Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ขออนุญาติถามอีกครั้งครับ อยากได้เสียงกีตาร์แบบนี้ครับ @@@  (อ่าน 1111 ครั้ง)

Dawrin505

• member
 :) ;) :D    ผมอยากให้เสียงกีตาร์ที่ออกแอมป์แล้วเป็นแบบนี้ครับ  https://www.youtube.com/watch?v=mYFIjjLBqSc  ขอคำแนะนำอีกครั้งน๊ะครับ.

Dawrin505

• member
 :) ;) :D  รบกวนอีกครั้งน๊ะครับน้าๆ  คือผมอยากได้เสียงออกแอมป์แบบนี้เลยครับ ผมอยากทราบว่า
1. ต้องใช้ตู้แอมป์ของ AER compact 60 ตามที่น้าๆแนะนำป่าวครับ
2. ในคลิปพี่เค้าใช้กีตาร์ Crafter ปรีแอมป์ของ LR.baggs ครับ แล้ว "ถ้าผมใช้กีตาร์ Yamaha A3r เล่นไม่ทราบว่าเสียงออกแอมป์จะเป็นแบบนี้หรือป่าวครับ
3. เสียงแบบนี้ต้องเป็นตู้แอมป์ AER เท่านั้นป่าวครับ     "ขอบคุณน้าๆที่ช่วยแนะนำมากครับ"

kmtc

• member

ผมแนะนำน้าว่า ใน vdo youtube ของเขา คนที่เล่นในคลิปนี้
มีแจ้ง facebook ของเขาไว้ด้วย น้าน่าจะไปถามเขา นะครับ จะได้คำตอบที่ตรง แน่นอน

Dawrin505

• member
 :) ;) :D  ขอบคุณพี่ kmtc ครับที่แนะนำ ""ผมเคยคุยกับพี่เค้าทางเฟสแล้วครับ ตอนที่พี่เค้าเล่นเค้าบอกว่า เค้าต่อเข้ามิกซ์เข้าคอมพิวเตอร์ตรงๆเลยครับ แล้วปรับรีเวิร์บให้มากๆครับ""     ..........แต่ผมไม่มีคอมแล้วก็ไม่มีพวกมิกซ์ครับ ***ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากน้าๆ ว่าจะมีตู้แอมป์ตัวไหน หรือปิ๊คอัฟตัวไหนที่ให้เสียงได้แบบนี้บ้างครับ.

ichi

• member
ฟังก็รู้แล้วว่า มีการต่อ line และผ่าน mix มันจึงเสียงออก color มากๆ ไม่ใช่เสียงธรรมชาติ หรือเสียงจริงๆ ของตู้แอมป์ และกีตาร
ถ้าอยาได้แบบนี้ จะซื้อตู้อะไรก็ได้  pick up อะไรก็ได้ กีตารอะไรก็ได้ ขอแค่ให้ต่อเข้า line MIX ก็เท่านั้นครับ
แล้วก็เลือกปรับว่าต้องการ เน้นเสียงอะไร แต่ง reverb กับ chorus เอาเลย ครับ

ในกรณีนี้ ก็ง่าย ๆ คือ  ต่อจากกีตาร์ มาตู้แอมป์ตรงๆ (เพราะน้าไม่มี mix แต่ถ้ามี mix จะปรับได้ละเอียดและกว้างกว่าเยอะ)
มันก็ต้องไป "ปรับเอาที่ตู้แอมป์" เลือกแบบตู้ที่สามารถปรับฟังก์ชั่น พวก Effects: reverb กับ chorus

แค่นี้ก็เหมือนละครับ ไม่ต้อง AER ก็ได้ แต่ถ้าจะเอา AER มันก็จะได้เสียงที่ Acoustic มากขึ้น (เสียงใกล้เคียงกับเสียงกีตารจริงๆ)

ในคลิปมันไม่อะคูสติกนะ มัน color มากๆ เลย

ichi

• member
เทียบให้ดู

yamaha 310 ไม่กี่พันบาท กับ crafter ตัวเป็นหมื่น
แค่มีอุปกรณ์การอัดดีๆ ก็จะได้เสียงกีตาร์แบบเทพๆ แต่ color (เสียงหลอก ไม่ใช่เสียงกีตารจริงตัวนั้น) ครับ
สองตัวข้างล่างเนีย ผ่าน mix เหมือนกัน อยู่ที่คุณภาพของ mix กับการปรับ EQ & Effect

เสียง yamaha 310
บรรเลง เพลงตลอดเวลา - วงบูดูบาร์ COVER [ YAMAHA F310 ]

เสียง crafter
https://www.youtube.com/watch?v=mYFIjjLBqSc

นี่เสียงจิงของ F310 จะประมาณๆๆๆๆ นี้
เทส Yamaha F310 อีกแล้ว

Dawrin505

• member
 :) :D ;D   "ขอบคุณพี่ ichi มากๆครับ" เด๋วจะหาตู้มาลองเทสดูครับ.

tata3

• member
    • ออแกน
เข้ามาฟังด้วยครับผม  :)