็หลุดอีก มีรอยบริเวณ Bridge พอสมควรสงสัยรอยดีดสายเหมือนกันละมั้งครับ ปัจจุบันเลิกเล่น Classic ไปแล้วเล่นแต่สายเหล็กครับ  8)

รอยยิ่งเยอะ ยิ่งแสดงถึงฝีมือและประสบการณ์มั้งครับ :)

TOM+

• member

555
เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะครับ กีต้าร์ผมก็ติดสติ๊กเกอร์เพียบเลย 555 แต่กีต้าร์เป็นรอยผมว่าเท่ห์ดีนะครับ

ปล. ขอชื่มชมทาง MC และพนักงาน ที่ออกมายอมรับ สรุปว่าเกิดจากสายกีต้าร์ หวังว่าข้อถกเถียวคงจบลง

ขอบคุณมากครับน้า nimovigo
ติดสติกเกอร์ซะสวยเลยครับ :)

TOM+

• member

555

ได้กีตาร์กลับมาเเล้ว อยากเห็นสภาพ after refinishing
มากเลยครับน้า TOM+ ไม่ทราบว่าจะเอารูปมาให้ดูได้ไหมครับ?
แบบ Before After ^_^

ผมเอากีตาร์กลับมาแล้วครับน้า cinderella
ตามที่เล่าให้ฟังในกระทู้น่ะครับ ตอนที่ส่งซ่อมแล้วออกมานั่งทานข้าว คิดไปคิดมา กลัวว่าจากการซ่อมที่ต้องขัดหน้าไม้ทั้งแผ่นแล้วลงแล็คเกอร์ใหม่ สภาพที่กลับมาและเสียงอาจจะไม่เหมือนเดิม อาจจะเซ็งยิ่งกว่าปล่อยให้มีรอยอยู่
ผมก็เลยเดินกลับไปที่ร้าน บอกว่าไม่ต้องซ่อมแล้ว และรับกีตาร์กลับคืนมาเลยครับ

TOM+

• member
ผมเริ่มเล่นกีตาร์ตอนอายุ 18-19 ปี หัดเล่นเป็นกีตาร์โฟลค์สายเหล็ก พอจบมหาลัยก็ไม่ค่อยได้เล่นครับ

มาเล่นอีกทีตอนอายุ 33 ครับ ซื้อกีตาร์คลาสสิกของยามาฮ่า CG192C เป็นกีตาร์ Solid top รอนาน 5-6 เดือนเพราะโรงงานย้ายจากไต้หวันมาจีน จากนั้นก็เริ่มเรียนกีตาร์คลาสสิก สนุกดีครับจับเเบบคลาสสิกนิ้วก็ไม่มีเเรง หัดอ่านโน้ตก็ผิดๆถูกๆ สายกีตาร์คลาสสิกก็เปลี่ยนไม่เป็น ก็ค่อยๆให้ครูสอนครับ

เรียนมาได้ 8-9 เดือนก็เกือบจบ beginner พอดีน้ำท่วมปี 54 ก็เลยเลิกเรียน เพราะครูย้ายจากกรุงเทพไประยอง (เรียนที่บ้านครูครับ) จากนั้นผมก็ไปเรียนกีตาร์โปร่งกับ อ.เด่น วิจักรโยธิน ประมาณ 1 ปีครับ ทำให้อ่านเเทบได้ครับ

