Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเรียกคืนสินค้า Martin Lee Guitar  (อ่าน 30021 ครั้ง)

SOUNDHOLE

• member
Re: ขอชี้แจงกรณี ผ่ากีตาร์ Martin Lee
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 13:32:46 »
ด้วยความเคารพครับ พอดีแคปเจอร์รูปในคลิปที่ผ่ากีต้าร์มานั่งขยายดูเพื่อความกระจ่าง มีข้อสังเกตดังนี้ครับผม

จุด solid ที่ลูกศรชี้ตรงไม้เบรซิ่ง แน่นอนว่าอันนี้เป็นแท่งไม้แท้ๆทั้งดุ้นไม่ใช่ไม้อัดแน่ เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน จึงเป็น solid ชัวร์ครับ!
        จุด A , B, C ถ้าสังเกตให้ดี จะเห็นว่าเป็นชั้นๆของเนื้อไม้ ซึ่งถ้าดูจากลูกศรชี้ที่เบรซซิ่ง (solid) อันนั้นเป็นไม้สปรู๊ซเหมือนกัน แต่เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน ไม่มีแบ่งเป็นชั้นๆ เหมือนตรงตำแหน่งที่ชี้ A, B, C ซึ่งเป็นไม้แผ่นหน้าทั้งแผ่น
        (วานผู้รู้ช่วยดูอีกแรง เพื่อความถูกต้อง ชัดเจนด้วยครับผม)

Mr.Hotfret

• member
Re: ขอชี้แจงกรณี ผ่ากีตาร์ Martin Lee
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 14:22:21 »
ด้วยความเคารพครับ พอดีแคปเจอร์รูปในคลิปที่ผ่ากีต้าร์มานั่งขยายดูเพื่อความกระจ่าง มีข้อสังเกตดังนี้ครับผม

จุด solid ที่ลูกศรชี้ตรงไม้เบรซิ่ง แน่นอนว่าอันนี้เป็นแท่งไม้แท้ๆทั้งดุ้นไม่ใช่ไม้อัดแน่ เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน จึงเป็น solid ชัวร์ครับ!
        จุด A , B, C ถ้าสังเกตให้ดี จะเห็นว่าเป็นชั้นๆของเนื้อไม้ ซึ่งถ้าดูจากลูกศรชี้ที่เบรซซิ่ง (solid) อันนั้นเป็นไม้สปรู๊ซเหมือนกัน แต่เห็นลายไม้วิ่งชัดเจน ไม่มีแบ่งเป็นชั้นๆ เหมือนตรงตำแหน่งที่ชี้ A, B, C ซึ่งเป็นไม้แผ่นหน้าทั้งแผ่น
        (วานผู้รู้ช่วยดูอีกแรง เพื่อความถูกต้อง ชัดเจนด้วยครับผม)

ดูจากภาพใจหนึ่งผมตอบว่าลามิเนตเลยครับแบบนี้ A B C เห็นชัดเจนว่าเป็นชั้นๆ

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 16:32:19 »
จากภาพนี้ลามิเนตชัวร์ครับ

nessie

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 16:58:16 »
...ผมมีวิธีพิสูจน์ อีกวิธีหนึ่ง ลองทำดูนะครับ ดังนี้

จากกีต้าร์ตัวที่ผ่ามาแล้วนี้ ให้เอากระดาษทราย ขัด ด้านบนของไม้สรูซให้ลงลึกในเนื้อไม้ลงไปมากๆ หากเป็นลามิเนต ลายไม้ที่เป็นลามิเนตจะหายไปเหลือแต่เนื้อไม้อัดขาวๆ
แต่ขอให้ขัดลึกลงไปจนกึ่งกลางเนื้อไม้เลยนะครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 17:08:36 »
...ผมมีวิธีพิสูจน์ อีกวิธีหนึ่ง ลองทำดูนะครับ ดังนี้

จากกีต้าร์ตัวที่ผ่ามาแล้วนี้ ให้เอากระดาษทราย ขัด ด้านบนของไม้สรูซให้ลงลึกในเนื้อไม้ลงไปมากๆ หากเป็นลามิเนต ลายไม้ที่เป็นลามิเนตจะหายไปเหลือแต่เนื้อไม้อัดขาวๆ
แต่ขอให้ขัดลึกลงไปจนกึ่งกลางเนื้อไม้เลยนะครับ

อันนี้น่าจะลองจริงๆจะได้กระจ่าง....บางทีทางร้านอาจไม่รู้ก้ได้ครับแต่โดนโรงงานจีนเล่นไม่ซื่อก็ได้..บ.จีนนี่น่ากลัวหลายเจ้านะผมเคยขายของให้โดนเชิดค่าคอมไปเป็นแสนเลย

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 17:34:24 »
สำหรับผมดูไม่ออก แต่ขอสังเกตุดังนี้ครับ   ??? ???

