Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาชม Shanghai (เซี่ยงไฮ้) ก่อนเข้างาน Music China 2014  (อ่าน 16681 ครั้ง)

Acousticthai Team

• บุคคลทั่วไป

หากพูดถึงงานแสดงสินค้าจำพวกเครื่องดนตรี ที่ยิ่งใหญ่ในโลก จะมี 3 งาน คือ
- NAMM Show จัดที่ USA
- Messe Frankfurt จัดที่ Germany
- Music China จัดที่ China

เมื่อวันที่ 8 - 11 ตุลาคม 2014 ที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปงาน "Music China 2014" จัดที่เมือง Shanghai
งานนี้เป็นการเปิดแสดงสินค้า จุดหมายหลักคือ การโอกาสให้ผู้ผลิตกับผู้ขาย ได้รู้จักกัน
ดังนั้น หากใครจะหาสินค้าอะไรใหม่ๆ ก็ต้องไปที่งานนี้ เพื่อจะได้พบปะผู้ผลิต เจ้าของแบรนด์สินค้า ได้สัมผัสสินค้า ฯลฯ ต่างๆมากมาย
ผมเองไปในฐานะสื่อ ก่อนไปการทำการลงทะเบียนไว้ล่วงหน้า

แต่... ก่อนที่จะพาทุกๆท่านเข้าชมบรรยากาศงาน Music China 2014
(หรือถ้าคุยกับคนท้องถิ่น โดยเฉพาะ Taxi เขาจะรู้จักในนาม Shanghai Expo อะไรประมาณนี้)

ผม... ขออนุญาตนำภาพบรรยากาศเล็กๆ น้อยๆใน Shanghai มาให้ชมด้วย เผื่อว่าบางท่านอาจจะยังไม่เคยไป
จะได้นึกภาพออก ส่วนท่านที่เคยไปเที่ยวมาแล้ว ก็ถือว่าทบทวนความทรงจำกัน....

ย่านถนน นานกิง (Nanjing Road) กลางวัน และ กลางคืน

Shanghai (สำเนียงแต้จิ๋ว ออกเสียง "เซี่ยงไฮ้" ภาษาจีนกลางออกเสียงว่า "ซ่างไห่")
หลายๆท่าน คงจะชอบแวะไปถ่ายรูป...ย่านถนน นานกิง (Nanjing Road) เป็นย่านเดิน Shopping สำหรับนักท่องเที่ยว
แนะนำให้ไปเดินช่วงค่ำๆ จะได้บรรยากาศที่ดีกว่ากลางวัน ครับ

พอเดินจนสุดถนน...ก็จะมาเจอ เดอะบันด์ (The Bund) หรือ "หาดเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้ (หาดไว่ทัน)"
ถ้าใครเคยดูหนังเรื่องนี้คงจะพอจำได้ ในหนังปี 1996 นำแสดงโดย หลิวเต๋อหัว เป็น ติงลี่  ส่วน เลสลี่จาง เป็น สวี่เหวินเฉียง
หรือถ้าใครอายุมากหน่อย ก็อาจจะเคยดูเวอรชั่น ปี 1980 ยุคแรก แสดงนำโดย โจวเหวินฟะ เป็น สวี่เหวินเฉียง และ หลี่เหลียงเหว่ย เป็น ติงลี่
ว่าไปแล้ว หนังเรื่องนี้ สนุกดีนะครับ ผมเชื่อว่า หลายๆท่านเคยได้ชมกันแน่นอน (ไม่เวอรชั่นใดก็เวอรชั่นหนึ่ง)

เดอะบันด์  เป็นย่านอาคารสไตล์ยุโรปงดงาม ที่มีความเก่าแก่กว่าร้อยปี ที่ยังคงถูกดูแลรักษา และ อนุรักษ์ไว้อย่างดี
และ ที่อยู่ติดๆกัน เด่นไม่แพ้กันคือ "หอไข่มุก" ถ้าขึ้นไปด้านบน จะสามารถชมวิวได้รอบๆ Shanghai ด้วยความสูง 350 เมตร

ผมอยู่ที่จีนหลายวัน เลยไปเดินเล่นที่  เดอะบันด์ (The Bund) ทั้งกลางวัน และ กลางคืน จึงได้ภาพมีทั้งสองบรรยากาศ ครับ

อีกแหล่งที่นักท่องเที่ยวชอบไป คือ "Yu Yuan" (อี้หยวน) ย่านเมืองเก่า เหมาะกับการถ่ายรูปมาก กับบรรยากาศสุดคลาสสิก
โดยเฉพาะตอนกลางคืน จะได้บรรยากาศ ได้วิวที่น่าเดินเล่นมาก

...Yu Yuan (อี้หยวน)  ตามตำนานบอกว่า เป็นบ้านที่เจ้าเมือง (ในยุคราชวงศ์หมิง)
ภายในสวนอี้หยวนจะมีอาคารหลายหลัง แต่ละหลังจะคั่นด้วยสวนหินและบ่อน้ำ
ร้านค้าจะผสมผสานระหว่าง ร้านแบบย้อนยุค อาหารท่องถิ่น กับร้านแบบยุคสมัยใหม่ เช่น ร้านกาแฟ Star Buck
หรือร้านไอศครีม Haagen-Dazs ก็อยู่ในนี้เช่นกัน
อาหารในย่านนี้ แพงตับแตก! แต่...ของแพงก็ใช่ว่าจะอร่อยทุกๆร้าน ถ้าให้ดี ศึกษาก่อนจะแวะร้านใดร้านหนึง เป็นดีที่สุด
ส่วนห้องน้ำ ต้องลุ้นๆ กันทุกๆร้าน ! ถือเป็นเรื่องปกติของประเทศจีนครับ ปัจจุบันถือว่า ดีกว่าเมื่อก่อนมาก

