Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ  (อ่าน 10473 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 18:25:19 »
มิน่า  ใครๆก็ทักเราว่า เราดูอ่อนเยาว์
..ที่แท้ก็ใช้ .คาโป้.นี่เอง...งิ..งิ..

น้า James Taylor นี่ตัวแม่ใช้.คาโป้.ตาหลอด ออล เดอะ ไทม์
แกเล่นได้แต่ key D กับ Key A  ดังนั้นแกเลยใช้คาโป้ประจำ
ขนาดในเพลงเดียวกันที่มีการเปลี่ยนคีย์  แกก็เลื่อนคาโป้หน้าด้านๆ เห็นๆ เลย
นี่แหละ รุ่นใหญ่   สูงสุดสู่สามัญ ครับ

TOM1869

• member
Re: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 18:33:44 »
ถ้าคาดแล้ว เสียง บอด แสดงว่า คาโป้ อ่อน ครับ

ไม่มี คาโป้ ผมเล่นไม่ได้ครับ
Line id: 081-8718003

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:04:53 »
ผมลองใช้ดูมะกี้แล้วคอนเฟริมว่าไม่ อ่อนแน่นอน แข็งตลอด อิอิ คาโป้แข็งน๊ะ

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:07:34 »
โห ผมเห็นมีคลิปเพลงไหนไม่รู้ น้าเบียร์ใช้คาโป้ตั้งสองสามอัน ตอนนั้นสงสัยอายุเหลือ 15 แน่ๆ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:11:35 »
ผมใช้ตลอดเลย
ผมใช้เป็นส่วนมากครับ แต่ไม่เสมอไป สุดแล้วแต่ลักษณะของเพลงที่จะเล่น
และขอเรียนว่าคนที่ใช้คาโป้ไม่ได้แสดงว่าอ่อนในความหมายตามที่ตั้งหัวข้อกระทู้ไว้ครับ เพราะการใช้คาโป้ไม่เพียงที่จะช่วยให้เราสามารถเล่นในคีย์ที่เหมาะสมตามความต้องการของเราเท่านั้น ในบางครั้งหรือหลายๆ ครั้งเราใช้คาโป้เพื่อที่จะให้ได้แนวทางของโน้ตที่ดูแปลกหรือให้อารมณ์ที่แตกต่างออกไปบ้างจากการเล่นรูปคอร์ดธรรมดาๆ ครับ เช่นเพลง Scarborough Fair ของ Simon & Garfunkel เป็นต้น ซึ่ึงค่อนข้างยากกว่าการเล่นในรูปคอร์ดปกติด้วยซ้ำไปครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:27:46 »
ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยยยยยยยยยยยยยยยย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:35:15 »
Meetting e-sarn guitar work shop # 4

ไม่ใช้ capo ยาก ครับ
Line id: 081-8718003

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:48:57 »
มันไม่เกี่ยวกับอ่อนหรือแก่....... มันอยู่ที่คนชง..เอ้ยย. ไม่ใช่

จริงๆแล้ว มันขึ้นอยู่กับทางเดินของโน๊ตเพลงนั้นๆ มันเหมาะกับทางนิ้วแบบไหน ผมเองคาดมั่งไม่คาดมั่งแล้วแต่ อีกอย่างการคาดคาโป้ เวลาไปเล่นแจมกัน คาดคนละตำแหน่งได้เสียงสายเปิดที่ไม่เหมือนกัน เวลาเล่นแล้ว ไลน์ไม่ทับ ไม่ซ้ำกัน เกิดมิติขึ้นมาได้อีกครับ

ปล. ส่วนใหญ่ผมเล่นเป็นวงน่ะ...

กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

nhoy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 20:58:52 »
ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยยยยยยยยยยยยยยยย
น้า noname ลองศึกษาดูจากที่น้ากวางและน้าทอมเล่นดูครับ

Alexohm

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 21:56:17 »
ใช้บ้าง ไม่ใช้บ้าง ครับ

เล่นไม่เก่ง ร้องก็ไม่เพราะ  ;D ;D

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 22:03:29 »
ขาดไม่ได้ ร้องเสียงต่ำเพลงผู้ชายไม่ไหว ก็พึ่งเจ้าคาโป้นี่แหละค่ะ

tang_guitar

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 22:30:27 »
Meetting e-sarn guitar work shop # 4

ไม่ใช้ capo ยาก ครับ

น้ากวางเมพขิงๆ

tokjaa

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 23:14:03 »
ผมใช้เหมือนกันในบางที ที่สาวๆมาร้องแล้วไม่ตรงกะเรา เลื่อนและเลื่อนอีก
ขยันศรัทธาร่าเริง พ่อดอนท่านสอนเอาไว้

NTT INTERTRADING CO.,LTD.

จำหน่ายอะไหล่ตู้คอนเทนเนอร์

MUI

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 23:22:16 »
ผมมีทุกซอกของเคสกีต้าร์

(ไฟฟ้ายังใช้เลยครับ)

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 00:15:47 »
John mayer ยังใช้เลย อย่างนั้นพี่แกก็อ่อนด้วยน่ะสิ.....

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 07:54:22 »
น้าหมุ่ยมีคาโป้เยอะจัง.........

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:41:23 »
ผมใช้เหมือนกันในบางที ที่สาวๆมาร้องแล้วไม่ตรงกะเรา เลื่อนและเลื่อนอีก
เลื่อนตัวเองไปนั่งใกล้สาวๆหรอคะ :D

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:13:49 »
ผมมองว่าเก่งครับต้องรู้คีย์

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 16:01:24 »
ไม่น่าจะอ่อนนะครับ  ขึ้นอยู่กับความชอบ ยกตัวอย่าง แค่คอร์ด C คอร์ดเดียวก็จับหลายแบบ สีสรรและมิติของเสียงก็มีต่างกัน ให้อารมณ์ในการเล่นหลายแบบ  ดังนั้น การใช้คาโป้อาจจะช่วยในเรื่องมิติ และสีสรร หรืออาจจะรวมทั้ง เรื่องความเหมาะกับช่วงเสียงในเพลงนั้น ก็อาจจะเป็นได้  ( เป็นความเข้าใจของผมแต่เพียงผู้เดียว ไม่ใช่หลักวิชาการนะครับ ซึ่งมันอาจจะไม่ใช่ก็ได้นะครับ )

AGP8x

• member
  • Beginner '
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 19:06:02 »
ใช้คาร์โป้ ผมองว่าเก่งครับ

1. เขาต้องรู้คีย์

2. เขาต้องร้องเพลงเก่ง เพราะเสียง มันจะเเหลมขึ้น 

3. เขาต้องรวยกว่า คนมีเเต่กีต้าร์โปร่ง  ( ก็มีตังค์ซื้อ คาร์โป้เพิ่มไง )

มั่วได้เเค่นี้ !!!   อิอิ

โหวตข้อ 1,3 ครับ ;D
มิน่า  ใครๆก็ทักเราว่า เราดูอ่อนเยาว์
..ที่แท้ก็ใช้ .คาโป้.นี่เอง...งิ..งิ..

น้า James Taylor นี่ตัวแม่ใช้.คาโป้.ตาหลอด ออล เดอะ ไทม์
แกเล่นได้แต่ key D กับ Key A  ดังนั้นแกเลยใช้คาโป้ประจำ
ขนาดในเพลงเดียวกันที่มีการเปลี่ยนคีย์  แกก็เลื่อนคาโป้หน้าด้านๆ เห็นๆ เลย
นี่แหละ รุ่นใหญ่   สูงสุดสู่สามัญ ครับ

มีคลิบไหมครับอยากเห็น -.-

ผมมีทุกซอกของเคสกีต้าร์

(ไฟฟ้ายังใช้เลยครับ)

คลัง Capo เอาไปขายได้กีตาร์ตัวนึง