Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???  (อ่าน 15018 ครั้ง)

folkenman

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 21:17:01 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จะเรียกว่า D-18 ราคาอัพไปสองเท่าของ D-16 อาจจะไม่ใช่นะครับ
แต่ถ้าบอกว่า Martin ออก D-16 มาให้แฟนๆที่ชอบแคแรคเตอร์ของ D-18 ได้เป็นเจ้าของง่ายๆในราคาเบาๆ น่าจะใช่กว่าครับ

ถ้าคิดแค่สเปกและเสียง กีต้าร์ราคาหลายๆแสนจนถึงล้านๆ ไม่น่าจะมีใครซื้อ เพราะมันไม่คุ้มเงิน

อีกเหตุผลที่โดนสหบาทา อาจจะมาจากลักษณะการใช้ข้อความ หรือชี้ชวนให้คนคิดตามว่า คนซื้อ D-18 ไม่ฉลาด เสียเงินแพงๆทำไม อะไรประมาณนั้นน่ะครับ
ซึ่งคนทั้งโลกไม่คิดแบบเรา ก็ไม่แปลกครับ

ผมยังคิดเลย ว่าถ้าซื้อ Martin แล้วไม่ซื้อ Standard หรือ Vintage series ผมไม่ซื้อดีกว่า เพราะมันไม่คุ้มเงิน
ถ้าจะซื้อพวกซีรี่เริ่มต้น ผมไปเล่น Sigma หรือ Blueridge หรือ Eastman ยังดีกว่า
อันนี้คือที่ผมคิดนะครับ

แต่สุดท้าย Martin รุ่นไม่แพงก็ขายได้ มีคนซื้อใช้อยู่ดี

น้า mai_911 พูดแทงใจดำผมมาก

ผมเคยซื้อ D42 มาเล่นแต่ในใจแล้วอยากได้ D45V ด้วยเหตุผลไม่อยากจ่ายแพง, เงินไม่ถึง, เสียงต่างกันไม่เยอะ ทั้งๆที่รู้ว่ามันต่างกันแต่ก็เข้าข้างการตัดสินใจของตนเอง สุดท้ายก็ต้องขายทิ้งแล้วไปซื้อ D45V

ปล. D42 ผลิตออกมาเพื่อให้จ่ายถูกกว่า D45V ทั้งสเปรคและ X Bracing เหมือนกัน
สุดท้ายถ้าระหว่าง Martin D-18 กับ Martin D-16GT ผมเลือก D18 แน่นอน

guitar_import

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 23:41:24 »
ถ้าจะวัดกันที่โครงสร้างภายใน
ผมเห็นว่าD-16GTแทบจะไม่ต่างกันกับD-18สักเท่าไหร่ครับ
ผมว่ามันออกแนงกลางๆระหว่างStandard Scalloped กับ non-scalloped มากกว่า
แต่ถ้าจะเปรียบD-16GT กับ D-1 แล้วล่ะก็ อันนั้นอ่ะโคตรต่างเลยครับ

D​-16gt : Hybrid X Scalloped
D18:Standard X Scalloped (ถ้าตั้งแต่ปี2012ขึ้นไป จะเป็นForward shift)
D1: A frame

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 23:52:13 »
กระผมมิได้มีเจตนาชวนทะเลาะนะครับ 55555 (ผมโดนมาเยอะแล้วครับจากติ่งD18ในบอร์ดโน้น)
เพียงแค่ผมตั้งข้อสงสัยและข้อสังเกตพร้อมข้อมูลเท่าที่ผมมี
ผมแค่อยากให้น้าๆสมาชิกบ้านไม้มาช่วยกันดู มาช่วยกันวิเคราะห์ เพื่อเป็นแนวทางและข้อมูลความรู้สำหรับสมาชิกท่านอื่นๆที่อาจจะยังไม่ทราบข้อมูลเชิงลึก มิได้หวังdiscreditท่านที่ครอบครองD18อยู่แล้วแต่อย่างใด

ปล.ผมติ่งseries 16 ครับ ผมว่าD18ไม่คุ้มครับ....ฟิ้ววววว..(โฉบหนีไปอย่างรวดเร็ว)

mai_911

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 04:08:01 »
ผมอยากจะบอกว่า เงินที่คนอื่นเค้าซื้อ D-18 นั่นเงินเค้าครับ ไม่ใช่เงินเรา เค้าไม่ได้ขอ ไม่ได้ยืมจากเราหรือญาติพี่น้องเรา มันเรื่องของเค้าครับที่จะซื้อ

