Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์  (อ่าน 4494 ครั้ง)

preecha pattra

• member
ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์
« เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 17:34:49 »
คอกีตาร์ที่ไม่ใช่ชิ้นเดียวแบบในรูปเขาว่าแข็งแรงกว่าแบบชิ้นเดียวจริงหรือเปล่าครับ

J.taka

• member
Re: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 18:08:31 »
ถ้าหลายชิ้นเเข็งเเรงจริง บริษัทผู้ผลิตคงทำกันออกมาบานเเล้วมั้งครับ เเต่ที่เห็นๆมันประหยัดต้นทุนครับ

Piyawat.H

• member
Re: ถามน้าๆหน่อยเรื่องคอกีตาร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 19:28:20 »
ถ้าใช้สำหรับเล่นในสภาพแวดล้อมปกติ อุ้งมือ แขน ข้อศอก อยู่กับคอกีต้าร์ ความแข็งแรงพอๆ กัน
ต่างกันตรงที่การเคลื่อนที่ของอุ้งมือกับคอแบบไหนจะคล่องตัวกว่า เพราะคอกีต้าร์ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อทดแทนกระบี่กระบอง
- คอชิ้นเดียว ในบางยี่ห้อ เพราะเขามีวัสดุไม้มะฮอกเป็นดุ้นๆ เข้าเครื่องเหลา เครื่องกลึงตั้งแต่คอจนถึงเฮดสต็อค ด้วยไม้ชิ้นเดียว
- คอหลายชิ้น ต่อตั้งแต่คอช่วงล่าง ที่เข้ากับบอดี้ ที่เหลือแซมหลายชิ้นให้สวยงาม แถมแพงด้วยนะ เช่น Yamaha L Seires รุ่นสุงๆ

- ส่วนตัวผมไม่มีข้อสงสัยกับคอกีต้าร์ มากับตัวไหนรับได้หมด ขอให้เล่นได้ก็พอ นักประดิษฐ์กีต้าร์ นักจิตวิทยา
 เขาคงทดสอบมาแล้วว่า ความยาวของ scale length ควรจะยาวเท่าไหร่ เพื่อให้เข้ากับสรีระของผู้เล่นมากที่สุด
 และสามารถเซ็ทอัพตัวโน็ตที่ถูกต้อง การเหลาคอแบบไหน  นักดนตรีเล่นแล้ว ล้าน้อยที่สุด ฟิงเกอร์บอร์ดไม้อะไรที่ตอบสนอง
 เรื่องเสียงได้ดีมากที่สุด ความแข็งแรงเป็นเรื่องรอง  อยู่ที่ว่าจะเสริมจะต่อกี่ชิ้น เป็นเหตุผลทางการตลาด และภาพลักษณ์ของกีต้าร์

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 18:33:46 »
คอหลายชิ้น ใช้ไม้ต่างชนิด ช่วยเสริมความแข็งแรง
บางครั้งก็ใช้เกรนไม้ที่สวนทางกันเพื่อเสริมความแข็งแรง
ได้ผลที่ดีครับ แต่เสียเวลาทำ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:10:21 »
ถ้าบอกเอาไม้มาอัดกันเเล้วบอกเเข็งเเรงกว่าไม้จริงทั้งดุ้นนี้ ผมว่าผมไม่จำเป็นเเล้วที่จะต้องจ่ายเเพง ไม่จำเป็นต้องมีไม้ชิ้นใหญ่ให้เปลืองทรัพยากรเเล้วล่ะครับ เอาไม้มาอัดกันดีกว่าครับ ประหยัดต้นทุนดีครับเเละเเข็งเเรงด้วย เเต่ผมไม่ซื้อนะไปซื้อไม้ทั้งชิ้นดีกว่าครับ ใครจะซื้อไม้หลายชิ้นมาอัดเพราะมันเเข็งเเรงกว่าก็ซื้อไปเถอะครับ  ;D ;D

