Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประเมินราคาขาย  (อ่าน 6751 ครั้ง)

Karn Chong

• member
Re: ประเมินราคาขาย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 16:35:07 »
ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็มีคนสนใจครับ

สาธุครับๆ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 16:54:39 »
อ้างอิงจาก

อย่างที่น้าๆหลายคนทราบมาว่าเมื่อ2-3อาทิตย์ที่แล้วผมเพิง่จะซื้อกีต้าร์ Taylor 214ce deluxe มา แล้วลืมนึกไปว่าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยก็จะได้all solidแล้ว อยากให้น้าๆช่วยประเมินราคาหน่อยครับว่าจะขายเท่าไหร่ดี หรือมีใครสนใจก็ติดต่อมาได้ครับ สภาพ99.99% เนื่องจาดหลังเล่นแล้วเช็ดทุกครั้งเก็บเข้าhardcaseก่อนนอน ไม่มีรอยแม้แต่นิดเดียว มีรอยบุ๋มโดยไม่ทราบสาเหตุแต่หากมองด้วยตาเปล่ามองไม่เห็นหรอกครับ

1. พูดเองว่ามีรอยบุ๋ม ผมว่าสภาพ 99.99%นี่ไม่น่าใช่นะครับ

2. ในกระทู้ขายกรุณา ถ่ายรูป รอยตำหนิ "บุ๋ม" ที่ว่าด้วยครับ อย่าหมก ต้องซื่อสัตย์กับผู้ซื้อครับ

กีตาร์สวยมาก เสียดาย ขอให้ขายได้นะครับ แต่เก็บไว้เล่นก็ไม่เสียหายนะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:01:15 »
และ ได้ลองเสียงเทียบกับ 314ce  หรือ 814ce   ดูหรือเปล่า ครับ

หากอยากได้    814ce   ตอนนี้ มีคนอยากขายแต่ยังไม่ได้ลง โพส  ราคาถูกว่าของใหม่ ประมาณ 30,000-40,000  ครับ
Line id: 081-8718003

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:27:40 »
อ้างอิงจาก

อย่างที่น้าๆหลายคนทราบมาว่าเมื่อ2-3อาทิตย์ที่แล้วผมเพิง่จะซื้อกีต้าร์ Taylor 214ce deluxe มา แล้วลืมนึกไปว่าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยก็จะได้all solidแล้ว อยากให้น้าๆช่วยประเมินราคาหน่อยครับว่าจะขายเท่าไหร่ดี หรือมีใครสนใจก็ติดต่อมาได้ครับ สภาพ99.99% เนื่องจาดหลังเล่นแล้วเช็ดทุกครั้งเก็บเข้าhardcaseก่อนนอน ไม่มีรอยแม้แต่นิดเดียว มีรอยบุ๋มโดยไม่ทราบสาเหตุแต่หากมองด้วยตาเปล่ามองไม่เห็นหรอกครับ

1. พูดเองว่ามีรอยบุ๋ม ผมว่าสภาพ 99.99%นี่ไม่น่าใช่นะครับ

2. ในกระทู้ขายกรุณา ถ่ายรูป รอยตำหนิ "บุ๋ม" ที่ว่าด้วยครับ อย่าหมก ต้องซื่อสัตย์กับผู้ซื้อครับ

กีตาร์สวยมาก เสียดาย ขอให้ขายได้นะครับ แต่เก็บไว้เล่นก็ไม่เสียหายนะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=46466.0

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:30:33 »
อ้างอิงจาก

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเป็นความบกพร่องที่มาจากโรงงานครับเพราะว่าตัวเองอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ได้ไปสัมผัสของจริง

แต่ส่วนตัวมั่นใจเลยครับว่าไม่เคยทำตกหรือกระทบเลยแม้แต่นิดเดียว

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:33:57 »
เอางี้ดีกว่าครับ ผมว่าให้น้าๆ ประเมินราคาแล้วบอกมาเลยครับว่าเรทอยู่ประมาณไหน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:51:39 »
ลงราคาที่เราอยากขายนั่นแหละ ครับ นานไป หาก ยังไม่มีใครสนใจ ค่อยปรับลดลงมาครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 22:00:38 »
ถ้าให้ประเมินราคาส่วนตัวผม (คนเดียวนะครับ) คิดว่าน้าน่าจะเจอต่อราคาตั้งแต่ 38,000 หรือโหดมากๆ 35,000  ได้นะครับ...มีนะครับต่อเยอะๆนี่...แต่ถ้าเจอคนอยากได้พอดีก็ได้ราคาหน่อยครับจะไม่ค่อยต่อมากแต่ต้องรอจังหวะจริงๆครับ...ถ้าได้ 40,000 นี่ผมขายทันทีครับจากที่อ่านมาเห็นว่าน้าซื้อมา 45,000 ถือว่าจ่ายค่าเล่นไป 5,000 ถูกมากผมเข้าใจว่ากีตาร์ใหม่มากครับแต่ว่ามันเหมือนรถเหมือนของใช้อื่นน่ะครับออกร้านมาราคาตกฮวบถ้าลงนิดเดียวคนมักจะเพิ่มตังไปซื้อของใหม่ตามหลักจิตวิทยา

