Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???  (อ่าน 15009 ครั้ง)

mdit

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 22:48:47 »
งั้นน้า จขกท. ก็น่าเพิ่มหัวข้อ ระหว่าง d16R กับ D28 หรือ HD28 ด้วยเลยดีไหมครับ ? สเปคมันก็ไม่ต่างกันมากหนิ(สำหรับน้าจขกท)   ???
น้าจขกท.ไม่เข้าใจจริงๆเหรอครับ ว่าอะไรคือคำว่า "คุณค่า" ของรุ่นกีตาร์ที่ต่อให้เอาราคาหรือสเปคมากเทียบก็ไม่ได้ ? ผมว่าคนส่วนมากเขาเข้าใจและยอมรับตรงนี้นะ  และในความเป็น "จริง" ต่อให้มองในมุมของสเปค D18 ที่แพงกว่า คุณภาพวัสดุจะไม่ดีกว่า ?? ไม่รวมรายละเอียดสเปคอื่นๆที่แตกต่างและดีกว่าอีก...   

น้าจขกท.ก็ตั้งธงไว้ในใจอยู่แล้วแท้ๆว่าไม่เอา D18 น้าจขกท.มองแต่ D16gt มันดีกว่าคุ้มกว่าสำหรับน้า หรือไม่จริง?   
แล้วจะตั้งแบบนี้ทำไมนะผมงง กระทู้ของน้าไม่ตั้งข้อสังเกตอะไรหรอกเพราะน้าเองไม่เห็นจะรับฟังเลย ผมว่าน้าจขกท.เองก็น่าจะดูมีวุฒิภาวะแล้วแต่ทำไมเหมือนจะเกรียนๆแฮะ  ???

จะให้ผมแตกประเด็นจริงๆไหมล่ะครับ เดี๋ยวกระผมจัดให้?
ส่วนที่ว่าผมเหมือนจะเกรียนๆนั้น ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าผมไปเกรียนใส่สมาชิกท่านใด ตรงไหน?
ที่ผมตอบcommentsของน้าmditช้ากว่าเพื่อนไปหน่อย เพราะผมพยายามอ่านย้อนครับ ว่าผมไปเกรียนใส่ใคร ไม่รับฟังความคิดเห็นใครตรงไหนเมื่อไหร่ เถียงหรือโต้แย้งสมาชิกท่านใดบ้างโดยไร้เหตุผลหรือข้อมูลอ้างอิง?

แตกก็แตกสิครับถ้าขยันมากๆ ผมก็อยากอ่าน
   ผมเห็นน้าๆหลายท่านอธิบายไว้ว่าสองรุ่นนี้มันต่างกันเยอะ หลับตานึกก็เห็น 1.เกรดไม้ความสวยงามต่างกันเยอะ 2.top toner top bracing 3.finish 4. finger board & bridge ระหว่างไม้จริง ebony กับวัสดุBlack Richlite 5.ชื่อรุ่น D16gt กับ D18 ข้อนี้ต่างมากขอบอก และน่าจะอาจเป็นข้อที่น้ามองข้ามไป ไปมองแต่สเปคกับราคา  และการใช้คำต่างๆก็ชี้ให้คนอ่านคิดจริงๆว่า จะไปซื้อทำไม d18 ซื้อ d16gt สิสเปคแทบไม่ต่างกันเลยยยย ทั้งถูกกว่าเกือบครึ่งอะไรทำนองนี้   
เรื่องเหมือนๆจะเกรียนนี่คือยังไม่เกรียนนะครับ แค่เหมือนจะเฉยๆ:P (ผมใช้ภาษาวัยรุ่น ::)) ที่ผมใช้คำนี้ก็คงตั้งแต่การที่น้าตั้งกระทู้แบบนี้แล้วครับ สำหรับผมดูมองว่าน้า negative attitude กับ d18 เกินไปหน่อยเพราะน้าจขกท.ก็โชว์ทัศนะหราไม่เอาๆ d18 ขนาดนั้น แล้วจะตั้งถามอะไร ? มันก็แค่นั้นครับ   ทั้งนี้ผมเองก็อาจใช้คำแรงหรือไม่เหมาะสมไปบ้างถ้าทำให้น้าขุ่นเคืองใจต้องขออภัยด้วยนะครับ

shutdown

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 23:26:49 »
งั้น ผมตั้งประเด็นใหม่ Martin D28 กับ D45 เอาแค่ สเปคใหญ่ๆ ชัดๆ หลักๆ ก่อนนะ

Martin D28 ราคา 81,900 บาท
ไม้หน้า  Solid Sitka Spruce
ไม้ข้าง Solid East Indian Rosewood
ไม้หลัง Solid East Indian Rosewood

Martin D45 ราคา 245,000 บาท
ไม้หน้า  Solid Sitka Spruce
ไม้ข้าง Solid East Indian Rosewood
ไม้หลัง Solid East Indian Rosewood

