Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ น้า เรื่อง Pick & เล็บ  (อ่าน 945 ครั้ง)

♬ Kassi ♬

• member
สวัสดีครับ น้า เรื่อง Pick & เล็บ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 15:18:58 »
ผมว่าเสียงกีต้าร์ที่ใช้เล็บมันดีกว่านะครับ  แต่ผมเริมกับมาใช้ปิ๊คบางเสียง ก็ดีนะครับ แต่ ขาดในเรื่องความกลมกล่อม อะครับ  เช่น ปิ๊ค สามเหลี่ยม 0.5 เสียงห่วยมาก วัสดุ บางอันไม่เรียบ เสียง ก็แย่  อยากทราบว่าปิํค ที่ น้าๆใช้กับเป้นแบบไหนหรอครับ ผมว่ามันมีผลกับเสียงของกีต้าร์มากๆเลยครับ 

J.taka

• member
Re: สวัสดีครับ น้า เรื่อง Pick & เล็บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:28:16 »
ใช้เบอร์ 0.75 สิครับ

tanakornton

• member
Re: สวัสดีครับ น้า เรื่อง Pick & เล็บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:17:42 »
ครับ ผมก็ใช้มาหลายยี่ห้อ อย่าง V-pick , jim dunlop big stubby หรือ thumb pick แต่ก็ยังไม่ถูกใจ ลองไปเรื่อย สุดท้ายมาลงเอยกับปิ๊กบางธรรมดาๆ บางๆนี่แหละครับ เรียกว่าสูงสุด กลับคืนสู่สามัญ
ตอนนี้ที่อยากลองมากคือ alaska pik ครับ
Fb : ธนกร พละรังสี

♬ Kassi ♬

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:58:56 »
ใช้เบอร์ 0.75 สิครับ

:) ขอบคุณครับ
ครับ ผมก็ใช้มาหลายยี่ห้อ อย่าง V-pick , jim dunlop big stubby หรือ thumb pick แต่ก็ยังไม่ถูกใจ ลองไปเรื่อย สุดท้ายมาลงเอยกับปิ๊กบางธรรมดาๆ บางๆนี่แหละครับ เรียกว่าสูงสุด กลับคืนสู่สามัญ
ตอนนี้ที่อยากลองมากคือ alaska pik ครับ

:) 

yoki5270

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:53:01 »
ปิ๊ค กิ๊บสัน ไซส์ M (0.86mm)
ร้านเครื่องดนตรีในโลตัส.

nhoy

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 07:57:56 »
ผมว่าเสียงกีต้าร์ที่ใช้เล็บมันดีกว่านะครับ  แต่ผมเริมกับมาใช้ปิ๊คบางเสียง ก็ดีนะครับ แต่ ขาดในเรื่องความกลมกล่อม อะครับ  เช่น ปิ๊ค สามเหลี่ยม 0.5 เสียงห่วยมาก วัสดุ บางอันไม่เรียบ เสียง ก็แย่  อยากทราบว่าปิํค ที่ น้าๆใช้กับเป้นแบบไหนหรอครับ ผมว่ามันมีผลกับเสียงของกีต้าร์มากๆเลยครับ 
สวัสดีครับน้า Kassi
ปัจจุบันผมใช้ปิ๊กอยู่สองแบบเป็นประจำครับ แบบหนึ่งเป็นทัมบ์ปิ๊กของ Planet Waves อีกแบบหนึ่งเป็นปิ๊กแบน Gibson Thin ครับ
ผมไปไหนมาไหนจะต้องมีกระเป๋าเล็กๆ ใส่ Capo, ทัมบ์ปิ๊ก, และปิ๊กแบน ติดตัวอยู่เสมอครับน้า Kassi