Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack  (อ่าน 11438 ครั้ง)

mdit

• member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 21:24:04 »
Adirondack red spruce ไม้กากๆ = ="  คำพูดนี่ก็เวอร์ไปเนอะ คนพูดก็ไม่คิดถึงคนที่ชอบไม้ชนิดนี้บ้างเน้อ..

ผมชอบที่น่ากฤษณ์อธิบายมากครับ ชัดเจนเห็นภาพ Adirondack มันมายังไงแล้วเสียงเหมาะกับเพลงแนวไหน

sitka เป็นไง...  พูดไปตามความเป็นจริง เป็นกลาง ไม่ใส่อคติส่วนตัว...

ส่วน tacoma guitar  ช่วงแรกๆเขาขายดีเป็นอันดับต้นๆ ที่ขายไม่ค่อยได้จนเจ๊งนั่นเป็นช่วงหลังๆแล้วครับ

และ tacoma ไม่ได้เอา red spruce มาทำกีตาร์นะครับ เพราะไม้หลักที่ใช้เป็น sitka top ดังนั้นที่เจ๊ง

จะบอกว่าเป็นเพราะเสียง red spruce ห่วยคงไม่ใช้แน่..  แล้วบอกว่า guild เอามาใช้เองยังแหยงๆ ก็คงงั้นมั้งครับ

(เพราะเดี๋ยวนี้ guild ก็ยังมะรอมมะร่ออยุ่นิ ข่าวว่าเปลี่ยนมือเจ้าของไปตั้งโรงงานใหม่อีกแล้ว...)

แต่ที่แน่ๆอีกหลายเจ้าที่ขายดีกว่า อย่าง martin, collings เขาไม่แหยงกับ red spruce นะครับ

อีกเรื่องที่ว่าทำไมเขาไม่ปลูก red spruce ขายกัน ถ้ามันดีจริง ?   

คำตอบคือ ที่จริงเขาก็ปลูกทดแทนกันอยู่ แต่มันโตช้ากว่า sitka ด้วย จะให้มันขายได้มันก็ต้องโตอายุอย่างน้อยก็ต้อง 70 ปี หรือ

อาจจะเป็นร้อยปีถึงจะใช้ได้...

ไม่ใช้ปลูก10-30 ปีก็ตัดได้ .. นี่ล่ะทำให้ red spruce หายาก ราคาแพง ไม่ใช้จะปลูกใช้ ปลูกขายกันได้ง่ายๆ ดังนั้นมากส่วนมากก็มา

จากป่าธรรมชาติทั้งนั้น

ขนาด sitka ที่ตัดๆขายเกลื่อนเนี้ยมันก็มาจากไม้ธรรมชาติทั้งนั้น...อายุเป็นร้อยๆปี เคยคลิป bob taylor พูดเรื่อง sitka spruce ที่เขาไป

ตัดกันที่ Alaska  บางต้นอายุตั้ง 300 ปีแนะ

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 21:47:21 »
เชื่อได้ว่า

เสียง Adirondack spruce (red spruce) ห่วยจริงๆๆ ครับ

....
....
....

เสียงห่วยจริงๆๆ ครับ
เมื่อลองเอาไม้ red spruce มาทำกีต้าร์โดยใช้หลักการทำกีต้าร์แบบทั่วไปที่มักใช้ไม้ sitka spruce ทำกัน
(เพราะไม้ส่วนใหญ่ที่ทำเป็น sitka spruce เป็นที่นิยมและหาง่ายกว่า)
เพราะว่าไม้ red spruce มีค่าความถ่วงจำเพาะสูงกว่า น้ำหนักมากกว่า และแข็งกว่า
เวลาเอามาทำกีต้าร์แล้วเสียงมักจะเบา และเสียงอั้นๆเสียงไม่ออก
เพราะแรงสั่นสะเทือนจากสายกีต้าร์ไม่เพียงพอ ต้องดีดมันแรงๆ

ในทางกลับกันครับ
เสียงไม้ Adirondack spruce (red spruce) สวรรค์จริงๆ
ถ้าเอาไม้ red spruce มาทำโดยใช้ปรับจูนไม้หน้าโดยช่างที่ชำนาญการ
ก็สามารถจูนไม้  red spruce ให้ตอบสนองได้อย่างดี เล่นๆเบาก็เสียงดังระเบิดได้
สิ่งที่ได้เหนือกว่า sitka spruce คือ headroom มากกว่า (เล่นได้เสียงดังกว่าโดยเสียงไม่พล่า) เหมือนที่ อ. กฤษณ กล่าวไว้
ซึ่งส่วนใหญ่ถ้าเป็นไม้ Adirondack ยี่ห้อดีๆ คาดว่าจะทำโดยช่างฝีมือดี และเสียงดีอยู่แล้ว
(ไม่พูดถึงโรงงานจีน ไม่มีชื่อ ที่ผลิตแบบเอาไวๆ)
แต่สิ่งที่ตามมาคือราคาจะค่อนข้างแพงกว่าไม้ Sitka ทั่วไป (ต่างกันหลักพันบาท)
แต่ที่ต่างกันหลักหมื่นบาทคือ ค่าทำของช่าง (เวลาทำอะไรต้องศึกษา-วางแผนงาน-คัดเลือกไม้-บ่มไม้ อื่นๆ อันนี้เป็นต้นทุนเหมือนกัน)
ทำได้จำนวนน้อยก็เลยแพงครับ เนื่องจากราคาสูงแถมเวลาขายยากกว่าอีก (ค่าการตลาดก็สูงกว่า) (ต่างกันหลักหมื่นบาท)
ถ้าใช้ทรัพยากรเท่ากัน บ.กีต้าร์ ใหญ่ คงเลือกไปทำ sitka ขายก่อนเพราะการตลาดใหญ่-ต้นทุนถูกกว่า มีโอกาสขายได้ปริมาณ-กำไรมากกว่า

