Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar  (อ่าน 30026 ครั้ง)

redtopup

• member
Re: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:59:10 »
ด้วยความเคารพครับ พอดีแคปเจอร์รูปในคลิปที่ผ่ากีต้าร์มานั่งขยายดูเพื่อความกระจ่าง มีข้อสังเกตดังนี้ครับผม

จุด solid ที่ลูกศรชี้ตรงไม้เบรซิ่ง แน่นอนว่าอันนี้เป็นแท่งไม้แท้ๆทั้งดุ้นไม่ใช่ไม้อัดแน่ เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน จึงเป็น solid ชัวร์ครับ!
        จุด A , B, C ถ้าสังเกตให้ดี จะเห็นว่าเป็นชั้นๆของเนื้อไม้ ซึ่งถ้าดูจากลูกศรชี้ที่เบรซซิ่ง (solid) อันนั้นเป็นไม้สปรู๊ซเหมือนกัน แต่เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน ไม่มีแบ่งเป็นชั้นๆ เหมือนตรงตำแหน่งที่ชี้ A, B, C ซึ่งเป็นไม้แผ่นหน้าทั้งแผ่น
        (วานผู้รู้ช่วยดูอีกแรง เพื่อความถูกต้อง ชัดเจนด้วยครับผม)

น้าเป็นคนดีของสังคม เปิดประเด็นหาข้อมูล   เพื่อ ให้ คนที่จะซื้อกีต้าร์ได้ศึกษากันมากขึ้น
ในสังคมถ้าคนรู้มากๆเข้า ตัวแทนต่างๆ เวลาจะโฆษณาอะไรออกมา ก็ต้องคิดหนักๆ ระวังตัว กรณีนี้อีกเช่นกันที่ตัวแทนรับผิดชอบ มีสปิริตสูง ชื่อเสียงให้เสียไม่ได้ ตัวแทนมีความจริงใจกับลูกค้ามากๆ  แบบนี้สังคมมันจะแฮปปี้ครับ ผู้ซื้อ ได้สิ่งที่คาดหวังเอาไว้ คนขายสินค้ามีความรับผิดชอบ
งานนี้แฮปปี้กันทั้ง 2 ฝ่าย ขอให้ ผู้นำเข้าเจริญขึ้นยิ่งขึ้นไป เพราะมีความรับผิดชอบสูง

จริงๆตรงของซาวนด์โฮวที่เป็นขุยๆ ดูแต่แรกก็รู้แล้วเป็นการตั้งใจทำมาแต่แรก เพื่อให้ดูไม่ออก ประกอบกับราคาขายต่ำมันเลยเข้าขากันได้ดีว่างานยังไม่เนียน แต่ ที่แอบแฝงคือตั้งใจทำให้เป็นขุยแต่แรก 
วันหน้าเดี่ยวผมซื้อกีต้าร์ตัวใหม่ผมต้องเอากีต้าร์ไปให้น้าดูแล้วจริงๆครับ ตาผมไม่ค่อยดีจริงๆด้วย
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

core5

• member
Re: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:02:44 »

ucc

• member
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:48:54 »

ผมใช้สิทธิไม่คืนกีต้ารนะครับ แต่ขอรับมาตรการ รับหูฟัง Marshall แทน เคยฟังของเพื่อนแล้วชอบมาก ขอบคุณการดูแลที่ดีจากร้านด้วยครับ

SOUNDHOLE

• member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:03:33 »
 จริงใจ กระจ่างชัด ขอบคุณทางตัวแทนจำหน่ายที่มีข้อสรุปดีๆให้กับลูกค้าทุกคน ด้วยความเคารพครับ

1900

• member
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:15:57 »
 ;Dเป็นการแสดงความรับผิดชอบที่มีมาตรฐานมาก ครั้งแรกที่เห็นความรับผิดชอบแบบนี้ในบ้านเรา  ;D

hotman555

• member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:39:05 »
สรุปว่า
ของปลอมก็คือของปลอม  ของจริงก็คือของจริง

nessie

• member
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:42:02 »
    ผมคือคนหนึ่งที่ซื้อกีต้าร์ martin Lee และได้ตรวจพบว่าไม้หน้าไม่ใช่Solid Top ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ
แรงจูงใจที่ต้องการซื้อกีต้าร์รุ่นนี้ก็คือที่โฆษณาว่าเป็นSolid Top นั่นแหละ

