Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย กีตาร์โปร่งไฟฟ้า walden natura D550CE  (อ่าน 4586 ครั้ง)

kungfu

• member
Re: ขาย กีตาร์โปร่งไฟฟ้า walden natura D550CE
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 11:02:38 »
เข้ามาคอนเฟิร์มอีกเสียงครับ ว่า Natura คือเคลือบด้าน ที่ผมมี 2 ตัวเคลือบด้าน (จริงๆขายไปตัวนึงแล้ว) ก็เขียน Natura แบบนี้นี่แหล่ะครับ ไม่มีความพิเศษอะไร ราคาก็ปกติครับ

ตัวในรูปนี่ G570 CE ขายไปแล้ว ตั้งไว้ 6000  แต่ขายจริง 5000 กว่าๆ ครับ

janejadhai

• member
Re: ขาย กีตาร์โปร่งไฟฟ้า walden natura D550CE
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 11:10:30 »
ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมจะพิมพ์ต่อไปนี้อาจจะทำให้ จขกท. ไม่พอใจผมก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวของผมและอาจจะเป็นของใครหลายๆคนด้วยครับ ผมเชื่อว่าน้าๆ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้ (acousticthai.net) รู้จักกีต้าร์ Walden กันมาบ้างแล้ว รวมทั้งตัวผมเองด้วยครับ เป็นกีต้าร์ราคากลางๆ สเป็คดี เสียงดี คนงบน้อยๆก็สามารถเป็นเจ้าของได้ เท่าที่ผมหาข้อมูลกีต้าร์ตัวนี้หลายวัน ผมก็ยังหาได้แต่ข้อมูลเดิมทุกอย่าง สเป็คทุกอย่างมันก็คือ D550CE ที่ขายในเมืองไทยนี่เองครับ ซึ่งร้านในเมืองไทยขายพร้อมซอฟเคสที่ 7680.-บาท  ซึ่งในกระทู้ของร้าน ที่จำหน่ายในเมืองไทยได้อ้างอิง รีวิวในแมกกาซีนต่างประเทศไว้ใต้สเป็คด้วย พอคลิกลิ้งค์เข้าไปก็เจอ Natura D550CE เลยครับ ผมคิดว่าถ้าน้า taechatupat ยังอยากขายกีต้าร์ตัวนี้จริงๆ ราคาที่เปิดมาขายไม่ได้แน่ๆครับ ถ้าราคานั้นส่วนใหญ่หลายท่านจะหันไปมองตัว D810CE มากกว่าครับ ซึ่งได้ทั้งสเป็คไม้ที่ดีกว่า และ ก็ราคาที่ถูกกว่าด้วยครับ ยังไงผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมว่าหลายๆท่านคงคิดเหมือนผม (ข้างล่างเป็นสเป็คที่ผมก็อปมาจากกระทู้ของร้านมิวสิคซิตี้ รวมถึงรีวิวที่ทางร้านนำมาอ้างอิงครับ)
Body
body shape:Dreadnought
top material: Solid Spruce
back material: Mahogany
side material: Mahogany
soundboard bracing: Scalloped-X
Neck
material: Mahogany
nut width: 1 11/16 "
fingerboard: Solid Rosewood
trussrod: 2-way adjustable
reinforcement: Glass-fiber rails
Appointments
binding: Black plastic
rosette: 2-ring inlay
tuners: Die-cast chrome
logo: Pearl
bridge: Walden Rosewood bridge
nut & saddle: Fossalite
Finish
Satin Nitrocellulose Lacquer (D550CE)
Gloss Natural (CD550CE)
Options
cutaway: Venetian
EQ: B-Band T35

รีวิวในแมกกาซีนต่างประเทศครับ

What Guitar?
http://www.waldenguitars.com/reviews_2003_Nov_WG.html

Modern Player magazine
http://www.waldenguitars.com/reviews_2009_Aug_MP_D550CE.html

+1ครับ ถือว่าเป็นการให้ข้อมูลที่ดีสำหรับคนที่มีใจรักกีต้าร์และสมาชิคทุกท่านรวมถึงเจ้าของกระทู้เกี่ยวกับแบนด์สินค้าที่ลงขายด้วยครับ
ป.ล.เห็นว่าเจ้าของกระทู้บอกเช่นกันว่า " ผมไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์นะครับ แต่เท่าที่ตามอ่านข้อมูล มันไม่น่าจะเหมือนกันนะครับ  D550CE มันประมาณ 200 กว่าเหรียญ  แต่ตัวnatura มัน500เหรียญอะครับ  เท่าที่สอบถามในบอร์ดนี้ เห็นพี่เข้าบอกว่า ตัว แพงมันเป็นall solid ตัวธรรมดามันเป็น top solid อะครับ  ผิดถูกขออภัย  ป้ายราคาผมยังอยู่ที่คอเลยครับ ดูในรูปก็ได้ " ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

taechatupat

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 04:34:15 »
เข้ามาคอนเฟิร์มอีกเสียงครับ ว่า Natura คือเคลือบด้าน ที่ผมมี 2 ตัวเคลือบด้าน (จริงๆขายไปตัวนึงแล้ว) ก็เขียน Natura แบบนี้นี่แหล่ะครับ ไม่มีความพิเศษอะไร ราคาก็ปกติครับ

