Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???  (อ่าน 15010 ครั้ง)

guitar_import

• member
ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 00:07:29 »
ผมเคยตั้งTrendนี้ในเวปชื่อดังของตปท. ซึ่งก็ได้รับการโดนสหบาทามาแล้วจากติ่งD-18ทั้งหลาย แต่สุดท้ายแล้วผมก็ยังคงคาใจและไม่ได้คำตอบมาจนถึงทุกวันนี้ว่าทำไมจึงต้องเป็น D-18 ???

คือมันอย่างนี้ครับ.....

เมื่อดูสเปคไม้ โครงสร้าง ของMartin D-18 แล้ว น้าๆสมาชิกบ้านไม้คิดว่ามันเหมือนรุ่นไหนที่สุด ???

......ผมเชื่อว่าหลายๆท่านคงคิดเหมือนกันกับผม....... ใช่แล้วครับ มันคือ......

Martin D-16GT !!!!

ถ้าจะต่าง มันก็แค่การเข้าคอที่D-18ใช้แบบDovetail ส่วนD-16ใช้แบบ Tenon

ไม้หน้า.....Solid Sitka spruce 
ไม้หลัง.....Solid Mahogany
คอ.............Solid Mahogany
fingerboard.......D-18=Rosewood, D-16gt=Micarta
Nut​&​saddle. .........D-18=กระดูก , D-16gt = จำไม่ได้แต่ไม่ใช่กระดูกแน่ๆ
Bracing. .................D-18 รู้สึกจะเป็น Scalloped X , D -16gt = Scalloped hybrid X bracing
(อาจจะต่างกันหน่อยนนึง แต่ยังถือว่าเป็นแบบ X bracingด้วยกันทั้งคู่)

การตกแต่งต่างๆ (appointed).....
ลูกบิด ..........D-18= Grover , D -16gt=Gotoh
Binding...D -18=พลาสติกสีขาว , D​-16gt = พลาสติกสีน้ำตาล-ดำ
Soundhole rosette....D -18 = สีขาวบ้านๆ , D​-16gt = herringbone rosette

จะเห็นได้ว่าองค์ประกอบหลักและรูปทรงของทั้ง2ตัวนี้ ใกล้เคียงกันมากๆ
แต่ประเด็นที่เป็นปัญหาคือ D-18แพงกว่าD-16gt ราว 1 เท่าตัว
คือสงสัยว่า D-18นี่มันคุ้มค่าน่าซื้อจริงๆหรือ?
หากเป็นไปได้ ขอทราบความเห็นจากน้าท่านที่ได้ครอบครองหรือเคยได้ลองแบบA-B comparison ว่ามันต่างกันมากจนเรียกได้ว่าสมราคา1เท่าตัวสำหรับD-18 เมื่อวัดกับD-16gtหรือไม่ครับ?

ปล. เค้าลือกันมาว่า D-18รุ่นใหม่ตั้งแต่ปี2013เป็นต้นมา เสียงเทพมาก มีน้าท่านใดได้ลองรึยังครับ?

mai_911

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 02:26:29 »
Martin D18
http://www.martinguitar.com/guitars/guitars/sizetype/item/202-d-18.html

Martin D16GT
http://www.martinguitar.com/guitars/guitars/sizetype/item/72-d-16gt.html

ผมว่ามันต่างเยอะนะครับ
ลองดูตามนะครับ
- Rosette
- Top Bracing
- Endpiece
- Nut material
- Heelcap
- Fingerboard
- Fingerboard width at nut
- Inlay
- Finish back and side
- Finish Top
- Bridge Material
- Bridge style
- bridge string spacing
- Saddle
- Tuning machine
- Bridge and end pin
- pick guard
- case ที่แถมมา
- กระดาษแปะด้านใน

โคตรต่างนะครับ Bracing (standard X bracing forward shift กับ Hybrid X bracing นี่ต่างกันมากนะครับ อย่าคิดว่าแต่ชื่อ x bracing เหมือนกันแล้วจะเหมือน เพราะผมว่ากีต้าร์โปร่งสายเหล็กบนโลกใบนี้ กว่า 70% มันก็ x bracing ทั้งนั้น แต่มันชนิดไหนเท่านั้นเอง) , Fingerboard material, bridge material, ขนาดคอ, finishing, ระยะห่างสาย, ลูกบิด
แค่นี้ก็ต่างมากแล้ว ถ้าเล่นจริงๆจะรู้สึกแน่นอน

