Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ  (อ่าน 10484 ครั้ง)

mccartney

• member
ผมใช้ตลอดเลย

ohm_pea

• member
Re: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 14:46:34 »
อ้า....คุณ กลับไปถามคนที่ว่าคุณอ่อน เลยว่า เรื่องของใคร(อิอิ ล้อเล่น) มันใช้เพื่อ
1 นิ้วคุณสั้น เล่นเฟรตในของกีตาร์จะถนัดกว่า
2 คีย์ที่คนร้องร้องได้ เป็น Eb ผมถามหน่อยว่าเทพจะจับแบบ D ที่เฟรตสาม แล้วจับเบสสายสี่ ที่เฟรต 1 หรือป่าว
3 เสียงที่ได้จาก capo มันมักจะไม่ค่อยกังวานนะ
จันทาร ดีกว่า จันไร

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: คนที่ใช้คาโป้เล่นตลอดนี่มองว่าอ่อนมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:16:50 »
จริงปะครับ ที่ใช้คาโป้ มองแล้ว อ่อน  ผมจะได้ใช้มั่ง เพราะตอนนี้แก่.............อิอิ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:20:19 »
แล้วมันจะเล่นเก่งแข่งกันไปเพื่ออะไรครับ เล่นให้อ่อน เล่นให้ง่าย แต่เพราะ ไม่ได้ทำกันได้ทุกคนนะ

Gazette

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:26:39 »
คาดตลอดเหมือนกันจ้า

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:30:30 »
ผมใช้ตลอดเลย
+1ครับ ผมนี่ก็ขนาดหนัก ต้องพกติดตัวตลอดวันไหนไปเล่นแล้วลืมหยิบไปนี่นรกเลย :P ความคิดผมนะผมว่าคาโป้ช่วยให้ผมสบายขึ้นมากบางเพลงที่เป็นคอร์ดบาร์ต้องทาบก็ใช้คาโป้คาดแล้วหนีไปเล่นรูปคอร์ดง่ายๆสบายนิ้วแถมใส่รายละเอียดในmelodyได้อีกเพียบ ลองคิดดูนะครับถ้าต้องเล่นอยู่บนเวทีคนเดียวทุกวันกีต้าร์ตัวเดียววันละ1.5ช.ม.ต่อเนื่อง2ร้านก็3ช.ม. ถ้าน้าเล่นเพลงที่มีคอร์ดทาบบ่อยๆแล้วต้องปิ๊คกิ้งเก็บรายละเอียดด้วยถ้าไม่แปลงไปเล่นทางคอร์ดง่ายๆผมว่าจะเทพขนาดไหนก็ระบมหล่ะครับ บางทีเล่นคอร์ดยากๆนานๆนี่เหงื่อแตกพลั่กเลย :'(...เมื่อยนิ้ว ใครจะพูดอย่างไรก็ไม่ต้องไปใส่ใจมาก "ดนตรี ไม่มีการแข่งขัน"ครับ ;) ;) ;)
รักเธอ...ประเทศไทย

Guitar_Joe

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:33:38 »
คาดตลอดเหมือนกันจ้า

ใช่ครับ ผมต้องการเสียงสายเปิดครับ เวลาเล่นอันเทอเนติ้งเบส หรือสลับเบส มันเพราะกว่ากันมากครับ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

kurtdd

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:39:14 »
ไม่อ่อนหรอกครับมันอยู่ที่ว่าเพลงแต่งยังไงบางคนใช้เพื่อให้เข้ากับระดับเสียงร้องของตัวเองนะครับ

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:44:22 »
นอกจากจะทำให้เล่นสบาย ร้องสบายแล้ว อยู่ที่ว่าต้องการให้เสียงเป็นยังไงด้วยครับ บางเพลงเวลาแกะแล้วฟังได้ว่าใช้คาโป้คาด
เราก็ใช้คาดตาม แต่ถ้าคาดบ่อยเกินไป จะทำให้เราไม่ชำนาญเวลาเจอเพลงที่ต่างคีย์ จะจำไม่ได้ว่า progressive ของคีย์นั้นมีอะไรบ้าง
ถ้ามันทำให้เราเล่นง่าย แต่ไม่พัฒนาจุดอื่นเลย ก็ลองลดลงแล้วเล่นอะไรที่ยากขึ้นดูครับ ไม่ใช่เรื่องของการโชว์ว่าเก่งหรืออ่อน
แต่เป็นเรื่องการพัฒนาทักษะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:52:25 »
ถ้าคาดเพราะจับคอร์ดอื่นไม่ได้คงจะอ่อนครับ
แต่ถ้าปกติแล้ว เราจะเล่นอะไร ก็ไม่มีใครสนใจหรอกครับ อย่าไปแคร์สื่อมาก
:)

