Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ อัลบั้ม Pretty Guitar  (อ่าน 12017 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับ อัลบั้ม Pretty Guitar
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:38:58 »
คือเราซื้อชุดนี้มาซักพักนึงแระ แต่ยังไม่ได้ฟังจริงจัง
เมื่อวานเพิ่งมีโอกาสได้ฟังเพลินๆ ระหว่างถูบ้าน
เออเว้ย  มันเพราะดี  ฟังแล้วสบายใจ มาก
นักดนตรีเล่นเพราะทุกคน  ทุกเพลง   ดีใจมากที่คนไทยเราฝีมือเจ๋งจริงๆ ไม่แพ้เมืองนอกเลย  ..ขอบอก
เป็นอัลบั้มที่ควรจะมีสะสมเข้า port ตัวเอง  ถ้าให้ดี เล่นมันทั้ง Box 3 แผ่นเลยครับ

ใน Part ของดนตรี  ไม่มี ที่ติ  ให้หมดใจเลย..สุดยอด..ชอบมาก...,มีความสุขมาก

แต่ขอ..ด่า...ตำหนิ....หน่อยเหอะ
ในส่วนของผลิตภัณฑ์  ทำไมมันไม่มี information เลย ล่ะ  มันจะงกไปถึงไหน  กะอีแค่จะเพิ่มอีกซักหน้าสองหน้า
ไม่ให้เกียรตินักดนตรี และ ดูถูกคนฟังเลย.เชียว...แง่ง...แง่ง....ดุ..ดุ...ฮึ่ม...แฮ่.....

โดยปกติ ค่าย Acoustic music ที่เมืองนอก เค้าจะมีการรวมงานประจำปี  ไม่ว่าจะเป็น Windham hill ...Narada..
เค้าจะมี sampler ทุกๆปี
แต่สิ่งที่ดีสำหรับ อัลบั้มพวกนี้ เค้าจะมี Info ให้  มีทั้งประวัติของนักดนตรี  นักดนตรีใช้กีต้าร์อะไร Tuning ยังไง

ทำไมชุด pretty guitar มันถึงไม่มีเรื่องพวกนี้วะ..แค้น...
อย่างน้อย มี ประวัตินักดนตรีซักหน่อย..อ.เด่นเป็นใคร..แนวไหน
คุณทักษ์  เหล็กกล้า.....ชีพชนก....อ.บุญชอบ....เป็นใคร...ใช้กีต้าร์อะไร..แต่ละเพลงมีแรงบันดาลใจยังไง

แหม..ถ้าให้ดี  บอกด้วยว่า Tuning ยังไง  คอร์ดคร่าวๆ  อะไรอย่างงี้
ถ้ามันเยอะไป ทำ website ซะหน่อยดีมั้ย
อย่าลืมว่า  กลุ่มเป้าหมายของชุดนี้ นอกจากคนทั่วๆไป ฟังเพลินๆ
แต่มันก็มีกลุ่มอย่างพวกเรา  ฟังด้วย
อย่างน้อย มันก็เป็น แหล่งข้อมูลที่สำคัญอีกแหล่งหนึ่ง
เวลาเมืองนอกเค้าทำ Box set บางชุดมันมีหนังสือด้วยซ้ำ
อย่างอัลบั้มรวมของ CSN Crosby stills and nash  เค้ารวมซะโอเคเลย

ลองดูกระทู้สัมภาษณ์ อ.เด่น กันครับ  ได้ความรู้ดีมากครับ ขอบคุณน้า staryu แก Post มาให้
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=4648.0

ohm_pea

• member
Re: เกี่ยวกับ อัลบั้ม Pretty Guitar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:03:13 »
อ้า.....ได้ใจ
จันทาร ดีกว่า จันไร

thepguitar

• member
Re: เกี่ยวกับ อัลบั้ม Pretty Guitar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:30:57 »
กระทู้ ตรงประเด็นดีครับ

ติเพื่อก่อเกิด จะได้มีสิ่งดีๆในสังคมต่อไป

winnie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:33:06 »
เป็นอัลบั้มที่ผมฟังขณะทำงานทุกวันครับ มันเพลินมาก ฟังได้เรื่อยๆไม่มีเบื่อเลย

เห็นด้วยกับน้า Anat นะครับ น่าจะมี Info อะไรให้บ้าง เป็นอัลบั้มที่นักดนตรีอคูสติก ควรจะมีติดบ้านนะครับ อิอิ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:18:18 »
ตั้ง 5 ปี กว่า ชุดนี้จะโดนใจ ผู้บริหารแกรมม่า เอ้ยแกรมมี่
ตกขอชมเครดิต อ.เด่น ในความมุ่งมั้น อยากจะให้มีอัลบัม แบบนี้