ไปกลางวัน เลยต้องแวะมาอีกรอบในตอนกลางคืน ครับ .....Yu Yuan (อี้หยวน) ในยามค่ำคืน

ปัจจุบัน ในจีน เช่นใน Shanghai ค่าครองชีพไม่ถูก สำหรับคนไทยถือว่า สูงมากพอสมควร
ร้านกาแฟ(ติดแอร์) ราคาต่อแก้วถือสูงกว่า Starbuck บ้านเรา, ถ้าจะดื่มกาแฟและสั่งขนมปัง มีเงิน 200 บาทไม่พอจ่าย
ว่าแล้วผมก็ลองเข้าไปดื่มกาแฟ ร้าน Costa Coffee กาแฟ 1 บวก ขนมเค้ก 1 จ่ายไปประมาณ 223 บาท

ค่า Taxi ก็สูงกว่าบ้านเราเยอะมาก แต่ SubWay รถไฟใต้ดิน ราคาไม่แพง เท่ากับบ้านเรา
การจราจร รถไม่ติดมาก อาจจะเพราะคนใช้รถ sub way กันมาก

มารยาทในการใช้ถนนใน Shanghai ถือว่า แย่สุดๆ ...มีกฎ เหมือนไม่มี ไฟแดงเหมือนไฟเขียว เราคนไทยไปแล้วก็ งงๆ
รถยนต์ขับแบบไม่กลัวชนคนเดินถนน และ คนเดินถนนก็ไม่กลัวรถจะชน เช่นกัน

Taxi เมื่อเห็นว่าเป็นนักท่องเที่ยว จะไม่ค่อยยอมกด Meter (น่าจะคล้ายกับไทยเนี่ยล่ะ) วิธีการนั่งรถ Taxi ให้ปลอดภัยกับการเดินทาง
ให้เลือก Taxi ที่วิ่งมาจอด(ส่งคน) หลีกเลี่ยงรถ Taxi ที่จอดแช่นานๆ (ในย่านแหล่งเที่ยว) ทุกๆครั้งที่ขึ้น ต้องมอง Meter
แล้วย่ำว่า ...Meter Meter (คือย่ำว่า เอ้ยย กด Meter โว้ย ผมจะจ่ายเงินตาม Meter เท่านั้น)
คนขับ Taxi ส่วนใหญ่จะพูด English ไม่ได้นะครับ ดังนั้น หากต้องการจะไปไหนก็ตาม ควรจะต้องพกนามบัตรที่มีภาษาจีน
หรือ แผนที่ไปด้วย เพื่อจะได้สื่อสาร กันได้ ไม่งั้น ลำบาก ครับ

หากจะเที่ยวที่สวยๆ ในจีน จากประสบการณ์ของผม ที่ไปจีนหลายครั้ง
ผมแนะนำไป ปักกิ่ง หรือ เมืองหยางโจว (ท่องเที่ยวแบบชมอะไรที่ย้อนยุค และชมธรรมชาติ) จะสนุกกว่า ครับ

คร่าวๆ แค่นี้นะครับ ใครสนใจอยากจะไปเที่ยว หาข้อมูลในเน็ต มีเยอะ ครับ

by webmaster

nhoy

• member
Re: พาชม Shanghai (เซี่ยงไฮ้) ก่อนเข้างาน Music China 2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 07:57:09 »
ขอบคุณ "น้าจิม" ที่กรุณานำภาพสวยๆ จากเซี่ยงไฮ้มาให้ชมกัน และยังกรุณาเล่าถึงบรรยากาศต่างๆ ให้เห็นภาพได้ชัดอีกด้วยครับ
"น้าจิม" ถ่ายรูปได้สวยมากๆ ครับ :D :D :D

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
Re: พาชม Shanghai (เซี่ยงไฮ้) ก่อนเข้างาน Music China 2014
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 10:09:07 »

ไปคราวหน้า กระซิบบอก กันบ้าง นะครับ ...

Finger Picking Style

1900

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:35:57 »
อิจฉาจัง เที่ยวแบบน้าจิม ได้ทั้งงานเงิน และความสุขที่ได้เห็นได้ลองกีต้าร์เยอะ 555

peak

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 14:01:05 »
ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาให้รับทราบ
Acoustic only

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 10:42:42 »
ขอบคุณ น้าจิมและทีมงานอคูสติกไทยทุกท่านครับ ที่นำประสบการณ์ดีๆมาแบ่งปัน ^_^

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:27:45 »
ขอบคุณทุกๆท่าน ที่ติดตามครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 14:55:03 »
ขอบคุณน้าจิมมากๆครับ........

ViroTeRO

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2019, 17:21:02 »
สวยงามมาก ครับ