เห็นเจ้าของกระทู้ถามว่า จะพุ่งไปทางไหนดี
น่าจะไปลองจับๆกีต้าร์แนวนั้นก่อน (ซึ่งต้องเสียเวลาแน่นอน - -) เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน เล่นไม่เหมือนกัน

แนวเสียง ไม้ red spruce เหมาะมากๆกับสไตล์ bluegrass ซึ่งเล่นอะไรๆรัวๆ เดี๋ยวเบสเด๋วแหลม สมัยก่อน
ผมว่ากีต้าร์ Santa Cruz ของ Tony Rice เสียงมาจัดเต็มจริงๆ แบบว่าเสียงมี (แทบ) ครบทุกอย่าง (ของกีต้าร์)

อย่างว่าโทนเสียง sitka spruce กับ red spuce ใกล้เคียงกันมาก แต่ red spruce จะให้เสียงชัดเป็นเม็ดๆ มากกว่า และ headroom มากกว่า

สำหรับส่วนตัว Adirondack + Mahogany ให้เสียงที่ค่อนข้างบาดหูเทีเดียว ถ้าไม่ใช่คนเล่นมีความชำนาญที่คุมน้ำหนักเสียงได้พอดี
ส่วน Adirondack + Rosewood ดูเหมือนเป็นทางเลือกที่หลายๆคนชอบ แต่ยังคิดว่าเล่นยากกว่า Sitka+Rosewood
ทั้งนี้อยู่กับลักษณะ body และที่ช่างที่ทำมากกว่า
ส่วนใหญ่ฟังจากคลิปแทบจะไม่สามารถบอกว่าเจอของจริงแล้วจะชอบไหมได้เลย เพราะฟังของจริงได้รายละเอียดเยอะกว่ามาก ทั้งมิติ และต่างๆนานา
(ต.ย. เช่น ฟังเสียงจากไม้ rosewood ใน clip รู้สึกว่าเสียงบาดหูกว่าของจริงเพราะเสียงเบสต่ำที่อุ่นๆ ไมค์ส่วนใหญ่รับเสียงไม่ได้ไม่ก็ลำโพงที่เล่นไม่ดีพอ)

ซึ่งการเล่นเพลง pop หรือ easy listening ทั่วไปคิดว่าเหมาะสำหรับ Sitka+Rosewood มากกว่าครับ
...

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 22:34:16 »
กีต้าร์เหมือนกาแฟป่ะครับ

พวกกาแฟดำ เอสเพลสโซ คาปูชิโน ลาเต้
หลายๆคนเลือกกินเพียงอย่างเดียว อย่างใดอย่างหนึ่ง ตลอดชีวิต
เมื่อก่อนผมก็เลือกกินอย่างเดียวคือ คาปูชิโน

กินๆไปชักเบื่อ ลองๆรสชาติอื่นบ้าง ความจริงแต่ละรสชาติมันก็มีเสน่ห์ของมันหมดแหละ
ตอนนี้เปลี่ยนมากิน เอสเพลสโซ เป็นส่วนใหญ่แล้ว
บางวันผมก็อยากกินคาปูชิโน บางวันอยากกินเอสเพลสโซ ลาเต้นานๆที ส่วนกาแฟดำก็นานๆๆมากที
ถ้าอีก 10 ปี คงกินแต่กาแฟดำเป็นได้

ถ้ากีต้าร์ไม่อัดเหรอ เหมือนกาแฟสำเร็จรูปละกัน
กินพอได้นะ แต่ไม่ฟีนนนนน

ถ้าเป็นผมเหรอ ผมจะไม่ถามว่าไม้ชนิดนี้กับชนิดโน้นอันไหนดีหรือไม่ดี หรืออะไรดีกว่ากัน
(เช่นเดียวกัน ผมว่าอย่าพยามยามไปฟันธงเลยว่า กาแฟรสไหนดีกว่ากัน
เพราะเดี๋ยวมันจะตามมาทั้งเรื่องสายพันธ์กาแฟ คนปลูกชื่ออะไร จนตอนปลูกมีฝนตกกี่เม็ด)

