Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งเลยครับ เอากีตาร์ไปให้ร้าน MC เปลี่ยนสายให้ กีตาร์เป็นรอยมา 4 แผล  (อ่าน 27644 ครั้ง)

TOM+

• member

1900

• member
เห็นใจน้าTOM+ มาก แต่ไม่น่าจะใช่รอยสายดีด น่าจะเป็นรอยเครื่องมืออะไรสักอย่างรอยเป็นประมาณคล้ายๆขอบเครื่องมือ คีมขนาดเล็กหรืออะไรประมาณนี้ขูดหรือตกใส่ครับ
ยังไงก็เปลี่ยนสายเองดีที่สุดครับ ;D

newsclub

• member
เห็นแล้ว ถ้าเป็นกีต้าร์ผมคงขาดใจ T_T

tee_wichai

• member
เซ็งเลย เอาของไปฝากในมือคนทีไม่มีความใส่ใจ ตั้งใจ แล้วก็ไม่คิดถึงใครด้วย ผมให้ อ ที่สอนผมช่วยแนะนำให้ แล้วก็ลองใส่เอง ใสได้ แต่ไม่สวยเท่านั้นเอง

lamai

• member
 อาจจะเป็นเครื่องมืออะไรตกแล้วกระเด้งกระเด็นไปมาใส่ที่ตัวกีตาร์   รอยขนาดนี้ถ้าเกิดขึ้นขณะเปลี่ยนสายจริงน้องที่เปลี่ยนสายน่าจะรู้นะ
 ยังไงลองเอาเข้าไปให้ร้านดูแล้วดูว่าจะเป็นยังไง  ผมเคยตอนซื้อกีตาร์ที่ mc แล้วให้เขาลองปรับแอ๊ดชั่นกีตาร์ให้เพื่อฟังเสียงและลองเล่น  บางสาขาน้องเค้าก็มีผ้ายางปูรองมีตัวจับคอกีตาร์อย่างดี   บางสาขาเอาแค่ผ้ารองไม่มีตัวมารองที่คอกีตาร์ก็โยกไปมาเห็นแล้วก็มีเสียวๆเป็นรอยเหมือนกัน  ขนาดยังไม่ได้ซื้อยังเสียวเป็นรอยแทนเจ้าของร้านเลย  อยากให้ทางร้านปรับปรุงในส่วนนี้ให้เป็นมารตฐานที่ดีด้วยครับ  ทั้งที่ยังไม่ได้ขายและสินค้าที่ขายไปแล้วด้วย   เห็นใจน้า TOM+ เลยครับรอยขนาดนี้  :'(

gttle

• member
รอยสี่นี่อย่างกับโดนคีมตัดสายขูดเอาแน่ะครับ

Cinderella

• member
ค่อยข้างมั่นใจว่า รอยที่ 4 เกิดจาก สาย NYLON 99% ครับ
ผมรุ้้ลยเกิดได้ยังไง เพราะเคยโดนมาเองแล้วหลายรอง

จังหวะที่เค้าจะดันก้นสายออก เพื่อถอนสายออกจากบริด
ปปู้แต่งไม่ระวัง ทำให้สายมันไปค่ำกับไม้หน้า
แล้วเวลาดันสายจะเอาออก มะนดีดกลับ แต่มันค้ำไม้อยุ่
มันเลยไถไปเลยกินตามหน้าไม้เปนรอย จาดบริดออกไปตูด
สังเกต เส้นผ่าศุนยกลาง จะเท่ากับสายเอ็นตรงนั้นเลย

อีกความเปนไปได้คือมีรอยอยุ่เเล้วแต่สายบัง (ไม่น่าใช่)

เกิดจากความประมาทในการเปลี่ยนครบ

ส่วนอีก3รอย บอกยาก แต่ถ้าน้ายันยันว่ารอยใหม่ ทางร้านก็คงพลาดจริง

จากที่อ่านมาสาขานี้ บริการอัธยาศัยดี แต่ดูไม่ค่อยเทคเเครโพสดีลเท่าไหร่

เพื่อนผมคนนึงเคยไปสาขานี้ ลูกบิดเทเลอ สนิมขึ้นตอนซื้อไม่ได้ดู
ร้านเอาไรขัดไม่รุ้ กลายเปนสีชา จากสีทอง (GA8)

อีกคน ซื้อสาย ออลิกเซอ แกะออกมาสายดำแบบเก่าเลย ร้านไม่ให้เปลี่ยน

อีกคน เปลี่ยนสาย แต่ pin นี่ เปนรอยคีมอุบาดมาก เงิบหมด

ข้อคิด. ผมว่าฝึกทำเองเหอะ ช้าหน่อยแต่ชัวคับ

guitar_import

• member
ขออนุญาตถามน้าCinderellaไว้เป็นความรู้ครับ
คืออย่างนี้เวลาเปลี่ยนสาย เราควรหากระดาษแข็งหรือกระดาษหนังสือพิมพ์พับสัก3-4ชั้น เอามารองบริเวณช่วงใต้บริดจ์ แบบว่าเผื่อไว้กันพลาดใช่ไหมครับ?