สิ่งที่ได้มาจากการเรียนกีตาร์คลาสสิก คือ อ่านโน้ตได้ เล่นเพลงบรรเลงง่ายๆได้ ซาวน์ดีขึ้นกว่าเเต่ก่อน สนุกดีครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าคุณ Tom+ คงมีความสุขกับการเรียนกีตาร์คลาสสิก ซึ่งเป็นงานอดิเรกที่ดีเเละมีความสุข ดังนั้นกีตาร์คลาสสิกตัวนี้ก็ใช้ไว้เริ่มต้นกับการเรียนครับ อย่าไปยึดติดกับมันมากครับ ถึงพูดเเบบนี้โดยส่วนตัวผมก็เป็นคนดูเเลกีตาร์มากๆเหมือนกัน เช็ดทำความสะอาด กลัวกีตาร์เป็นรอยเหมือนกันครับ เเต่รอยก็เกิดไปเเล้วครับ คิดมากก็ทุกข์ใจ ทำใจว่าเป็นกีตาร์คลาสสิกตัวเเรก ใช้คุ้ม ก็จะสบายใจกว่า เพราะอนาคตข้างหน้า ถ้าเป็นระดับ intermediet หรือ advance ก็ควรใช้กีตาร์ all solid ครับ ถ้าเป็นกีตาร์โรงงานจะเป็นของเเบรนด์สเปน เเคนาดา หรือญี่ปุ่น ก็เเล้วเเต่รสนิยมครับ เเต่บางทีก็อาจเป็น handmade คนไทย หรือชาวต่างชาติแล้วเเต่ชอบครับ โดยรวมๆเสียงจะดีกว่ากีตาร์โรงงานเพราะในขั้นตอนการผลิตมีการจูนท็อบ และการทำ finishing ที่ดีกว่า เเต่ราคาเเพงกว่ากีตาร์โรงงาน และรอนานกว่าครับ

ทั้งหมดผมจะสื่อสารว่า ถ้าเรียนเเล้วมีความสุข เรียนไปนานๆ ยังมีกีตาร์คลาสสิกตัวอื่นๆให้เราซื้ออีกครับ สำหรับกีตาร์คลาสสิกตัวเเรกที่เป็นรอยก็ปล่อยๆมันไปครับ ถึงเวลานึงต้องเปลี่ยนกีตาร์ ตัวเก่าถ้าไม่ยกให้ลูกให้หลาน ก็ขายในบอร์ดในราคาไม่เเพงนัก ผมว่าก็มีน้าๆสนใจอีกหลายคนครับ เพราะรอยไม่มีผลต่อเสียง ทำเเบบนี้ในระยะยาวก็สบายใจดีครับ

มีบทเพลงใหม่ๆให้เรียน มีกีตาร์ใหม่ๆให้เป็นเจ้าของอีกเยอะครับ กีตาร์คลาสสิกตัวเเรกเพื่อการเรียนรู้ครับ ปัญหาเกิดเเล้วเเก้เท่าที่ทำได้ แล้วปล่อยๆมันไปมีความสุขกว่าครับ

ขอบคุณมากครับน้า biot0107 ที่แนะนำและเล่าประสบการณ์ให้ฟัง

เล่นดนตรีนี่ มีความสุขจริงๆครับ
ผมเล่นกีตาร์สมัยเด็กๆจนถึงเรียนมหาวิทยาลัย พอจบมาทำงานก็ทิ้งไปนานมากๆ
จนเมื่อ 6 ปีที่แล้วไปเรียนเปียโน ก็เรียนและเล่นมาเรื่อยๆจนทุกวันนี้
แล้วกลับมาสนใจกีตาร์จนซื้อตัวแรก เมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว พอเล่นแล้วก็อยากเล่นให้ดีๆกว่าที่เคยเล่นตอนเด็กๆ เลยไปลงเรียนกีตาร์คลาสสิคเพิ่ม ก็เลยซื้อกีตาร์คลาสสิคมาอีกตัว

คิดไว้เหมือนกันครับ ว่าคงเอากีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์ครู ไว้ถ้าเก่งๆขึ้นอาจจะหาคลาสสิค all solid มาเล่น
ตัวนี้ก็เก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ

biot0107

• member

ขอบคุณมากครับน้า biot0107 ที่แนะนำและเล่าประสบการณ์ให้ฟัง

เล่นดนตรีนี่ มีความสุขจริงๆครับ
ผมเล่นกีตาร์สมัยเด็กๆจนถึงเรียนมหาวิทยาลัย พอจบมาทำงานก็ทิ้งไปนานมากๆ
จนเมื่อ 6 ปีที่แล้วไปเรียนเปียโน ก็เรียนและเล่นมาเรื่อยๆจนทุกวันนี้
แล้วกลับมาสนใจกีตาร์จนซื้อตัวแรก เมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว พอเล่นแล้วก็อยากเล่นให้ดีๆกว่าที่เคยเล่นตอนเด็กๆ เลยไปลงเรียนกีตาร์คลาสสิคเพิ่ม ก็เลยซื้อกีตาร์คลาสสิคมาอีกตัว