ลองถามคนอื่นที่ชื่นชอบไม้ชนิดนั้นๆว่า ทำไมเค้าถึงชอบ และหลงไหลในกีต้าร์แบบนั้นๆ
ถ้าเค้าชำนาญพอ เค้าสามารถสัมผัสทั้งเสียงและจดจำความรู้สึกที่มีต่อเสียงนั้นได้
และถ่ายทอดความรู้สึก จากประสบการณ์ที่ได้ทดลอง (เค้าชอบตรงไหน)
(ส่วนตัว ผมชอบฟังความคิดของคนที่ได้ลองกีต้าร์เทียบกันแต่ละแบบเป็นเวลานานพอ ส่วนใหญ่คือคนมีกีต้าร์แบบนั้นเล่นได้ประจำ)

จากนั้นไปลองกีต้าร์คล้ายๆแบบนั้น แล้วดูว่าคุณรู้สึกแบบที่เขาบอกได้ไหม และชอบมันไหม
(เหมือนกับว่า ถ้าคุณไม่ลองกินกาแฟเอสเพลสโซ คุณจะรู้ได้ไงว่าคุณชอบกินปล่าว ถ้าเพื่อนบอกว่าชอบกินมาก แล้วคุณต้องชอบไหม)

แต่ถ้าคุณเชื่อฝังใจว่ากีต้าร์ตัวไหนดี ในทางจิตวิทยาแล้วคุณก็อาจจะชอบมันไปแล้วครึ่งหนึง
(และกีต้าร์ดีๆ แพงๆ ทำจากช่างมีประสบการณ์ หรือโรงงานชื่อดัง เชื่อได้ว่ามันมีข้อดีหลายส่วนอยู่แล้ว)
และสุดท้ายถ้าคุณไปโพกัสส่วนดีๆของกีต้าร์ตัวนั้น ส่วนใหญ่คุณจะชอบมัน

สุดท้ายเรื่องมโนเป็นเรื่องธรรมดาของบอร์ดกีต้าร์ครับ (เวปเมืองนอกก็เหมือนกัน)
เพราะเรื่องเสียงมันซับซ้อน
ถามว่าคุณมีเครื่องมืออะไรบ้างมาวิเคราะห์เสียง แต่มนุษย์ก็มีหูส่งผ่านระบบประสาทไปยังสมองที่ดีกว่าไมค์ตัวไหนๆ
(โดยเฉพาะสาวๆ อายุ 20-30 ปี ที่เล่นดนตรี เค้าว่าจะเป็นช่วงที่หูดีที่สุดในชีวิต)
การมาวิเคราะห์คุณสมบัติของไม้แต่ละแผ่น แต่ละตารางมิลิลเมตร เป็นเรื่องยาก
(ถ้าวิเคราะห์ได้จริง กีต้าร์รุ่นท้อปๆ เค้าทำโรงงานผลิตกีต้าร์จากเครื่องจักรดีกว่าต้องมาจ่ายเงินค่าช่างกีต้าร์ชำนาญแพงๆไหมครับ)

เพราะว่าศาสตร์ยังไม่ถึง ต้องใช้ศิลป์มาช่วยก่อนครับ
...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:36:13 »
บอกแล้ว ว่าห่วย หลายคนไม่ชอบ แต่ผมชอบ อิอิ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:56:14 »
โลกของกีตาร์โปร่งมันช่างกว้างใหญ่ ผมเอาหูตัวเองเป็นที่ตั้งดีที่สุด ผมให้ความสำคัญกับfeelในการเล่นมากกว่าเสียงครับ คือfeelมาก่อนแล้วตามด้วยเสียง สุดท้ายแล้วจบครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 09:39:46 »
รอน้า Paxx เจ้าของกระทู้หายสงสัยกับไม้หน้า Adirondack เมื่อไหร่ ส่งต่อให้ผมได้นะ โดยเฉพาะ
 - Adirondack top, Back/Sides : Madagusca or East Indian Rosewood 
   ( ถ้าได้ Huss&Dalton TDR Custom ยิ่งดี เพราะผมไม่สงสัย อิอิ )

YaoGuitars

• member
  • ...
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 18:42:17 »
กดผิด ลบได้ไหมครับ โพสข้างบนไปแล้ว
...

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 22:51:28 »
อุ๊บ!

Anat

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:21:14 »
เคยมีคนเอาไม้นี่แหละมาให้ลองเล่น
บอกตรงๆ เราฟังไม่ออก แต่ก็ประมาณว่าเสียงดีอยู่
แล้วก้ไม่รู่ว่า แตกต่างยังไงกับ sitka spruce

โดยส่วนตัวเรามักจะมองกีต้ารืที่ตรงรูปลักษณ์มากกว่าครับ
เห็นๆกันจะๆ ว่ากันได้ วิจารณ์กันได้โดยตรง  มีทฤษฎีในการออกแบบมารองรับตัดสินได้เลย
ตัวไหนเห่ย ตัวไหนสวย  ฟันธงกันได้ง่ายกว่าครับ