ผมแก้ปัญหาด้วยเอากลับไปเปลี่ยนจากร้านที่ซื้อมาด้วยการเพิ่มเงินเพื่อซื้อกีต้าร์Solid Top ตัวอื่นๆทีมีอยู่ในร้าน
ก็ได้ Veelah รุ่น V1p มาครับ (ใจจริงอยากได้ V1D มากกว่า)

ท้ายนี้ก็ขอขอบคุณและชื่นชมในความรับผิดชอบที่ดีของ music_support_shop ครับ

IO

• member
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 13:48:40 »
จบแบบเจ็บๆ
ต้องชื่นชม และเห็นใจร้าน music support shop ที่รับผิดชอบ และดูแลลูกค้าเป็นอย่างดี

Ming06

• member
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 14:47:22 »
ร้านค้ามีความจริงใจ ความรับผิดชอบสูง ถือว่าหายากในสังคมไทย
เคยซื๊อของกับร้านที่ไม่มีความรับผิดชอบในบ้านเราเยอะมาก มีอะไรก็โทษผู้ซื๊อตลอด
เห็นผู้ซื๊อของในบ้านเราโง่เง่า เต่าตุ่น ทั้งรถยนต์ เครื่องเสียง นี่หนักหนาสาหัส สำหรับผู้ซื๊อเมืองไทยเลยทีเดียว
รถยนต์เมืองไทย ประกอบและผลิตดีที่สุดในโลก เพราะไม่เคยมีปัญหาอะไรทั้งนั้น ลูกค้าซื๊อไปใช้กันไม่ถูกวิธีกันเอง เฮ้อ
ในขณะที่ต่างประเทศเจอปัญหาเรียกรถกลับไปแก้ไขทันที เพราะไม่อยากให้เสียชื่อเสียง แต่ของบ้านเรา อิอิ เป็นความซวยของเราที่เจอรถไม่ดีเอง 1 ในหมื่นคันนะนั่น ซวยจัง
ขอชื่อชม Music Support เป็นตัวอย่างที่ดีในเรื่องการรับผิดชอบแบบนี้
ขอให้มีความสุขและความเจริญยิ่งขึ้นไปครับ

steve_nui

• member
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:14:23 »
ชื่นชมร้านครับ ผมก็ซื้อไป1ตัวเป็นของขวัญวันเกิดน้องชายส่งไปที่กระบี่ บอกตรงๆยังไม่เห็นของเลย555 แต่ซื้อเพราะต้องการtop solid ของขวัญให้น้องแล้วคงไม่เอาคืนกลายเป็นว่าผมได้หูฟังมาแชลเป็นของขวัญให้ตัวเองสิทีนี้ เป็นการรับผิดชอบต่อลูกค้าที่ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

jakkavoot

• member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:15:58 »
ขอขอบคุณและชื่นชมในความรับผิดชอบของ music_support_shop โอกาสหน้าผมจะไปอุดหนุนที่ร้าน ชอบร้านที่ดูแลลูกค้า ครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 22:59:05 »
music_support_shop เป็นตัวอย่างที่ดีมากๆ อยากให้เมืองไทยมีร้านแบบนี้เยอะๆ รับผิดชอบจริงใจต่อลูกค้า
มีโอกาสคงต้องลองไช้บริการทางร้านซะแล้ว ขอให้เจริญๆครับ ชอชื่นชม music_support_shop ขอคาระวะ1 จอก*---*
ว่าแต่ อยากได้ กีต้าร์ top เป็น laminate/back เป็น solid จูงเบย เสียงคงดีน่าดู
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

giggscii

• member
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 02:58:48 »
จริงๆแล้วก็ต้องขอบคุณน้าๆหลายท่านในที่นี้ ที่ช่วยแย้งเปิดประเด็นความสงสัยต่างๆ ทำให้ทางร้านนำกลับขึ้นมาทบทวนอีกครั้งจนได้รับความกระจ่างและมีการรับผิดชอบอย่างน่าชื่นชม เพราะไม่อย่างนั้นแล้วประเด็นคงจบตั้งแต่วิดีโอผ่าแล้วครับ