ต่อจาก อ.Anat นะครับ 
- ที่ว่าทำไม ไม่ให้เครดิต กับนักดนตรีเหล่านี้ ซึ่งกว่าจะมายืนอยู่แถวหน้าของเมืองไทยไม่ใช้เรื่อง ง่ายๆ

(ความคิดส่วนตัวนะครับ)  1. เนื่องจากว่า ผู้บริหาร หรือ ผู้อนุมัติ Project คงคิดว่า มันจะขายได้ยังไง กะอีแค่เล่นกีต้าร์ตัวเดียว ไม่มีคนร้อง
                                2. ส่วนมากแล้วแนว finger คนเล่นน้อย กลุ่มเป้าหมายทาง การตลาดไม่ได้ (อันนี้เป็นเรื่องของธุรกิจไม่ว่ากัน)
                                3. ความเข้าใจใน แนวดนตรีแบบนี้ ถ้าคนไม่ได้เล่นหรือ สัมพัส จริงๆ จะไม่รู้หรอกครับ ว่ามันมีค่าขนาดไหน
หรือยากเย็นแสนเข็น ขนาดไหน กว่าจะเรียบเรียง ได้ในแต่ละเพลง

เอาเท่านี้ก่อนละกัน ครับ อ.Anat น่านๆ ผมจะมาออกแนววิชาการ ซักกะที
รักเธอนะ....กีต้าร์

Anat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:51:47 »
ไม่หรอกน้าหำ
เราว่า info พวกนี้  คนที่ไม่เป็นนักกีต้าร์ก็อยากรู้
.เช่น...อาจารย์เด่นแกเป็นนักกีต้าร์คลาสสิกมาก่อน แต่หันมาเล่นแนววนี้
ชอบเพลงพี่ป้อม เป็นแฟนเพลงกันมา  เลยอยากทำ...บลา..บลา...
ทำไมคนมันไม่อยากรู้   เราล่ะคนนึง  ชอบหาความรู้จากปกซีดี  ปกแผ่นเสียงครับ

ไม่เห็นยาก... 
ทางแกรมมี่ไปจับนักดนตรีมาสัมภาษณ์เป็นคลิปซัก 5-10 นาที พร้อมเล่นให้ดู
รวบรวมเป็นเพลงๆ  เป็นเรื่องเป็นราว   เป็น website...pretty guitar.com ก็ได้
งานนี้ได้ทั้งคนทั่วไป  และนักกีต้าร์
อาจจะมีภาพตอนเบื้องหลังการทำงานของอัลบั้มชุดนี้ ..อะไรอย่างงี้
ผู้บริโภคอย่างเรา มันจะได้..อิน..กว่านี้ไง
ซึ่งมันจะยกระดับคุณค่าของงานชุดนี้ขึ้นไป  ไม่ใช่เป็นแค่แผ่นซีดี เพลงเพราะๆ  เท่านั้น..จบข่าวแระ....อี๊

...ยากตรงไหนว้า..แกรมมี่จ๋า.....
เราว่าเริ่มทำยังไม่สาย  กระแสกะลังขาขึ้นนะครับ  ต้องรีบฉวย
ใครรู้จัก อ.เด่น  ไปบอกแกก็ได้ครับ

thepguitar

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:08:04 »
ผมอยากให้ อ.เด่น ทำแท็ปรวมเล่มแล้ววางขาย
ทำให้มันดูอินเตอร์หน่อยใช้กระดาษดีๆ ทำรูปเล่มดีๆ ทำจำนวนจำกัดก็ได้ ทำให้อยากได้เป็นของสะสม
คนที่ไม่เคยเล่นฟิงเกอร์สไตล์ พอเห็นตามแผงหนังสืออาจจะทำให้มาสนใจเล่นแนวเพลงนี้กันมากขึ้น
วงการอคูสติกของเราจะได้เดินหน้าต่อไป
นักกีตาร์อย่างพวกเราจะได้มีโอกาสในการพัฒนาฝีมือมากขึ้น

