Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บกีต้าร...  (อ่าน 4175 ครั้ง)

Karn Chong

• member
เก็บกีต้าร...
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 21:56:20 »
ผมเพิ่งได้ guitar stand มา ก็รู้สึกลังเลว่าจะเอาตั้งหรือเก็บในฮาร์ทเคสดี เพราะถ้าเอาออกมาตั้งก็จะเสียวเรื่องความชื้น แต่มันก็หยิบง่าย สะดวก

น้าๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: เก็บกีต้าร...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 22:16:35 »
ถ้าหยิบจับทุกวันผมจะตั้ง Stand แล้วจะเก็บเข้าฮาร์ทเคสก่อนนอน
ถ้าวันไหนฝนตกเล่นแล้วผมจะเก็บเข้าฮาร์ทเคสเลย ใส่เม็ดซิลิก้าเข้าไปพร้อม
ถ้าไม่ได้เล่นนานๆก็จะเอาเก็บเข้าฮาร์ทเคสครับ
ทำแบบนี้มานานแล้ว กีต้าร์ยังปกติสุข ยกเว้นร่องรอยการผ่านศึกอันนี้ควบคุมไม่ได้จริงๆ ยิ่งระวังร่องรอยมันยิ่งมา ฮ่าๆๆ  ;D
ผมว่าการเก็บกีต้าร์ในฮาร์ทเคส นั่นแหละปลอดภัยดีที่สุด ต้องทำให้เป็นนิสัยน่าจะดี ถ้าขี้เกียจก็ไม่ว่ากันครับ  :D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

J.taka

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 22:53:46 »
เเล้วเเต่ความขยันครับ เท่าที่เคยเล่นเเล้วบางตัวเเทบจะไม่เก็บเข้าเคส  4 ขึ้นไปก็ไม่ได้มีปัญหาไรครับ เเต่จริงๆถ้าขยันหน่อยเก็บในฮารทเคสปลอดภัยกว่าครับ  เเต่ผมจะไม่ค่อยได้เล่นหรอกเพราะขี้เกียจน่ะอิอิ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 00:04:56 »
ผมเพิ่งได้ guitar stand มา ก็รู้สึกลังเลว่าจะเอาตั้งหรือเก็บในฮาร์ทเคสดี เพราะถ้าเอาออกมาตั้งก็จะเสียวเรื่องความชื้น แต่มันก็หยิบง่าย สะดวก

เรียนน้า Karn Chong
หลังการเล่น เก็บใส่เคสไว้ดีที่สุดครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในหน้าฝน ความชื้นบ้านเราสูงมาก บางเวลาถึงเก้าสิบกว่าเปอร์เซนต์เลยครับ
ไว้หน้าหนาว อากาศแห้ง ความชื้นน้อย ค่อยเอาออกมาวางที่สแตนด์ในบางโอกาส ครับ
ยิ่งถ้าเป็นกีต้าร์พวก Solid ทั้งหลายแล้ว ยิ่งควรระวังให้มากกว่าพวก Laminate สักหน่อยครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 06:18:10 »
อันนี้ไม่ต้องทำตามนะครับเป็น ความสามารถพิเศษ กีต้าร์นั้นถ้าเก็บในห้องไม่ใส่เคสมันก็อยู่ได้ครับ  ยกเว้นตั้งไว้หน้าบ้าน  ผมอาจคิดเเผงๆ หน่อยว่าบ้านเราหน้าฝนนี้คงเปิดคอนเสริตคงเอากีต้าร์ออกมาเล่นนานๆหรืออยู่ข้างนอกนานๆไม่ได้เลยเหรอ  โซลิด กีต้าร์นั้นช่างอ่อนเเออะไรขนาดนั้น  ผมก็คิดนะครับว่าเก็บในเคสน่ะมันดีที่สุดเเต่สังเกตุเถอะว่าเวลาเล่นน่ะไม่ค่อยอยากหยิบมาเล่นหรอกครับในกรณีที่มีตัวที่ไม่ใส่เคสพวกทอป พวกลามิเนตจะถูกหยิบมาเล่นมากกว่า
ปล.ความชื้นมีผลต่อเสียงฉะนั้นหน้าฝนนี่ไม่ควรเอาออกมาเล่นเลยใช่ปะครับ เพราะมีโอกาสเจอกับชื้นได้ตลอดฤดู

