Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ไฟฟ้า  (อ่าน 7106 ครั้ง)

mai_911

• member
Re: กีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 01:32:50 »
ยังวัยรุ่นอยู่ ชอบ Les Paul ก็ต้องจัด Les Paul ครับ
เอาทรงอื่นมาก็ค้างคาใจ
กีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรก ผมซื้อมาเพราะชอบทรงอย่างเดียว ไม่ต้องสนใจความเล่นกว้าง หรือเสียง หรือน้ำหนักอะไรทั้งนั้นครับ
เพราะเล่นๆไป มันต้องเปลี่ยน หรือ ซื้อเพิ่มอยู่ดี

งบประมาณนี้ จะเล่น Les Paul ก็จัด Gibson เท่านั้นครับ ได้ Les Paul Studio หาตัวที่อินเลย์เป็นสี่เหลี่ยมคางหมู ฟิงเกอร์บอร์ด Ebony ยิ่งดีครับ หาได้อยู่นะงบนี้

เล่นๆจะรู้เองครับ เชื่อตัวเอง ซื้อเล๊ยยยย 555555

MUI

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 02:44:48 »
กำลังจะขายอยู่พอดีเลยครับ เหลือซื้อแอมป์ตั้งหมื่นสาม

http://picture.in.th/id/e5b2e6506986c6f91e01bd171593312d

http://picture.in.th/id/f9beba767cbe4c6b2036bdabcbbbb1cf

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 21:31:48 »
ชอบน้อง กิ๊บ หุ่นทรง Les Paul  จัดไปเลยน้า รับชอบแลัวต้องจัดหนักน้องกิ๊บไปเลย  :D ;D
อย่าลืมถ้าอยากได้ยินเสียงน้องกิ๊บ ครวญครางอย่างไพเราะเสนาะหู ต้องแอมป์เยียมๆให้ น้องกิ๊บ ด้วย
ผมแนะนำ Marshall DSL40C Tube Combo Amp ผมใช้ตัวนี้กับน้องกิ๊บของผมอยู่ขนาดกำลังดี
น้องกิ๊บของผมครวญครางอย่างเร้าใจในอารมภ์ อิอิ   :o :o; ;D
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 22:03:41 »
ถ้าหากชอบGibson les paul studioจริงๆ เป็นไปได้เล่นตัวตั้งแต่ปี1996ลงไปสภาพดีๆนะ pots, capอย่าโม ขอเดิมๆ ถ้าได้p/uเดิมๆจะดีมาก แต่ถ้าเปลี่ยนขอเป็นSeymour duncan JBแล้วกัน ของเก่ายิ่งพวกยุค80'ปลายๆ-90'ต้นๆ น้ำหนักค่อนข้างมาก เหมาะสำหรับคนหนุ่มแรงดี แต่ซุ่มเสียงหายห่วง แต่ถ้าอยากได้บอดี้หนักๆตันๆไปเลย จัดTraditional Proรุ่นใหม่ปี2013ครับ ตัวนี้ตันสนิทไม่แม้แต่swiss cheeseด้วย ได้feelแบบStandardยุคเก่าบอดี้หนักๆ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 18:47:26 »
ถ้าหากชอบGibson les paul studioจริงๆ เป็นไปได้เล่นตัวตั้งแต่ปี1996ลงไปสภาพดีๆนะ pots, capอย่าโม ขอเดิมๆ ถ้าได้p/uเดิมๆจะดีมาก แต่ถ้าเปลี่ยนขอเป็นSeymour duncan JBแล้วกัน ของเก่ายิ่งพวกยุค80'ปลายๆ-90'ต้นๆ น้ำหนักค่อนข้างมาก เหมาะสำหรับคนหนุ่มแรงดี แต่ซุ่มเสียงหายห่วง แต่ถ้าอยากได้บอดี้หนักๆตันๆไปเลย จัดTraditional Proรุ่นใหม่ปี2013ครับ ตัวนี้ตันสนิทไม่แม้แต่swiss cheeseด้วย ได้feelแบบStandardยุคเก่าบอดี้หนักๆ

งง ครับ 55555

pooslash

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 19:13:50 »
มือใหม่ ไม่ต้องไปสนใจเรื่องพวกนี้ครับ ซื้อปีใหม่ๆเล่นดีกว่าครับ  เพราะข้อความที่บอกมาสำหรับผมที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้าเหมือนกัน ไม่ได้เป็นเรื่องสำคัญในการซื้อกีต้าร์ครับ น้องๆที่รู้จักก็ไม่เห็นจะมีใครสนใจกีต้าร์ปี 9x ซักคนมีแต่หาสภาพดีๆ เสียงถูกใจ  มีเรื่องเดียวที่กีต้าร์ปี 9x มีดีคือ กล่องสีน้ำตาลและมีผ้าคลุม ผมยอมรับว่าสวยจริงๆครับ   ถกเถียงกันในกีต้าร์ไทยเรื่องปี 9x  มันเป็นเรื่องของความชอบครับ ไม่ใช่ว่า ปีเก่าเสียงดีกว่าปีใหม่  แต่ที่แน่ๆ งานของ Gibsonปีใหม่ดีกว่างานของGibson ปีเก่าแน่นอนครับ  เพราะเขาใช้เครื่องจักรมาทำงานแทนคนในขั้นตอนการผลิตครับ  มันเป็นความเชื่อของคนแค่กลุ่มหนึ่งเท่านั้นครับ  ผมมองมุมที่ต่างออกไป  กีต้าร์ที่ผ่านการเล่นมาเสียงมันเปิดกว่า กีต้าร์ใหม่ๆอยู่แล้ว    กีต้าร์ไฟฟ้าแค่เปลี่ยน Pickup เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ 