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:34:05 »
ขอบคุณน้าทุกท่านที่ให้ความชัดเจนครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:54:28 »
แข็งแรงกว่าครับถามช่างทำกีตาร์มา...ลองสังเกตถ้าพวกกีตาร์ไฟฟ้าคอ flame ทั้งหลายมักจะมีเส้นเดินกลางอีกชิ้นนึงเสริมความแข็งแรงเพราะมันบิดง่ายน่ะครับเพราะเกรนมันไม่ตรง(เดี๋ยวนี้มี truss rod แบบคาร์บอนแล้วบางเจ่้าก็ไม่มีเดินครับ) กีตาร์โปร่งเลยเอามาทำมั่งสวยด้วย..ไม่ใช่ไม้อัดนะครับแต่เป็นไม้หลายชิ้นมาประกบกัน

สรุปตามความคิดผมนะ...แข็งแรงขึ้นครับแต่ถ้าถามว่าจำเป็นไหมผมคิดว่าไม่จำเป็นขนาดต้องมีครับแต่ถ้ามีให้เลือกเดินสวยๆไม่ต้องเพิ่มเงินผมก็เอานะ 555 แบบประกบ 5 ชิ้นสวยๆ

sonic

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:01:46 »
แข็งแรงกว่าแน่นอนครับ อันนี้เป็นที่รู้กันโดยทั่วไปสำหรับคนที่ศึกษาข้อมูลเชิงลึกครับ

โดยปกติ แรงดึงของกีตาร์โปร่งสายเหล็ก มันไม่เยอะมากพอที่จะหักไม้ชิ้นเดียวได้
เขาจึงไม่จำเป็นต้องทำ แบบเอาไม้หลายชิ้นมาประกบกัน เพื่อเสริมให้แข็งแรง

ยกเว้น พวก Bass อันนี้แรงดึงเยอะมาก จึงจำเป็นต้องใช้ไม้หลายชิ้น
เราจึงเห็นว่า กีตาร์เบส จะเสริมไม้หลายชิ้นที่คอ (neck)

สำหรับกีตาร์โปร่ง ที่เห็นไม้หลายชิ้นมาทำ เขาไม่ได้เจตนาเพื่อเสริมความแข็งแรง แต่ทำเพื่อความสวยงามครับ
ในกีตาร์แบรนด์ดังๆ เท่านั้นที่จะทำ กีตาร์ราคาถูกไม่ทำ มันเสียเวลาครับ ทำยากด้วย
แบรนด์ hight end เช่น Lowden , Olson เป็นต้น ที่ประกอบด้วยไม้หลายชิ้น ให้สวยงามครับ

gttle

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:05:53 »
5 ชิ้นอย่างสวยกีตาร์ตัวก่อนเคยสั่งทำเพิ่มหลายตังเลย 555  (รูปนี้ไม่ใช่ของผมนะครับ) ถ้าไม่ต้องเพิ่มเงินผมจะทำทุกตัวเลย 55

olson 5 ชิ้น

J.taka

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:12:17 »
เท่าที่อ่านผมยังไม่เห็นว่ามีใครบอกว่าไม้อัดเลย เอาไม้มาอัดกันนะครับ เคยเห็นมาร์รุ่นล่างๆไม๊ครับคอมันใช้ไม้ประกบกันกี่อันครับมันทำง่ายหรือทำยากครับ เเล้วราคาเเพงหรือถูกครับ ผมไปคุยกับเค้าถามด้วยความสงสัยว่ามันจะเเข็งเเรงเหรอเค้าตอบว่าเเข็งเเรงมากครับ เเต่ปมคงไม่ซื้อครับ ;D ;D

gttle

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:18:59 »
ถ้าบอกเอาไม้มาอัดกันเเล้วบอกเเข็งเเรงกว่าไม้จริงทั้งดุ้นนี้ ผมว่าผมไม่จำเป็นเเล้วที่จะต้องจ่ายเเพง ไม่จำเป็นต้องมีไม้ชิ้นใหญ่ให้เปลืองทรัพยากรเเล้วล่ะครับ เอาไม้มาอัดกันดีกว่าครับ ประหยัดต้นทุนดีครับเเละเเข็งเเรงด้วย เเต่ผมไม่ซื้อนะไปซื้อไม้ทั้งชิ้นดีกว่าครับ ใครจะซื้อไม้หลายชิ้นมาอัดเพราะมันเเข็งเเรงกว่าก็ซื้อไปเถอะครับ  ;D ;D