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 07:33:01 »

อันนี้ไม่ต้องทำตามนะครับเป็น ความสามารถพิเศษ กีต้าร์นั้นถ้าเก็บในห้องไม่ใส่เคสมันก็อยู่ได้ครับ  ยกเว้นตั้งไว้หน้าบ้าน  ผมอาจคิดเเผงๆ หน่อยว่าบ้านเราหน้าฝนนี้คงเปิดคอนเสริตคงเอากีต้าร์ออกมาเล่นนานๆหรืออยู่ข้างนอกนานๆไม่ได้เลยเหรอ  โซลิด กีต้าร์นั้นช่างอ่อนเเออะไรขนาดนั้น  ผมก็คิดนะครับว่าเก็บในเคสน่ะมันดีที่สุดเเต่สังเกตุเถอะว่าเวลาเล่นน่ะไม่ค่อยอยากหยิบมาเล่นหรอกครับในกรณีที่มีตัวที่ไม่ใส่เคสพวกทอป พวกลามิเนตจะถูกหยิบมาเล่นมากกว่า
ปล.ความชื้นมีผลต่อเสียงฉะนั้นหน้าฝนนี่ไม่ควรเอาออกมาเล่นเลยใช่ปะครับ เพราะมีโอกาสเจอกับชื้นได้ตลอดฤดู
เรียนน้า Pipatpui
ไม่ใช่กีต้าร์จะอยู่ไม่ได้หรือเล่นไม่ได้ครับ แต่ที่ผมได้ตอบไว้นั้นเป็นการเรียนให้ท่านเจ้าของกระทู้ (น้า Karn Chong) ได้ทราบตามที่ท่านได้ถามไว้
ซึ่งเกี่ยวกับการตั้งไว้บนสแตนด์ หรือการเก็บไว้ในฮาร์ดเคส ไม่ใช่เกี่ยวกับการเล่นครับ

ส่วนน้า Pipatpui จะเห็นว่าอะไรเหมาะหรือสะดวกที่ตัวเองจะเก็บรักษากีต้าร์ก็แล้วแต่ละท่านไปครับ
ผมเองตอบตามที่ผมได้ทำกับกีต้าร์ของผมเองทั้งหมด และตามประสบการณ์ที่ผมอาจจะพอผ่านมาบ้างเท่านั้น เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับคนที่รักกีต้าร์ด้วยกัน
ยกเว้นตัว Laminate ที่ผมไว้ทำเพลงหรือไว้ใช้งานสมบุกสมบันก็อาจจะวางไว้ใกล้มือครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:11:39 »
ผมเก็บกีต้าร์ไว้ใน hard case หลังจากหยุดเล่นทุกครั้ง แม้จะหยุดพักการเล่นเพียง ช่วงสั้นๆ ก็ตาม  อุบัติเหตุสามารถ เกิดขี้นได้เสมอ โดยที่เราไม่คาดได้ครับ   บางครั้ง บนเวที อาจมีพิธีกรเดินชนหรือนักร้องสะกิดกีต้าร์ล้มลงได้ กีต้าร์พวกคอไม้มะฮอกกานี คอค่อนข้าง เปราะครับ
Line id: 081-8718003

J.taka

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:17:36 »

ไม่ใช่กีต้าร์จะอยู่ไม่ได้หรือเล่นไม่ได้ครับ แต่ที่ผมได้ตอบไว้นั้นเป็นการเรียนให้ท่านเจ้าของกระทู้ (น้า Karn Chong) ได้ทราบตามที่ท่านได้ถามไว้
ซึ่งเกี่ยวกับการตั้งไว้บนสแตนด์ หรือการเก็บไว้ในฮาร์ดเคส ไม่ใช่เกี่ยวกับการเล่นครับ

