Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar  (อ่าน 30065 ครั้ง)

Anat

• member
Re: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 00:10:44 »

ถามหน่อยครับ ที่ว่าไม้ Laminate คือเอาไม้อัดวางไม้ตรงกลาง(ไส้กลาง)
แล้วไอ้ไม้ที่วางปะไว้ทั้ง 2 ข้าง คือ ข้างในและข้างนอก นั้น มันคือไม้จริงไหมครับ
แล้วกรณี  Veneer คืออะไร
คือไม้จริงครับเเต่มันบางมากปิดทับไม้อัดทั้งสองด้าน  ถ้าโซลิดจะเป็นไม้จริงทั้งเเผ่นเลยครับมันต่างกันตรงนี้เเละต้นทุนก็ต่างกันครับ ส่วนอันไหนเเข็งเเรงก็ว่ากันว่าไม้อัดมั้งเเต่ให้ผมเลือกผมเลือกไม้จริง กีต้่าร์ชั้นนำล้วนเลือกใช้ไม้จริงคงไม่ต้องอธิบายนะครับว่าทำไม

ใช่แล้วครับ สำหรับกีต้าร์ ไม้ Top เป็น Solid ต้องดีกว่าอยู่แล้ว 
เป็นเรา เราก็เลือก Top Solid เหมียนกัน จะเอาไม้ชนิดอะไรค่อยว่ากันทีหลัง
กีต้าร์มีการพัฒนามายาวนาน มีการทดลองมามากมาย จนเป็นที่ยอมรับกันแล้ว อันนี้ไม่ต้องเถียงกัน
ในโลกทุนนิยม เรื่องราคา+ต้ตทุน+คุณภาพ+ฯลฯ  สุดท้ายมันก็เป็นเรื่องของผลประโยชน์และผลกำไรทั้งสิ้น
คิดแล้วปวดหัวกะโหลกจังจร้า

Anat

• member
Re: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 00:18:58 »

ถามหน่อยครับ ที่ว่าไม้ Laminate คือเอาไม้อัดวางไม้ตรงกลาง(ไส้กลาง)
แล้วไอ้ไม้ที่วางปะไว้ทั้ง 2 ข้าง คือ ข้างในและข้างนอก นั้น มันคือไม้จริงไหมครับ
แล้วกรณี  Veneer คืออะไร

ไม้วีเนียร์ (Veneer) คืออะไร

อัพเดทล่าสุดเมื่อ มากกว่าหนึ่งปี · ถ่ายที่ ONE EYED JACKS - Street Wooden Sunglasses

ปัจจุบัน เราพบเห็นไม้วีเนียร์ (Veneer) ตามสถานที่ และเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ เยอะมาก แต่จะมีกี่คนที่รู้จักไม้วีเนียร์

ไม้วีเนียร์ (อังกฤษ: veneer) เป็นวัสดุที่ทำจากไม้ โดยผลิตจากปอกผิวเนื้อไม้ออกเป็นแผ่นบาง นำไปอบ และรีด ใช้เป็นวัสดุทำไม้อัดและเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ

ไม้วีเนียร์ คือ ไม้แผ่นบางที่มีความหนาไม่เกิน 3 มม ที่ถูกฝานเป็นแผ่นบางๆ ออกจากท่อนซุง เพื่อนำมาใช้เป็นวัสดุตกแต่งบ้าน ที่พักอาศัยทำให้เกิดความภูมิฐาน หรือใช้เป็นส่วนประกอบในการผลิต เฟอร์นิเจอร์ไม้ อันทรงคุณค่า