พอดีผมเห็นในกระทู้นี้ผมคงเข้าใจผิดน่ะครับเห็นจขกท.ถามเรื่องคอหลายชิ้นแต่น้าพูดถึงการไม้มาอัดกันผมก็เกรงว่าจะเข้าใจว่าน้าจะหมายถึงคอแบบ martin รุ่นล่างๆที่น้าว่าเอามาปนกันน่ะครับเพราะเห็น rep แรกน้าเข้าใจว่ามันประหยัดต้นทุนน่ะครับจริงๆคือมันแข็งแรงกว่าและแพงกว่า

คอของ martin รุ่นล่างๆมันเป็น stratabond neck ถ้าจำไม่ผิดคือเป็นเศษไม้อัด HPL ซึ่งมันคือไม้อัดจริงๆน่ะครับซึ่งมันประหยัดกว่าไม้จริงๆส่วนความแข็งแรงไม่ทราบจริงเห็น board นอกก็เถียงกันอยู่

J.taka

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:41:37 »

พอดีผมเห็นในกระทู้นี้ผมคงเข้าใจผิดน่ะครับเห็นจขกท.ถามเรื่องคอหลายชิ้นแต่น้าพูดถึงการไม้มาอัดกันผมก็เกรงว่าจะเข้าใจว่าน้าจะหมายถึงคอแบบ martin รุ่นล่างๆที่น้าว่าเอามาปนกันน่ะครับเพราะเห็น rep แรกน้าเข้าใจว่ามันประหยัดต้นทุนน่ะครับจริงๆคือมันแข็งแรงกว่าและแพงกว่า

คอของ martin รุ่นล่างๆมันเป็น stratabond neck ถ้าจำไม่ผิดคือเป็นเศษไม้อัด HPL ซึ่งมันคือไม้อัดจริงๆน่ะครับซึ่งมันประหยัดกว่าไม้จริงๆส่วนความแข็งแรงไม่ทราบจริงเห็น board นอกก็เถียงกันอยู่
น้าไม่รู้จริงอย่ามากระทบกันหน่อยเลยคอทำจากไม้จริงทุกอันประกบกัน high performance  ต่างจากhplโดยสิ้นเชิงครับ ผมไม่เคยพูดว่าไม้อัดอย่ามโนสิครับ เเละอีกอย่างผมไม่เคบเอ่ยถึงราคากีต้าร์ผมเเค่เอ่ยเรื่องที่ไม่ต้องใช้ไม้ทั้งดุ้นซึ่งมันประหยัดกว่าในเเง่ชิ้นไม้อยู่เเล้วครับ
ปล.ขอโทษด้วยครับที่พูดอะไรเเรงออกไป อย่าว่าจะเอาไม้ไปเสริมเสาบ้านหรือขาโต๊ะหลายชิ้นปนกันให้มันเเข็งเเรงเลยครับ จริงๆผมก็พูดชัดเจนเจนเเล้วว่าไม้หลายชิ้น ไม่ได้เอ่ยถึงเศษไม้เลย ไม้ที่นำมาประกบกันวางไปเฉยๆไม่ทราบว่าไม่ต้องมีอะไรอัดเหรอครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 23:30:11 »