ไม่ได้แปลว่า มีคนซื้อ D-18 แล้วเราจะกินข้าวไม่อร่อย นอนไม่หลับ กระสับกระส่าย อาหารไม่ย่อย หน้ามืดวิงเวียน คล้ายจะเป็นลม ฯลฯ แต่อย่างใดครับ

คำที่น้าบอกว่า D-18 ไม่คุ้มนี่แหละครับ ที่ทำให้โดน

พอคนอื่นมาให้เหตุผลก็พยายามโน้มน้าวเค้า แถมให้ความเห็นไปในทางที่ว่า คนซื้อ D-18 คิดไม่เป็นหรือไง ไม่ฉลาดนี่นา จ่ายแพงแบบไร้สาระ
อะไรแบบนี้น่ะครับ มันจึงเป็นประเด็น

ปล.ผมไม่ติ่งอะไรทั้งนั้นครับ

mdit

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:21:10 »
งั้นน้า จขกท. ก็น่าเพิ่มหัวข้อ ระหว่าง d16R กับ D28 หรือ HD28 ด้วยเลยดีไหมครับ ? สเปคมันก็ไม่ต่างกันมากหนิ(สำหรับน้าจขกท)   ???
น้าจขกท.ไม่เข้าใจจริงๆเหรอครับ ว่าอะไรคือคำว่า "คุณค่า" ของรุ่นกีตาร์ที่ต่อให้เอาราคาหรือสเปคมากเทียบก็ไม่ได้ ? ผมว่าคนส่วนมากเขาเข้าใจและยอมรับตรงนี้นะ  และในความเป็น "จริง" ต่อให้มองในมุมของสเปค D18 ที่แพงกว่า คุณภาพวัสดุจะไม่ดีกว่า ?? ไม่รวมรายละเอียดสเปคอื่นๆที่แตกต่างและดีกว่าอีก...   

น้าจขกท.ก็ตั้งธงไว้ในใจอยู่แล้วแท้ๆว่าไม่เอา D18 น้าจขกท.มองแต่ D16gt มันดีกว่าคุ้มกว่าสำหรับน้า หรือไม่จริง?   
แล้วจะตั้งแบบนี้ทำไมนะผมงง กระทู้ของน้าไม่ตั้งข้อสังเกตอะไรหรอกเพราะน้าเองไม่เห็นจะรับฟังเลย ผมว่าน้าจขกท.เองก็น่าจะดูมีวุฒิภาวะแล้วแต่ทำไมเหมือนจะเกรียนๆแฮะ  ???

gahala

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:30:47 »
โห..น้า ผมไม่ใช่ติ่งMartin แต่อ่านแล้วคนมีD-18คงมีเคือง...
อย่างงี้ถ้าว่ากันด้วยสเปค..พวกแบรนด์ล่างๆ สเปคสูงๆ ก็นั่งอมยิ้มกันเลยทีเดียว ;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 07:58:34 »
เรื่อง Spec เทพนั้นนู้นนี่ ... ผมว่า "จิตเราปรุงแต่งล้วนๆ" ครับ ผมว่าความคุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ตัวเราละครับตอบได้ดีที่สุดซื้อมาแล้วเราพอใจทั้งสัมผัสและเสียงที่ได้ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าเรา สนุกที่จะเล่นกับมันไม่ว่าจะถูกหรือแพงยังไงก็คุ้มครับ

ปล.เคยครอบครอง D16GT และเคยลอง D18 แบบผ่าน ๆ ครับ **ปัจจุบันเล่น Martin X Series เท่านี้ก็มีความสุขละครับ  ;D