<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

IO

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 18:49:08 »
ผมสั่งไปตัวหนึ่ง งานไม่ค่อยเรียบร้อยหลายจุด แต่ที่ผมติดใจคือไม้หน้าตรงขอบ sound hold มีรอยสะเก็ดประมาณครึ่งเซ็นได้
ดูๆ แล้วมันแยกออกมาเป็น 2 ชั้นเลยครับ ผมถ่ายรูปให้ร้านดู แต่ทางร้านบอกกีตาร์ราคานี้ งานก็ไม่ค่อยประณีต ประมาณนี้แหละ
แต่ที่ผมสงสัยคือ ถ้าไม้แท้จะแยกออกเป็น 2 ชั้นได้ด้วยหรือ?

แต่ก็ต้องขอบคุณทางร้านนะครับ ที่เสนอให้ผมเปลี่ยนเป็นตัวใหม่(แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไม ถ้ามันเหมือนเกันทุกตัว)

ถ้าทางร้านสามารถอธิบายเรื่องชั้นของไม้ได้ อาจไขข้อข้องใจลูกค้าได้เยอะนะครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 18:57:29 »
ผมสั่งไปตัวหนึ่ง งานไม่ค่อยเรียบร้อยหลายจุด แต่ที่ผมติดใจคือไม้หน้าตรงขอบ sound hold มีรอยสะเก็ดประมาณครึ่งเซ็นได้
ดูๆ แล้วมันแยกออกมาเป็น 2 ชั้นเลยครับ ผมถ่ายรูปให้ร้านดู แต่ทางร้านบอกกีตาร์ราคานี้ งานก็ไม่ค่อยประณีต ประมาณนี้แหละ
แต่ที่ผมสงสัยคือ ถ้าไม้แท้จะแยกออกเป็น 2 ชั้นได้ด้วยหรือ?

แต่ก็ต้องขอบคุณทางร้านนะครับ ที่เสนอให้ผมเปลี่ยนเป็นตัวใหม่(แต่ไม่รู้จะเปuลี่ยนไปทำไม ถ้ามันเหมือนเกันทุกตัว)

ถ้าทางร้านสามารถอธิบายเรื่องชั้นของไม้ได้ อาจไขข้อข้องใจลูกค้าได้เยอะนะครับ
ผมก็ยังไม่เคยเห็นนะครับไม้เเท้เเยกเป็นสองชั้น

nessie

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 19:20:26 »

อันนี้น่าจะลองจริงๆจะได้กระจ่าง....บางทีทางร้านอาจไม่รู้ก้ได้ครับแต่โดนโรงงานจีนเล่นไม่ซื่อก็ได้..บ.จีนนี่น่ากลัวหลายเจ้านะผมเคยขายของให้โดนเชิดค่าคอมไปเป็นแสนเลย
น่าเสียดายค่าคอมแทนน่ะครับ  เป็นแสนเลย ซื้อกีต้าร์ดีๆได้หลายตัวเลยทีเดียว แบบนี้การค้าขายกับจีน(บางเจ้า)ต้องระมัดระวังไว้ก่อนเป็นดี

anantayut

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 19:24:01 »
  น่าจะให้ทางตัวแทนจำหน่าย ติดต่อสอบถามสเป็คกีต้าร์รุ่นที่มีปัญหากับทางโรงงานผู้ผลิตที่จีนว่าเป็น solid top หรือ laminate top ถ้าทางโรงงานมีข้อมูลยืนยันว่าสเป็คถูกต้องตามที่แจ้งมา แต่ทางลูกค้าตรวจสอบว่าไม่ใช่อย่างที่ระบุไว้ ก็น่าจะส่งข้อมูลที่ลูกค้าตรวจสอบไปให้ทางโรงงานได้ตรวจสอบข้อเท็จจริง (ถ้าทางโรงงานจีนเขาโปร่งใสนะ)  จริงๆแล้วกีต้าร์ solid top ราคาขนาดนี้ถือว่าถูกมาก คุ้มค่าทีเดียว แต่ถ้าเป็นลามิเนตก็คงต้องดูคุณภาพงานทั้งหมดว่าเป็นยังไงบ้าง

1900

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 19:57:42 »
หลังจากอ.ผ่า ผมก็ยัง 50% อยู่ไม่แน่ใจเหมือนกัน เอียงๆไปทางปิดผิวมากกว่า ไม่ใช่ไม่เชื่อ อ.นะครับ ;D

Judge Dredd

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 20:08:03 »
เอากันตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อมกันเลยนะ

