Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา แท่ง Piezo ครับ หรือรบกวนน้าผู้รู้แหล่งขายชี้เป้าทีครับ เชิญด้านใน >>>  (อ่าน 3307 ครั้ง)

OATFUNNY

• member
  • Love Acoustics
กีตาร์ผม piezoเสียครับ คล้ายว่ามีจุดที่เปียโซ่หัก เวลาเปียโซ่กระทบกระเทือนมันจะมีเสียง ครอกแครกพร้อมกับจี่อย่างไม่ปราณี แต่ piezo ของกีตาร์ผม มันเป็นแท่งแบนๆอ่อนๆ ภายนอกเหมือนหุ้มด้วยวัสดุคล้ายยาง ขนาดความกว้างของตัว piezo ประมาน 2.0mm หนาไม่ถึง 1.0mm ร่องแซดเดิลยาว 6.6cm ผมจะหาเปียโซ่แบบนี้ได้ที่ไหนครับ รบกวนชี้เป้าทีครับ กีตาร์ต้องใช้ทุกวันครับผม

หรือถ้าหาแบบนั้นไม่ได้ ตอนนี้ใจผมมุ่งไปที่ Artec แบบแท่งแข็งแล้วครับ ผมจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร่องแซดเดิลของผมยาว 6.6cm กว้างไม่น่าเกิน 3.0mm น่าจะประมาน 2.8 , 2.9 ประมานนี้ครับ หรือยี่ห้ออื่นๆ ที่เป็นแท่งแข็ง หลีกเลี่ยงแบบสายทักนะครับ

หรือน้าๆท่านใดมีตัวเลือกอื่นเสนอให้ผม ยินดีเลยครับ ขอในกทม นะครับผมไปรับ ไปซื้อเอง เพราะว่ากีตาร์ผมจะต้องใช้ทุกคืนครับ

ขอบคุณอคูสติกไทยด้วยครับ

littlenok002

• member
ลองดูที่น้าตะวัน acoustic shop แบนเนอร์ด้านบน หรือน้าตั้ม มูเก้น ตรงกระทู้ปักหมุดคร

Ods16339

• member
ถ้าartec  มีขายสองที่ครับ
จิ้นเฮงหลี rock planet
กับ บูเซ่และศุภกรที่เวิ้งครับ

iPlayer

• member
แบบนี้หรือเปล่า ครับ Faith Shadow Nanoflex HEX Pickup ผมมีถอดจาก กีต้าร์ LAG ทั้งเซตเลย

หรือไปถาม Music store ดูก่อน ครับ

OATFUNNY

• member
ใช่เลยครับ แบบนี้เปะๆเลย ของ Shadow ครับ

OATFUNNY

• member
น้า iPlayer อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกลเดี๋ยวผมไปเอาเลย

iPlayer

• member
น้า iPlayer อยู่แถวไหนครับ ถ้าไม่ไกลเดี๋ยวผมไปเอาเลย

ไปถาม Music store ดูก่อน เพราะกีต้าร์ LAG ภาคไฟฟ้าจะใช้ Pickup Shadow ครับ

ส่วนผมอยู่ ลำลูกกา คลอง 7 ครับ  LINE id : mr.nitinai  Tel-089-097-5068

OATFUNNY

• member
กีตาร์ผมไม่ใช่ Lag น่ะสิครับ กีตาร์ผมเป็น Traveler Escape Mk II แกะออกมาดูใช้ piezo กับ preamp shadow ทั้งชุดเลยครับ แต่ตัว preamp ไม่น่าจะมีขายครับ เป็นแบบเฉพาะของรุ่นนี้ น่าจะจ้างผลิตเอา เพราะด้านนอกไม่ตีแบรนด์ shadow ไว้ มีแต่ในลายวงจรด้านในครับ เดี๋ยวรอ music store เปิดก่อนครับ ขอบคุณครับผม

tao

• member
ผมว่าของ b-band เปราะบางแล้ว ของ shadow ยิ่งเปราะบางกว่า ผมก็ใช้ๆอยู่เจ๊งไปเฉยเลย
เปลี่ยนมาใช้เปียโซ่ของ artec ไม่ค่อยเวิร์คเท่าใหร่คับ ถ้าหาของเดิมไม่ได้เปลียน pu เลยดีกว่า

OATFUNNY

• member
ผมว่าของ b-band เปราะบางแล้ว ของ shadow ยิ่งเปราะบางกว่า ผมก็ใช้ๆอยู่เจ๊งไปเฉยเลย
เปลี่ยนมาใช้เปียโซ่ของ artec ไม่ค่อยเวิร์คเท่าใหร่คับ ถ้าหาของเดิมไม่ได้เปลียน pu เลยดีกว่า

ของผมเนี่ยถ้าสตรัมปกติ มันไม่มีปัญหานะครับ แต่อย่าได้ดันสาย ถ้าโซโล่ดันสายปุ้บ เหมือนว่าจุดที่เปียโซ่หักมันกระทบกระเทือน เกิดเป็นเสียงคล้ายแจ็คหลวม แล้วจี่ยาวเลยครับ ต้องเคาะตรงบริดจ์ถึงจะหาย ตอนแรกนึกว่าเป็นที่แจ็คหลวมเลยรื้อทั้งตัวเลยครับ ถึงบางอ้อเลย เปียโซ่เสีย

tao

• member

ของผมเนี่ยถ้าสตรัมปกติ มันไม่มีปัญหานะครับ แต่อย่าได้ดันสาย ถ้าโซโล่ดันสายปุ้บ เหมือนว่าจุดที่เปียโซ่หักมันกระทบกระเทือน เกิดเป็นเสียงคล้ายแจ็คหลวม แล้วจี่ยาวเลยครับ ต้องเคาะตรงบริดจ์ถึงจะหาย ตอนแรกนึกว่าเป็นที่แจ็คหลวมเลยรื้อทั้งตัวเลยครับ ถึงบางอ้อเลย เปียโซ่เสีย
อาการเดียวกันเลยครับ

OATFUNNY

• member
ตอนนี้ผมได้ artech มาแล้วครับ แต่ว่าใส่ Artech เปล่าๆแบบไม่ผ่านปรีแอมป์ของตัวกีตาร์ได้เสียงที่ดังชัดเจนกว่าต่อผ่านปรีนะครับ พอต่อผ่านปรีของShadow ที่ติดมากับกีตาร์เสียงไม่ออกเลยครับ ออกแค่ออกนิดเดียวจริงๆครับแทบไม่ได้ยิน   

ถ้าหากผมใช้ เปียโซ่ของ Matrix infinity ไปเลย มันจะใส่กันได้ไหมครับ