ผมขอตอบตามน้า sonic และน้าgttle ตัวที่ผมสั่งทำกับช่างสมชายผม

อยากใด้คอแบบนี้ก็ต้องเพิ่มตังนะครับ   โดยช่างสมชายตั้งคอ5ชิ้นมาจาก

ต่างประเทศเลยราคาต้นทุนแพงกว่าคอชิ้นเดียวจริง ความแข็งแรงโดยหลัก

จากที่ผมศึกษามาและขอคำปรึกษาความรู้จากช่างกีต้าร์ท่า่นต่างๆทุกคนตอบ

แบบเดียวกันครับว่าแข็งแรงกว่าคอชิ้นเดียวแน่ๆ ที่สำคัญสวยครับผมชอบ

noomxman

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 02:18:16 »
stratabond  เป็นไม้laminatedจากไม้เนื้อแข็งที่น่าจะราคาไม่แพง
ใช้ทำด้ามปืน   martinเอามาใช้ทำคอเพื่อลดต้นทุน
ส่วนตัวผมว่าไม่สวยครับ  ความรู้สึกเวลาเล่นก็ไม่ค่อยจะดี
ส่วนคอไม้หลายชิ้นต่อตามแนวยาว  น่าจะให้ความแข็งแรงกว่าไม้ชิ้นเดียว
ทำยากกว่า  ราคาแพงกว่าครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 03:34:33 »
ใจเย็นๆครับน้าPiputpui บางทีการสื่อสารผ่านตัวหนังสืออาจจะมีความเข้าใจคลาดเคลื่อน ผมว่าหนักนิดเบาหน่อยก็ปล่อยๆไปเถอะครับ ส่วนเรื่องไม้คอนั้นจะชิ้นเดียว หลายชิ้น หรือไม้อัด มันมีผลต่อเสียงน้อยมากครับ สำคัญที่รูปทรงมากกว่าว่าเราจับแล้วสบายมือเล่นถนัดหรือไม่ ถ้าเป็นผม ผมชอบคอC​-​shapedสำหรับการตีคอร์ดครับ ส่วนถ้าเป็นFinger​style ผมคงไปกับพวกคอModified neckรุ่นใหม่ๆที่มีการใช้คอมพิวเตอร์มาช่วยคำนวนและออกแบบการสร้างเพื่อให้ผู้เล่นเมื่อยมือน้อยที่สุดครับ ส่วนSpecที่ผมชอบ ผมคงไปกับคอชิ้นเดียวครับ แล้วก็ขอมุก-หอยเยอะๆ ที่สำคัญที่สุด Fingerboardต้องเป็นEbonyเท่านั้นครับ

ปล.ไอ้ที่ช่างTaylorบอกว่าหย่อนสายบ่อยๆแล้วTruss rodเสื่อมนั้น....ผมไม่เชื่อคร้าบบบ. ต่อให้เสื่อมจริงผมก็ยอมครับ ดีกว่าไม้Top​&​Bracingผมพังเยอะเลย

J.taka

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:45:43 »
stratabond  เป็นไม้laminatedจากไม้เนื้อแข็งที่น่าจะราคาไม่แพง
ใช้ทำด้ามปืน   martinเอามาใช้ทำคอเพื่อลดต้นทุน
ส่วนตัวผมว่าไม่สวยครับ  ความรู้สึกเวลาเล่นก็ไม่ค่อยจะดี
ส่วนคอไม้หลายชิ้นต่อตามแนวยาว  น่าจะให้ความแข็งแรงกว่าไม้ชิ้นเดียว
ทำยากกว่า  ราคาแพงกว่าครับ
ทางมาร์ตินนั้นไม่ได้เรียกว่า เป็น laminated นะครับมันก็เป็นไม้จริงทุกชิ้นซ้อนกันตามเเนวยาวปะกบกัน ส่วนเรื่ิองคอหลายชิ้นที่ต่อตามเเนวยาวอะไรนั้นทำยากมันก็ต้องยากกว่าอยู่ปกติครับ  ยกตัวอย่างเรื่ิองอื่นเทียบเคียงไม้ลามิเนทมันย่อมทำยากกว่าโซลิดอยู่เเล้วครับ เเละอีกอย่างคอต่อกันหลายชิ้นอะไรนั้นตามรูปข้่างบนก็มีหลายชิ้นอยู่มีทั้งบางเเละหนาเนี่ยครับต่อกันยังไงผมไม่เเน่ใจไม่ทราบว่าเค้าต้องอัดกาวหรือไรไม๊ครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:54:56 »