ปล.เพราะผมเชื่อว่าเมื่อมีการขายสินค้าขายไป 3-4 ล็อตแล้ว หากมีการแย้งทีหลัง ทางผู้จำหน่ายจะเสียชื่อและเสียหายมากจนนึกไม่ถึงทีเดียว

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 09:07:55 »

ขอเป็นกำลังใจให้ ... สำหรับผู้ประกอบการ ที่มองเห็นความสำคัญ ในประโยชน์ที่ลูกค้า จะได้รับ เป็นสำคัญ และมีความรับผิดชอบ ในความเสียหาย ที่เกิดขึ้น ด้วยความยินดี ... ถือเป็นตัวอย่าง ผู้ประกอบการ ที่ดี ที่ยังไม่เคยเห็นในธุรกิจ หรือตัวแทนผู้จำหน่ายประเภทจำหน่ายเครื่องดนตรี รายอื่น ๆ แม้แต่รายเดียว ....

Finger Picking Style

Anat

• member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 20:33:19 »
ขอแสดงความเคารพ และ ชื่นชม Spirit ของ อ.พารวย มากครับ
กระทู้นี้ไม่ได้"อวย"นะครับ

เราเองรู้จักกับ อ.พารวย มานาน  ครั้งแรกเมื่อ 3-4 ปีก่อน  ตอนนั้นเราจะสั่ง Veelah All Solid รู้สึกจะเป็นรุ่น V 57 นี่แหละ
เราสั่งคู่กับ น้าตู่ Traveler คนละตัว
กำลังจะได้แล้ว  อ.พารวยรีบโทรมาบอกว่า อย่าเอาเลย Bridge มันอ้านิดหน่อย  แล้วก็โอนเงินคืนมาให้
ตอนหลัง แกก็เอา V6 ซึ่งเพิ่งออกใหม่มา  เราเลยได้ของดีเลย  ต้องขอบคุณในน้ำใจของ.อ.พารวยมากครับ
ตั้งแต่นั้นก็เลยคบเป็นเสี่ยวกันมา  บัดนี้ก็โดนแหล่ว ครับ

เราแอบคุยหลังไมค์กับ อ.พารวย  เห็นใจครับ
เลยอยากจะให้ข้อมูลนิสนึง
คำว่า Laminated นั้น แปลเป็นภาษาชาวบ้านง่ายๆว่า เอามาซ้อน+แปะ+ทับกัน ให้มัน หนาขึ้น แข็งแรงขึ้น
เช่นในงานสถาปัตยกรรม  เราเอากระจก นิรภัย มาลามิเนต เพื่อให้คุณสมบัติ ตามต้องการ  เช่น แข็งแรงขึ้น  กันความร้อนได้ดีขึ้น
อย่างคานไม้ใหญ่ๆ  ถ้าใช้ไม้จริงทั้งดุ้น จะแพงมาก  แล้วก็แข็งแรงสู้ไม้ลามิเนตไม่ได้ (ตามทฤษฎีนะ)
คานไม้บางทีวิศวกรอาจออกแบบให้มันโค้งเพื่อรับแรงได้มากขึ้น  ดังนั้นจึงต้องทำการลามิเนตไม้ให้เป็นคานตามรูปทรงที่ต้องการ

ดังนั้น กลับมาเรื่องกีต้าร์  ถึงแม้ถ้าเราเอาไม้จริง Sitka Spruce หนา  1 เซน เอามาแปะใส่กัน  ก็ถือว่าเป็นไม้ลามิเนต จร้า
ทางจีนมันเอาไม้จริงที่บาง (ยังไม่บางถึงขั้นเป็น Veneer )มาแปะใส่กันเพื่อความแข็งแรง  ถึงแม้จะเป็นไม้จริง ก็เรียกว่า ลามิเนต