ส่วนน้า Pipatpui หรือท่านใดจะเห็นว่าอะไรเหมาะหรือสะดวกที่ตัวเองจะเก็บรักษากีต้าร์ก็แล้วแต่ละท่านไปครับ
ผมเองตอบตามที่ผมได้ทำกับกีต้าร์ของผมเองทั้งหมด และตามประสบการณ์ที่ผมอาจจะพอผ่านมาบ้างเท่านั้น เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับคนที่รักกีต้าร์ด้วยกัน
ยกเว้นตัว Laminate ที่ผมไว้ทำเพลงหรือไว้ใช้งานสมบุกสมบันก็อาจจะวางไว้ใกล้มือครับ
ที่ผมยกตัวอย่างว่าเราเอาออกมาวางหรือมาเล่นนั้นไม่ไม่ต่างกันในเเง่ที่อาจจะโดนความชื้นได้ตลอดเวลาเหมือนกันครับคงไม่มีใครเล่นโดยไม่เอาออกมามาหรอกครับ  ผมเรียนให้เจ้าของกระทู้เเล้วไม่ควรเอาเเบอย่างผมเพราาะกีต้าร์โซลิดนั้นอ่อน้เเอเกินไป  เเละถ้าเป็นอย่างงั้นก็ไม่คุ้มที่จะซื้อมาเล่นครับความเห็นผมนะครับ 
ปล.เเล้วเวลาที่เล่นไม่ได้เอาออกมาเหรอครับไม่ได้โดนความชื้นอย่าที่บอกเหรอครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:23:13 »
ผมเก็บกีต้าร์ไว้ใน hard case หลังจากหยุดเล่นทุกครั้ง แม้จะหยุดพักการเล่นเพียง ช่วงสั้นๆ ก็ตาม  อุบัติเหตุสามารถ เกิดขี้นได้เสมอ โดยที่เราไม่คาดได้ครับ   บางครั้ง บนเวที อาจมีพิธีกรเดินชนหรือนักร้องสะกิดกีต้าร์ล้มลงได้ กีต้าร์พวกคอไม้มะฮอกกานี คอค่อนข้าง เปราะครับ
ขออนุญาติเจ้าของกระทู่นะครับความเห็นของน้าทอมเป็นประโยชน์มากครับ  เเต่กรณีเจ้าของกระทู้วางไว้ในห้องถ้าอยูคนเดียวหรือไม่อย่างก็อาจจะตัดประเด็นนั้นไแได้บ้างครับยกเว้นว่ามีเด็กสมควรเก็บในฮาร์ทเคสอย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:26:05 »

ส่วนน้า Pipatpui หรือท่านใดจะเห็นว่าอะไรเหมาะหรือสะดวกที่ตัวเองจะเก็บรักษากีต้าร์ก็แล้วแต่ละท่านไปครับ
ที่ผมยกตัวอย่างว่าเราเอาออกมาวางหรือมาเล่นนั้นไม่ไม่ต่างกันในเเง่ที่อาจจะโดนความชื้นได้ตลอดเวลาเหมือนกันครับคงไม่มีใครเล่นโดยไม่เอาออกมามาหรอกครับ  ผมเรียนให้เจ้าของกระทู้เเล้วไม่ควรเอาเเบอย่างผมเพราาะกีต้าร์โซลิดนั้นอ่อน้เเอเกินไป  เเละถ้าเป็นอย่างงั้นก็ไม่คุ้มที่จะซื้อมาเล่นครับความเห็นผมนะครับ 
ปล.เเล้วเวลาที่เล่นไม่ได้เอาออกมาเหรอครับไม่ได้โดนความชื้นอย่าที่บอกเหรอครับ
ขออนุญาตตอบในส่วนที่น้า Pipatpui ได้ ป.ล. ถามไว้นะครับ
เรื่องการเล่นส่วนใหญ่เราไม่ได้เล่นทั้งวันทั้งคืนนะครับ  แต่การตั้งกีต้าร์ไว้นอกเคสนั้นบางท่านอาจตั้งไว้ข้ามวันข้ามคืนหรืออาจเป็นอาทิตย์เลยก็เป็นได้
ผมว่าน้า Pipatpui เห็นว่าอะไรจะเหมาะ ก็สุดแล้วแต่เลยครับ
ผมเพียงตอบ "ท่านเจ้าของกระทู้" ตามที่ท่านถามมาเรื่องการ "เก็บกีต้าร์..." เท่านั้นครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:31:59 »
สำหรับนักดนตรีอาชีพจริงๆนะอยู่กะกีต้าร์เเทบจะทั้งวันนะครับเอาล่ะขออภัยด้วยครับ  เเล้วเเต่จะเห็นสมควรครับไม่มีใครผิด