สำพรับผมนะ ทั้งจากไฟล์วิดีโอ และไฟล์ภาพนิ่ง ผมว่าไม่ใช่ไม้แท้อ่ะ และถ้าเป็นไม้แท้จริงกับคุณภาพงานอย่างนี้ ซื้อ F-310 ดีกว่ามั๊ย

ป.ล. ด้วยความเคารพอย่างสูง ชอบคนตรงๆมั๊ย

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 20:44:32 »
ด้วยความเคารพในความเห็นของสมาชิกทุกท่าน และเข้าใจและเห็นใจ อ.พารวย มากครับถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้รู้จักอาจารย์เป็นการส่วนตัว ในความเห็นผม ณ ที่ราคา 3,000 บาทไม่ใช่ราคาหมื่นสองหมื่น และได้คุณสมบัติและคุณภาพขนาดนี้ผมว่าคุ้มราคาที่เสียไป แต่หากสมาชิกท่านใดไม่สบายใจหรือข้องใจในตัวสินค้า สามารถเลือกทางเลือกอื่นได้ครับ ผมเชื่อในสิ่งที่ผมเห็นและเชื่อในเครดิตและเกียรติของอาจารย์ที่นำสินค้าดีราคาไม่แพงมาสู่ตลาดหลายๆตัวเช่น Veelah เป็นต้น การให้ความเห็นในหน้าเว็บในลักษณะนี้พาลจะทำให้มองว่าเรามีวาระแอบแฝงนะครับ

Judge Dredd

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 21:04:32 »
ด้วยความเคารพในความคิดส่วนตัวของผม และเข้าใจและเห็นใจผู้ที่อยากได้กีต้าร์สักตัวมากครับ ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้รู้จักกับบุคคลเหล่านี้เป็นการส่วนตัว ในความเห็นผม ณ ที่ราคา 3,000 บาทนั้นไม่มากหรอก แต่กับบุคคลอื่นที่ต้องการกีต้าร์ทอปโซลิดจริงๆหรือเปล่า ผมว่าไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครับ แต่หากสมาชิกท่านใดสบายใจหรือพอใจในตัวสินค้า สามารถเลือกได้เลยครับ ผมเชื่อในสิ่งที่ผมเห็นและเชื่อในเครดิตและเกียรติของอาจารย์ที่นำสินค้าดีราคาไม่แพงมาสู่ตลาดหลายๆตัวเช่น Veelah เป็นต้น แต่ผมไม่เชื่อการหมกเม็ดของโรงงานจีนบางแห่งครับ

หึ วาระแอบแฝง

IO

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 21:24:45 »
ด้วยความเคารพในความเห็นของสมาชิกทุกท่าน และเข้าใจและเห็นใจ อ.พารวย มากครับถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้รู้จักอาจารย์เป็นการส่วนตัว ในความเห็นผม ณ ที่ราคา 3,000 บาทไม่ใช่ราคาหมื่นสองหมื่น และได้คุณสมบัติและคุณภาพขนาดนี้ผมว่าคุ้มราคาที่เสียไป แต่หากสมาชิกท่านใดไม่สบายใจหรือข้องใจในตัวสินค้า สามารถเลือกทางเลือกอื่นได้ครับ ผมเชื่อในสิ่งที่ผมเห็นและเชื่อในเครดิตและเกียรติของอาจารย์ที่นำสินค้าดีราคาไม่แพงมาสู่ตลาดหลายๆตัวเช่น Veelah เป็นต้น การให้ความเห็นในหน้าเว็บในลักษณะนี้พาลจะทำให้มองว่าเรามีวาระแอบแฝงนะครับ

ด้วยความเคารพเช่นกันครับ
เรื่องราคาส่วนตัวผม อันนั้นไม่อยู่ในประเด็นครับ และไม่อยากเปรียบเทียบกับกีตาร์ยี้ห้ออื่น
แต่ถ้าผมสั่งซื้อไข่เป็ด แต่ผมกลับได้ไข่อะไรก็ไม่รู้มาแทน ผมก็มีความรู้สึกอะไรบางอย่างนะครับ (ถึงมันจะกินได้เหมือนกันก็เถอะ)
คุณโฆษณาว่าเป็น Solid ลูกค้าซื้อไปก็ต้องได้ Solid ซิครับ

ผมเห็นด้วยกับน้า Judge Dredd (ขออนุญาตที่เอ่ยนาม) ในกรณีที่ไม่ใช้ไม้แท้ โดยรวมของตัวกีตาร์
ทั้งงานประกอบ และงานสี(ของผมมีหยดสีอยู่แถวๆ ขอบ Fingerboard ด้วย) ผมว่าไม่คุ้มเงินนะครับ

