Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งเลยครับ เอากีตาร์ไปให้ร้าน MC เปลี่ยนสายให้ กีตาร์เป็นรอยมา 4 แผล  (อ่าน 27638 ครั้ง)

Cinderella

• member
หน้าหนาวแล้ว อุ่นแบบนี้ ดีหรือไม่ดีนะ
Hotfret นี่เร้าร้อนสมชื่อจริงๆ เยี่ยม 55

น้าๆคนอื่นไม่ต้องสนใจก้ได้นะคับ อิอิ ผมว่างละ นั่งพิมเล่นๆดีก่า

ประการแรก!!ขอให้น้ากลับไปทบทวนอ่างเองก่อนนะว่ามันเดิดอะไรขึ้น
ผมว่า เหตุการณ์ มันเกิดขึ้นตรงที่ น้าไม่มห้เกียรติผมตรงที่มาบอกว่า
ใครเอาจะหลักการอะไรมา"อ้าง" นั่แหละครับ
กีตาร์ผมเปนรอยมา ผมก้จะมาแชรเฉยๆ
ผมยังอุส่าใจดีชี้ให้ฉลาดว่า สายเอ็น=สายไนล่อน ตอนแรกผมมีแค่นั้น
แล้วผมก้บอกว่า มันเกิดขึ้นได้ยังไง ในกรณีของผม ซึ่งคล้ายกับจขกท

แล้วน้าครับเฟรตร้อนครับ ท่านไปอยู่หลังเขาไหนมา..
ลองเซืจกูเกิ้ลนะ "ผมนี่ขึ้นเลยครับ". มันเป็น Meme ครับ
5555555 จะเข้าใจไหม... เงิบบบบ อิอิ
มันคือ ยืนขึ้นคับ ไม่ใช่ของขึ้น

เรื่องสาย อย่ามาแถ เบี่ยงประเด็นจ้า เรื่องนั้นใครๆก็รุ้นะๆ อิอิ
คุณอย่าแถ ครับ. มันชัดเจน ว่าคุนไม่เข้าใจว่าสายไนล่อนกับเอ็นคือไร
แล้วทำไม ผมจะไม่รุ้ ผมเอาลิงค์ให้คุณอ่านเองนะครับเรื่องสายกีตาร์ 555

ขี้เกียจอ่านละคับ แต่เอาสายฟาด ก็ไม่เกิดรอยนะ แหะๆ

ปล. ผมจะอ้างไร ก้เรื่องของผมนะ บอกเเล้ว จะเชื่อก้เชื่อไม่เชื่อไม่เปนไร
คนเราเกืดมา หากรับฟังเเล้วเชื่อไม่เชื่อก้โอเค ไม่ต้องขัดครับ

เพราะถ้าคุณยืนยันนอนยัน ว่า ไม่มีทางเป็นไปได้ ไม่ว่า ผมจะเอาคลิปมาโชว
หรืออธิบายใดๆ ผมว่า เราจบที่ตรงนี้เหอะ ไร้สาระ คุยไปไร้ประโยชน์ครับ
ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ใดๆเลย

ที่เถียงต้องการเอาชนะ? บอกเลย ชนะไม่ได้หรอกนะจ๊ะ นี่ อินเตอร์เนต ไม่ใช่เทีมวย

เอาเป็นว่า กีตาร yamaha c40 ผม สมัยผมเปลี่ยนสายเองเมื่อ 10 กว่าปีก่อน
ผมเจออุลัติเหตุนี้มาแล้ว และผมจะเเชร์
คุณไม่มีสิทธิ์ มาบอกว่ามันเปนไปไม่กด้ เพราะมันไม่ได้เกิดกับคุณ กีตาร์ผมเป็นรอยเเล้ว
เพราะตอนนั้น ผมอ่อนหัด ขาดประสบกานนะคัง

แล้วอย่ามาบอกว่าผมใส่สายกีตาร์ไม่เป็นนะ อายตัวเองหน่อย
ไม่อยากด่านะ... ใครใช้คีมตัดสาย คลาสสิกหรอ? ^_____^
ใส่เป็นจริงหรอจ๊ะ อิอิ