hs3ade

• member
เห็นใจเจ้าของกีต้าร์จังครับ...

tata3

• member
    • ออแกน
เห็นละ เจ็บปวดแทนครับผม  :'(

Mr.Hotfret

• member

จุดที่4นี้ไม่ใช้จากจากไนล่อนแน่นอน ถ้าดูจากภาพ มันใกล้สายที่1 ซึ่งเป็นสายเอ็น
และลักษณะมันบุ๋มลงไปลึกระดับหนึ่ง ไม่แน่ใจว่ากินเข้าเนื้อไม้รึเปล่า แต่แล็กเกอร์บุบลงไปเกินกว่าสายกีต้าร์จะทำได้
สายไนล่อนแข็งๆอย่างสาย6ก็ไม่น่าทำได้ขนาดนี้ครับ ผมว่ามันเกิดขึ้นยากนะโอกาสที่จะทำให้สายมันทำกะกีต้าร์แบบนี้ได้
แต่ไม่ว่าเหตุใด มันเป็นอุทาหรณ์ที่ดีเลยครับ ตรงจุดนี้คงต้องลองคุยกับน้านิ้งศัลยกรรมกีต้าร์ดู
แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากก็แล้วแต่

TOM+

• member
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความเห็นใจและให้คำแนะนำครับ  :)

เย็นวันนี้ผมจะเอากีตาร์เข้าไปที่ Music Collection เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะครับ
จะดูว่าร้านจะแสดงความรับผิดชอบอะไรได้บ้าง

samaklen

• member
คิดว่าน่าจะชดเชยด้วยวิธีดังนีึ้
1. เอาไปแต่งรอยให้ อาจจะไม่หายหมด แต่ก็น่าจะได้แลคเกอร์เรียบเสมอกัน
2. จ่ายเป็นค่าเสียหายชดเชยให้ ตามแต่ตกลงกัน เช่นเงิน, โปรโมชั่น , ฯลฯ
ทำแผ่นรองกันรอยเวลาเปลี่ยนสายก็ดีครับถ้ายังไม่ชำนาญ ใช้แผ่นฟิล์ม หรือแผ่นใสเสนอผลงานก็ได้
เจาะฉลุให้เป็นช่องบริดจ์และวางทาบเวลาเปลี่ยนสาย
ขนาดชำนาญ ยังต้องเปลี่ยนด้วยความใจเย็นครับ
หรือจะใช้แบบผมก็ได้ ติด pick guard ใสกันรอยไว้ตรงไม้หน้าติดกับบริดด้านล่าง กันสายดีดใส่
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มีรอยแล้วจะได้ไม่คิดมาก เล่นไม่ต้องระวังมากเท่าเดิม น่าจะสนุกกับการเล่นมากขึ้นครับ

gahala

• member
รอยโหดต่อสภาพจิตใจมาก.... :'( ทางร้านจะว่าไงบ้างเนี่ย

coolclub

• member
รอยแบบนี้ไม่น่าจะเกิดจากสายกีต้าร์ ถ้าเกิดจากสายกีต้าร์จะเป็นรอยแค่ขูดข่วนเป็นเส้นเล็ก ๆ
เท่าเจอกับตัวเองรอยลึกแบบนนี้เกิดจาก เวลาเอากีต้าร์เข้าหรือออกจาก hard case แล้วฝาพับลงมา เหล็กตรงตัวล็อคเฉาะเข้าที่ไม้หน้า
Return To A=432hz

TOM+

• member
วันนี้เมื่อตอนค่ำ ผมเอากีตาร์เข้าไปที่ร้านแล้วครับ
ทีแรกน้องคนที่เปลี่ยนสายให้ก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าแผลเกิดจากที่เค้าทำหรือเปล่า
แต่คุยไปคุยมา สุดท้ายก็ตกลงจะส่งซ่อมให้ โดยขัดไม้หน้าทั้งแผ่นแล้วลงแล็คเกอร์ใหม่
ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

ทีแรกผมก็ทิ้งกีตาร์ไว้ให้ส่งซ่อมครับ
แต่พอมานั่งทานอาหารเย็นในเซ็นทรัลพลาซ่า แล้วคิดไปคิดมาว่าส่งกีตาร์ไปซ่อม ไม่มีกีตาร์เล่น ซ้อม ตั้งเกือบ 2 เดือน
เพิ่งเริ่มเรียนไปด้วย จะเอากีตาร์โฟล์คมาซ้อม มันก็ไม่เหมือนคลาสสิค
แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