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 08:33:47 »
ขอบคุณครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 10:25:29 »
ถ้าวันไหนไม่ได้เล่นก็เก็บใน case ครับถ้าวันเอาออกมาเล่นผมก็วางมันไปเรื่อยล่ะครับเก็บอีกทีก่อนนอนโน่น 555  ...ก็พยามรักษาโดยไม่เสียความสะดวกในการเอามาใช้น่ะครับผมว่า...กีตาร์ all solid ผมเอาไปเล่นตามร้านสมัยก่อนใช้มอเตอร์ไซค์ก็เอาใส่ case ตากฝนไปเล่นเลยครับฝนหนักๆเลย(case ไม้กันความชื้นได้ไม่ได้เท่า fiber) ...กลับมาคอขึ้นฝ้าเลยก็ตั้งทิ้งไว้ในห้องคืนนึงก็หายครับมันไม่เปราะขนาดต้องระวังมากกกกกขนาดนั้นแต่บ่อยๆก็คงไม่ได้อันไหนพอจะทำได้ก็ทำครับอย่าระวังจนไม่กล้าเล่นไม่กล้าเอาไปไหนเดี๋ยวจะใช้ไม่คุ้มความคิดผมนะครับ

เพิ่มเติมนิดนึง..แต่เวลาที่ผมระวังสุดคือไปเล่นที่ร้านครับไม่เคยตั้งไว้บนเวทีจะขึ้นเล่นค่อยเอาออกมาเพราะคนอื่นไม่ได้ระวังเท่าเราแน่ครับ....แต่พวกรอยกระแทก stand โน๊ตขอบโต๊ะอะไรพวกนี้ผมไม่ใส่ใจนะเพราะทำเอง 555 กลัวคนอื่นมาชนล้มอย่างเดียว

nui bangbo

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 11:08:15 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  กีต้าร์ผมแขวนกับขายึดติดฝาผนังห้อง  ไม่เคยเก็บเข้าเคสเลย ( นอกจากเดินทางเท่านั้น ) เพราะผมหยิบมาเล่นบ่อย  มันสะดวกดี  กีต้าร์ผม All Solid  ส่วนตัวมองว่าคนอยู่ได้กีต้าร์อยู่ได้  แต่ที่ปลอดภัยกับกีต้าร์มากที่สุดควรเก็บในฮาร์ดเคส  หลังเลิกเล่นทุกครั้ง
089-8166630