พอ เลิก จะไม่คุยละ ถ้าไม่รับฟัง บ๊ายบาย หมดเวลาสนุกละ :)

ปล ผมไม่ได้หาเรื่องก่อนนะ ไปอ่านใหม่เลยคุณ ผมยังทำหน้ายิ้มอายให้เลย >\\\<
แล้วผมไม่ได้ของขึ้น ผมบอกว่า ผมนี่ขึ้นเลย คือยืนขึ้นครับ (ฮาว่ะ)
ขอบคุณที่เตือนสติว่าคนแบบคุณยังมีเยอะอยุ่ (ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะ)

ปลล. คุณน่าสงสารนะ ผมหมายถึง ตอนถอดสาย ไม่ใช่ใส่สาย
อยากจะร้องไห้ คุยกันไม่รุ้เรื่อจิงๆ T______T

ปลลล. อย่าริอาจ ด่าคนอื่น ว่า หลักการกลวงๆ...
คุณไม่รุ้เรื่องอะไรเลยด้วยซ้ำ มาบอกกลวงๆ
คนที่ไม่รุ้ก็ปากดีด่าเค้าไม่รุ้จิง แต่ตัวเองไม่รุ้ไรสักอย่าง
อย่าเอาแบบนี้ไปทำในชีวิตจิงนะ มันไม่เจริญหรอกนะจ๊ะ
ถ้าผมไม่รุ้จริงคงไม่พุดหรอกนะ แค่นี้คุนก็งงตาแตกละ จุ๊บๆ

ปลลลล. เห้ยยยย จบ วทบ มาได้ไงเนี่ย จริงหรอ ไม่ไหวนะ
ผมบอกแล้วว่า ผมเกิดเหตุกานแล้ว = มีอีเวนเกิดขึ้นจริง
หลักการสากลทั่วไปเลยนะ คือ ตั้งสมมุตฐาน คือ hypothesis
แล้วก้ proove hypothesis แต่ตัว method คุนยังมั่ว
แล้ว result มันจะเชื่อถือได้ไงละคับ เห้ย สติอยุ่ไหนเด็กวทบ.
แล้งพูดงั้ เท่ากับคุนด่า นักวิทยาศาสตร์ทั้งโลกอยุ่คับ ^^

Cinderella

• member
แหะ แหะ น้า Cinderella กับน้า Mr.Hotfret
ผมขอเถอะครับ เข้าใจว่าน้าทั้ง 2 ตั้งใจดีและมีน้ำใจในการแสดงความเห็นและแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆครับ
หนักนิดเบาหน่อย บางทีการพิมพ์มันสื่อความหมายไม่เหมือนกับนั่งพูดจากันน่ะครับ เพราะภาษาเขียนมันไม่มีโทน ไม่เห็นสีหน้าท่าทางเวลาพูด บางทีก็เลยเข้าใจกันผิดได้ง่าย

ดีกันนะครับ  :)

จริงครับ ผมก็ไม่เข้าใจ พยายามให้ความรู้.. ไม่ใช่สิ
พูดว่า แบ่งปัน แชร์ประสบการณ์ดีกว่า

ขอโทดน้า TOM+ นะคับที่ทำให้กระทู้กร่อยเลย

เอาเป็นว่าสิ่งที่ผมต้องการนำเสนอคือ

1. "การเปลี่ยนสายต้องระมัดระวัง อาจเกิดรอยได้ ผมโดนมาเเล้ว"

2. "หากเปลี่ยนสายด้วยตัวเอง จะเพิ่มความระมัดระวัง และประหยัดตัง"

ใครจะเชื่อไร ก็เป็นสิทธิของเค้าแหละคับ ผมเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้
แต่ผมเปลี่ยนตัวเองได้ กลังจากโพสข้อความนี้ ผมจะไม่อ่านกระทุ้นี้แล้ว
ขอบคุณ น้าจขกท ที่แบ่งปัญประสบการณ์ อุทาหรณ์ดีๆนะคับ
ขอให้ได้กีตารคืนไวๆ :)))