ผมขอตอบตามน้า sonic และน้าgttle ตัวที่ผมสั่งทำกับช่างสมชายผม

อยากใด้คอแบบนี้ก็ต้องเพิ่มตังนะครับ   โดยช่างสมชายตั้งคอ5ชิ้นมาจาก

ต่างประเทศเลยราคาต้นทุนแพงกว่าคอชิ้นเดียวจริง ความแข็งแรงโดยหลัก

จากที่ผมศึกษามาและขอคำปรึกษาความรู้จากช่างกีต้าร์ท่า่นต่างๆทุกคนตอบ

แบบเดียวกันครับว่าแข็งแรงกว่าคอชิ้นเดียวแน่ๆ ที่สำคัญสวยครับผมชอบ

ถามช่างทุกคนเลยเหรอครับ ผมว่าเป็นความรู้ใหม่ผมเห็นในกีต้าร์ทาคามิเนะรุ่นล่างๆนั้นคอตรงบริเวณด้านล่างก็ใช้ไม้หลายชิ้น การสั่งทำอะไรที่เเปลกออกไปที่ไม่เหมือนที่ไม่ถนัดที่ไม่ชำนาญหรืออะไรก็ตามยังไงมันก็เเพงอยู่เเล้วครับ ส่วนโรงงานนั้นเค้าไม่ได้ทำตัวสองตัวมันไม่คุ้มเค้าต้องทำทีเยอะๆมันถึงจะคุ้มครับ

J.taka

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 05:00:28 »
ใจเย็นๆครับน้าPiputpui บางทีการสื่อสารผ่านตัวหนังสืออาจจะมีความเข้าใจคลาดเคลื่อน ผมว่าหนักนิดเบาหน่อยก็ปล่อยๆไปเถอะครับ ส่วนเรื่องไม้คอนั้นจะชิ้นเดียว หลายชิ้น หรือไม้อัด มันมีผลต่อเสียงน้อยมากครับ สำคัญที่รูปทรงมากกว่าว่าเราจับแล้วสบายมือเล่นถนัดหรือไม่ ถ้าเป็นผม ผมชอบคอC​-​shapedสำหรับการตีคอร์ดครับ ส่วนถ้าเป็นFinger​style ผมคงไปกับพวกคอModified neckรุ่นใหม่ๆที่มีการใช้คอมพิวเตอร์มาช่วยคำนวนและออกแบบการสร้างเพื่อให้ผู้เล่นเมื่อยมือน้อยที่สุดครับ ส่วนSpecที่ผมชอบ ผมคงไปกับคอชิ้นเดียวครับ แล้วก็ขอมุก-หอยเยอะๆ ที่สำคัญที่สุด Fingerboardต้องเป็นEbonyเท่านั้นครับ

ปล.ไอ้ที่ช่างTaylorบอกว่าหย่อนสายบ่อยๆแล้วTruss rodเสื่อมนั้น....ผมไม่เชื่อคร้าบบบ. ต่อให้เสื่อมจริงผมก็ยอมครับ ดีกว่าไม้Top​&​Bracingผมพังเยอะเลย
ขอบคุณมากครับ น้า guitar_import  ที่เตือนสติผม

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:40:28 »
การต่อคอมีหลายแบบครับ เช่น takamine รุ่นล่างๆ พวกGและDชีรีย์ใช้ไม้ชิ้นสั้นๆมาต่อตรง เฮ็ดสต็อกและตรงที่ต่อกับบอดี้ให้ยาว เพราะไม้ชิ้นเดียวราคาแพงกว่า
อีกแบบการต่อคอตามแนวยาวจากที่เชื่อมกับบอดี้ยาวไปจนสุดเฮ็ดสต็อก เช่นในyamaha l36 แข็งแรง สวยงาม และราคาแพงกว่าครับ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:56:58 »
ขอบคุณน้าๆในบ้านไม้ทุกคนนะครับที่ทำให้ผมเข้าใจมากขึ้นผมคิดว่าผมได้คำตอบแล้วครับน้าๆในบ้านไม้ก็เหมือนพี่น้องกันครับมีอะไรเราก็ช่วยกันตอบปัญหาเพื่อความกระจ่างต้องขอขอบคุณด้วยความจริงใจอีกครั้งนะครับ