ถ้าดูแค่ไม้หน้ากับไม้หลังมันก็ไม่ต่างหรอกครับ

D18 มาแนว vintage
D16 มาแนว Modern
เห็นชัดๆเลย แค่ลูกบิดก็แยกลักษณะแล้วครับ

ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ
ถ้าเงินเยอะ ชอบวินเทจ ชอบ combination ไม้แบบนี้ แล้วชอบคอแบบ vintage ผมว่า ร้อนทั้งร้อยจัด D18 แน่นอนครับ
ส่วน D16GT ผมว่าเค้าออกมาตอบโจทย์อีกแบบครับ

อ่อ D18 ลูกบิด Gotoh นะครับ
ส่วน D16 นั้น เหมือนจะเป็น Grover ครับ

กีต้าร์ราคาต่าง 1 เท่าตัว ถ้าเทียบเสียง เทียบความคุ้ม มันเทียบอย่างไรก็คงไม่คุ้ม
กีต้าร์ระดับราคา 70,000 บาทขึ้นไป ผมว่าเสียงและคุณภาพมันไม่หนีกันมาแล้วครับ มันต่างที่ความรู้สึกของคนซื้อครับ

ถ้าคิดถึงความคุ้ม ผมว่า Sigma อาจจะตอบโจทย์แล้วครับ
หรือไม่งั๊น ถ้าอยากได้ All solid ก็เล่นพวก Eastman ก็น่าจะพอแล้วครับ จะซื้อมาร์ตินทำไม เสียดายตังค์ครับ

• member
Re: ทำไมต้อง D-18 ด้วยครับ ผมไม่เข้าใจ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 02:52:04 »
ก็พอเข้าใจบ้างครับว่ามันต่างกันอยู่หน่อย ถ้าเอาหลักๆเลยนะ
1​.​Bracing เข้าใจว่าเป็นStandard VS. Hybrid
2 .Finished D-18เป็น Full gross แต่ D-16gtได้เคลือบGrossแค่ไม้หน้า
3.Nut width D-18รู้สึกว่าจะกว้างกว่าหน่อย (1 3/4" VS. 1 11/16")
แต่ถ้าเอาส่วนต่างเล็กๆน้อยๆออกไปเช่นพวกลูกบิด,end pin, nut, saddle, bridge,...etc คือผมมองว่ามันไม่Make senseที่จะอัพราคาเพิ่มขึ้นเท่าตัวนึง แต่เรื่องทิศทางของคาแรกเตอร์เสียง ต้องยอมรับว่าD-16gt เสียงเค้ามาทางดนตรีแนวModernจริงๆ ส่วนลูกบิดนั้นผมเพิ่งไปดูที่กีตาร์ของผม ผมว่ามันไม่ใช่Groverอ่ะครับ หรือถ้าใช่ก็คงเป็นตัวถูก ที่ไม่ใช่ตัวแพงเหมือนที่ติดในD-28รุ่นRotomaticอย่างแน่นอน

chet

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:43:54 »
ดูแค่ไม่ แค่สเปค แค่โครงสร้าง หรือส่วนประกอบ part ต่างๆ เท่านี้ ก็ไม่ได้ครับ
กีตาร์ราคาจะแพงกว่ากัน มันจะมีเหตผลของมัน ซึ่งในเหตผลนั้น ก็มีทั้งคนที่
1. รับเหตผลนั้นได้
2. รับเหตผลนั้นไม่ได้

เช่น Olson ทำไมแพงกว่า OM28 หลายเท่าตัว เรียกว่าต่างกันเป็นหลักหลายแสน ทั้งทีสเปคไม้ ไม่ต่างกัน
ถ้าคิดเรืองแค่สเปค วัสดุ หรืออ้างว่าใช้เวลานานต่อตัว ทำด้วยมือ และอะไร อะไร ฯลฯ เหตผลต่างๆนานๆ ก็ว่าไป
แต่บวกลบคูณหารกันแล้ว ผมซื้อแค่ OM28 ก็พอ ถ้าคิดแค่เหตผลหลักๆเรื่องไม้หรือโครงสร้างนะ