= ต่างกันประมาณ 160,000 บาท =

สเปคเหมือนกันหมด ระหว่าง D28 กับ D45 แต่ทำไม ราคา D45 แพงกว่าเยอะมาก
ถ้ามองแค่สเปค ก็จบข่าวเลย หรือถ้าแค่เพิ่ม abalone มันก็ไม่น่าจะแพงมากขึ้นขนาดนี้
หรือจะมองแค่โครงสร้ง ก็ไม่น่าทำให้ราคาต่างกันขนาดนั้น
ดังนั้น มันต้องมีอะไรที่มากกว่า ที่เรามองแค่แบบผิวเผิน ครับ
พิสูจน์ได้ไงล่ะ "ว่ามันมีอะไรพิเศษ" ...................ง่ายมากๆ ครับ  นั่นคือ .............."เสียง" ไง ครับ
และอีกประเด็น ก็เหมือนกับน้าๆหลายคนบอกไว้ คือเรื่อง story ครับ และ line ผลิต ครับ
ถ้าใครได้ลองเสียงจะรู้เอง ครับ

แต่ถ้าลองเสียงแล้วยังยืนยันจะบอกว่า เสียงของ D45 ไม่ดีกว่า D28 ถึงขนาดต้องจ่ายเงินเพิ่ม สะขนาดนั้น
ผมอยากจะบอกว่า ...........นั่นมันความเห็นของคุณ เองครับ
หลายคนไม่คิดแบบนั้น ไม่งั้น วันนี้ martin เลิกผลิต D-45 ไปแล้วครับ
หรือถ้ายังผลิต ก็ขายไม่ออกครับ เพราะคนไม่จ่าย  แต่ ความจริงคือ คนยังยอมจ่าย D45 ยังขายได้

ผมเองก็เช่นกัน ถ้างบถึง ผมก็ยอมจ่าย เพื่อเอา D45
ไม่ได้ซื้อแค่สเปค แต่ซื้อ ที่......เสียง งาน design และ ประวัติ story ของ model และเหตผลอื่นๆ อีกมากมาย

มองกลับมายังกระทู้นี้ ระหว่าง  D16gt กับ D18
คำตอบมันก็ไม่ต่างอะไรกับการเอา D28 มาเทียบกับ D45 ครับ

ขออภัยด้วยนะครับ หากกระทบใจใคร หรือกระทบความเห็นท่านใด
ผมแค่พูดเหตผลในมุมมองของตัวเอง เท่านั้น

จริงๆ แล้ว Martin D16gt  ก็เสียงดีนะ ผมก็ชอบ
อยากจะบอกว่า ทุกๆ model มันก็มีคุณค่า มีดี ตามระดับราคาค่าตัว ของมัน นะครับ
อย่าไปรังเกียจ หรือ ต่อต้านด้วยความคิดเชิงลบ กับมันเลยครับ

อย่างน้อยที่สุด ก็คือการให้เกียรติคนที่เค้าชอบ หรือ เค้ามีกีต้าร์รุ่นนั้น ครอบครองอยู่ครับ
แม้เราอาจจะไม่ตั้งใจกระทบใคร แต่ถ้าพูดเชิงลบมากๆ มันก็อาจจะกระทบจิตใจกัน ครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 00:00:51 »
Ok ครับ ผมได้เคลียร์ข้อข้องใจกับสมาชิกบางท่าน และผมถือว่าผมได้ชี้แจงในเจตนาของการตั้งกระทู้ของผมไปแล้ว เพื่อเป็นรักษาบรรยากาศในห้องและไม่ให้กระทู้นี้มันเลยเถิดไปจนทำให้เสียบรรยากาศของห้อง ผมขออนุญาตปิดกระทู้นะครับ หนักนิดเบาหน่อย ถ้าความคิดเห็นของผมได้ล้ำเส้นใครไป ผมถือโอกาสตรงนี้ขออภัยทุกท่านมาณ.ที่นี้ด้วยครับ.

mekhong

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 11:53:51 »
ขอบคุณ น้า guitar_import ด้วยน่ะครับ ผมอ่านเพลินดีกระทู้ดีครับ
มือใหม่สงสัยกันเยอะครับ มือเก่าๆเค้าคงลองมาเยอะแล้วก็พอจะทราบกัน
ผมเองงบได้แค่ D-16GT แต่ก็อยากได้ D18 น่ะว่าจะเก็บตังซื้อมือสองครับ (คิดอยู่ ว่าจะเอาแค่ Top Solid ด้วยหักล้างกันเองอยู่ ฮ่าๆ เพราะฝีมือยังไม่ดีไม่ได้เล่นอาชีพดูจะเกินตัวแล้วรักษาไม่ดีจะตีอกชกตัวเอาซะอีก)

ยังอยากให้ น้า guitar_import จัด รุ่นอื่นๆมาอภิปลายอีกน่ะครับ

sobdong

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 10:28:57 »
D18แจ่มกว่ากันเยอะครับ

ถ้าจะเอา16gtผมไปเล่นทรงdยี่ห้ออื่นไปเลยแจ่มกว่ากันมากกกก

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 12:16:12 »
กระทู้นี้เก่าแล้ว อย่าไปขุดมาเลยครับ อ่านผ่านๆไว้เป็นข้อมูลก็พอแล้ว