คิดไว้เหมือนกันครับ ว่าคงเอากีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์ครู ไว้ถ้าเก่งๆขึ้นอาจจะหาคลาสสิค all solid มาเล่น
ตัวนี้ก็เก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ

เรื่องร้ายๆผ่านเข้ามาเเล้วก็ผ่านไป เเต่ความสุขจากเสียงดนตรีจะวันไหนๆก็ไม่เคยเปลี่ยนครับ
Veelah Vee101CE

tee_wichai

• member
คุณทอม เผื่อหา โน๊ตเพลง พวก กีต้าคลาสสิค แชร์ กันได้ ผมมีสะสม ไว้ พอสมควรเหมือนกัน (แต่ผมเล่นไม่ได้นะครับ ส่วนใหญ่ยากเกิน)

TOM+

• member
คุณทอม เผื่อหา โน๊ตเพลง พวก กีต้าคลาสสิค แชร์ กันได้ ผมมีสะสม ไว้ พอสมควรเหมือนกัน (แต่ผมเล่นไม่ได้นะครับ ส่วนใหญ่ยากเกิน)

ขอบคุณมากๆเลยครับ
ผมเพิ่งเริ่มเรียน ยังเล่นแค่เพลงง่ายๆอยู่เลยครับ. แหะ แหะ

tee_wichai

• member
https://www.youtube.com/watch?v=06GVrYP6NKs

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้เล่นได้ถึงระดับนี้นะครับ น้าทอม

INeedYou

• member
เข้าใจเลยอารมณ์นี้ครับน้า
ผมมีกีตาร์ตัวนึง(All Solid) ไม้หน้าเคลือบแบบ satin finish เป็นรอยง่ายมากกกก แรกๆ เซ็งครับ
หลังๆ ชักชิน คิดเสียว่ามันบันทึกประวัติ อดีตต่างๆ นาๆ ไว้บนไม้ละกัน เฮอๆ

ปล. ผมมีคลิสสิคยุตัว เปลี่ยนสายเองตลอด ใช้เวลานานมากๆ
แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนสายก็ถือโอกาสสำรวจกีตาร์เช็ดขัดถูไปตามเรื่องครับ

TOM+

• member
ผมมีกีตาร์ตัวนึง(All Solid) ไม้หน้าเคลือบแบบ satin finish เป็นรอยง่ายมากกกก แรกๆ เซ็งครับ
หลังๆ ชักชิน คิดเสียว่ามันบันทึกประวัติ อดีตต่างๆ นาๆ ไว้บนไม้ละกัน เฮอๆ

ปล. ผมมีคลิสสิคยุตัว เปลี่ยนสายเองตลอด ใช้เวลานานมากๆ
แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนสายก็ถือโอกาสสำรวจกีตาร์เช็ดขัดถูไปตามเรื่องครับ

ขอบคุณครับ
ในบ้านไม้นี่ มีน้าๆเล่นคลาสสิคกันหลายคนเหมือนกันนะครับ :)

Cinderella

• member

จริงคับ Satin เคลือบบาง เสียงออกพุ่งกระฉูด ให้ความไพเราะ
ทั้งยังเป็นหน้าไม้แบบไม้ คือสวย แลกกับการดูแลยาก + เปนรอยง่ายคับ T o T

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI

555

ผมมีความคิดว่าจะเอากีต้าร์ไปลง อักขระเลขยันต์ลงคาถาอาคมกับหลวงพ่อที่วัด ดูสักตัวหนึ่ง
จะเอาไว้เวลาไปเที่ยวป่า หรือเวลาไปที่น่ากลัว อยู่บ้านคนเดียว ผมจะเอากีต้าร์มาเล่น พวกภูติผีปีศาจ
จะได้หนีหายกันหมด อิอิ (ผมเป็นคนกลัวผีอะครับ) :-\ :-\ :-\แต่ที่พวกภูติผีปีศาจหนี เพราะคาถาอาคมจากกีต้าร์ หรือผมเล่นห่วยกันนี้  ;D ;D ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

