Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั่งสายกีตาร์  (อ่าน 3018 ครั้ง)

akaza

• member
ตั่งสายกีตาร์
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 17:58:06 »
รบกวนถามน้าๆนิดนึงครับ ถ้าเราตั่งสายแบบเปิดแล้วเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ่อยๆ จะทำให้สายขาดเร็วขึ้นไหมครับ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: ตั่งสายกีตาร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 18:36:49 »
ก็ มีส่วนครับ ขาดกันมาเยอะแล้วครับ กรณีนี้
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 18:56:45 »
ผมว่าไม่เกี่ยวครับ

สายขาดผมว่ามีปัจจัย 2อย่างครับ

1.สายเก่า

2.สายนั้นบิดสูงเกินจุดของมันครับ

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:09:09 »

สายขาดผมว่ามีปัจจัย 2อย่างครับ

1.สายเก่า

2.สายนั้นบิดสูงเกินจุดของมันครับ

เกี่ยวครับน้า เพราะเมื่อเราผ่อนสาย แล้วหมุนให้ตึง ทำอย่างงี้ซ้ำๆ บ่อยๆ โลหะจะเกิดความล้าตัว ครับ ความแข็งแรงจะน้อยลง
ในกรณีนี้ จะขาดตรงลูกบิดพอดีครับ ถ้าครอป Eb ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าดรอป open D นี่ ต้องระวังครับ (ผมเคยขาดมาแล้ว)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

redtopup

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 19:13:31 »
สายเสื่อมไว  และ เสียงเพี้ยนไวขึ้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:47:00 »
ถามว่า   "ตั่งสาย"   หรือ  "ตั้งสาย"   นะครับ" ^_^

ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

KRiS

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:52:02 »

1.สายเก่า

เกี่ยวครับน้า เพราะเมื่อเราผ่อนสาย แล้วหมุนให้ตึง ทำอย่างงี้ซ้ำๆ บ่อยๆ โลหะจะเกิดความล้าตัว ครับ ความแข็งแรงจะน้อยลง
ในกรณีนี้ จะขาดตรงลูกบิดพอดีครับ ถ้าครอป Eb ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าดรอป open D นี่ ต้องระวังครับ (ผมเคยขาดมาแล้ว)

ผมไงครับพี่โก้ วันขึ้นเวทีที่ CDC กะลังจะถึงคิวแระ ดรอป Open D สายสาม Elixir Polyweb กระจุยซะงั้นเลยครับ(ตอนกำลังดรอป) อึ้งไปสามวิ แล้วรีบโร่ไปขอเลื่อนคิว

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 20:55:17 »
สายมันเหมือนหนังสติ๊กใช่ไหมครับ

แบบทิ้งไว้นานก็เสื่อม รัดตึง ๆ ก็ขาด ยืดบ่อย ๆ ก็ขาด

สรุปแล้วพอหนังสติ๊กมันขาด/เสื่อม ก็ต้องเปลี่ยนอันใหม่

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:05:47 »

1.สายเก่า

สายเสื่อมไว  และ เสียงเพี้ยนไวขึ้น
ตามที่น้าโก้ และน้า redtopup ว่าไว้ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:13:27 »
ตั้งทดสายไว้ 1 ตัว ต่อ 1 แบบของการทดเลยครับ
เราก็จะมีเหตุผลในการซื้อกีตาร์เพิ่มอีกหลายตัวแล้ว เย้.. (ถ้าเมียเรายอมเข้าใจนะ 555+)
:)

KRiS

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:20:10 »
ผมเป็นคนนึง ที่จูนบ่อยมาก เพราะเล่นฟิงเกอร์ แล้วดรอปโน่นดรอปนี่เต็มไปหมด จากที่ทดลองมา หลายๆ ยี่ห้อ สายที่ทนทานที่สุด ผมยกให้ Ernie Ball ครับ
ผมยังไม่เคยจูนแล้วมันขาดเลยซักครั้ง ใช้สามสี่เดือน ไม่ขาด แต่ยี่ห้ออื่น ไม่ว่าจะเป็น D'Ad หรือ Elixir มันก็เคยกระจุยคามือผมหมดละ

• member
    • Facebook
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 21:21:03 »
ตั้งทดสายไว้ 1 ตัว ต่อ 1 แบบของการทดเลยครับ
เราก็จะมีเหตุผลในการซื้อกีตาร์เพิ่มอีกหลายตัวแล้ว เย้.. (ถ้าเมียเรายอมเข้าใจนะ 555+)

เป็นเหตุผลที่ฟังขึ้นมากครับน้าน๊อต 5555+

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:28:09 »

1.สายเก่า

ครับ

ขอบคุณพี่ Aromild นะครับ

ผมขอโทษพี่ด้วยนะครับ ที่ผมรู้ไม่เท่าถึงการ

ผมขอโทษนะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 22:40:19 »

เป็นเหตุผลที่ฟังขึ้นมากครับน้าน๊อต 5555+

นั่นดิครับ แต่ทำไมไม่ได้ผลก็ไม่รู้
:)