Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ไฟฟ้า  (อ่าน 7105 ครั้ง)

Karn Chong

• member
กีต้าร์ไฟฟ้า
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 10:15:41 »
ในนี้มีใครพอมีความรู้ด้านกีต้าร์ไฟฟ้าบ้างครับ

เนื่องจากเมื่อวานนึกสนุกเลยลองไปเล่นกีต้าร์ไฟฟ้ามา รู้สึกสนุกและเล่นง่าย เลยอยากลองให้น้าๆแนะนำรุ่นราคาไม่แพงคุณภาพดีให้หน้่อยครับ

ballee45

• member
Re: กีต้าร์ไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 10:42:53 »
ซื้อง่าย ขายคล่อง
ก็ Fender  ครับ งบน้อยก็ แม็กซิโก งบเยอะหน่อยก็  เมกาครับ
เล่นได้กว้าง  บลู  แจ๊ส  ร็อค  ป๊อป ยันลูกทุ่ง 

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 11:27:41 »
ซื้อง่าย ขายคล่อง
ก็ Fender  ครับ งบน้อยก็ แม็กซิโก งบเยอะหน่อยก็  เมกาครับ
เล่นได้กว้าง  บลู  แจ๊ส  ร็อค  ป๊อป ยันลูกทุ่ง

จริงๆอยากได้ gibson les pual ราคาถูกๆอ้ะครับแนะนำมั้ยครับ?

ballee45

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 11:47:44 »
งั้นก็นี้เลยครับ ติดต่อ อ.พารวยเลยครับ
http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=01001
gibson LPJ  ราคา 22500 ครับ รุ่นเริ่มต้น

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:50:30 »
งั้นก็นี้เลยครับ ติดต่อ อ.พารวยเลยครับ
http://www.musicsupportshop.com/shop/product.php?idp=01001
gibson LPJ  ราคา 22500 ครับ รุ่นเริ่มต้น

มีตัวอื่นให้เลือกอีกมั้ยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:25:39 »
งบประมาณกี่บาทครับ สำหรับกีต้าร์ แอมป์ สายแจ๊ค อุปกรณ์ต่างๆ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:43:27 »
งบประมาณกี่บาทครับ สำหรับกีต้าร์ แอมป์ สายแจ๊ค อุปกรณ์ต่างๆ

เอาแต่กีต้าร์ ไม่เกิน35000ครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 15:59:05 »
สุดๆ ไปที่ Gibson Lespaul Studio 2014 ครับ สำหรับงบนี้ แต่อยากให้ได้ลอง Tokai ของญี่ปุ่น ทรง Lespaul งานเนี๊ยบ เสียงแจ่ม ไปลองดูก่อนครับ
ไม่งั้นเครือเดียวกับ Gibson ก็ Epiphone รุ่น Signature น่าเล่นมาก เช่น ของ Joe Bonamassa กับ Slash ถ้ารวมเคสด้วยก็น่าจะอยู่ในงบ
http://www.epiphone.com/Products/Les-Paul/Joe-Bonamassa-Goldtop.aspx
http://www.epiphone.com/Products/Les-Paul/Slash-Appetite-Les-Paul-Standard.aspx

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 17:01:14 »
ถ้าเฉพาะปัจจุบันนี้ ผมใช้เฟนเดอร์ เทเลคาสเตอร์ รุ่นฉลองครบรอบ 60 ปี อยู่ครับ เสียงดีและน่าเล่นครับ
จริงๆ แล้วผมชอบและรักกีต้าร์อะคูสติกมากกว่า แต่จำเป็นต้องใช้ประจำอยู่ครับ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 18:25:39 »
ผมแฟน Gibson เชียร์ Gibson Standard ไม่ก็ Gibson standard Traditional ตอนนี้ราคาไม่แพง ห้าหมื่นก็ซื้อได้แล้ว มือสองเพียบ แต่ต้องเพิ่มเงิน ถ้าไม่อยากเพิ่ม ก็  Gibson Lespaul Studio ก็ดีครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 19:31:32 »
ผมแฟน Gibson เชียร์ Gibson Standard ไม่ก็ Gibson standard Traditional ตอนนี้ราคาไม่แพง ห้าหมื่นก็ซื้อได้แล้ว มือสองเพียบ แต่ต้องเพิ่มเงิน ถ้าไม่อยากเพิ่ม ก็  Gibson Lespaul Studio ก็ดีครับ

ขอข้อมูลพวก studio ไรนี้หน่อยครับ ผมเห็น มีstudio บ้าง tributeบ้าง มันคืออะไรอ้ะครับ ผมมไม่เข้าใจ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 20:08:35 »
studio tribute จะมี 50 และ 60 รายละเอียดคือ 50 คอจะใหญ่ ส่วน 60 คอจะบางกว่า   50 และ 60 คือปีที่ Gibson ผลิตกีต้าร์ ลักษณะของกีต้าร์จะเปลี่ยนไปตามยุคครับ สิ่งที่แตกต่างคร่าวๆ คือ Pickup และ ขนาดคอ
ของกีต้าร์ครับ  ต้องไปลองเองครับ ผมเคยมีคอแบบ ปี 60 และ 50  ชอบทั้งสองแบบ ยินดีต้อนรับสาวก Gibson คนใหม่

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 20:30:07 »
studio tribute จะมี 50 และ 60 รายละเอียดคือ 50 คอจะใหญ่ ส่วน 60 คอจะบางกว่า   50 และ 60 คือปีที่ Gibson ผลิตกีต้าร์ ลักษณะของกีต้าร์จะเปลี่ยนไปตามยุคครับ สิ่งที่แตกต่างคร่าวๆ คือ Pickup และ ขนาดคอ
ของกีต้าร์ครับ  ต้องไปลองเองครับ ผมเคยมีคอแบบ ปี 60 และ 50  ชอบทั้งสองแบบ ยินดีต้อนรับสาวก Gibson คนใหม่