สุดท้ายอย่างที่น้า tom บอกครับน้าอยากขายเท่าไหร่ลงไปเลยถ้ามีคนสนใจจริงเค้าจะโทรถามเลยครับถ้ามันแพงไปหรือยังไงก็จะไม่มีคนติดต่อไปน้าก็ค่อยพิจารณาราคาอีกที

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:29:24 »
ถ้าให้ประเมินราคาส่วนตัวผม (คนเดียวนะครับ) คิดว่าน้าน่าจะเจอต่อราคาตั้งแต่ 38,000 หรือโหดมากๆ 35,000  ได้นะครับ...มีนะครับต่อเยอะๆนี่...แต่ถ้าเจอคนอยากได้พอดีก็ได้ราคาหน่อยครับจะไม่ค่อยต่อมากแต่ต้องรอจังหวะจริงๆครับ...ถ้าได้ 40,000 นี่ผมขายทันทีครับจากที่อ่านมาเห็นว่าน้าซื้อมา 45,000 ถือว่าจ่ายค่าเล่นไป 5,000 ถูกมากผมเข้าใจว่ากีตาร์ใหม่มากครับแต่ว่ามันเหมือนรถเหมือนของใช้อื่นน่ะครับออกร้านมาราคาตกฮวบถ้าลงนิดเดียวคนมักจะเพิ่มตังไปซื้อของใหม่ตามหลักจิตวิทยา

สุดท้ายอย่างที่น้า tom บอกครับน้าอยากขายเท่าไหร่ลงไปเลยถ้ามีคนสนใจจริงเค้าจะโทรถามเลยครับถ้ามันแพงไปหรือยังไงก็จะไม่มีคนติดต่อไปน้าก็ค่อยพิจารณาราคาอีกที

ตอนนี้ลดราคาไปเหลือ38000รับ แต่ไม่รวมhardcaseครับ เพราะมีคนจะซื้อต่อ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:48:21 »

ตอนนี้ลดราคาไปเหลือ38000รับ แต่ไม่รวมhardcaseครับ เพราะมีคนจะซื้อต่อ

ใจจริงอยากให้พิจารณาดีๆก่อนตัดสินใจขาย Case ก่อนกีต้าร์นะครับ
1. ถ้าขาย Case ไปแล้วกีต้าร์ที่เราขายอาจจะไม่มีที่เก็บนะครับ เสี่ยงอาจเกิดความเสียหาย
2. ขาย Case ที่ตรงกับรุ่นนี้ไปแล้วมันขาดความเป็น Original หน่ะครับ สำหรับผมนะ ผู้ซื้อบางคนก็อยากได้ความเป็นของแท้ อุปกรณ์แท้ ครับ

อย่างไรถ้าแยกขายขอให้ขายรวมกันแล้วได้ครบตามที่ตั้งไว้นะครับ บอกตามตรงผมก็เล็งของน้าอยู่แต่ของผมยังปล่อยไม่ออกเลยครับ 555

J.taka

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:56:02 »
ถ้าเเยกขายเเล้วมีคนซื้อให้พิจารณาขายกีต้าร์ก่อนครับ  เพราะถ้าขายฮาร์ทเคสก่อน กีต้าร์จะออกยากเเละจะถูกต่อหนักเเน่ครับ

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 08:27:29 »
เข้ามาฟังด้วยครับผม

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:11:24 »
กีต้าร์ราคาสูงไม่มี hard case ผมไม่ซื้อครับ

Hinsor

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:35:22 »
กีตาร์ใหม่ๆ แบบนี้ ยิ่งเป็นรุ่น deluxe ไม่น่าแยกขาย case นะครับ..ผมว่าจะทำให้โอกาสในการขายกีตาร์ยากขึ้นไปอีก อีกอย่างถ้าน้าอยู่ ตจว. คนที่สนใจอยากได้จริงๆ คงจะกังวลเรื่องการขนส่ง ผมเคยขายเทเลอร์พร้อมเคสโดยส่งไปรษณีย์ ยังต้องแพ็คอย่างหนา และเลือกส่งแบบมีรับประกันสินค้าอีกด้วยครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 10:30:50 »