น้าๆคนไหนที่อ่าน คอมเมนต์ผมในบ้านไม้บ่อยๆ
ผมจะบอกเสมอว่า คำพูดผมจะห้วนและดูตรงๆไปนิดนึง
ต้องขอโทษจริงๆ ผมฝึกอยู่ ภาษาเขียนผมไม่ค่อยดีครับ กลัวขัดตาคน
ผมโต รร อินเตอ ก ต่ออังกิด ไปเมกา แล้วเรียนอังกิดต่อ
แล้วค่อยกลับมาทำงานที่ไทยคับ อยากลองอะไรใหม่ๆ
แต่ผมคุยกับคนไข้ดีนะ ไม่ต้องห่วงคับ รักกันดีที่คนที่ตำบลจ้า

samaklen

• member
ทั้งสายเหล็ก สายเอ็น สร้างรอยบนไม้หน้าได้ทั้งนั้นครับ
มีสมาธิที่ดีเวลาเปลี่ยนสาย และระมัดระวัง ก็ช่วยลดได้ครับ

Mr.Hotfret

• member

ประการแรก!!ขอให้น้ากลับไปทบทวนอ่างเองก่อนนะว่ามันเดิดอะไรขึ้น
ผมว่า เหตุการณ์ มันเกิดขึ้นตรงที่ น้าไม่มห้เกียรติผมตรงที่มาบอกว่า
ใครเอาจะหลักการอะไรมา"อ้าง" นั่แหละครับ
กีตาร์ผมเปนรอยมา ผมก้จะมาแชรเฉยๆ
ผมยังอุส่าใจดีชี้ให้ฉลาดว่า สายเอ็น=สายไนล่อน ตอนแรกผมมีแค่นั้น
แล้วผมก้บอกว่า มันเกิดขึ้นได้ยังไง ในกรณีของผม ซึ่งคล้ายกับจขกท

วางถุงกาวในมือก่อนครับน้า Cinderella ใครเริ่มก่อนก็เห็นๆกันอยู่ ผมก็ตอบของผมอยู่ดีๆ ก็แค่มันขัดแย้งกับสิ่งที่คุณมโนแค่เนี๊ยะ
มันไปอะไรคุณตรงไหน อย่าเสี้ยมให้ดูว่าผมหาเรื่องคุณเลยครับ

V
V
V
V

.............
ถามหน่อยเหอะ คุณไม่เคยใส่-ถอดสายกีต้าร์คลาสสสิคใช่มั้ย?  ;D
ผมไม่เคยเห็นใครจะมาเอาอาชีพอะไร จบไหนมาอ้างมาอะไรเลย อายแทนว่ะ คุณเริ่มก่อนทั้งนั้น  :P
เราคุยเรื่องกีต้าร์ครับ อย่าลากอย่างอื่นมาเบื่ยงประเด็น ทั้งเรื่องการเรียกชื่อสายมันบ่งบอกเลยครับว่าคุณไม่รู้จักสายเอ็น
เพราะคุณไปเข้าใจว่ามันเรียกว่า  "End-string"
V
V
V
V

............
ซึ่งถัดมาผมก็ให้ความรู้คุณไงครับว่า สายเอ็น นี่มัน ภาษาไทยนะครับ ไม่ใช่ "End-string"
V
V
V