แต่ในโลกความเป็นจริง คืออะไร
เรื่องของแบรนด์ ประวัติ ทีมาทีไป อืนๆ อีกมากมาย ฯลฯ และที่สำคัญ "ความชอบของเรา เมื่อได้ลองเล่น"
มันเป็นตัวเพิ่มมูลค่าทั้งนั้น  ซึ่งอย่างที่บอก คือ มีทั้งคนที่....
1. รับเหตผลนั้นได้
2. รับเหตผลนั้นไม่ได้

กีตาร์แต่ละ Brand แต่ละ Model แต่ละ Series มันก็มีเหตผลของมัน หลายๆอย่างอาจจะจับต้องไม่ได้ หรือเราอาจจะไม่รู้
เช่น การคัดไม้(อายุ หรือ ฯลฯ) ระยะเวลาในการอบไล่ความชื้น ช่างคนไหนเป็นคนทำ line ระยะเวลาในการผลิต/สร้าง ฯลฯ
แต่สิ่งหนึ่งที่เรารู้แน่ๆ คือ "เสียง" ครับ

เสียงเนียล่ะ ที่จะให้คำตอบเราว่า "เรารับได้ หรือยอมที่จะจ่ายหรือไม่"

อย่างประเด็นที่น้า guitar_import ุได้กรุณาตั้งกระทู้นี้ ระหว่าง Martin D16GT กับ D-18
ผมเคยลองเล่นหลายครั้งแล้วทั้งสองรุ่น คำตอบคือ ถ้ามีงบ มีกำลัง มีเงินมากพอ ผมยอมจ่าย เพื่อ D18 ครับ
แม้ต้องจ่ายเงินเพิ่มอีกเยอะ แต่เสียงก็ต่างกันในแบบที่ผมยอมรับได้ครับ โดยไม่รู้สึกลังเล เลยครับ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 08:23:46 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของทั้งน้าmai​_​911และน้าchetครับ

อย่างว่าแหละครับ ของอย่างนี้มันต่างคนต่างชอบ ผมเองมีD-16gtไว้ในครอบครองและเคยได้สัมผัสD-18มาครั้ง2ครั้ง
แต่ส่วนตัวแล้ว ผมคงไม่เอาD-18ในราคาที่ซื้อD-16gtได้2ตัวแน่ๆ ผมมีความรู้สึกว่า....มันมาอารมณ์เดียวกันกับ D-41 vs. D-45 อ่ะครับ ผมก็รู้สึกว่ามันต่างกันอยู่บ้างนะในเรื่องของเสียง แต่ถ้ากับราคาที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก1เท่าตัว??? ต่อให้มีตังผมก็คงไม่เอาหรอกครับ

sonic

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:21:53 »
คนชอบไม่เหมือนกัน ฟังเสียงแล้วให้ทุกๆคนตอบ ก็ไม่ใช่คำตอบเดียวกัน
ถ้ากีตาร์รุ่นที่ว่ายังมีการผลิตต่อเนื่อง แสดงว่า คนส่วนใหญ่ยังซื้อ ยังชอบ
ของยังขายได้ แสดว่า การยอมรับโดยกว้างยังมีอยู่

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:39:43 »
คนชอบไม่เหมือนกัน ฟังเสียงแล้วให้ทุกๆคนตอบ ก็ไม่ใช่คำตอบเดียวกัน
ถ้ากีตาร์รุ่นที่ว่ายังมีการผลิตต่อเนื่อง แสดงว่า คนส่วนใหญ่ยังซื้อ ยังชอบ
ของยังขายได้ แสดว่า การยอมรับโดยกว้างยังมีอยู่

ครับน้าsonic ถ้ามองมุมนั้นผมเองก็เห็นด้วยกับน้าครับ
มุมมองของผมมันอยู่ที่ว่า หากดูจากวัสดุที่ใช้ และก็ยังเป็นยี่ห้อเดียวกัน มันแทบจะไม่ต่างกันเลย
แล้วราคามันไหงห่างกันเป็นช่วงตัว? สรุปว่าD-18มันแพงเกิน หรือว่าD-16gtมันถูกเกิน???
ณ.ปัจจุบัน ผมมั่นใจว่าD-16ยอดขายแซงD-18ไปแบบไม่เห็นฝุ่นแน่ๆ และถ้าหากD-16ถูกสร้างมาพร้อมๆกับD-18
ก็ไม่แน่ว่า D-18จะยังคงเป็นตำนานของMartinเหมือนในปัจจุบันหรือเปล่า???