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 15:58:59 »
ถ้าใช้แล้ว อ่อน น่ากลัวมาก ไม่กล้าจับคาโป้เลย

wichian

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:01:44 »
ใช้เเฉพาะเพลงที่มันจำเป็นต้องใช้ครับ เพราะประโยชน์ของคาโป้มันทำให้คุณโซโลในคอร์ดง่ายขึ้นและจับคอร์ดง่ายขึ้นเท่านั้นเอง แต่เรื่องเสียงผมคิดว่ามันไม่ใส ไม่กังวานสักเท่าไหร่ ส่วนอีกอย่างมันจะติดเป็นนิสัยครับ สมมุติว่าเพลงนี้ใช้คอร์ด d คุณคิดว่ามันโซโลในคอร์ดอยากคุณเอาคาโป้มาทาบช่อง2 แล้วจับคอร์ด c มันทำให้คุณง่ายขึ้นก็จริงครับ แต่เวลาคุณไปเล่นที่ใหนที่ไม่มีคาโป้ คุณจะไปไม่เป็นเลย แต่ถ้าเราหัดเล่นแบบไม่ใช้คาโป้ ผมว่ามันทำให้เรามีความคิดสร้างสรร ขึ้นนะครับ
(แต่ผมก็ใช้อยู่หลายเพลงหมือนกันครับ)  
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:02:40 »
นอกจากจะทำให้เล่นสบาย ร้องสบายแล้ว อยู่ที่ว่าต้องการให้เสียงเป็นยังไงด้วยครับ บางเพลงเวลาแกะแล้วฟังได้ว่าใช้คาโป้คาด
เราก็ใช้คาดตาม แต่ถ้าคาดบ่อยเกินไป จะทำให้เราไม่ชำนาญเวลาเจอเพลงที่ต่างคีย์ จะจำไม่ได้ว่า progressive ของคีย์นั้นมีอะไรบ้าง
ถ้ามันทำให้เราเล่นง่าย แต่ไม่พัฒนาจุดอื่นเลย ก็ลองลดลงแล้วเล่นอะไรที่ยากขึ้นดูครับ ไม่ใช่เรื่องของการโชว์ว่าเก่งหรืออ่อน
แต่เป็นเรื่องการพัฒนาทักษะครับ
+อีก1ครับ อย่าลืมฝึกคอร์ดยากๆและทางคอร์ดต่างให้ครบถ้วนด้วยเวลาเจอเพลงที่จับคอร์ดยากๆแล้วไม่มีคาโป้จะได้เล่นได้ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเล่นได้อยู่ไม่กี่คอร์ดเพราะใช้คาโป้ช่วยตลอด(จริงๆเเล้วบางทีมันก็เป็นดาบสองคมนะ)
รักเธอ...ประเทศไทย

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:09:03 »
ผมอ่อนกว่าอีกครับ เพราะผมใช้คาโป้ไม่เป็น T_T

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:26:02 »
ผมว่า ใช้คาโป้ มันเล่นแบบ เปิดคอร์ดเล่น ยากกว่านะครับ
เพราะถ้าเราคาดคาโป้ เฟรต 2 เราจับคอร์ด G ได้เสียง A นะครับ
ถ้าเล่นแบบเทิร์นคีย์ ก็ ok อยู่ครับ แต่ถ้าเล่นแบบ เปลี่ยนฟอร์มการจับ นี้ ไม่ไหว งง
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

baszie

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 16:50:19 »
ผมอ่อนกว่าอีกครับ เพราะผมใช้คาโป้ไม่เป็น T_T
อะ อ้าว เจอเพื่อนแล้ว ผมก็ไม่เป็นเหมือนกัน 555+

mai_911

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 17:04:47 »
ตัวเราเองต้องเข้าใจครับ ว่าเราใช้มันเพื่ออะไร

นัทEASYNATURAL(THEเกรียน)

• member
  • (คนจะรักเหตุผลไม่เคยมี )
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 17:57:45 »
ผมก็ว่าไม่อ่อนนะ คนเราถนัดไม่เหมือกันมากกว่า บางคนก็มีเทคนิคเฉพาะตัว บางคนก็ได้ลูกเล่นใหม่ๆจากการใช้คาโป้นี่แหละ ผมว่าคนที่ใช้คาโป้ ไม่ได้แปลว่าคนนั้นอ่อนหรอกครับ ผมว่าเป็นการเอาอุปกรณ์มาใช่ให้เกิดประโยชมากกว่า.... 8)
***ค้อห้ายข้ามคืนนี้มีแต่ราวอยู่เคียงต้ายแสงดาว***

nantfa

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 18:01:35 »
ใช้คาร์โป้ ผมองว่าเก่งครับ

1. เขาต้องรู้คีย์

2. เขาต้องร้องเพลงเก่ง เพราะเสียง มันจะเเหลมขึ้น 

3. เขาต้องรวยกว่า คนมีเเต่กีต้าร์โปร่ง  ( ก็มีตังค์ซื้อ คาร์โป้เพิ่มไง )

มั่วได้เเค่นี้ !!!   อิอิ

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 18:17:05 »
อ้า..พี่เบียร์คาดแล้วอ่อนจิงป่าวววว
จันทาร ดีกว่า จันไร