.............
แค่ผมจะถ่ายคลิปใส่-ถอดสายนี่ผมไม่ต้องฟาดสายอะไรก็ได้ครับ ผมพูดไปงั้นเพราะรู้ว่าไม่มีมีรอยอยู่แล้ว
แค่จะเปลี่ยนแบบปรกติ ถอดสายแบบปรกติให้ดูแค่นั้น ให้ดูว่ามันมีโอกาสมั้ยที่สายจะไปกระทำหน้าไม้ใต้บริจเป็นแผลลึกขนาดนั้น
ที่จริงผมไม่ต้องไปถ่ายคลิปก็ได้ครับ ผมเอาลิงค์พวกนี้มาฝาก เป็นความรู้ให้นะครับน้า Cinderella ลองฝึกดู

https://www.youtube.com/watch?v=5e9OfGwwdD0

http://peepet.blogspot.com/2012/01/3.html

ผมไม่ขอพิมพ์ยาวอะไรอีก เพราะไม่ได้ต้องการเถียงเพื่อชนะ หากน้า Cinderella ต้องการชนะๆก็พิมพ์เยอะๆ
หาทฤษฎีต่างๆมาอ้างความรู้สึกไปเยอะๆ สำหรับผมปล่อยผ่านเลยละกัน อยากจะต่ออะไรอีกก็ตามสบาย ผมไม่ว่าง

ปล.ผมต้องขอโทษน้า TOM+ จริงๆเลยครับ หลังๆมันอาจจะไม่ได้ประโยชน์อะไร ก็แค่คนเห็นต่างกัน ไม่ต้องคิดมากครับ
แต่เมื่อไหร่ที่น้าใส่สาย-ถอดสายกีต้าร์คลาสสิคเป็นแล้วมันปรกติดี จำชื่อน้า Cinderella เอาไว้เลยครับ ฮ่าๆ  ;D
ถ้าทำแล้วเป็นรอยขนาดนั้นได้จำชื่อผมไว้เลยครับ  ;D

ปล.อีกเพิ่งเลิกงานเข้ามาดู น้า Cinderella นี่ใส่ใหญ่เลยกลัวล่ะสิ ใครรู้จักน้าช่วยคุยกับเค้าหน่อยนะครับ

Cinderella

• member
ผมสงสารคุณครับ ผมให้อภัยที่คุณโมโห ผมไม่ได้โกรธคุณตั้งแต่แรก
บอกแล้ว ยิ่งอ่านยิ่งขำ :))
ใครกลัวใครหรอ ผมชิวมากเลย คุณพยายามโจมตี
แต่ผมเอา evidence ออกมาถือเฉยๆ สบายๆครับ ^^

บอกหลายครั้งแล้วนะ ว่า ผมพูดของผม คุณมาหักล้างคคหผมก่อนคับ

พอจนมุมเเล้วก็มาโวยวายงอแง
เอาคำพูดผมวลีผมมาโจมตีผมแบบต่อล้อต่อคำ
ทางจิตเวช ถือเป็น normal self defence mechanism
ไม่ผิดปกติหรอก. แค่ EQ + social skill ต่ำแค่นั้นแหละ
Cope กับ inner guilt ไม่ได้ ชัดเจนมากจ้า
แบบนี้ เป็น leader องค์กรไม่ได้ แค่ division ก็เก่งละ

ผมบอกแล้วว่าผมพลาดตอนทำไม่เป็นตอนนานมาเป็น10ปีละ
คุณจะมาส่งลิงค์อะไร มันใช้ไหม อ่านจับใจความไม่เป็นหรอ -*-
ไม่ต้องต่อหรอก โท อะ. เรียนมานี่ดูเหมือนไม่รุ้เรื่องวิทยาศาสตร์
ทักษะการอ่านเป็น 0. ใช้อารมณ์รุนแรงในการพูดคุย
ต่ำหมดทั้ง IQ และ EQ ทำให้ผมเสียใจที่คุณเป็นแบบนี้
ผมพยายามช่วยคุณแล้วแต่คุณจมอยู่ในนั้น ลึกมาก
มีความสุขกับชีวิตของคุณมากๆนะครับ
ไม่ต้องห่วงผม :)