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 08:44:48 »
ผมเข้าใจและก็ได้เตรียมใจมาตั้งแต่แรกแล้วครับ ว่าการตั้งกระทู้ของนี้ของผม จะต้องโดนสหบาทาอีกแน่ๆ
แต่ผมก็เชื่อครับว่ายังมีคนที่เข้าใจในสิ่งที่ผมพยายามจะนำเสนอ และมีน้าๆอีกหลายท่านที่อาจจะไม่เข้าใจ
ผมต้องขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้เคลียร์เรื่องหนึ่ง ก่อนที่จะเข้าใจผมผิดไปกันใหญ่ นั่นคือผมมิได้กล่าวหาว่าใครโง่ใครฉลาดนะครับ ผมเพียงแค่บอกว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม"ในมุมมองของผม" ดังนั้นโปรดอย่าเข้าใจผิดครับ ผมเห็นด้วยกับน้าmai_911ครับ ว่าใครจะซื้ออะไรชอบอะไร มันก็สตางค์ของเขา ถ้าใครจะซื้ออะไรผมคงไม่มาปวดหัวตัวร้อน คลื่นไส้อาเจียนไปกับเขาด้วยหรอกครับ ผมมองว่าตรงนี้เป็นบอร์ดสาธารณะ ที่จะสามารถแสดงความคิดเห็นส่วนตัวพร้อมกับข้อมูลอ้างอิงเพื่อเป็นไปกับประโยชน์ของสมาชิกบ้านไม้แห่งนี้ทุกท่าน ลองอ่านcommentsของผมพร้อมสิ่งที่ผมอ้างอิงครับ ว่าผมไปด่าใครโง่ตรงไหน ผมย้ำเสมอตอนท้ายว่าโปรดใช้วิจารณญาณ เพราะนี่เป็นมุมมองส่วนตัว ส่วนน้าจะไม่ใช่ติ่งอะไรมันเรื่องของน้าครับ ผมก็ยังกินอิ่ม นอนหลับ ฝันดีเหมือนเดิมครับ

สุดท้ายผมขอย้ำอีกที่ครับ ว่าผมไม่ได้ไปด่าว่าใครโง่ที่ครอบครองหรือคิดที่จะซื้อD18ครับ ผมไม่ได้พูดครับ อย่าปรักปรำผมครับ ผมเพียงแค่บอกว่ามันไม่คุ้มในมุมมองของผม และการนำเสนอของผมถ้าทำให้น้าที่ครอบครองD18รู้สึกแย่ ผมต้องกราบขออภัยด้วยครับ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าใครโง่เหมือนที่ผมถูกปรักปรำ ผมเพียงแค่นำเสนอความจริง (ย้ำว่าข้อเท็จจริง หากผิดพลาดตรงไหน โต้แย้งและคุยกันด้วยข้อเท็จจริงและเหตุผลครับ) และข้อคิดเห็นส่วนตัวในมุมมองของผมเท่านั้น

อ้อ....ผมเป็นติ่ง16 Seriesครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

sonic

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:15:13 »
แหมม ยินดีกับน้า guitar_import ด้วย ที่กระทู้ได้รับความนิยม เสียงตอบรับเพียบเลย
แม้มันอาจจะมีกระทบกันบ้าง ขัดใจกันบ้าง ก็ถือว่า เปิดรับทุกๆความเห็นที่แตกต่างครับ
ผมเองก็เข้าใจน้านะ ว่าน้าก็แค่อยากแสดงความเห็น มุมมองในแบบทีน้าคิดเห็น ผมไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ  :D
ผมว่ามันก็สนุกดี ให้เห็นหลากหลายความเห็น

อย่างที่ผมเขียนไว้ในหน้าแรก http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=46185.0
ว่า เอาว่า ระบายในสิ่งที่เราชอบก็พอ
อย่าลงอารมณ์กับสิ่งที่เราอาจจะเห็นต่าง มากเกินไป เดี๋ยวคนทีชอบต่างจากเราจะเสียใจ เสียอารมณ์ อาจจะเลยไปถึงปะทะอารมณ์

ผมเองก็ออกความเห็นไปเยอะแล้ว กระทู้นี้ขอแชร์ความเห็นทิ้งท้ายไว้แค่ว่า
กีตาร์จะรุ่นอะไร จ่ายแพงกว่าแล้วได้อะไร คุ้มหรือไม่คุ้ม ดีหรือไม่ดี เราคิดเราตัดสินใจได้แค่เบื้องต้น ครับ
แต่มาตรฐานตรงกลาง ต้องมองไปที่คนส่วนใหญ่ ตลาดส่วนใหญ่ ว่า....กีตาร์รุ่นนั้น ยังขายได้ไหม ผลิดต่อเนื่องไหม
ถ้ายังขายได้ ยังผลิตต่อเนื่อง แสดงว่า "การยอมรับ" (แม้จะแพงไปในมุมมองของบางท่าน) มันมีอยู่ครับ
แสดงว่า มันมีเหตมีผลมากพอ ที่จะให้คนส่วนใหญ่เขายอมจ่าย ครับ

