Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ โค้งสุดท้ายกับกีต้าตัวใหม่ ... เลือกตัวไหนดีครับ (มีเหตุผลประกอบ แหะๆ)  (อ่าน 5533 ครั้ง)

RJ.

• member
มี 3 ตัวครับ ขอเขียนแยกนะครับจะได้เข้าใจง่ายๆ

YAMAHA CPX 500 , Cort CJ1F , Crafter JE18n

1.ความสวยงาม
   ผมชอบ CPX 500 ที่สุด เพราะจะซื้อสีดำ และคิดว่าถ้าเน้นเล่นร้าน รูปลักษณ์กีต้าค่อนข้างสำคัญถึงมาก เพราะเรื่องฝีมือกีต้า จริงๆก็ไม่ได้ใช้อะไรมากหรอก เพราะเพลงก็ตลาดๆเล่นกันได้อยู่แล้ว บางทีอาจใส่ใจเรื่องการร้องมากกว่าด้วย .... ส่วนอีก 2 ตัว น่าจะพอๆกัน แต่แอบกังวลเล็กน้อย เพราะอีกทั้งสองตัว เป็น SATIN FINISH รอยจะเกิดง่าย แล้วหันไปหันมา ฟาดไมฟาดเกาอี้ได้ไม่ยาก ...

2.เรื่องเสียง
   ผมจะเล่นครึ่งๆระหว่าง STRUM กับ PICKING เรื่องเสียงผมชอบ CJ1F แต่JE18n ก็ไม่ได้แย่ไปกว่าเท่าไหร่ ส่วน CPX 500 เวลา strum จะบางกว่าทั้งสองตัวอย่างเห็นได้ชัด
แต่เน้นเล่นออกลำโพงเป็นหลัก(เสียบผ่านMIX) ฉะนั้นผมว่าเสียงออกลำโพงเราปรับได้ เลยไม่ค่อยกังวลเรื่องเสียง แถม PICKUP ที่ติดมาให้กับทั้งสามตัว ผมว่ามาตฐานพอกัน ...

3.เรื่องราคา
CJ1F
 กินทั้งสองตัวขาดกระจาย .... อย่างไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ... แต่ JE18n ผ่อน 0%ได้ แหะๆ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสมากเรื่องผ่อนครับ แต่ได้ก็ดี....

4.เรื่องความถนัดและรูปทรง
  ทั้ง 3 ตัวเป็นทรง JUMBO เหมือนกัน แต่เรื่องคอและความถนัดในการเล่น CPX500 ก็เป็นอะไรที่ผมคุ้นมาก เพราะเล่น YAMAHA มาทั้งชีวิต แต่อีกสองตัว ก็ไม่ได้ไม่ถนัดอะไร เพียงแต่อาจไม่คล่องตัวมากเหมือน YAMAHA ครับ

5.เสปค
YAMAHA ตัวเดียวที่ไม้หน้าเป็นงาน ลามิเนตธรรมดา อีกสองตัวจะเป็น SOLID แถมอีกสองตัวเป็น SATIN ยิ่งจะให้เสียงที่พุ่งกว่า YAMAHA แน่ๆ แต่เหตุผลเดิมคือผมเล่นออกแอมป์เป็นหลัก อาจไม่ได้แคร์มากเรื่องเสปคเพราะเสียงที่ให้ออกมาเวลาออกแอมป์ คงแยกไม่ออกมากเท่าไหร่

อาจจะยาวหน่อยครับ แต่ก็ชัดเจนดี ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับผม

nantfa

• member
Re: ขอคำแนะนำ โค้งสุดท้ายกับกีต้าตัวใหม่ ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:34:39 »
ลองเป็นกรรมการ ให้คะเเนนดูซิครับ
คะเเนน
 1 = เเย่ 
 2 = ปานกลาง
 3 = สูง

เเต่ต้องซื่อสัตย์กะตัวเองนะ

ถ้าเป็นผมเลือก

ความสวยงาม  (YAMAHA CPX 500 =3   Cort CJ1F =2  Crafter JE18n = 1)

เรื่องเสียง (YAMAHA CPX 500 = 1   Cort CJ1F =2  Crafter JE18n = 3 )

เรื่องราคา  (YAMAHA CPX 500 = 1   Cort CJ1F =3  Crafter JE18n = 2)

เรื่องความถนัดและรูปทรง  (YAMAHA CPX 500 = 3   Cort CJ1F =2  Crafter JE18n = 1)

เสปค (YAMAHA CPX 500 = 1   Cort CJ1F =2  Crafter JE18n = 3)

รวมคะเเนน 
YAMAHA CPX 500 = 9

Cort CJ1F = 12 สูงสุด

Crafter JE18n  = 10

****ผมเลือก  Cort CJ1F****

เเต่อย่าเชื่อผมนะ มีคนเขาบอกว่าผมเป็นคนเเปลกๆ คิดเเบบ คนปกติไม่เป็น  55555

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

RJ.

• member
ทำเหมือนผมเลย ผมก็ทำแบบนี้แล้วนั่งให้คะแนน ได้ตัวที่คะแนนเยอะสุดมาแล้ว แต่ไม่อยากสปอยว่าตัวไหนได้เยอะสุด ... อยากรู้ว่าน้าๆในนี้จะให้ตัวไหน เพราะอะไร โดยยึดหลัก 5 ข้อแบบที่ผมว่า อิอิ

TOM1869

• member
ขาด ข้อ 6 ไปอีก ข้อน่ะ

3 ตัว รุ่น ไหนเวลาขายต่อแล้วราคา ตก มากกว่ากัน  ด้วย ครับ
Line id: 081-8718003

RJ.