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 20:51:38 »
จริงครับ หากเป็นมือใหม่ อย่าไปสนใจที่ผมพูดเลย ของพวกนั้นมันสำหรับคนที่ตามหาsoundของGibsonแบบดั้งเดิมจริงๆ ไม่เกี่ยวกับเสียงดี-ไม่ดี อีกทั้งของมันยิ่งมีน้อยๆอยู่ด้วย เก็บไว้ให้คนแก่วัย30กว่าๆอย่างผมไว้เล่นเถอะครับ สารภาพตามตรงว่า ทุกวันนี้ให้แบกStandard Gold top ปี 82 ขึ้นเวทีคงไม่ไหวอ่ะครับ 4-5เพลงไหล่แทบทรุดแล้วครับ weight relieveรุ่นใหม่น่าเล่นกว่าเยอะ แถมได้กลิ่นmapleหอมชื่นใจ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:18:23 »
SoundของGibsonแบบดั้งเดิม เป็นแบบไหนครับ ผมก็คนแก่นะครับ ปีนี้ก็ 40 กว่าๆแล้ว อยากได้ Sound แบบดั้งเดิมเหมือนกัน ผมเคยมี Gibson แค่สามตัวเอง  อาจจะน้อยไปสำหรับแฟนพันธ์แท้  นี่เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยนะครับ รบกวนช่วยบอกเรื่อง Sound ของ Gibson แบบดั้งเดิมทีครับ   ถ้าจะให้มีประโยชน์กับคนที่สนใจ รบกวนช่วยตั้งกระทู้เรื่อง Sound ดั้งเดิมของ Gibson ที่นี่ หรือ เวป Guitarthai ด้วยครับเพราะที่นั่นแฟน Gibson เยอะมาก  ผมกับน้องๆจะรอดูครับ    สงสัยเหมือนกัน น้องๆที่ผมรู้จักก็มีกีต้าร์ Gibsonกัน บางคนเป็นนักสะสม ทำไมไม่มีปี 9x กันซักคน   เห็นหาแต่ Gibson Re59 Re58 GoldtopRe57 สงสัยทำไมGibson ไม่ทำ Re 95,96,97 บ้าง ถ้าเสียงมันเป็นเสียงดั้งเดิม 

**หมายเหตุ**
ผมเข้าใจว่าน้า guitar_import มี gibson ปี 9x อยู่อาจจะไม่พอใจต้องขอโทษด้วย ผมให้ข้อมูลแบบตรงไปตรงมาไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง  ผมชอบพูดตรงๆครับ Login ในกีต้าร์ไทยผมก็ poo3605  เบอร์ผมก็ 085-165-2996 ยินดีคุยเรื่อง Gibson ครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:34:09 »
ผมก็ไม่ทราบด้วยเหมือนกันครับ ว่าซาวด์ gibson แท้ๆเป็นยังไง
เพราะศิลปินระดับโลกที่สะพาย Gibson แล้วโด่งดัง แต่ละคนก็มีเสียงเป็นของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็น Gary Moore, Slash, Zakk Wylde, Randy Rhode, Jimmy Page หรือใครก็ตาม
แม้กระทั่งคุณปู่ Les Paul ก็เสียงไม่เหมือนคนอื่นเหมือนกันครับ

เอาเป็นว่า ถ้ามีเงินอยู่แล้ว ไปลองที่ตัวแทนเลยก็ได้ครับ บอกเค้าว่างบประมาณเท่านี้ ลองแบบไม่ต้องรู้อะไรครับ เราชอบหน้าตาตัวไหน ชอบเสียงตัวไหน ซื้อตัวนั้นก็จบแล้ว

จริงๆแล้ว Studio Tribute ก็สวยมากนะครับ สวยกว่า Studio สมัยก่อนซะอีก

pooslash

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 23:51:59 »
เชียร์  Studio Tribute เหมือนกันครับ ผมว่า Gibson ปีใหม่ๆ งานดีมากๆ จนหลายคนเอ่ยปากชม เมื่อก่อนชอบว่ากันว่างานหยาบ แต่ก็ซื้อกันนะครับ รวมถึงผมด้วย 