Traveler

• member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 21:05:20 »
เข้ามาดูกระทู้นี้เพราะ อ.อานัติโทรมาถามว่าเกิดอะไรขึ้น ผมเองก็ไม่ทราบเรื่องเช่นกัน ระยะหลังๆนี้จะอยู่แต่ในกระทู้ไม่กี่กระทู้เท่านั้น
กรณีนี้ก็ขอชื่นชม และเห็นใจ อ.พารวย ครับ สำหรับลูกค้าปัญหาต่างๆได้จบลงแล้ว แต่เชื่อว่าสำหรับ Music Support ยังคงต้องฟาดฟันกับทาง Supplier อีก ก็ขอให้จบด้วยดีนะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 21:16:48 »
ขอแสดงความเคารพ และ ชื่นชม Spirit ของ อ.พารวย มากครับ
กระทู้นี้ไม่ได้"อวย"นะครับ

เราเองรู้จักกับ อ.พารวย มานาน  ครั้งแรกเมื่อ 3-4 ปีก่อน  ตอนนั้นเราจะสั่ง Veelah All Solid รู้สึกจะเป็นรุ่น V 57 นี่แหละ
เราสั่งคู่กับ น้าตู่ Traveler คนละตัว
กำลังจะได้แล้ว  อ.พารวยรีบโทรมาบอกว่า อย่าเอาเลย Bridge มันอ้านิดหน่อย  แล้วก็โอนเงินคืนมาให้
ตอนหลัง แกก็เอา V6 ซึ่งเพิ่งออกใหม่มา  เราเลยได้ของดีเลย  ต้องขอบคุณในน้ำใจของ.อ.พารวยมากครับ
ตั้งแต่นั้นก็เลยคบเป็นเสี่ยวกันมา  บัดนี้ก็โดนแหล่ว ครับ

เราแอบคุยหลังไมค์กับ อ.พารวย  เห็นใจครับ
เลยอยากจะให้ข้อมูลนิสนึง
คำว่า Laminated นั้น แปลเป็นภาษาชาวบ้านง่ายๆว่า เอามาซ้อน+แปะ+ทับกัน ให้มัน หนาขึ้น แข็งแรงขึ้น
เช่นในงานสถาปัตยกรรม  เราเอากระจก นิรภัย มาลามิเนต เพื่อให้คุณสมบัติ ตามต้องการ  เช่น แข็งแรงขึ้น  กันความร้อนได้ดีขึ้น
อย่างคานไม้ใหญ่ๆ  ถ้าใช้ไม้จริงทั้งดุ้น จะแพงมาก  แล้วก็แข็งแรงสู้ไม้ลามิเนตไม่ได้ (ตามทฤษฎีนะ)
คานไม้บางทีวิศวกรอาจออกแบบให้มันโค้งเพื่อรับแรงได้มากขึ้น  ดังนั้นจึงต้องทำการลามิเนตไม้ให้เป็นคานตามรูปทรงที่ต้องการ

ดังนั้น กลับมาเรื่องกีต้าร์  ถึงแม้ถ้าเราเอาไม้จริง Sitka Spruce หนา  1 เซน เอามาแปะใส่กัน  ก็ถือว่าเป็นไม้ลามิเนต จร้า
ทางจีนมันเอาไม้จริงที่บาง (ยังไม่บางถึงขั้นเป็น Veneer )มาแปะใส่กันเพื่อความแข็งแรง  ถึงแม้จะเป็นไม้จริง ก็เรียกว่า ลามิเนต
[/quote

สำหรัับกีตาร์ไส้ตรงกลางระหว่างวีเนียร์มันไม่ใช่ไม้จริงนะสิครับ
เสียงยังไงมันก็ลามิเนต 
ผมเห็นรูปที่ลงตั้งแต่แรกแล้ว  มันเป็นlaminatedแน่นอน
เพราะมันไม่มีลายโค้งไปตามขอบsoundhole
แต่ทางร้านก็แสดงความรับผิดชอบแล้ว   เรื่องก็น่าจบครับ
เป็นอุธาหรณ์ว่า   ของดีและถูกไม่มีในโลก
ผู้ขายก็ต้องมีความรู้เกี่ยวกับของที่จะขาย   คนซื้อก็ต้องดูของให้เป็นตามส้ปค
จะได้ไม่เกิดเรื่องแบบนี้อีกครับ

baby555

• member
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 22:07:30 »