ปล. ผมเป็นติ่ง16 Seriesทุกตัวครับ ความคิดเห็นของผมอาจมีเอียงข้าง โปรดใช้วิจารณญาณ

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:55:11 »
เอาว่าเราชอบอะไรก็พอครับน้า เดี๋ยวคนชอบ D-18 อ่าน จะเป็นการสร้างความรู้สึกไม่ดีต่อกันครับ
ของแบบนี้ ใจเค้า ใจเราครับ ถ้ามันไม่ดีจริง ของอะไรๆก็ตาม มันก็จะเสื่อมความชอบไปเองในที่สุด เวลาเป็นคำตอบครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 11:45:49 »
มันเป็นจุดต่างนิดๆหน่อยๆน่ะครับพวกการวาง bracing คุณภาพวัสดุความพิถีพิถันในการผลิตเพิ่มขึ้นอีกหน่อยแล้วก็เรื่องแนวเสียง .. modern กว่ากับ vintage ...จุดต่างพวกนี้สำหรับคนเล่นทัวไปอาจจะไม่มากครับแต่ถ้าคนชอบ martin หรือเสียงแบบ vintage อยากได้ความเป็น martin แบบดั้งเดิมมันมากพอให้จ่ายเงินเพิ่มได้ครับแล้วเค้าก็เอามาเป็นจุดขายทำราคาได้

..ถ้าตอบแบบตรงๆว่าคิดในแง่การอัพราคา spec ต่างนิดหน่อยราคาห่างมาเท่านึงนี่จริงๆถามว่ามันมากเกินไหมก็เกินแหละครับแต่ของแบบนี้มันเป็นเรื่องของความพอใจน่ะครับ...ดูอย่าง series ธรรมดากับ marquis spec ถ้าว่ากันตรงๆมันก็ไม่ห่างกันมากเปลี่ยนไม้หน้าถ้าไปดูราคาต้นทุนไม้หน้าต่างกันนิดเดียวหลักพันบาท+วิธีการผลิตนิดหน่อย = ราคากระฉูด แต่ความต่างมันมากสำหรับคนที่ชอบเล่นพวกนี้ก็มีคนซื้อครับ ...ยิ่งถ้าอัพไปเป็นบราซิลเลี่ยนราคายิ่งไม่สมเหตุผลถ้าวัดกันตามต้นทุนแต่ก็มีคนซื้อ....เหมือนพวกเครื่องเสียงน่ะครับสายเครื่องเสียงบางตัวเมตรละหลายพันมันดีแล้วมีอีกรุ่นออกมาเสียงดีขึ้นซัก 5% ได้แต่เมตรละเป็นหมื่นคนเล่นก็ยังซื้อเพราะความพอใจน่ะครับ 

J.taka

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 11:53:56 »
ผมว่าทุกคนมีสิทธิจะคิดนะไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่ความพอใจของเราเห็นว่าเเพงไม่ต้องซื้อไปซื้อรุ่นอื่นจบ  เเต่ก็เเสดงความคิดเห็นได้  ตอนเเรกผมก็คิดเหมือนกันว่ามันเเพงเกิน เเต่บังเอิญไปเจอ yamaha japan LL26 ตัวล่ะ 145,000  (เเต่คนละspecนะ)จึงรู้ว่า เออมาร์ตินราคาพอรับได้ครับ