ของแบบนี้ต้องลองครับ น้าต้องลองคิดว่าถ้าน้าเป็นคนซื้อกีต้าร์สภาพและตำนิที่เรามีเราจะจ่าย

แบบสบายใจใด้เท่าไหร่ก็ลองตั้งราคานั้นดู ถ้ามีคนต่อหรือขายไม่ออกก็ค่อยลดราคาลงก็ใด้  ;D ;D

ปล.แต่ถ้าราคาที่เราตั้งถ้าเป็นเราเองก็ไม่ซื้ออันนี้ก็แสดงว่าราคาไม่่เหมาะสมครับ

ไม่มีใครบอกใด้ดีเท่าตัวเราเอง ตามความเห็นผมนะครับ
noomxman

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:14:05 »

ของแบบนี้ต้องลองครับ น้าต้องลองคิดว่าถ้าน้าเป็นคนซื้อกีต้าร์สภาพและตำนิที่เรามีเราจะจ่าย

แบบสบายใจใด้เท่าไหร่ก็ลองตั้งราคานั้นดู ถ้ามีคนต่อหรือขายไม่ออกก็ค่อยลดราคาลงก็ใด้  ;D ;D

ปล.แต่ถ้าราคาที่เราตั้งถ้าเป็นเราเองก็ไม่ซื้ออันนี้ก็แสดงว่าราคาไม่่เหมาะสมครับ

ไม่มีใครบอกใด้ดีเท่าตัวเราเอง ตามความเห็นผมนะครับ

ตอนนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำยังยังไงให้ปล่อยได้เร็วๆแล้วไม่เข้าเนื้อมาก

ปล.หากขายเคสไปแล้วยังมีกระเป๋าของyamahaสำรองใส่เป็นขนส่งให่ครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:32:45 »

ตามนี้นะครับ

กีต้าร์ที่ยังมีขายอยู่ ไม่ได้เป็นของหายาก แต่เราซื้อมาแล้ว อยากขาย
แม้จะสภาพดี 120% คือดีกว่าของใหม่ อาจเพราะเรา upgrade หรือดูแลขัดสีฉวีวรรณอย่างดิบดี มีกลิ่นหอมละมุนละไม

แต่อย่างไรก็ตาม มันคือกีต้าร์มือสองครับ

การขายเร็ว 1.ราคาต้องถูกเว่อร์ๆ หรือ 2.เป็นของที่คนนิยมมาก หากันมาก ราคามือสองใกล้ๆมือหนึ่งก็ยังมีคนแย่งกันซื้อ เหมือน Yamaha Silent ในช่วงหนึ่ง ซึ่งเดี๋ยวนี้ไม่ใช่อีกต่อไป

กีต้าร์ตัวนี้ ไม่ได้อยู่ในกรณีใดๆ อยากขายเร็วคงต้องขายถูก

แต่ถ้าน้ากลัวเจ็บตัว เจ็บใจ ก็ตั้งตามราคาที่อยากขายน่ะครับ เพระมาปรึกษาใครๆคงไม่ถูกใจเท่าที่เราต้องการ

แต่ต้องทำใจ ว่าอาจจะใช้เวลานานกว่าจะขาย หรือเผลอๆ อาจขายไม่ได้เลย

เพราะความเห็นส่วนตัวผม สมมุติจะซื้อกีต้าร์ราคาเต็มเท่านี้ เจอมือสองลดไปนิดเดียว(คิดเป็นเปอร์เซนต์ของราคาเต็ม ไม่ใช่จากจำนวนเงิน เพราะจริงอยู่ว่าเงินหลักพัน มันก็หลายบาท แต่มันไม่กี่เปอร์เซนต์)
 ผมไปเลือกจากตัวแทนดีกว่าครับ ลองหลายๆตัว เผลอๆใช้สิทธิ์ผ่อน 0% 10 เดือนได้อีก สบายใจ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:38:25 »
ถ้าปล่อยราคาสูงต้องรอจังหวะคนที่เค้าหานะครับซึ่งอาจจะนานหรือไม่นานก็ไม่แน่ใจนัก
แต่ว่า hardcase ไม่น่าแยกขายนะ เดี๋ยวจะปล่อยกีตาร์ยากขึ้นนะครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 12:41:11 »
จริงครับ ถ้าจะแยกขาย ให้ขายกีต้าร์ก่อน ขายเคสทีหลังจะดีกว่าครับ

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 14:23:43 »
จริงครับ ถ้าจะแยกขาย ให้ขายกีต้าร์ก่อน ขายเคสทีหลังจะดีกว่าครับ

ช่วงนี้ขายยากมากครับ