เรื่อง End string ผมประชดครับ เพราะน้าเข้าใจว่า ไนล่อนกับเอ็นคือคนละอย่าง
คือแบบถ้สอ่านไม่ละเอียดเอง อย่ามาโวยวาย ไม่ดีนะลูก
ก็คุณพูดว่า ไม่ใช่ไนล่อนเพราะ สาย1คือสายเอ็น
คุณคิดว่า เอ็นกับไนล่อนไม่เหมือนกันขัดๆ ต่างกัน 1-3 4-6
คือแบบทั้ง1-6 คือสายไนล่อน = สายเอ็นครับคุณไม่เข้าใจ
บอกให้ไปอ่านไง ไม่ยอมอ่านเอง

เอ็น แปลได้หลายความหมายครับ
แต่ในที่นี้ ทุกคนรุ้หมดว่าสายเอ็น=สายไนล่อน
มันเป็นคำแสลง
เมื่อก่อน สายเหล็กก็ใช้เอ็นครับ :)

แล้วจะบอกนะ ผู้ใหญ่ เค้าไม่มาเถียงกันแบบนี้หรอก
ผมลดตัวมาเล่นกับคุณเอง สนุกดี คุยกับเด็กน้อย ^^

You lack both recalling skill and knowledge...
I'm gonna type this in english now cuz it's easier.
I'm so positive that your English is dull as hell.
So if you don't get this, it's alright. I don't care lol
But if you do understand then it's great :) dare to read?
As aforementioned, you are no match to me boy.
Don't make me angry cuz it won't end well for you.
Warned you once. Warned you twice. Need a third? Nah
Trying to be nice here and yet you still lie.
You won't except the fact that you are angry and by that,
You have lost a long way back. But like I said.
I don't give a crap if I would win this boring conversation.

The forum consists of many elite and nice people
Many of them would understand what I'm trying to say
But none of them think this is a necessary topic and
We gain nothing from your childish act :)
By that, you should keep your door shut and go home.
I feel so sorry for you, I truly do.
You seem to have morbid ego and temper which are awful features
:( I'm so sad you end up like this :(

I'll pray for you :)

Cinderella

• member
อ่อ แล้วก็ เลิกแถได้แล้วนะครับ

สายเอ็น = เอ็นจากสัตว์ คุณมาจากโลกไหน?

เอ็นที่ว่าทำจากไร? ไม่ใช่ เอ็น tendon นะเว้ยเห้ย

มันทำจากลำไส้ของพวกสัตว์ในฟาร์ม
เลยเรียกว่า sheepgut catgut etc

คนไทยเรียกเองว่าเอ็น -*- แล้วจะบอกให้
พวกนี้ ใช้หมด ตั้งแต่ การเย็บปิดแผล เบ็ดตกปลา
สายไม้แบด สายไม้เทนนิส

ปัจจุบันเวลาพูดว่า สายเอ็นเค้ารุ้หมดว่าเนไนล่อน
มีแต่คุณคนเดียว ที่พึ่งจะเข้าใจเเล้วมาล้างครู

ถ้าไม่รุ้จริงอย่ามาพูดจ้าาาาาาาา ^______^

ว่าจะไม่บอกละ ปล่อยให้อวดรู้กากๆต่อไป แต่กลัวนายพ่นพิษใส่สังคม

ไปฝึกอ่านจับใจความภาษาไทยก่อนนะ มีในคู่มือประถมศึกษาปีที่2
เพราะผมพูดว่า สาย1-6 คือสายเอ็น ภาษาอังกิดคือสาย nylon
ไม่ใช่ เอ็นสตริง ยูโนว? No N-string..!Just nylon string :)

พูดชัดเจนมาก crop รูปตัวเองมาฆ่าตัวตาย นายยิ่งพูดยิ่งโชว์.....คิคิ

guitar_import

• member

Cinderella

• member
อิอิ ยิ่งพูดนี่ผมยิ่งบาป ไม่ดีๆ
น้า guitar_import อย่าอ่านเลยครั
มาม่า(ดราม่า)ไม่อร่อยหรอก
ยกเว้นชอบ 55555
เด๋วนี้เวลาคนทะเลาะกันเป็นความสนุกของพันทิป -^-
คนอ่านกระทู่นี้เป็นพันละครัซ * 0 *

guitar_import

• member
5555...ผมไม่ซีเรียสกับเรื่องไม่เป็นเรื่องพวกนี้หรอกครับ บอร์ดนอกที่เล่นประจำใส่กันหนักกว่านี้เยอะ
บางทีการที่เราคุ้นเคยกับวัฒนธรรมหนึ่ง แต่พอเอามาใช้กับอีกที่หนึ่ง มันก็ไปกันไม่ได้ครับ(ผมลองแล้ว)