ความสวยงามของไม้วีเนียร์เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ ซึ่งไม้แต่ละชนิดจะให้ความสวยงาม และเอกลักษณ์แตกต่างกันออกไป วิธีฝานไม้ก็เป็นส่วนสำคัญที่จะกลั่นกรองความสวยงามของลายไม้ให้ปรากฏออกมา ปัจจัยความสวยงามต่างๆ เช่น สีสัน ลวดลาย ตำหนิของไม้ ธรรมชาติลักษณะเกรนไม้ (Grain) และฟิคเกอร์ไม้ (Figure) ล้วนเป็นสิ่งที่เราให้ความสำคัญเป็นพิเศษ ประกอบการคัดเลือกไม้คุณภาพ และความสวยงามของไม้วีเนียร์

จากเทคโนโลยีปัจจุบัน มีความก้าวหน้าสูงทำให้เราสามารถผลิต เฟอร์นิเจอร์ไม้ วีเนียร์อันสวยงามให้มีคุณภาพดีที่สุดจนได้รับการยอมรับในคุณค่า และความงดงามอย่างกว้างขวางไปทั่วโลก

More information:
 English: http://en.wikipedia.org/wiki/Wood_veneer
 Thai: http://th.wikipedia.org/wiki/ไม้บาง

ลอกมาจากนี่เด้อ

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.205011639679420.1073741855.138463926334192&type=3

น้า TOM ครับ  แต่ก่อน Veneer มันคือ(ผิว)ไม้จริงๆ
แต่เดี๋ยวนี้ต้องระวังพวกช่างเฟอร์นิเจอร์  อะไร อะไรก็เรียกวีเนียร์หมด ฟอร์ไมก้ายังเรียกวีเนียร์เลย
คล้ายๆกับจะเข้าใจกันว่า อะไรที่มาหุ้มทับเรียกวีเนียร์หมดเลย
โดยส่วนตัว เท่าที่มีประสบการณ์มา ถ้าไม่จำเป็นในเรื่องงบประมาณ อย่าใช้เฟอร์นิเจอร์พวกวีเนียร์เลย
นานๆจะเจอพวกเทพ ที่ทำได้เนี๊ยบ
และถึงจะเนี๊ยบสุดใจ สุดท้ายพอนานๆเข้า ใช้งานมากเข้า พวกขอบๆมักจะเปิดเป็นประจำ
ใช้ไม้จริงดีกว่า  หรือไม่ก็ใช้วัสดุอื่นๆไปเลย แสดงเนื้อแท้ๆของวัสดุไปเลยดีกว่าจร้า

nhoy

• member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 00:39:19 »
ผมเองไม่ได้เข้าเว็บมาประมาณสองสามวัน ก่อนนั้นก็ได้ทราบข่าวคราวถึงปัญหาที่เกิดขึ้นบ้าง และรู้สึกเห็นใจ อ.พารวย มากครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่รู้จักท่าน อ.พารวย มาบ้าง เคยพบปะและพูดคุยกับท่านในงาน Meeting ทั้งที่ปากเกร็ดและที่มวกเหล็ก แม้เป็นเวลาที่ไม่มากแต่ผมสัมผัสได้ถึงนิสัยใจคอตลอดจนน้ำใสใจจริงที่ท่านมีให้กับสังคมของคนรักกีต้าร์ด้วยกันครับ 
พอวันนี้ได้กลับมาเข้าเว็บ ก็พบว่า Music Support Shop โดย อ.พารวย ได้กรุณาประกาศเรียกคืนสินค้า พร้อมความรับผิดชอบ ผมเองรู้สึกเห็นใจครับ
และที่สำคัญผมขออนุญาตไว้ ณ ที่นี้ ขอชื่มชมกับความรับผิดชอบและความจริงใจของท่าน อ.พารวย ครับ   

kammytos1

• member
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 21:43:18 »
โครตเจ็บใจเลยครับ เลยเวลากำหนด คืนของไม่ได้ เพิ่งรู้ว่าได้ของไม่ดี หลอกกันได้