ปล. เผลอๆ Fingerboard จะเป็นไม้ย้อมสีเอาซะด้วยนะ

Judge Dredd

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 21:29:50 »
มีผู้หญิงคนหนึ่ง กำลัง จมน้ำ

ชาวบ้านได้ช่วยกันนำผู้หญิงคนนั้นขึ้นมา แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อ

ชาวบ้านกลุ่มหนึ่งบอกว่าไม่เป็นอะไรหรอก

ชาวบ้านอีกกลุ่มหนึ่ง เคลือบแคลงสงสัยว่าไม่เป็นอะไรจริงๆเหรอ

ณ เวลานั้น มีหน่วยกู้ภัยคนนึงผ่านมาประสบเหตุพอดี

พิจารณาดู สภาพ แล้ว ต้องลงมือช่วยเหลือหญิงคนนั้นทันที

โดยการ "เป่าปาก" และ "ปั๊มหน้าอก"

คุณจะคิดว่าเขามี นัยยะแอบแฝง หรือเปล่า

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 21:37:08 »
ขออนุญาตแนะนำนะครับ ว่าให้ไปลองด้วยตนเองก่อนจะซื้อหรือไม่ซื้อครับ เพราะกีตาร์นั้นไม่ได้ขึ้นกับไม้แท้หรือไม่แท้อย่างเดียว
แอคชัน เสียง การจับถนัดมือ คุณภาพการประกอบ บางคนรับได้ บางคนไม่โอเค คือถ้าได้เลือกของก่อนซื้อเนี่ย ปัญหาเหล่านี้จะหมดไปครับ
ของราคาสูง อาจจะคุ้มค่า ก็มี
ของราคาถูก อาจจะไม่คุ้ม ก็มี
อย่าเชื่อใครครับ จะซื้อก็ไปลองเองดีที่สุด ถ้ายังเล่นไม่เป็นก็ขอให้เพื่อนที่มีทักษะหน่อยช่วยไปเลือกด้วยครับ
:)

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 21:49:54 »
ต้องขอโทษด้วยนะครับหากคำเขียนของผมทำให้รู้สึกไม่พอใจ เพราะสิ่งที่เขียนไปไม่ได้ตั้งใจที่จะพาดพิงถึงใครหรือตำหนิประชดประชันใครครับ ผมเพียงแต่มีอะไรก็ค่อยๆพูดค่อยๆจาสังคมชาวกีต้าร์เราก็ไม่ได้ใหญ่มากมายครับ เห็นใจกันทั้งสองฝ่ายครับ ผมคงจะไม่พูดอะไรต่อแล้วล่ะครับ

เห็นด้วย 100% ครับกับคุณยินยอมครับ

bigbrown

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 22:43:22 »
 ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทั้ง2ผ่ายนะครับ
ปัญญาหามันอยู่ตรงโฆษนาว่าเป็น   top solid แต่ทางลูกค้ามองว่ามันไม่ใช่
ทางร้านน่าจะทำให้มันกระจ่างกว่านี้นะครับกีตาร์ตัวที่ผ่านั่นแหละครับ
แต่ก็เห็นใจทางร้านครับลงทุนนำกีต้าร์มาผ่าตรวจสอบขอแสดงความนับถือครับ
ดูจากภาพและvdo แล้วส่วนตัวผมก็ไม่ชัวครับแต่ถ้าเห็นตัวจริงก็น่าจะดูฉอกครับ

kpsfolk

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 22:56:32 »
ผมว่าคนเราเวลาซื้อกีตาร์ไม่ได้ตัดสินใจซื้อที่เสียงดีเพียงอย่างเดียว บางคนชอบที่เล่นเข้ามือเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้นๆ บางคนดูที่ความประณีตของงาน แต่บางคน(จำนวนไม่น้อย)ก็ตัดสินใจโดยมีสเปคเป็นส่วนสำคัญ เรามักจะคุ้นกับกระทู้ถามหาออลโซลิดตัวไหนดีอยู่บ่อยๆ ออลโซลิดหมื่นต้นๆคุณภาพเสียงปานกลางจึงขายดิบขายดีตีตลาดอยู่ทุดวันนี้ไงครับ เพราะเขาอยากเป็นเจ้าของออลโซลิด ถ้าผู้ผลิตบอกสเปคมาสูงกว่าความเป็นจริงก็คือไม่ถูกต้องแล้วครับ ไม่ว่าของจะราคาเท่าไหร่ งานดีไหมมันเป็นคนละประเด็นกัน ถ้าบริษัทผู้ผลิตเจตนาบิดเบือนสเปค คนนำมาขายก็จะพลอยเสียเครดิตโดยไม่เจตนาครับ