Cinderella

• member
5555...ผมไม่ซีเรียสกับเรื่องไม่เป็นเรื่องพวกนี้หรอกครับ บอร์ดนอกที่เล่นประจำใส่กันหนักกว่านี้เยอะ
บางทีการที่เราคุ้นเคยกับวัฒนธรรมหนึ่ง แต่พอเอามาใช้กับอีกที่หนึ่ง มันก็ไปกันไม่ได้ครับ(ผมลองแล้ว)

ครับน้า จะพยายามให้ดีกว่านี้คับ แหะๆ อันนี้ไม่รุ้จบยัง
ถ้าน้า Hotfret จะลุยต่อ ถ้าเวลาผมว่างๆก้เขียนตอบให้
แต่ไม่ชอบเลย เหมือนปล่อยให้อสูรในจิตใจครอบงำ
Join the dark sideเหมือน Anakin skywalker 55

แต่เวปฝรั่งนี่ ด่ากันได้เลยคำหยาบนะ เค้าไม่ได้ซีเรียส ฮาดี
ผมค่อนข้างให้เกียรติคนไทยนะ ที่บ้านไม้ปกติก็ดูสงบดี :>

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
น้าๆทุกท่านไม่ต้องเถียงกันแล้วครับ ว่ารอยนี้เกิดจากอะไร
ข้าพเจ้าได้ถามท่านฤาษีที่ิหิมพานต์แล้วครับ มันเป็นรอย พยานาค[/b ::) ::)]
ด้วยความเคารพ ใจเย็นนะครับน้า Mr.Hotfret Cinderella หนักนิดเบาหน่อยอภัยกัน
ผมเพิ่งรู้จักเวปบอร์ดนี้ไม่นาน แต่รู้สึกชอบบอร์ด acousticthai มาก เพราะเห็นน้าหลายๆท่านที่นี้
เคารพให้เกรียติซี่งกันดีอย่างมาก มีปัญหาอะไรมีน้าๆช่วยแนะนำดีมากๆเลย
บรรยากาศแบบอบอุ่น ไม่ร้อนแรงอะดีสุดๆ :D :D :D

น้า TOM+ลองหาสติ๊กเกอร์สวยๆ แหล่มๆเท่ๆมาติดตรงเป็นรอยก็ได้นะ
จะได้มองไม่เห็นและไม่ชำ้ใจ อิอิ :'( :'(

กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

mdit

• member
เห็นใจน้า TOM+ มากเลยครับ การที่กีตาร์ของเราเป็นรอยที่ไม่ใช้รอยจากการเล่นนี่..ถือว่าเจ็บปวดสำหรับผมมากครับ ถือเป็นบทเรียนสำคัญนะครับ เรื่องรอยมายังไงคงต้องปล่อยให้ Expert เขาคุยกัน   ::)
ส่วนตัวผมเมื่อก่อนตอนผมห้ดทำ nut  กับ saddle เอง(ฝนจากกระดูก) ก็เคยทำตะไบ ขูด Head plate เป็นรอยทางยาวมาแล้ว อันนี้ขนาดทำเองกับมือนะครับยังรู้สึกเคลียดเลยครับ  ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้า TOM+ ครับ อย่างน้อยๆตอนนี้ก็คงเล่นกีตาร์สนุกขึ้น ไม่ต้องพะวงเรื่องรอยมากแล้ว :)