Gibson 2014 Les Paul Studio vs Gibson 2014 Les Paul Studio vs Gibson Les Paul Studio Faded

ต่างกันอย่าไรครับ?

pFunky

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 21:12:09 »
หามือสองในเวปกีตาร์ไทยครับ เลือกคนที่เชื่อถือได้ อายุสมาชิกนานๆ ประวัติการซื้อขายย้อนหลังไม่มีปัญหา

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 21:49:59 »
ต้องทราบแนวที่เล่นว่าเราชอบเล่นแนวใหน solf rock ,hard rock  ,Heavy metalrock ,Jazz , country, pop ๆลๆ
เน้นอะไร Rhythm หรือ solo กีต้าร์แต่ละตัวเล่นได้ทุกแนวแต่ถ้าใช้ตัวที่เหมาะสมก็จะดี ปรับแอมส์เและเอฟเฟ็คจะง่าย
Fender Stratocaster เล่นได้กว้างสุด Rhythm ผมยกให้ Gibson Les Paul เยี่ยมสุด
แต่ถ้าอยากได้เสียงแบบออกแนวหวือหว๋าIBANEZ หรือแนวโหดๆหนักๆ ก็ลอง LTD Schecter ESP
อยากให้ลอง Fender ที่เป็นรุ่น signature ดูครับ ผมใช้  Fender Stevie Ray Vaughan และ Yngwie Malmsteen
ส่วน Gibson ผมมี Les Paul Slash Signature แต่รักสุดชอบสุด Music Man JPX John Petrucci รักมากๆ ;D
ส่วนตัวเชียร์ น้า Karn Chong เลือก Fender Strat เล่นได้กว้างทุกแนว :D :D :D ;) ;)
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

pooslash

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 22:13:46 »

Gibson 2014 Les Paul Studio vs Gibson 2014 Les Paul Studio vs Gibson Les Paul Studio Faded

ต่างกันเรื่อง Finish การเคลือบ ประมาณนี้ครับ ถ้าถามรุ่น Gibson standard ผมจะตอบได้คล่องกว่านี้  มันมีรายละเอียดเรื่องโครงสร้างอีกนะครับ ผมว่าไปลองที่ music concept เลยครับ  ไม่ก็เข้าไปที่เวปกีต้าร์ไทย รับรองข้อมูลมาแบบเลือกไม่ถูก

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 22:21:00 »

ต่างกันเรื่อง Finish การเคลือบ ประมาณนี้ครับ ถ้าถามรุ่น Gibson standard ผมจะตอบได้คล่องกว่านี้  มันมีรายละเอียดเรื่องโครงสร้างอีกนะครับ ผมว่าไปลองที่ music concept เลยครับ  ไม่ก็เข้าไปที่เวปกีต้าร์ไทย รับรองข้อมูลมาแบบเลือกไม่ถูก

ขอลิงค์ได้มั้ยครับ?

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 22:24:48 »
ต้องทราบแนวที่เล่นว่าเราชอบเล่นแนวใหน solf rock ,hard rock  ,Heavy metalrock ,Jazz , country, pop ๆลๆ
เน้นอะไร Rhythm หรือ solo กีต้าร์แต่ละตัวเล่นได้ทุกแนวแต่ถ้าใช้ตัวที่เหมาะสมก็จะดี ปรับแอมส์เและเอฟเฟ็คจะง่าย
Fender Stratocaster เล่นได้กว้างสุด Rhythm ผมยกให้ Gibson Les Paul เยี่ยมสุด
แต่ถ้าอยากได้เสียงแบบออกแนวหวือหว๋าIBANEZ หรือแนวโหดๆหนักๆ ก็ลอง LTD Schecter ESP
อยากให้ลอง Fender ที่เป็นรุ่น signature ดูครับ ผมใช้  Fender Stevie Ray Vaughan และ Yngwie Malmsteen
ส่วน Gibson ผมมี Les Paul Slash Signature แต่รักสุดชอบสุด Music Man JPX John Petrucci รักมากๆ ;D
ส่วนตัวเชียร์ น้า Karn Chong เลือก Fender Strat เล่นได้กว้างทุกแนว :D :D :D ;) ;)

ขอบคุณครับ แต่ผมเป็นพวกติดยี่ห้อ ขอgibson ทรงles pual ขอให้น้าๆช่วยเลือกให้หน่อยครับ

ปล.เล่นไม่เก่งแต่กีต้าร์เท่ไว้ก่อน5555

Jackkrub

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 22:33:15 »
น้า Karn Chong ลองไปยกดูก่อนก็ดีนะครับ Les Paul หนักมากครับ ชอบทรงแต่เจอน้ำหนักเข้าไปอาจเปลี่ยนใจ

pooslash

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 23:24:37 »
Gibson รุ่นใหม่ มีให้เลือกตามใจชอบ ใครชอบไม้ตันๆหนักๆ ก็เอาแบบ solid ไปเล่น ใครชอบแบบเบาๆ ก็เอาแบบ Chamber ไปเล่น มีแบบเจาะรูลดน้ำหนัก มีการทำโครงสร้างหลายแบบตอบสนองความต้องการครบถ้วนเลยครับ
 www.guitarthai.com  เวปสำหรับคอกีต้าร์ไฟฟ้าโดยเฉพาะ