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:29:57 »
ไม่หรอกน้าหำ
เราว่า info พวกนี้  คนที่ไม่เป็นนักกีต้าร์ก็อยากรู้
.เช่น...อาจารย์เด่นแกเป็นนักกีต้าร์คลาสสิกมาก่อน แต่หันมาเล่นแนววนี้
ชอบเพลงพี่ป้อม เป็นแฟนเพลงกันมา  เลยอยากทำ...บลา..บลา...
ทำไมคนมันไม่อยากรู้   เราล่ะคนนึง  ชอบหาความรู้จากปกซีดี  ปกแผ่นเสียงครับ

ไม่เห็นยาก... 
ทางแกรมมี่ไปจับนักดนตรีมาสัมภาษณ์เป็นคลิปซัก 5-10 นาที พร้อมเล่นให้ดู
รวบรวมเป็นเพลงๆ  เป็นเรื่องเป็นราว   เป็น website...pretty guitar.com ก็ได้
งานนี้ได้ทั้งคนทั่วไป  และนักกีต้าร์
อาจจะมีภาพตอนเบื้องหลังการทำงานของอัลบั้มชุดนี้ ..อะไรอย่างงี้
ผู้บริโภคอย่างเรา มันจะได้..อิน..กว่านี้ไง
ซึ่งมันจะยกระดับคุณค่าของงานชุดนี้ขึ้นไป  ไม่ใช่เป็นแค่แผ่นซีดี เพลงเพราะๆ  เท่านั้น..จบข่าวแระ....อี๊

...ยากตรงไหนว้า..แกรมมี่จ๋า.....
เราว่าเริ่มทำยังไม่สาย  กระแสกะลังขาขึ้นนะครับ  ต้องรีบฉวย
ใครรู้จัก อ.เด่น  ไปบอกแกก็ได้ครับ

ตอนเรียนอยู่โคราช ผมมีเพื่อนอยู่ คนหนึ่งครับ อาจารย์  มันซื้อม้วนเทปมา (แต่ก่อนยังไม่มีตังค์ซื้อ CD)
เพื่อที่จะมาอ่าน ว่าข้างใน ใครเขียนเนื้อร้องทำนองเพลง ใครแต่ง มีนักดนตรีรับเชิญใคร บ้าง อัดที่ไหน
หยิบยืม กีต้าร์ หรือ เครื่องดนตรี ศิลปิน ท่านใดมาบ้าง

มันเปนยังงั้นจริงๆ นะครับอาจารย์ ผมก็ได้ความรู้จากเพื่อนคนนี้นี่แหละครับ เพราะในปรกเทป มันจะมี ถ้อยคำ ขอบคุณของศิลปิน
นั้นๆ อยู่ ว่าอัลบัม ชุดนี้ เกิดมาได้ยังงัย อะไรประมาณนั้นครับ

รักเธอนะ....กีต้าร์

winnie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:37:59 »
อยากได้ Tab ทุกเพลงในอัลบั้มนี้เลยครับ เป็นการเรียบเรียงง่ายๆ แต่เพราะอย่างที่อ.เด่นต้องการ คนทั่วไปเข้าถึงง่าย เมื่อคนให้ความสนใจเยอะเดี๋ยวมันก็เป็นกระแสขึ้นมาเอง ผมว่าหลังๆมาินิ คนก็เริ่มสนใจอคูสติกมากขึ้นนะครับ ผมสังเกตจากเพลง ปีสองปีที่่ผ่านมาอย่างน้อยแนว Bossa ก็มีให้ฟังมาขึ้น ถ้าได้ออกสู่วงกว้าง และผลักดันมากกว่านี้ผมว่าแนวนี้คนต้องให้ความสนใจแน่ๆ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:58:35 »
เห็นด้วยครับ
แล้วก็หลังปก น่าจะใส่ชื่อนักกีตาร์ มากกว่าชื่อนักร้องซะอีกครับ
เพราะชุดนี้เนี่ย นักร้องเป็นอะไรเอ่ยที่ไม่เกี่ยวข้องเลย...................

ถ้าอยากใส่เครดิต น่าจะเป็นเครดิตของคนแต่งตำนองเพลง มากกว่าครับ

list ข้อที่ควรปรับปรุงเฉยๆนะครับ

...
อัลบัม Pretty guitar นี่เป็นอัลบั้มที่ดีมากๆ และผมชอบมากเลยครับ
:)

winnie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 13:01:46 »
เห็นด้วยครับ
แล้วก็หลังปก น่าจะใส่ชื่อนักกีตาร์ มากกว่าชื่อนักร้องซะอีกครับ
เพราะชุดนี้เนี่ย นักร้องเป็นอะไรเอ่ยที่ไม่เกี่ยวข้องเลย...................