Cinderella

• member
ขอบคุณที่เตือนสติครับครับน้า calmforhappy

ตามชื่อน้าเลยครับ ^__^ จิตสงบก็เป็นสุข

Mr.Hotfret

• member
ขออภัยน้า Cinderella ที่ผมอาจจะใช้คำพูดรุนแรงเกินไปมา ณ ที่นี้ด้วยครับ รวมถึงน้าๆบางท่านที่อาจรู้สึกรำคาญ

ส่วนเรื่องที่ผมเห็นต่างในจุดเสียหายที่4บนกีต้าร์ ว่างๆเมื่อไหร่ผมจะถ่ายคลิปการถอดสาย-การใส่สายกีต้าร์คลาสสิคมาให้ชมในภายภาคหน้าในกระทู้นี้

ซึ่งแน่นอนว่ารวมถึงข้อสันนิษฐานตรงนี้ของน้า Cinderella ด้วย
V
V
V
V

ปล.ขออภัยอย่างสูง เพื่อไม่ให้กระทู้ยืดยาวจนน่ารำคาญจะกลับมาตอบกระทู้อีกทีตอนอัพคลิป

Cinderella

• member
ผมบอกแล้วว่าไม่ได้โกรธครับ I feel sorry for you :)

งืมมม ดูยุ่งยากเนอะ ซื้อไทม์แมชชีนไปดูผมทำ
ตอนผมอยุ่ มต้นก็ได้นะครับผม เพราะทำเองคงยาก
แต่ทำได้ก็คงเป็นรอย.... งืมมม เป้าหมายน้าคือไรหรอ?
ปล.พนักงานยอมรับว่าเปนรอยสายกีตาร์นะคับ ไม่ใช่คีม ชดเชยเอง

มันแปลกตั้งแต่แรกแล้วที่น้าบอกว่า เอาสายกีตาร์มาฟาดไรนั่น
สายกีตารคลาสสิก เด๋วนี้ sealed vaccum หมด
= น้าแกะซองใหม่ เอาสายมาทดลองหรอ มันแปลกมากๆๆๆ
และใน capture ผมบอกชัดเจนว่า จังหวะเอาสายออกนะ
ไม่ใช่ตอนใส่ น้าอ่านใหม่ คงจะเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้ว (รึป่าว?)

ผมไม่รุ้น้าต้องการไรนะ แต่.. มันทะแม่งๆ
น้าจะยอมให้กีตาร์ตัวเองเป็นรอยหรอคับ?
ถ้าน้าทำได้จริง = จะมีรอบเหมือนผมและ จขกท นะ
แต่ถ้าน้าทำเก้ๆกังๆ เพราะน้ารู้ว่าแรงแค่นี้เกิดรอยไม่ได้
น้าก็จะเอาอวด เย้วๆๆๆ ดูสิ กีตาร์ไม่เป็นรอย ไอคนนี้มั่ว?
แล้วมันได้ไรขึ้นมาหรอ? เพราะเหตุกานจำลองแบบนี้ มีแต่เสีย-เสีย
งืมมม ถ้าอยากพิสูจน์จริง รอยขึ้นแน่นอน เตือนเเล้วเด้อ

เอาเปนว่าะวังหน่อยละกัน กีตาร์ เป็นรอยไม่ใช่ความผิดผมนะ
แต่ถ้าทำออกมาก็ดีครับ น่าสนใจ อยากดูเหมือนกัน

หรือน้าต้องการอักคลิปว่ากีตาร์ผมไม่ได้เป็นรอยจากสายข่วนหรอครับ?
ผมก็มีรอยแบบนี้ ทำเองกับมือคาตา ยามาฮ่าตัวแรก ก็มาแชร์แล้ว
เอาเป็นว่าตามสะดวกละกันนะคับ ขอให้กีตาร์ไม่เป็นรอยปลอดภัย
ผมจะดีใจมากกว่า ถ้าน้าอัดคลิปมาแล้วกีตารไม่เป็นรอย
เพราะถ้าเปนรอย ผมคงเศร้ามากกว่าเดิมคับ มีคนโดนเพิ่ม