อย่างทีน้าๆ หลายท่านว่าไว้ การซื้อกีตาร์แต่ละรุ่น บางทีไม่ใช่แค่เรื่อง สเปค
แต่เป็นเรื่องขององค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น โครงสร้าง โทนเสียง เครื่องประดับ และรวมถึงเรื่องราว (Story) ของรุ่นนั้น ก็มีส่วนด้วย

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:24:34 »
เป็นกระทู้ที่ดีครับ.....หาเหตุผลมาแย้งกันได้ดีครับ

แต่สงสัยนิดนึงครับ คำว่า "ติ่ง d18" นี่มันหมายความว่าอะไรเหรอครับ.....ผมว่ามันดูเหมือนไม่ใช่คำที่ให้เกียติกัน......
ใช้คำว่า "แฟนๆ d18" , "สาวก d18" ยังดูเข้าท่ากว่านี้น๊ะครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:41:33 »

แต่สงสัยนิดนึงครับ คำว่า "ติ่ง d18" นี่มันหมายความว่าอะไรเหรอครับ.....ผมว่ามันดูเหมือนไม่ใช่คำที่ให้เกียติกัน......
ใช้คำว่า "แฟนๆ d18" , "สาวก d18" ยังดูเข้าท่ากว่านี้น๊ะครับ

เห็นด้วยมากกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:47:53 »
เป็นกระทู้ที่ดีครับ.....หาเหตุผลมาแย้งกันได้ดีครับ

คำว่า "ติ่ง" มันเพิ่งมาฮิตกันเมื่อไม่นานครับ เข้าใจว่าแพร่มาจากทางเว็บพันทิป หมวดดาราอะไรประมาณนั้นครับ ความหมายก็คือ แฟน สาวก นั่นล่ะครับ..

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:51:23 »
แหมม ยินดีกับน้า guitar_import ด้วย ที่กระทู้ได้รับความนิยม เสียงตอบรับเพียบเลย
แม้มันอาจจะมีกระทบกันบ้าง ขัดใจกันบ้าง ก็ถือว่า เปิดรับทุกๆความเห็นที่แตกต่างครับ
ผมเองก็เข้าใจน้านะ ว่าน้าก็แค่อยากแสดงความเห็น มุมมองในแบบทีน้าคิดเห็น ผมไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ  :D
ผมว่ามันก็สนุกดี ให้เห็นหลากหลายความเห็น

อย่างที่ผมเขียนไว้ในหน้าแรก http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=46185.0
ว่า เอาว่า ระบายในสิ่งที่เราชอบก็พอ
อย่าลงอารมณ์กับสิ่งที่เราอาจจะเห็นต่าง มากเกินไป เดี๋ยวคนทีชอบต่างจากเราจะเสียใจ เสียอารมณ์ อาจจะเลยไปถึงปะทะอารมณ์

ผมเองก็ออกความเห็นไปเยอะแล้ว กระทู้นี้ขอแชร์ความเห็นทิ้งท้ายไว้แค่ว่า
กีตาร์จะรุ่นอะไร จ่ายแพงกว่าแล้วได้อะไร คุ้มหรือไม่คุ้ม ดีหรือไม่ดี เราคิดเราตัดสินใจได้แค่เบื้องต้น ครับ
แต่มาตรฐานตรงกลาง ต้องมองไปที่คนส่วนใหญ่ ตลาดส่วนใหญ่ ว่า....กีตาร์รุ่นนั้น ยังขายได้ไหม ผลิดต่อเนื่องไหม
ถ้ายังขายได้ ยังผลิตต่อเนื่อง แสดงว่า "การยอมรับ" (แม้จะแพงไปในมุมมองของบางท่าน) มันมีอยู่ครับ
แสดงว่า มันมีเหตมีผลมากพอ ที่จะให้คนส่วนใหญ่เขายอมจ่าย ครับ