anantayut

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:07:56 »
ผมเองก็ชอบเสียง Martin D18 กำลังเก็บเงินซื้ออยู่ แต่ปรากฏว่าวันหนึ่งไปดูในยูทูบดันเจอคลิป K.Yairi D-18 อั๊ยยะ!  ดันหลงไหลเสียง K.Yairi D-18 มากกว่าซะแร้วตอนนี้ ราคาถูกกว่าด้วยเป็น All solid เหมือนกัน  ส่วน Martin D16GT ยังไม่เคยลองเล่นกับมือครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:30:07 »
ผมว่ากระทู้ที่ตั้งนี้ถือเป็นกระทู้ที่ดีน่าสนใจครับ จะได้ฟังความคิดความเห็นมุมมองที่มีต่อ D-16GT และ D-18 ซึ่งแต่ละท่านก็ได้ความเห็นที่ดีตามความชอบส่วนตัวครับ ดังนั้นก็อยากให้เป็นพื้นที่ที่แต่ละคนแสดงความคิดอย่างอิสระสร้างสรรอย่าเป็นพื้นที่ที่ทำให้เกิดความไม่พอใจกันเลยครับ ต่างคนต่างจิตต่างใจครับ อย่างผมก็กลับชอบหลังข้างที่เป็นโรสวู้ดก็เลยซื้อตัว HD-28VR มาก็จะมีคำถามว่าทำไมดูเทียบกับรุ่นD-28 หรือรุ่นที่สูงขึ้นไปล่ะครับ คำตอบก็คือมันถูกใจผมน่ะครับ ถามว่าคุ้มราคาไหม ผมก็ตอบว่าคุ้มมากครับไม่อย่างนั้นไม่ควักเงินออกจากกระเป๋าเพื่อแลกมาครับ นานาจิตตังจริงๆครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:42:15 »
ผมว่าทุกคนมีสิทธิจะคิดนะไม่ผิดหรอกครับ มันอยู่ที่ความพอใจของเราเห็นว่าเเพงไม่ต้องซื้อไปซื้อรุ่นอื่นจบ  เเต่ก็เเสดงความคิดเห็นได้  ตอนเเรกผมก็คิดเหมือนกันว่ามันเเพงเกิน เเต่บังเอิญไปเจอ yamaha japan LL26 ตัวล่ะ 145,000  (เเต่คนละspecนะ)จึงรู้ว่า เออมาร์ตินราคาพอรับได้ครับ

เอ่ออันนี้ผมว่าแพงเพราะ dealer เราทำราคานะครับนี่เห็นราคานอกก็ไม่แรงขนาดนี้ 555 ซื้อตัว top ได้เลย ( LL56 ราคาที่ญี่ปุ่น 1,500,000 เยน)

mdit

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 15:14:02 »
นอกจากที่น้าๆ จะช่วยกันแจงแล้วว่าจริงๆ รายละเอียดสเปคมันต่างกันเยอะนะสองรุ่นนี้ จขกท.ใส่ซะอย่างกะว่ามันแทบไม่ต่างก็สมควรโดนสหบาทาจากเว็บนอกแล้วล่ะครับ ::) และถ้ายิ่งเป็น d18 ตั้งแต่ปี 2012 มาเข้าเปลี่ยนใหม่หมด ebony bridge fret board   ''X'' Scalloped, Forward Shifted etc. และเกรดไม้ย่อมดีกว่าแน่นอน  นอกจากนี้คงลืมไปมั้ย ?? ว่ามันเป็นเรื่องของคุณค่าในตัว"รุ่น"ของกีตาร์ด้วยก็คงเป็น+ค่าทางการตลาดนั่นแหละ เพราะซี่รี่ 18 ผลิตขายมานานมากๆเรียกได้ว่าเป็นตำนานที่สร้างได้ด้วยเวลากับความสำเร็จ คุณภาพที่ได้รับการยอมรับจากลูกค้าเท่านั้น... ซึ่ง18ก็มาคู่กับซี่รี่28... แต่ ซี่รี่ 16 ถือเป็นซี่รี่ใหม่ที่ทำออกมาสำหรับตลาดล่างซึ่งต่ำกว่า 18 เรียกได้ว่าถ้าใครอยากได้ตำนาน d18 แต่เงินไม่พอก็ซื้อ d16gt ไปก่อน ...  กีตาร์แต่ละรุ่นไม่ใช่ว่าจะเอาแต่สเปคกับราคามาตัดสินซะทีเดียวเพราะความคุ้มของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันอยู่แล้ว    ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ได้หมายความว่า d-16gt ไม่น่าเล่นนะครับมันคุ้มสุดๆเลยสำหรับ martin รุ่นนี้ เพียงแต่ถ้าเทียบกับ d18 สำหรับผมแล้ว d18 น่าเล่นกว่าครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 16:50:40 »
ผมว่ามันต่างกันนะ ถ้าเป็นผม ผมยอมจ่ายเงินเพิ่มเพื่อ ดี18 แต่ถ้ามีเงินแค่ ดี16 จีที ผมว่าผมเล่น ดี1 จีที รึไปหาแบรนด์อื่นดีกว่า คหสต
ผมคิดว่า กีตาร์ทรงดี มันตีคอร์ดได้ดี แต่ทรงดี ไม้หลัง-ข้างมะฮอกกานีจะตีคอร์ดได้ดีกว่า โรสวูดนะครับ คหสต