Karn Chong

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 11:25:05 »
ขอบคุณครับ

ข้อมูลแน่นเลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 20:41:06 »
ขอบคุณครับ
อยากขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมสักนิดเผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ
เกี่ยวกับสภาพอากาศที่มีความชื้นสูงอันอาจมีผลกับกีต้าร์ซึ่งทำด้วย "ไม้" นั้น
การวางหรือตั้งไว้แบบตัวเปล่าเฉยๆ เป็นเวลานาน ย่อมมีผลแตกต่างจากการนำออกมาเล่นนะครับ
เพราะการเล่นนั้นนอกจากสัมผัสของผู้เล่นแล้ว ยังทำให้เกิดการสั่นสะเทือนและการกระพือของไม้ เปรียบเสมือน "ไม้" ได้ออก Exercise เช่นเดียวกับเวลาที่เราออกกำลังกายซึ่งสัมผัสความรู้สึกจะแตกต่างกับเวลาที่เรายืนเฉยๆ อยู่ท่ามกลางสภาพอากาศเดียวกันครับ
จะอย่างไรก็ตาม เรามีกีต้าร์ก็เพื่อความสุขของเรา อะไรที่ทำให้มีความสุข ไม่ได้ทำให้ผู้ใดเดือดร้อน และ "เราสบายใจ" ก็ทำเลยครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 21:35:46 »
สมัยที่เล่นวงต้องออกงานเกือบทุกวัน กีต้าร์(ไฟฟ้า) ตัวหลักที่ใช้ออกงานเก็บใน case
เวลาแกะเพลง เวลาซ้อมทุกๆวันจะใช้ตัวรอง ซึ่งกีต้าร์ตัวรองต้องเหมือนกันกับตัวหลัก(เช่น หลักFender   รองsquier)
สำหรับนักดนตรีอาชีพ อยู่กะกีต้าร์เเทบจะทั้งวัน ส่วนมากที่ผมเคยสัมผัส และเพื่อนผมมักมีกีต้าร์ตัวรองที่เขาใช้ ตัวหลักเก็บไว้ออกงาน
คิดว่ากีต้าร์โปร่งก็คงมีตัวหลักออกงาน ตัวรองไว้ซ้อม( **ความคิดส่วนตัวนะครับ) หรือบางทีอาจทั้งตัวออกงาน ตัวซ้อมเป็นอันเดียว
ส่วนกีต้าร์โปร่ง เล่นแล้วผมเก็บใน case อย่างเดียว
 Stand ก็สะดวกดีแต่ระวังอุบัติเหตุ นะครับเคยโดนมาแล้วล้ม คอกระแทกพื้นคอร้าวเลย  :'( :'( :'(
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:33:01 »
ขอบคุณครับ
อยากขออนุญาตเรียนเพิ่มเติมสักนิดเผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ
เกี่ยวกับสภาพอากาศที่มีความชื้นสูงอันอาจมีผลกับกีต้าร์ซึ่งทำด้วย "ไม้" นั้น
การวางหรือตั้งไว้แบบตัวเปล่าเฉยๆ เป็นเวลานาน ย่อมมีผลแตกต่างจากการนำออกมาเล่นนะครับ
เพราะการเล่นนั้นนอกจากสัมผัสของผู้เล่นแล้ว ยังทำให้เกิดการสั่นสะเทือนและการกระพือของไม้ เปรียบเสมือน "ไม้" ได้ออก Exercise เช่นเดียวกับเวลาที่เราออกกำลังกายซึ่งสัมผัสความรู้สึกจะแตกต่างกับเวลาที่เรายืนเฉยๆ อยู่ท่ามกลางสภาพอากาศเดียวกันครับ
จะอย่างไรก็ตาม เรามีกีต้าร์ก็เพื่อความสุขของเรา อะไรที่ทำให้มีความสุข ไม่ได้ทำให้ผู้ใดเดือดร้อน และ "เราสบายใจ" ก็ทำเลยครับ

เห็นด้วยครับ ถ้ากีต้าร์เจอความชื้นมากๆ ไม่ดีเลยครับ
ยิ่งกีต้าร์จูนให้เสียงดีจัดๆ มีโอกาสแปรปรวนได้ง่ายกว่า
ถ้าไว้ข้างนอก เล่นบ่อยๆดีกว่าวางไว้ครับ

เชื่อว่า กีต้าร์แพงๆ เค้าเก็บไว้ในกล่องกัน 95% ครับ
น้าหลายๆท่านมีเครื่องควบคุมความชื้น มีห้องกระจกให้มันอีก
...

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 07:59:41 »

ล้มทีเดียวครับ
Line id: 081-8718003

weerori

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 09:21:22 »
น้า Tom ทำไมเป็นอย่างนั้นหละครับ กีต้าร์ล้มหรอครับ