2012 Gibson Les Paul Studio Tribute 70 Goldtop

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 00:16:07 »
ไม่ใช่ว่าไม่พอใจหรืออะไรทำนองนั้นครับ คิดมากกันเกินไปหรือเปล่าครับ?
อีกทั้งผมเองก็ไม่ได้บอกด้วยว่า Gibsonรุ่นใหม่ๆมันไม่ดีตรงไหน?Standardรุ่นใหม่ๆก็น่าเล่นมาก
Studioยุค90'ผมมีครับ แต่มันก็ไม่ได้วิเศษอะไรขนาดนั้นครับ ผมกลับชอบstratมากกว่าด้วยซ้ำ
ส่วนความดั้งเดิมที่ผมกล่าวถึง ผมหมายcombinationระหว่างไม้Mahoganyที่ได้อายุของมัน บวกกับoriginal humbucker (490r/t) ถ้าน้าเห็นต่าง ผมก็ไม่ได้ขัดหรือว่าอะไรครับ คนเราเเม้เห็นต่างแต่อยู่ร่วมโลกกันได้ครับ
ลำพังแค่กีตาร์อย่างเดียวมันไม่ได้soundครบๆแน่นอนครับ อีกอย่างก็รู้ๆกันอยู่ว่าstudioมันไม่ใช่ของแนวสะสมครับ
หากเทียบกับรุ่นStandardหรือCustom หรือพวกre-issuedมันคงไม่ใช่ ถ้าจะเอาในงบที่เจ้าของกระทู้ตั้งมา และหากจะเอาให้คุ้มเงินที่สุด ผมจึงแนะนำไปเช่นนั้นตามประสพการณ์และความคิดของผม
ผมไม่ได้จะอวดรู้อะไร ผมแค่แนะนำสมาชิกใหม่ตามความรู้เท่าที่มี หากขัดใจขออภัยด้วย

กีตาร์ไทยผมไม่ได้เล่นครับ เบอร์โทรผม213-5509254 หากแวะเวียนมาLos Angeles ยินดีต้อนรับครับ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:20:12 »
Pickup 490R/498T ที่ใช้ใน LP studio LP standard  Custom จะอยู่ในช่วงช่วงปี 9x-2000 แบบนี้ผมไม่เรียก Sound ดั้งเดิมของ Gibson นะครับ pickup รุ่นนี้มันคือ Super humbucker ที่ออกแบบมาให้ output แรงมาก บางคนก็ไม่ชอบเพราะเสียงแข็งมาก  ผมกลับชอบ Classic57 มากกว่า แบบนี้ผมก็ไม่เรียกว่าดั้งเดิม ผมเรียกว่าVintage คงจะเหมาะกว่า เพราะแก่แล้ว เลยไม่ชอบอะไรที่แรงๆ   ถ้าน้าจะมีอะไรเสริมก็รบกวนด้วยครับ น้าอยู่ USA ภาษาคงดีกว่าผมแน่ๆ  Pickup 490R/498T ใช้คำว่า Original หรือ ดั้งเดิม ได้ครับ แต่ไม่ใช่ความหมายของเสียงดั้งเดิมของ Gibson สำหรับมุมมองผม มันคือเสียงที่ชอบมากกว่า   ถ้าเป็นรุ่นที่อ้างอิงของเก่า Gibson เขาจะใช้คำว่า Traditional กับ Reissueครับ  ในมาตินใช้คำว่า Vintage กับคำว่า Authentic
ผมไม่ได้มาคุยทับนะครับ  คือบอกในสิ่งที่รู้และอ่านมา บางอย่างก็ไม่ค่อยแน่ใจ เลยไปหาข้อมูลมาเสริม พอดีเจ้าของกระทู้เป็นมือใหม่ ถ้าไปบอกข้อมูลเชิงลึกคงลำบาก เห็นทำท่า งง  แล้วก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่จำเป็นเลยคงเข้าใจผมนะครับ 

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:30:53 »
ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ แต่ผมคงไม่เพิ่มเติมอะไรมากไปกว่านี้แล้ว เพราะมันนอกประเด็นที่ทางน้าจขกท.ตั้งขึ้น ผมคงต้องให้เกียรติจขกท.เขาด้วยครับ แต่ถ้าน้าสนใจอยากแลกเปลี่ยนจริงๆ ผมว่าตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ครับ ไว้ผมจะเข้าไปสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วย

pooslash

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:43:45 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ การถกเถียงกันในลักษณะนี้ มันมีประโยชน์ เจ้าของกระทู้มาอ่านคงได้ความรู้มากขึ้น
ไม่ใช่มาด่ากันหยาบคาย มันเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันแค่นั้นเองครับ 

ballee45

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 09:47:12 »
ผมก็ชอบ กิ๊ปสันครับ แต่งบน้อย  ทีแรกว่าจะถอย Epiphone แทน แต่ด้วยน้ำหนักที่หนักมาก  เลยไม่ไหว ไปโดน prs se มา หัดเล่นครับ