pooslash

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 20:25:49 »
ผมพึ่งซื้อ K.Yairi แค่ Solidtop ราคาเท่ากับ Allsolid ของจีนระดับพรีเมี่ยม ทำไมผมถึงกล้าซื้อ เหตุผลคือ ผมได้ลองแล้ว จึงเลือก K.Yairi ถ้าเอาสเปคมาเทียบกันคงไม่ได้ครับ ถ้าเรามานั่งอ่านสเปคแล้วบอกว่าอีกตัวดีกว่าคุ้มกว่า
 ต้องถามตัวเราเองก่อนว่า เราได้ลองเล่นแล้วหรือยังครับ กีต้าร์ไม่ได้มีดีแค่เสียงนะครับ ไม่งั้นใครจะกล้าซื้อกีต้าร์ตัวเป็นแสน อย่าง KevinRyan Lowden Santacruz  ทุกอย่างมันเป็นเรื่องของรสนิยมครับ ผมกล้าพูดว่าถึงสเปคจะเหมือนกัน เสียงไม่เหมือนกันหรอกครับ 

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 20:51:49 »
ถ้าระหว่าง Martin D-18 กับ Martin D-16GT
ผมเลือก D-18 ครับ แต่ไม่ใช่ว่า Martin D-16GT จะไม่ดีนะครับ รุ่นนี้ก็เสียงดีนะครับ

แต่ส่วนตัวผมชอบ D-18 มากกว่า เสียงทั้งคู่ต่างกันเยอะพอประมาณ
หลักๆ คือเรื่อง Top Bracing Pattern ส่วนตัวผมชอบโทนแบบ Vintage เดิมๆ ของมาติน
จึงมักจะซื้อกีตาร์มาตินที่ใช้ Bracing Pattern แบบเดิมของเขา ครับ
และอีกอย่างคือ ไม้ Mahogany ที่ใช้ใน D18 ลายไม้จะสวยกว่า 16 นะครับ คัดได้เนียบกว่าครับ

เรื่องราคาที่ต่างกันพอสมควรนั้น ผมก็เห็นไปในทางเดียวกับเหตผลที่น้า sonic น้า mdit และน้าๆอีกหลายท่านบอกไว้ครับ

ผมเองมี Martin D-18 ที่เป็นปีเก่า ส่วน D-18 ปีใหม่ จะเปลี่ยนโครงสร้าง และ hardware ใหม่
ส่วนตัวผมเองก็ยังสนใจโฉมใหม่เลยครับ ผมว่า ทำได้สวย มากขึ้นกว่าเดิมมาก

อีกตัวที่ผมกำลังอยากได้มากๆ คือ Martin D-18E Retro Series กำลังรองบ จาก ผอ. ที่บ้าน ครับ  :D

Martin D-18e Retro Series By MartinGuitarThailand.com

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 13:31:26 »
ถ้าระหว่าง Martin D-18 กับ Martin D-16GT
ผมเลือก D-18 ครับ แต่ไม่ใช่ว่า Martin D-16GT จะไม่ดีนะครับ รุ่นนี้ก็เสียงดีนะครับ

แต่ส่วนตัวผมชอบ D-18 มากกว่า เสียงทั้งคู่ต่างกันเยอะพอประมาณ
หลักๆ คือเรื่อง Top Bracing Pattern ส่วนตัวผมชอบโทนแบบ Vintage เดิมๆ ของมาติน
จึงมักจะซื้อกีตาร์มาตินที่ใช้ Bracing Pattern แบบเดิมของเขา ครับ
และอีกอย่างคือ ไม้ Mahogany ที่ใช้ใน D18 ลายไม้จะสวยกว่า 16 นะครับ คัดได้เนียบกว่าครับ