ถามหน่อยครับ ที่ว่าไม้ Laminate คือเอาไม้อัดวางไม้ตรงกลาง(ไส้กลาง)
แล้วไอ้ไม้ที่วางปะไว้ทั้ง 2 ข้าง คือ ข้างในและข้างนอก นั้น มันคือไม้จริงไหมครับ
แล้วกรณี  Veneer คืออะไร

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 22:22:48 »

ถามหน่อยครับ ที่ว่าไม้ Laminate คือเอาไม้อัดวางไม้ตรงกลาง(ไส้กลาง)
แล้วไอ้ไม้ที่วางปะไว้ทั้ง 2 ข้าง คือ ข้างในและข้างนอก นั้น มันคือไม้จริงไหมครับ

ไม้วีเนียร์ (Veneer) คืออะไร

อัพเดทล่าสุดเมื่อ มากกว่าหนึ่งปี · ถ่ายที่ ONE EYED JACKS - Street Wooden Sunglasses

ปัจจุบัน เราพบเห็นไม้วีเนียร์ (Veneer) ตามสถานที่ และเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ เยอะมาก แต่จะมีกี่คนที่รู้จักไม้วีเนียร์

ไม้วีเนียร์ (อังกฤษ: veneer) เป็นวัสดุที่ทำจากไม้ โดยผลิตจากปอกผิวเนื้อไม้ออกเป็นแผ่นบาง นำไปอบ และรีด ใช้เป็นวัสดุทำไม้อัดและเฟอร์นิเจอร์ต่างๆ

ไม้วีเนียร์ คือ ไม้แผ่นบางที่มีความหนาไม่เกิน 3 มม ที่ถูกฝานเป็นแผ่นบางๆ ออกจากท่อนซุง เพื่อนำมาใช้เป็นวัสดุตกแต่งบ้าน ที่พักอาศัยทำให้เกิดความภูมิฐาน หรือใช้เป็นส่วนประกอบในการผลิต เฟอร์นิเจอร์ไม้ อันทรงคุณค่า

ความสวยงามของไม้วีเนียร์เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ ซึ่งไม้แต่ละชนิดจะให้ความสวยงาม และเอกลักษณ์แตกต่างกันออกไป วิธีฝานไม้ก็เป็นส่วนสำคัญที่จะกลั่นกรองความสวยงามของลายไม้ให้ปรากฏออกมา ปัจจัยความสวยงามต่างๆ เช่น สีสัน ลวดลาย ตำหนิของไม้ ธรรมชาติลักษณะเกรนไม้ (Grain) และฟิคเกอร์ไม้ (Figure) ล้วนเป็นสิ่งที่เราให้ความสำคัญเป็นพิเศษ ประกอบการคัดเลือกไม้คุณภาพ และความสวยงามของไม้วีเนียร์

จากเทคโนโลยีปัจจุบัน มีความก้าวหน้าสูงทำให้เราสามารถผลิต เฟอร์นิเจอร์ไม้ วีเนียร์อันสวยงามให้มีคุณภาพดีที่สุดจนได้รับการยอมรับในคุณค่า และความงดงามอย่างกว้างขวางไปทั่วโลก

More information:
 English: http://en.wikipedia.org/wiki/Wood_veneer
 Thai: http://th.wikipedia.org/wiki/ไม้บาง

ลอกมาจากนี่เด้อ

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.205011639679420.1073741855.138463926334192&type=3
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 22:41:11 »

คือไม้จริงครับเเต่มันบางมากปิดทับไม้อัดทั้งสองด้าน  ถ้าโซลิดจะเป็นไม้จริงทั้งเเผ่นเลยครับมันต่างกันตรงนี้เเละต้นทุนก็ต่างกันครับ ส่วนอันไหนเเข็งเเรงก็ว่ากันว่าไม้อัดมั้งเเต่ให้ผมเลือกผมเลือกไม้จริง กีต้่าร์ชั้นนำล้วนเลือกใช้ไม้จริงคงไม่ต้องอธิบายนะครับว่าทำไม