ซื้อมาไม่ค่อยได้เล่น ไม่ได้ติดตาม นึกว่าได้ไม้แท้ ว่าจะเก็บ พอเมื่อวาน เอาออกมาเล่นเบาๆ ชั่วโมงนึง เสียงตัวของเรามันบางๆ เข้าไปดู youtube ฟังเสียงตัวอื่นดูว่ามันเป็นไง ตกลงก็เป็นเหมือนของเรา แต่ที่แปลกคือคอมเม้น มีคนบอกเป็นไม้อัด (บ้าป่าววะเข้าโฆษณาว่าไม้จริง นึกในใจ) เลยเข้าดูกระทู้เวบต่างๆ เจอกระทู้นี้ จะเป็นลม นี่เราโดนแล้วนี่หว่า เห็นมีการเรียกคืน หรือ ของแถม ก็ยังพอใจชื้น วันต่อมาไปที่ร้าน ลองถามดู ...... เงียบ   (ไม่กล้าถามต่อ กลัวเสียรมณ์)  กลับมาบ้านดูเพจใหม่ ออ เขามีกำหนด รับคืนสินค้า

เจ็บใจมาก เจอเหลี่ยมนี้เข้าไป โดนหลอกซะข้ามปีเลย ซื้อของดูให้ดีๆก่อนนะพี่น้อง อย่าเชื่อใคร ดูด้วยตาเราเอง อย่าแค่ฟังจากคนอื่น เดี๋ยวโดนต้มเหมือนผมเนี่ย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 21:50:09 »

โครตเจ็บใจเลยครับ เลยเวลากำหนด คืนของไม่ได้ เพิ่งรู้ว่าได้ของไม่ดี หลอกกันได้

ซื้อมาไม่ค่อยได้เล่น ไม่ได้ติดตาม นึกว่าได้ไม้แท้ ว่าจะเก็บ พอเมื่อวาน เอาออกมาเล่นเบาๆ ชั่วโมงนึง เสียงตัวของเรามันบางๆ เข้าไปดู youtube ฟังเสียงตัวอื่นดูว่ามันเป็นไง ตกลงก็เป็นเหมือนของเรา แต่ที่แปลกคือคอมเม้น มีคนบอกเป็นไม้อัด (บ้าป่าววะเข้าโฆษณาว่าไม้จริง นึกในใจ) เลยเข้าดูกระทู้เวบต่างๆ เจอกระทู้นี้ จะเป็นลม นี่เราโดนแล้วนี่หว่า เห็นมีการเรียกคืน หรือ ของแถม ก็ยังพอใจชื้น วันต่อมาไปที่ร้าน ลองถามดู ...... เงียบ   (ไม่กล้าถามต่อ กลัวเสียรมณ์)  กลับมาบ้านดูเพจใหม่ ออ เขามีกำหนด รับคืนสินค้า

เจ็บใจมาก เจอเหลี่ยมนี้เข้าไป โดนหลอกซะข้ามปีเลย ซื้อของดูให้ดีๆก่อนนะพี่น้อง อย่าเชื่อใคร ดูด้วยตาเราเอง อย่าแค่ฟังจากคนอื่น เดี๋ยวโดนต้มเหมือนผมเนี่ย

เรื่องนี้ จบไปนานแล้ว ครับ ตัวแทนดูแลลูกค้าอย่างดี ถือเป็นแบบอย่างและเป็นครั้งแรกที่ผม เห็น บริษัทขายกีต้าร์เรึยกสินค้าคืน ครับ

Line id: 081-8718003

kammytos1

• member
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 21:59:30 »

เรื่องนี้ จบไปนานแล้ว ครับ ตัวแทนดูแลลูกค้าอย่างดี ถือเป็นแบบอย่างและเป็นครั้งแรกที่ผม เห็น บริษัทขายกีต้าร์เรึยกสินค้าคืน ครับ

ดีก็ดีครับ ผมสัมผัสได้แล้ว ขอบคุณน้าๆมากครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 22:02:44 »
คราวหน้า เราจัด มิตติ้งมาร่วมงานด้วยกันสิครับ
Line id: 081-8718003