• member
555 มีราคาขายต่อด้วย ยังกะซื้อรถ ....

nantfa

• member
Re: ขอคำแนะนำ โค้งสุดท้ายกับกีต้าตัวใหม่ ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 23:17:40 »
555 มีราคาขายต่อด้วย ยังกะซื้อรถ ....

มีซี่!!!ยกตัวอย่างเช่น ใครเล่นวีระจนไม่อยากปล่อย
หรือจะมีใครปล่อยวีระเพื่อเพิ่มงบ เเล้วมาซื้อ กิ้ปสัน หรือ มาตินรุ่นเเพงมั่งหละ (ถ้ามีโอกาสหนะ) ;D
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

RJ.

• member

มีซี่!!!ยกตัวอย่างเช่น ใครเล่นวีระจนไม่อยากปล่อย
หรือจะมีใครปล่อยวีระเพื่อเพิ่มงบ เเล้วมาซื้อ กิ้ปสัน หรือ มาตินรุ่นเเพงมั่งหละ (ถ้ามีโอกาสหนะ) ;D

555 เข้าใจแหละครับ แต่แบบว่าไปๆมาๆ อารมแอบเหมือนซื้อรถ....ต้องคำนึงปัจจัยทุกอย่างกว่าจะซื้อได้ .. แหม ตัวละหมื่นกว่ายังคิดเยอะขนาดนี้ ถ้าซักวันมีปัญญาซื้อตัวเป็นแสน จะคิดกันกี่ปีเนี่ยผม -*- แต่ไม่ต้องคิดหรอกคงไม่มีวัน เอิ๊กๆ

**วันนี้แอบไปดู epiphone EJ200CE มา 15000 กว่าๆ เสียงทุ้มนุ่มดีจัง แถมสวยงามมองไกลๆเหมือน GIBSON อีกต่างหาก แหะๆ ... เขวอีกแล้ว นี่ยังไม่ได้แอมป์นะเนี่ย เหอๆ

RJ.

• member
เอารูปมาลงให้เทียบดูครับ ผมหลงน้องดำ500 ไปซะแล้ว ทั้งที่จูบไม่ค่อยหอม แต่ควงแล้วเท่ ... ตัดใจไม่ได้ซักที ...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

RaTtaWitZ

• member
yamaha ดูสวยแฮะ... ราคาเท่าไรหรอคับ

tao

• member
ส่วนตัวผม
je 18n เสียงตัวเปล่าดี ภาคไฟฟ้าเยี่ยม วัสดุดีกว่าทั้งสองรุ่น(เคยมี)

cpx 500 เสียงตัวเปล่ากระป่อง ภาคไฟฟ้าต้องยกให้ยามาฮ่า (เคยลอง)

cj 1f เสียงตัวเปล่าพอได้  ภาคไฟฟ้าดี วัสึดุตามราคา (เคยลอง)

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ไม่เคยมี ไม่เคยลอง แต่มาชม
รักเธอนะ....กีต้าร์

RJ.

• member
YAMAHA 13,500 ครับ สวยงามดี แต่ไม้หน้าไม่ใช่ SOLID แบบอีกสองตัว แถมไม้ข้างและหลัง เป็นไม้ NATO ... YAMAHA ชอบใช้ไม้ NATO ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า ไม่รู้ดีหรือแย่กว่าตรงไหน ....

เสียงเปล่าผมชอบ CJ 1F ที่สุดนะ ส่วนภาคไฟฟ้า ผมแยกไม่ออกแฮะ

ถ้าราคาเท่ากันทั้งสามตัว ผมคงเลือก YAMAHA ไปแล้ว แต่นี่จ่ายแพงกว่า เสปคต่ำกว่าอีก ... เลยกำลังต่อสู้กับความงามของมันอยู่ เสียวจริงๆว่าจะจบที่มัน แหะๆ ...

TOM1869

• member
 ถ้าไม่ได้ใช้ ภาคไฟฟ้า ก็ควรเลือก 2 ตัว หลัง ที่เป็น solid top นั่นแหละ เพราะ Yamaha ทำมาเพื่อ เน้น ออก แอมป์  และ ลดปัญหา feed back ครับ
Line id: 081-8718003

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
JE18 ของ MC ล๊อตนี้ หมดแล้วนะครับ
ตัวสุดท้าย ผมเป็นคนจัดไปเอง 5555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

balleka

• member
cj1f ราคาเท่าไหร่ขอรับ
[url=http://pic.free

RJ.

• member
ถ้าไม่ได้ใช้ ภาคไฟฟ้า ก็ควรเลือก 2 ตัว หลัง ที่เป็น solid top นั่นแหละ เพราะ Yamaha ทำมาเพื่อ เน้น ออก แอมป์  และ ลดปัญหา feed back ครับ
ผมเน้นออกแอมป์นี่สิครับ เพราะรับงานด้วย แต่เพราะพึ่งเริ่ม งบเลยมีไม่เยอะ ..... และผมคิดว่า กีต้าตัวซ้อมกับตัวเล่นจริง น่าจะเป็นตัวเดียวกันครับ เพราะจะได้ชินมือ แล้วถ้าเป็นไปได้ ก็อยากให้มันเสียงดีทั้งภาคไฟฟ้าและภาคพิเศษ เอ้ย! ภาคธรรมดาหน่ะครับ(ขำกันมั๊ย -*-)    ตัวเดียวจบดี

อนาคตคงไม่จบที่ 3 รุ่นนี้หล่ะครับ แต่คงเริ่มที่ 3 รุ่นนี้ ไม่ตัวใด ก็ตัวหนึ่ง ...