บอกแล้วไม่ได้สนแพ้ชนะคับ อุบัติเหตุเกิดได้ แต่ไม่อยากให้กีตาร์มาเป็นรอย
แต่ถ้ายืนยันก็เอาเต็มที่เลย ทำให้ถูกหลักจลศาสตร์ (physics) นะ
Angulation / Vector ผิด ก็จบเเล้วครับ เชื่อถือไม่ได้

ด้วยความหวังดี ^___^ ขอให้ประสบความสำเร็จ

ถ้าทำจะมารอดูครับ

ปล. เพื่อนผมไปถาม MC สาขาต้นเรื่องมาแล้วคับ
เค้าบอกว่า คุณ TOM+ เปนลูกค้าประจำ นิสัยดี
ซื้อกีตารไปหลายตัวแล้ว ทาง MC ดูแลเต็มที่อยุ่เเล้ว
พนักงานบอกเเล้วว่าพลาดเอง "เป็นรอยสายกีตาร์จริง'
และยอมชดเชยให้เองครับ น่ารักมากพนักงาน ชื่นชมจิงๆ

tee_wichai

• member
กีต้าคลาสสิคของผมบางรุ่น มันมีแถม ที่ใส่สายด้านท้าย ใส่ง่ายขึ้นพอสมควร ไม่รู้หาซื้อได้ที่ไหน

1900

• member
กีต้าคลาสสิคของผมบางรุ่น มันมีแถม ที่ใส่สายด้านท้าย ใส่ง่ายขึ้นพอสมควร ไม่รู้หาซื้อได้ที่ไหน

สวยและดูง่ายเซฟดีด้วยครับน้าwichai น่าจะดัดแปลงเอาท่อเล็กๆได้นะ แต่จะหาท่อเล็กๆทีใหน 5555

TOM+

• member

น้า TOM+ลองหาสติ๊กเกอร์สวยๆ แหล่มๆเท่ๆมาติดตรงเป็นรอยก็ได้นะ
จะได้มองไม่เห็นและไม่ชำ้ใจ อิอิ :'( :'(

ขอบคุณครับ :)

ว่าจะติดสติ๊กเกอร์ "กีตาร์ตัวนี้เล่นแล้วรวย"
555

TOM+

• member
เห็นใจน้า TOM+ มากเลยครับ การที่กีตาร์ของเราเป็นรอยที่ไม่ใช้รอยจากการเล่นนี่..ถือว่าเจ็บปวดสำหรับผมมากครับ ถือเป็นบทเรียนสำคัญนะครับ เรื่องรอยมายังไงคงต้องปล่อยให้ Expert เขาคุยกัน   ::)
ส่วนตัวผมเมื่อก่อนตอนผมห้ดทำ nut  กับ saddle เอง(ฝนจากกระดูก) ก็เคยทำตะไบ ขูด Head plate เป็นรอยทางยาวมาแล้ว อันนี้ขนาดทำเองกับมือนะครับยังรู้สึกเคลียดเลยครับ  ก็ขอเป็นกำลังใจให้น้า TOM+ ครับ อย่างน้อยๆตอนนี้ก็คงเล่นกีตาร์สนุกขึ้น ไม่ต้องพะวงเรื่องรอยมากแล้ว :)

ขอบคุณมากครับน้า mdit

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming

ขอบคุณครับ :)

ว่าจะติดสติ๊กเกอร์ "กีตาร์ตัวนี้เล่นแล้วรวย"
555

เป็นทางแก้ที่เยี่ยมมากครับ .... 555
ผมเคยเปลี่ยนสาย Classic เหมือนกันครับเปลี่ยนยากบางทีมัดไม่ดีก็หลุดอีก มีรอยบริเวณ Bridge พอสมควรสงสัยรอยดีดสายเหมือนกันละมั้งครับ ปัจจุบันเลิกเล่น Classic ไปแล้วเล่นแต่สายเหล็กครับ  8)