อย่างทีน้าๆ หลายท่านว่าไว้ การซื้อกีตาร์แต่ละรุ่น บางทีไม่ใช่แค่เรื่อง สเปค
แต่เป็นเรื่องขององค์ประกอบอื่นๆด้วย เช่น โครงสร้าง โทนเสียง เครื่องประดับ และรวมถึงเรื่องราว (Story) ของรุ่นนั้น ก็มีส่วนด้วย

5555....ขอบคุณน้าsonicที่เข้าใจในสิ่งที่ผมพยายามจะนำเสนอครับ
อย่างที่ได้กล่าวไปแล้วว่า ผมโดนสหบาทามาเยอะกับเรื่องนี้ในเว็บนอก
ผมเองไม่มีปัญหากับน้าๆท่านอื่นที่เห็นต่างครับ เพราะผมถือว่าถ้าเห็นเหมือนกันหมด เราจะไม่ได้มุมมองใหม่ๆเลย
เพียงแค่บางทีผมเองก็ต้องปกป้องตัวเองบ้างในสิ่งที่ผมไม่ได้พูด รวมถึงน้าบางท่านที่หาว่าผมเกรียนและสงสัยถึงวุฒิภาวะของผม อันนี้ผมเข้าใจครับว่าการสื่อสารผ่านตัวหนังสือ บางครั้งอาจทำให้ความเข้าใจคลาดเคลื่อนได้ อีกทั้งผมเล่นอยู่บอร์ดนอกมานาน คิดดูแล้วกันครับว่ากระทู้แบบนี้ผมจะโดนTeenของสาวกD18มากมายขนาดไหน แต่ผมยอมครับ ผมเพียงแค่อยากให้พี่น้องในบ้านไม้แห่งนี้ ได้ทราบถึงข้อเปรียบเทียบระหว่าง2รุ่นนี้ ว่ามันต่างหรือใกล้เคียงกันมากน้อยแค่ไหน ผมเองก็ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับบริษัทMartinแต่อย่างใด ดังนั้นใครชอบใครจะซื้ออะไร ก็สุดแท้แต่ใครเถอะครับ ผมเพียงแค่เสนอมุมมอง ข้อมูลและข้อเท็จจริงเพื่อประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อเลือกเล่นของสมาชิกบ้านไม้ในอนาคตเพียงแค่นั้นครับ

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:55:36 »

ขอโทษด้วยครับน้าต่อ ที่ผมใช้ศัพท์วัยรุ่นไปหน่อย
ติ่งก็แปลว่าสาวกนั่นแหละครับ

*เพิ่มเติมครับ*
ผมพูดเสมอครับ ว่า"ผมเป็นติ่งseries 16"
อันนี้หากน้าต่อติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้น ผมใช้คำนี้พูดถึง"ตัวผมเอง"เสมอนะครับ ผมไม่ได้ใช้คำนี้กับสมาชิกท่านอื่น
ถ้าหากผมพลาดพลั้งไปใช้คำนี้กับสมาชิกท่านใดโดยมิได้เจตนาและทำให้ได้รับความขุ่นข้องหมองใจ
ผมต้องขออภัยไว้ณ.ตรงนี้ด้วยครับ

Atom54

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 11:43:02 »
ผมเคยลอง D18 ที่ร้าน กับ D16 ของเพื่อน เสียงที่ได้ยินมันก็ต่างกันนะครับ D18 ผมว่าเสียงดีกว่า ถึงแม้จะเป็นไม้ชนิดเดียวกัน แต่ถ้าอายุไม้,โครงสร้างภายใน และมีองค์ประกอบอื่นๆ ที่ต่างกัน สิ่งเหล่านี้ล้วนทำให้เสียงต่างกันแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย สุดท้ายแล้วประเด็นสำคัญอยู่ที่เรื่องเสียงนี้เเหละครับ ที่ทำให้คนเราเลือกต่างกัน เพราะหูคนเราทุกคนชอบไม่เหมือนกันแน่นอน แค่มีราคาเป็นตัวแปลผันตามเสียงที่เราชอบก็แค่นั้น ไม่มีใครอยากได้ในสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบหรอกครับ แต่ทุกอย่างที่ได้มาต้องไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อนครับ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 13:28:39 »
ผมเข้าใจคำว่า"ติ่ง"ครับ แฟนผมเขาชอบบอยแบรนด์เกาหลี
ตอนแรกๆก็ งง ไม่ชอบ แต่หลังๆทำใจได้แล้วไอ้คำว่า ติ่ง exo 555(exo ชื่อวงศิลปินเกาหลีครับ)