เรื่องราคาที่ต่างกันพอสมควรนั้น ผมก็เห็นไปในทางเดียวกับเหตผลที่น้า sonic น้า mdit และน้าๆอีกหลายท่านบอกไว้ครับ

ผมเองมี Martin D-18 ที่เป็นปีเก่า ส่วน D-18 ปีใหม่ จะเปลี่ยนโครงสร้าง และ hardware ใหม่
ส่วนตัวผมเองก็ยังสนใจโฉมใหม่เลยครับ ผมว่า ทำได้สวย มากขึ้นกว่าเดิมมาก

อีกตัวที่ผมกำลังอยากได้มากๆ คือ Martin D-18E Retro Series กำลังรองบ จาก ผอ. ที่บ้าน ครับ  :D

Martin D-18e Retro Series By MartinGuitarThailand.com

เรื่องลายไม้นี่ผมเห็นด้วยเลยครับ D-16gt เค้าไม่เคร่งจริงๆ เป็นกีตาร์ที่หาความสวยในเรื่องของลายไม้ไม่ได้ แต่ขอยกเว้นD-16TR lotแรกๆช่วงปี'93-'94นะครับ อันนั้นเคยมีแต่เหยียบพินาศไปนานแล้ว ส่วยเสียงผมไม่เคยลองD-18แล้วเปรียบเทียบกับกันจะๆกับD​-16gtเลยจริงๆ แถมหาในYouTubeก็ไม่เคยมีใครทำreviewเปรียบเทียบให้ดูด้วย จึงเป็นเหตุผลที่ผมอยากทราบและได้ตั้งกระทู้ถามขึ้นมาครับ ผมเข้าใจตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับว่ามันต่าง เพียงแค่อยากทราบว่ามันต่างถึงขนาดอัพราคากันไปเป็นเท่าตัวเชียวหรือ? อีกทั้งแน่นอนครับว่าถ้าMoney is not an object. ทุกคนคงเลือกD-18 อยู่แล้ว ผมเพียงแค่ตั้งข้อสงสัยว่า แล้วถ้าD-16gtที่ชนิดไม้และรูปทรงเดียวกัน แต่ราคาถูกกว่ากันครึ่งนึง มันจะเป็นD-18คนจนได้หรือไม่???

mai_911

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 13:52:24 »
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด จะเรียกว่า D-18 ราคาอัพไปสองเท่าของ D-16 อาจจะไม่ใช่นะครับ
แต่ถ้าบอกว่า Martin ออก D-16 มาให้แฟนๆที่ชอบแคแรคเตอร์ของ D-18 ได้เป็นเจ้าของง่ายๆในราคาเบาๆ น่าจะใช่กว่าครับ

ถ้าคิดแค่สเปกและเสียง กีต้าร์ราคาหลายๆแสนจนถึงล้านๆ ไม่น่าจะมีใครซื้อ เพราะมันไม่คุ้มเงิน

อีกเหตุผลที่โดนสหบาทา อาจจะมาจากลักษณะการใช้ข้อความ หรือชี้ชวนให้คนคิดตามว่า คนซื้อ D-18 ไม่ฉลาด เสียเงินแพงๆทำไม อะไรประมาณนั้นน่ะครับ
ซึ่งคนทั้งโลกไม่คิดแบบเรา ก็ไม่แปลกครับ

ผมยังคิดเลย ว่าถ้าซื้อ Martin แล้วไม่ซื้อ Standard หรือ Vintage series ผมไม่ซื้อดีกว่า เพราะมันไม่คุ้มเงิน
ถ้าจะซื้อพวกซีรี่เริ่มต้น ผมไปเล่น Sigma หรือ Blueridge หรือ Eastman ยังดีกว่า
อันนี้คือที่ผมคิดนะครับ

แต่สุดท้าย Martin รุ่นไม่แพงก็ขายได้ มีคนซื้อใช้อยู่ดี

i999

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 13:56:34 »
D18 เสียงดีกว่าเยอะครับ