ตัวในรูปนี่ G570 CE ขายไปแล้ว ตั้งไว้ 6000  แต่ขายจริง 5000 กว่าๆ ครับ
ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าสิ่งที่ผมจะพิมพ์ต่อไปนี้อาจจะทำให้ จขกท. ไม่พอใจผมก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวของผมและอาจจะเป็นของใครหลายๆคนด้วยครับ ผมเชื่อว่าน้าๆ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้ (acousticthai.net) รู้จักกีต้าร์ Walden กันมาบ้างแล้ว รวมทั้งตัวผมเองด้วยครับ เป็นกีต้าร์ราคากลางๆ สเป็คดี เสียงดี คนงบน้อยๆก็สามารถเป็นเจ้าของได้ เท่าที่ผมหาข้อมูลกีต้าร์ตัวนี้หลายวัน ผมก็ยังหาได้แต่ข้อมูลเดิมทุกอย่าง สเป็คทุกอย่างมันก็คือ D550CE ที่ขายในเมืองไทยนี่เองครับ ซึ่งร้านในเมืองไทยขายพร้อมซอฟเคสที่ 7680.-บาท  ซึ่งในกระทู้ของร้าน ที่จำหน่ายในเมืองไทยได้อ้างอิง รีวิวในแมกกาซีนต่างประเทศไว้ใต้สเป็คด้วย พอคลิกลิ้งค์เข้าไปก็เจอ Natura D550CE เลยครับ ผมคิดว่าถ้าน้า taechatupat ยังอยากขายกีต้าร์ตัวนี้จริงๆ ราคาที่เปิดมาขายไม่ได้แน่ๆครับ ถ้าราคานั้นส่วนใหญ่หลายท่านจะหันไปมองตัว D810CE มากกว่าครับ ซึ่งได้ทั้งสเป็คไม้ที่ดีกว่า และ ก็ราคาที่ถูกกว่าด้วยครับ ยังไงผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมว่าหลายๆท่านคงคิดเหมือนผม (ข้างล่างเป็นสเป็คที่ผมก็อปมาจากกระทู้ของร้านมิวสิคซิตี้ รวมถึงรีวิวที่ทางร้านนำมาอ้างอิงครับ)
Body
body shape:Dreadnought
top material: Solid Spruce
back material: Mahogany
side material: Mahogany
soundboard bracing: Scalloped-X
Neck
material: Mahogany
nut width: 1 11/16 "
fingerboard: Solid Rosewood
trussrod: 2-way adjustable
reinforcement: Glass-fiber rails
Appointments
binding: Black plastic
rosette: 2-ring inlay
tuners: Die-cast chrome
logo: Pearl
bridge: Walden Rosewood bridge
nut & saddle: Fossalite
Finish
Satin Nitrocellulose Lacquer (D550CE)
Gloss Natural (CD550CE)
Options
cutaway: Venetian
EQ: B-Band T35

รีวิวในแมกกาซีนต่างประเทศครับ

What Guitar?
http://www.waldenguitars.com/reviews_2003_Nov_WG.html

Modern Player magazine
http://www.waldenguitars.com/reviews_2009_Aug_MP_D550CE.html

+1ครับ ถือว่าเป็นการให้ข้อมูลที่ดีสำหรับคนที่มีใจรักกีต้าร์และสมาชิคทุกท่านรวมถึงเจ้าของกระทู้เกี่ยวกับแบนด์สินค้าที่ลงขายด้วยครับ
ป.ล.เห็นว่าเจ้าของกระทู้บอกเช่นกันว่า " ผมไม่มีความรู้เรื่องกีตาร์นะครับ แต่เท่าที่ตามอ่านข้อมูล มันไม่น่าจะเหมือนกันนะครับ  D550CE มันประมาณ 200 กว่าเหรียญ  แต่ตัวnatura มัน500เหรียญอะครับ  เท่าที่สอบถามในบอร์ดนี้ เห็นพี่เข้าบอกว่า ตัว แพงมันเป็นall solid ตัวธรรมดามันเป็น top solid อะครับ  ผิดถูกขออภัย  ป้ายราคาผมยังอยู่ที่คอเลยครับ ดูในรูปก็ได้ " ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้นะครับ  ผมไม่โกรธหรือเคืองอะไรเลยครับ รู้สึกขอบคุณทุกคนด้วยที่มาให้ความรู้  โดยส่วนตัวผมคิดว่าผมอาจถูกหลอกมาจากทางร้านก็ได้ เพราะซื้อมาในราคา 500เหรียญจริงๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ค่อยได้เล่นเลยต้องการจะขายนะครับ  ตอนหาข้อมูลก็ตกใจที่ราคาในเมืองไทยมันประมาน 7000บาท แต่ในเวปต่างประเทศมันกลับบอกราคาประมาณ 300-500 เหรียญ ด้วยความสงสัยเลยลองโพสถามในเวปนี้ไป แล้วได้คำตอบอย่างที่บอกไปครับ สุดท้ายนี้ผมอยากรู้ว่าทำไมราคามันต่างกันขนาดนี้อะครับ  :) :)

janejadhai

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 09:48:30 »
 ::)ตอบให้แล้วกันครับ ในแบบที่ผมหาข้อมูลเชิงถามกับเพื่อนที่เล่นโฟลคซอง คือตัวที่ลงขายเนี่ย เหมือนของที่ขายในไทย7,×××บาททุกประการเพราะ ผลิตที่จีนแต่แค่เขียนกำกับไว้โก้ๆว่าต้นฉบับดูแลและควบคุมการผลิตโดย USA
 ดังนั้นสาเหตุที่ท่านรับมาแพงก็จะมีแค่2ปัจจัย ซึ่งปัจจัยแลกเป็นไปได้มากสุด คือ ท่านโดนทางร้านที่นั่นปั้นราคาไว้สูงหรือพูดง่ายๆ คือขายแพงเกินความจริง ประการที่สองคือ มันผลิตที่จีนแต่ส่งกลับไปขายที่นั่นอาจมีเรื่องภาษีในช่วงนั้นๆ ขอบคุณครับ