ก็เลยเดินกลับไปที่ร้าน ขอกีตาร์คืน บอกว่าไม่ซ่อมแล้วครับ
เก็บเอารอยแผลไว้เป็นบทเรียน ว่ากีตาร์เรา เราทำเองดีที่สุดครับ

tee_wichai

• member

ของผมเพิ่งซื้อ ก็โดนเลยเหมือนกัน เล่นเสร็จลืมเก็บเผลอหลับนกไปแป๊ปนึง หลานมาเล่นแถว แท่นอ่านโน๊ตล้มฟาด จิกเข้าเนื้อเลย

nhoy

• member
วันนี้เมื่อตอนค่ำ ผมเอากีตาร์เข้าไปที่ร้านแล้วครับ
ทีแรกน้องคนที่เปลี่ยนสายให้ก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าแผลเกิดจากที่เค้าทำหรือเปล่า
แต่คุยไปคุยมา สุดท้ายก็ตกลงจะส่งซ่อมให้ โดยขัดไม้หน้าทั้งแผ่นแล้วลงแล็คเกอร์ใหม่
ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

ทีแรกผมก็ทิ้งกีตาร์ไว้ให้ส่งซ่อมครับ
แต่พอมานั่งทานอาหารเย็นในเซ็นทรัลพลาซ่า แล้วคิดไปคิดมาว่าส่งกีตาร์ไปซ่อม ไม่มีกีตาร์เล่น ซ้อม ตั้งเกือบ 2 เดือน
เพิ่งเริ่มเรียนไปด้วย จะเอากีตาร์โฟล์คมาซ้อม มันก็ไม่เหมือนคลาสสิค
แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

ก็เลยเดินกลับไปที่ร้าน ขอกีตาร์คืน บอกว่าไม่ซ่อมแล้วครับ
เก็บเอารอยแผลไว้เป็นบทเรียน ว่ากีตาร์เรา เราทำเองดีที่สุดครับ
ผมเห็นใจน้า TOM+ มากครับ
แต่ผมว่าการตัดสินใจของน้า TOM+ นั้นถูกต้้องแล้วครับ ถ้าต้องเทียบกับการไปขัดไม้หน้าใหม่ ซึ่งถ้าเป็นผมเองก็คงไม่ทำ
สำหรับคลาสสิคตัวนี้ เราก็ดูแลเค้าให้ดีต่อไปครับ เพราะผมเชื่อว่า "เสียง" ของกีต้าร์ตัวนี้เป็นความชอบส่วนหนึ่งของน้า TOM+ ใช่ไหมครับ
ความจริงแล้ว Music Collection ก็มีพนักงานที่มีฝีมือนะครับ ยกตัวอย่างเช่น "น้าเอก" ซึ่งปัจจุบันอยู่ที่สาขาบางกะปินั้น เชื่อถือได้เลยครับ

ขออนุญาตเรียนน้า TOM+ ให้ลองหัดเปลี่ยนสายเอง ตามที่น้าๆ ได้กรุณาแนะนำไว้นั้นดีที่สุดครับ
หรือไม่ก็ต้องให้อยู่ในความดูแลของช่างที่เรารู้จักและเชื่อถือครับ

Piyawat.H

• member
.......ใช้เวลาซ่อมประมาณเกือบ 2 เดือน หรือเร็วที่สุดก็ 1 เดือน

...... แล้วถ้าเกิดว่าซ่อมกลับมาแล้วสภาพกีตาร์กับเสียง ไม่เหมือนเดิม จะยิ่งเซ็งกว่า

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ที่เจอเหตุการณ์เช่นนี้
-  ถ้าเป็นกีต้าร์ของผม ก็ไม่ส่งซ่อมครับ ซ่อมส่วนน้อย แต่เสียส่วนใหญ่ เสียงอาจไม่เหมือนเดิม
-  ถ้าส่งซ่อมทำสีใหม่ ( ไนโตร หรือ โพลิเทน ) ได้ความสวยกลับมาเหมือนเดิม เสียงอาจดร็อป หรือดีขึ้น +- 5-10%
-  ค่าทำสีไม้หน้าใหม่ อยู่ระหว่าง 4 -6 พันบาท

TOM+

• member
คิดว่าน่าจะชดเชยด้วยวิธีดังนีึ้
1. เอาไปแต่งรอยให้ อาจจะไม่หายหมด แต่ก็น่าจะได้แลคเกอร์เรียบเสมอกัน
2. จ่ายเป็นค่าเสียหายชดเชยให้ ตามแต่ตกลงกัน เช่นเงิน, โปรโมชั่น , ฯลฯ
ทำแผ่นรองกันรอยเวลาเปลี่ยนสายก็ดีครับถ้ายังไม่ชำนาญ ใช้แผ่นฟิล์ม หรือแผ่นใสเสนอผลงานก็ได้
เจาะฉลุให้เป็นช่องบริดจ์และวางทาบเวลาเปลี่ยนสาย
ขนาดชำนาญ ยังต้องเปลี่ยนด้วยความใจเย็นครับ
หรือจะใช้แบบผมก็ได้ ติด pick guard ใสกันรอยไว้ตรงไม้หน้าติดกับบริดด้านล่าง กันสายดีดใส่
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มีรอยแล้วจะได้ไม่คิดมาก เล่นไม่ต้องระวังมากเท่าเดิม น่าจะสนุกกับการเล่นมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับน้า Samaklen
ไว้ผมลองเปลี่ยนสายเองแล้วจะใช้เทคนิคแผ่นรองกันรอยดูครับ :)