gahala

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 14:37:56 »
จริงๆผมชอบกระทู้แนวนี้นะ อ่านแล้วมันส์ดี โต้ด้วยหลักเหตุผลอาจจะโอนเอียงไปตามที่ตนชอบบ้างซึ่งมันก็ธรรมดา
ผมว่าสนุกแฝงด้วยความรู้ดีด้วย เหมือนกับกระทู้พวกtopไม้แนวๆนั้น สนุกๆ..อิอิ  :D ;D ;)

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 22:06:27 »
งั้นน้า จขกท. ก็น่าเพิ่มหัวข้อ ระหว่าง d16R กับ D28 หรือ HD28 ด้วยเลยดีไหมครับ ? สเปคมันก็ไม่ต่างกันมากหนิ(สำหรับน้าจขกท)   ???
น้าจขกท.ไม่เข้าใจจริงๆเหรอครับ ว่าอะไรคือคำว่า "คุณค่า" ของรุ่นกีตาร์ที่ต่อให้เอาราคาหรือสเปคมากเทียบก็ไม่ได้ ? ผมว่าคนส่วนมากเขาเข้าใจและยอมรับตรงนี้นะ  และในความเป็น "จริง" ต่อให้มองในมุมของสเปค D18 ที่แพงกว่า คุณภาพวัสดุจะไม่ดีกว่า ?? ไม่รวมรายละเอียดสเปคอื่นๆที่แตกต่างและดีกว่าอีก...   

น้าจขกท.ก็ตั้งธงไว้ในใจอยู่แล้วแท้ๆว่าไม่เอา D18 น้าจขกท.มองแต่ D16gt มันดีกว่าคุ้มกว่าสำหรับน้า หรือไม่จริง?   
แล้วจะตั้งแบบนี้ทำไมนะผมงง กระทู้ของน้าไม่ตั้งข้อสังเกตอะไรหรอกเพราะน้าเองไม่เห็นจะรับฟังเลย ผมว่าน้าจขกท.เองก็น่าจะดูมีวุฒิภาวะแล้วแต่ทำไมเหมือนจะเกรียนๆแฮะ  ???

จะให้ผมแตกประเด็นจริงๆไหมล่ะครับ เดี๋ยวกระผมจัดให้?
ส่วนที่ว่าผมเหมือนจะเกรียนๆนั้น ผมไม่ทราบจริงๆครับว่าผมไปเกรียนใส่สมาชิกท่านใด ตรงไหน?
ที่ผมตอบcommentsของน้าmditช้ากว่าเพื่อนไปหน่อย เพราะผมพยายามอ่านย้อนครับ ว่าผมไปเกรียนใส่ใคร ไม่รับฟังความคิดเห็นใครตรงไหนเมื่อไหร่ เถียงหรือโต้แย้งสมาชิกท่านใดบ้างโดยไร้เหตุผลหรือข้อมูลอ้างอิง?

sonic

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 22:23:11 »
เกรียน ภาษาวัยรุ่น แปลว่า ซุกซน ครับน้า อย่าซีเรียส  ;D
ก้อเหมือน ติ่ง แปลว่า แฟนครับ อ่ะครับ  ;D ;D ;D ;D

ผมล่ะงงจริงๆ ภาษาวัยรุ่น  :D

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 22:33:43 »
เกรียน ภาษาวัยรุ่น แปลว่า ซุกซน ครับน้า อย่าซีเรียส  ;D
ก้อเหมือน ติ่ง แปลว่า แฟนครับ อ่ะครับ  ;D ;D ;D ;D

ผมล่ะงงจริงๆ ภาษาวัยรุ่น  :D

5555 ผมไม่ซีเรียสหรือถือเป็นรื่องส่วนตัวหรอกครับ ผมแค่กลัวว่าผมพลาด ไปcommentsหรือพูดจาไม่ดีทำให้ใครขุ่นเคืองใจหรือเปล่า ถ้าสิ่งที่ผมพูดแล้วมันทำให้ผู้อ่านรู้สึกไม่ดี(เช่นคำว่าติ่ง) ผมก็จะได้ขอโทษและชี้เเจงได้ถูกต้องครับ