Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยมีใคร สะสมกีต้าร์คลาสสิค บ้างครับ  (อ่าน 18412 ครั้ง)

kangpc

• member
Re: เมืองไทยมีใครสะสมกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:54:09 »
เคยอ่านมาว่าที่ญี่ปุ่นjacarandaเป็นชื่อเหมาเรียกไม้ชนิดหนึ่งมีหลายสิบสายพันธุ์ Brazilian Rosewoodก็เป็นหนึ่งในนั้น เพราะงั้นกี้าร์ญี่ปุ่นที่ระบุสเป็คว่าเป็นjacarandaก็อาจไม่ได้เป็นทั้งหมด ยิ่งรุ่นต่ำๆของยี้ห้อนั้นๆและยุคหลังๆด้วยนี่แทบไม่ใช่Brazilian Rosewoodเลย ดูรูป อ่านสเป็คอย่างเดียวไม่ได้ บางทีต้องดมด้วย

redtopup

• member
Re: เมืองไทยมีใครสะสมกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 14:48:11 »
Jacarandaคือ Brazilian Rosewood ที่โตในต่างประเทศ(japan)หรือปล่าวครับ เหมือนที่บ้านเราเอาเข้ามาปลูกเรียกว่า ศรีตรัง หาจาก google รอถามผู้รู้ครับ
..วิกิพีเดีย....ศรีตรัง มีถิ่นกำเนิดในแถบอเมริกาใต้ จะออกดอกประมาณเดือน มกราคม-มีนาคม เป็นผลประมาณเดือน เมษายน-พฤษภาคม

ศรีตรังน่าจะเป็นไม้ดอกต้นเล็ก น่าจะเอามาทำกีต้าร์ไม่ได้ครับเพราะลำต้นเล็ก โดยมากพวกไม้ดอกไม้เนื้ออ่อนทั้งนั้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

gttle

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 15:02:59 »
น้าๆมีความคิดเห็นอย่างไรต่อ imai บ้างครับคือผมไม่ได้มาทางสาย classic โดยตรงแต่พอดีได้ไปฟัง imai ของครูท่านหนึ่งเป็น spruce/Brazilian ส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันเรียบร้อยไปหน่อยเสียงไม่ค่อยมีแรงปะทะเด้งออกมายังไงไม่รู้เหมือนกัน

redtopup

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 15:04:09 »
รบกวนถามต่อครับ

Jacaranda กับ Brazilian Rosewood นี้สรุปมันคือชนิดเดียวกันหรือเปล่าครับ เห็นบางทีเขาก็รวบว่ามันเป็นไม้ชนิดเดียวกัน บางทีก็ไม่ใช่

หรือมันสายพันธุ์เดียวกันและมีคุณสมบัติทางกายภาพคล้ายๆกัน ?

ขอบคุณครับ

ชื่อมันก็ไม่เหมือนกันแล้ว มันคนล๊ะสายพ้นธ์ครับ คุณสมบัติไม่มีทางเหมือนกันอยู่แล้ว
ที่บางทีรวบเหมือนเพราะลายไม้คล้ายๆกัน แต่ไม่เหมือนกัน
จาคาแรนด้ามันเป็นไม้ดอกที่ต้นโตที่ออกดอกทุกปี พวกไม้ดอก เนื้อมันแข็งสู้ไม้ ดอกเหมือนกันแต่ หลายปีกว่าจะออกดอก แบบบราซิลเลี่ยนไม่ได้หรอกครับ
ไม้ต่อให้ อยู่ในกลุ่มเดียวกันยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ มะม่วงอกร่อง ยังไงก็กินกับข้าวเหนียวมูลอร่อยกว่ามะม่วงน้ำดอกไม้ จริงมั้ยครับ ลองผ่า ต้นมันออกมาวัดความแข็งดูมันก็ไม่มีทางเหมือนกัน
และต้นไม้ ขึ้นที่ไหน ปุ๋ยก็ไม่เหมือนกัน ดังนั้นลำต้นก็มีเนื้อแน่นไม่เหมือนกันแม้พันธ์เดียวกันแต่ปลูกคนล๊ะทวีป

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 15:16:40 »
น้าๆมีความคิดเห็นอย่างไรต่อ imai บ้างครับคือผมไม่ได้มาทางสาย classic โดยตรงแต่พอดีได้ไปฟัง imai ของครูท่านหนึ่งเป็น spruce/Brazilian ส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันเรียบร้อยไปหน่อยเสียงไม่ค่อยมีแรงปะทะเด้งออกมายังไงไม่รู้เหมือนกัน

กีต้าร์สายเอเซียโดยมากเสียงออกไปแนวใสๆ สว่างๆ ในไม่กี่ยี่ห้อที่ติดตลาด กีต้าร์แฮนเมด
รู้สึกว่าถ้ารุ่นท๊อป จำลองเสียงของแบบ ทอเรส์ มา