Paxx

• member
กีตาร์คลาสสิคของผมก็มีรอยแบบรอยที่สี่ครับ แต่ผมทำเอง คือ มันเป็นรอยที่เกิดจากการใส่สายเอ็น(มักจะเป็นกับสายหนึ่งหรือสอง) ผูกไม่แน่น พอหมุนทูนเนอร์ตั้งสายแล้วมันลื่นหลุด ปลายสายก็ดีดเข้าไม้หน้า ตอนเกิดก็ได้ยินเสียง ฟั่ด แล้วสายหลุดก็ใส่ใหม่แต่ตอนจะใส่ก็เห็นรอย ลมแทบจับ แต่ก็เป็นเครื่องเตือนใจให้มัดสายให้ถูกวิธี จากนั้นก็ไม่เกิดอีกเลย ทำใจได้เพราะเราทำเองครับ ผลจากรอยนี้ทำให้ผมถึงบางอ้อว่า ทำไมกีตาร์คลาสสิคมือหนึ่งจากในร้านที่มีการมัดสายมาจากโรงงาน จะมีการมัดสายสายหนึ่งและสองที่ต่างจากสายสามถึงหก ซึ่งทุกแบรนด์จะทำเหมือนกัน(เทคนิคการมัดก็ต่างกันแต่ละแบรนด์)คือสายหนึ่งและสองจะมีการมัดที่แปลกและแน่นหนากว่าสายอื่นๆ

pankung

• member
ผมก็เป็นครับ วันแรกที่ซื้อเลยครับ Mc เหมือนกัน ของผมเป็นแบบ gloss finish กลับบ้านมาดูงงเลย ขวนเป็นรอย1cmลึกเกือบถึงตัวไม้ครับ พอวันรุ่งขึ้นไปที่ร้าน ตามสเต็ปเลยครับพนักงานคนนั้นไม่มา 555 ผมก็ช่างมันนิดหน่อยเอง เป็นประสบการณ์ครับ เวลาเอาไปร้านพอเสร็จแล้วแนะนำว่าให้ใส่กล่องหรือกระเป๋ากีตาร์ด้วยตัวเองนะครับ

nhoy

• member
พนักงานของ Music Collection ท่านหนึ่งที่บริการดี ฝีมือคุณภาพไว้ใจได้คือ "คุณเอก" ครับ ปัจจุบันอยู่ที่สาขาบางกะปิ
น้าๆ ลองหาโอกาสไปใช้บริการและพูดคุยดูซิครับ

MUI

• member
เก็บไว้ในใจ นานแล้ว เก็บต่อ....

Dream40

• member
ฮืๆ น้าหน่อย บริษัทไม่ผิดหรอก รับผิดชอบดีมาก แต่พนักงานมากกว่าผู้บริหารต้องย้ำแล้วแหละ ว่าให้ดูแลลูกคนอื่นให้เหมือนลูกตัวเอง

เคสผมเค้าก็ก็รับผิดชอบดีมากทำให้เหมือนใหม่เลยก็ขอบคุณมากๆ ถ้าจะขายอย่างเดียวก็ขายเลย ถ้าจะเพิ่มงาน Service ด้วย บางเรื่องก็ต้อง Traning skills ต่างๆ ก็จำเป็นนะ ที่สำคัญ ความไม่ระมัดระวังสำคัญกว่าเรื่อง skills อีก

เน้นอีกรอบ บริษัทรับผิดชอบดีมากทุกอย่าง แต่อย่างว่า เป็นเจ้าของบริษัท ได้ลูกใส่ใจงานดีนี่ เหมือนถูกรางวัลที่หนึ่ง (แต่ก็มีนะ)

ปล. เห็นดราม่านิดๆ ... อัตตามนุษย์ ลาภยศ สรรเสริญ ยากลึกยั่งถึง  Im the  best of the best of the best of the best *_*