ถ้าอยากใส่เครดิต น่าจะเป็นเครดิตของคนแต่งตำนองเพลง มากกว่าครับ

list ข้อที่ควรปรับปรุงเฉยๆนะครับ

...
อัลบัม Pretty guitar นี่เป็นอัลบั้มที่ดีมากๆ และผมชอบมากเลยครับ

จะใส่ชื่อนักร้องไม่เป็นไรครับ แต่อยากให้ใส่ชื่อผู้เรียบเรียงด้วยครับ จะได้ไปตามหา Tab ได้ถูกคน อิอิ...

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 13:17:22 »
เรื่องรวมเล่มแท็บแล้วขาย ก็ดีครับ แต่ลงทุนสูง และเปิดไม่สะดวก
อยากได้เป็นไฟล์ แต่ถ้าขายสงสัยจะโดนอย่างกระทู้นี้มั้งครับ
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=610.0
:)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 14:21:55 »
ชุดนี้เพราะครับ

เดี๋ยวเอาชุดของผมไปฟัง เวลา อ. อยากที่จะฟัง อะไร ทุเรศๆ เพื่อ แก้เลี่ยนมั่งครับ....555555555

Anat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 15:28:00 »
ก็เอาสิ  น้าเบียร์
เราก็เคยบอกน้าเบียร์แล้วว่า ให้รวบรวมเพลงที่น้าเบียร์แต่งเอาไว้
ช่วงที่ทดลองสายเปิดน่ะ  เพราะดีครับ  ฟังเพลิน

ไปรวบรวม แล้ว ไรท์มาเป็นแผ่นซะเดี๋ยวนี้
เอาทั้ง Audio และ DVD
แล้วส่งมาที่อยู่ดังต่อไปนี้

อ.อานัติ วัฒเนสก์
...โรงแรม เดอะ เทอเรส รีสอร์ท
...39 หมู่ 12....ซอย วัฒนา ...ตำบล บ้านเป็ด.....อำเภอ เมือง....จังหวัด ขอนแก่น....40000

หนูนาพาเพลิน

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 17:32:04 »
ถ้าน้าเบียรแจกจริงผมขอด้วยนะครับ .......เธอเห็นท้องฟ้า คาโป้ 2ตัว นี่ยิ่งสุด

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 18:08:36 »
ว๊ายเอาจริง เหรอครับ  เดี๋ยว หากีตาร์ดีดี ได้ ก่อน จะอัดต่อไลน์ใหม่ แบบ ไม่มีเสียงจิ้งจกเลย.......อิอิ

Anat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 18:13:27 »
เออ..ดี...ชั้นจะคอย....

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 18:59:54 »
แฮ่ๆ....แวะผ่านมาฟังคนสูงวัยบ่นบ่นGuitarFingerStyle...55....

Anat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 19:59:10 »
ก็เนี่ยไง  ป๋ากุลา
สมควรบ่นมั้ย  มีแค่เนี้ย  รูปภาพ พร้อมชื่อ   แล้วไง..

คุณ มาริสา พละกุญชร  เป็นใครจ๊ะ  อยากรู้จัก  เล่นกีต้าร์สุดจะเพราะ
งานของท่านเป็นยังไง  จะตามต่อไปที่ไหน  เล่นเพลงนี้ มีความรู้สึกอย่างไร  บอกกันหน่อยก็ไม่ได้
....แค้น...แค้น.....

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 08:04:22 »
ก็เนี่ยไง  ป๋ากุลา
สมควรบ่นมั้ย  มีแค่เนี้ย  รูปภาพ พร้อมชื่อ   แล้วไง..

คุณ มาริสา พละกุญชร  เป็นใครจ๊ะ  อยากรู้จัก  เล่นกีต้าร์สุดจะเพราะ
งานของท่านเป็นยังไง  จะตามต่อไปที่ไหน  เล่นเพลงนี้ มีความรู้สึกอย่างไร  บอกกันหน่อยก็ไม่ได้
....แค้น...แค้น.....
>>>>....  เค๊าเห็นคนไทยง่ายๆ อะไรก็ได้มั๊งครับอาจารย์ เดี๋ยวพวกเราทำอัลบั๊มอีสาน ออทิสติค...เย๊ยยย อคูสติก บ้างครับ...55...เอิ๊กกก...หิวเบียร์ ....

....  ดูรูปหน้าปกอัลบั้มกันก่อนครับ ...เหอะๆ.....