Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack  (อ่าน 11435 ครั้ง)

kpsfolk

• member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 21:09:21 »
ฟังคุณกฤษณ์ให้ข้อมูลแล้วคงเปรียบเทียบคล้ายๆกับระบบดิสเบรคที่มีกับไม่มี abs ถ้าไม่ได้เหยียบแรงๆจนล้อล็อค  ประสิทธิภาพก็คงจะคล้ายๆกัน ถ้าสตรัมหนักๆ   ถึงจะเห็นข้อดีของแอดิรอนแดค ในเรื่องเฮดรูมและตอบสนอง อั้นน้อยกว่า ถ้าฟิงเกอร์ ไม้ที่เนื้ออ่อนกว่าน่าจะตอบสนองไวต่อสัมผัสที่แผ่วเบากว่า

gttle

• member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 00:36:26 »
แล้วแต่ชอบครับ...สรุปมันไม่มีดีกว่าแต่มันมีจุดเด่นที่ต่างกันถ้าไม่ชอบจุดนั้นของ adirondack ก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะใช้มันครับลองหาโอกาสไปเล่นตัวที่เป็น adirondack ดูว่าชอบไหมดีที่สุดครับ ... ศิลปินหลายคนมีกีตาร์ spec เทพอยู่แต่เล่นกีตาร์ spec ธรรมดาบ่อยกว่าก็มีเยอะแยะไปครับ clapton ตัวที่ใช้บ่อยก็ sitka/rosewood ธรรมดาหลังๆมี italian alpine spruce บ้างก็ยังไม่ใช่ adirondack เลยครับ ... John Mayer ก็ใช้ englemann spruce ใน OM28JM signature รุ่นเก่าของเค้าเหมือนกันก็ยังไม่เปลี่ยนสลับกับอีกตัวที่เป็น adirondack อยู่แล้วแต่สไตล์เพลง

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 00:38:53 »
คุณ KPSfolk ยกตัวอย่างใด้ชัดเจนครับ กีตาร์ Martin สมัยก่อนสงครามนั้นเขาใช้ adirondack spruce ก็เพราะในยุค 1930's นั้นดนตรี bluegrass กำลังเป็นกระแสนิยมและกีตาร์เสียงเปล่าๆจะต้องดังสู้เสียงของ banjo ใด้หรือที่เขาเรียก Martin ทรง dreadnought ว่า "banjo killer"

ในยุคสงครามนั้นไม้ adirondack spruce โดนตัดไปทำโครงเครื่องบินเพราะมันแข็งและเบาจนเกือบหมดป่า พอสงครามเลิก Martin ก็เลยหันมาใช้ sitka spruce แทนซึ่งก็ไม่มีใครบ่นเพราะตอนนั้นดนตรี country และ folk ก็เข้ามาแทนที่ bluegrass และกีตาร์โปร่งก็ไม่ต้องไปเล่นแข่งกับ banjo อีกแล้ว เมื่อไม้ adirondack spruce เริ่มมีขายใหม่ Martin ก็ไม่ยอมเอากลับมาใช้ในตอนแรกเพราะหน้าตามันน่าเกลียดกว่า sitka spruce เยอะ กีตาร์ Collings เลยเป็นเจ้าแรกที่นำเอา adirondack spruce มาใช้จนโด่งดังขึ้นมาอีกครั้งส่วน Martin นั้นเพิ่งนำมาใช้ใหม่ในปี 1997 ครับ

ส่วน Gibson นั้นในยุคก่อนสงครามก็ไม่ใด้ใช้ red spruce หรอกเพราะแถวๆ Michigan นั้นหา white spruce ใด้ง่ายกว่าแต่พอ red spruce กลับมาฮิตก็เลยเอามาใช้ใน custom shop บางรุ่นบ้างเพราะมันมีกำไรมากกว่าครับ

ผมคิดว่าความแตกต่างระหว่าง red spruce กับ sitka spruce ในเรื่องเสียงนั้นมีน้อยมากเมื่อเทียบกับวัสดุที่ทำไม้หลังและไม้ข้าง อย่าง Gibson Custom Shop Limited Edition สองตัวข้างล่างนี่ตัวหนึ่งใช้ sitka spruce top/palo escrito rosewood back and side อีกตัวหนึ่งใช้ adirondack spruce top/honduran mahogany back and side  ทั้งสองตัวโครงสร้างเหมือนกัน 100% ลองฟังความแตกต่างของเสียงดูครับ

Gibson L-00 Latin Folk Limited Run II.MTS

Gibson Custom Shop Keb Mo Blues Master Limited Run.

mai_911

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 01:43:34 »
ผมว่าจริงๆแล้ว Adirondack มีไว้สำหรับขาโหด มือหนัก ใส่ไม่เลี้ยง
เพราะคุณสมบัติของมันคือการที่มี Dynamic range กว้างมากกว่า Spruce ชนิดไหนๆ
คือมันดีดเบาๆก็ออกมาครบ แต่อักเต็มเหนี่ยวก็ยังแสดงสียงแยกตัวโน๊ตได้ชัดเจน ซึ่ง Sitka ถ้าเอาาอัดหนักๆ เสียงมันจะพร่าและออกจะอั้นๆ แยกโน๊ตไม่ชัดเจน

Adirondack มันอาจจะเหมาะกับดนตรีสดสมัยนั้นที่ไม่มีระบบขยายเสียง อาจใช้แค่ไมค์โครโฟน จ่อตัวเดียวพร้อมกันทั้งวง
การจะให้กีต้าร์สู้กับไวโอลิน หรือเครื่องเป่าได้นั้น (สมัยนั้นไม่มีกลองชุด) กีต้าร์ต้องดีดดังๆ จัดหนักๆ เลยต้องใช้ Adirocndack ก็เป็นได้ครับ

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 02:56:04 »
โอ้วจอร์จแอนด์ซาร่า ไฉนกระทู้นี้ มโน กันเพียบเลยครับ

ถ้าไม่รู้ อย่าคิดไปเองแบบสั่วๆกันนะคร้าบ เรื่องคุณภาพไม้
อ่านประวัติศาสตร์กีตาร์กันหน่อยเด้อๆๆๆๆๆๆๆ แล้วจะเข้าใจเยอะเลย
ความจริงน้าๆพิมพ์กันหลายกระทู้แล้วเรื่องประวัติความเป็นมาของไม้เอย กีตาร์เอย
ของฝรั่งก็มีให้อ่านเยอะ ประเด็นคือขี้เกียจพิมพ์ครับ จะตี 3 ละ 5555+

หลักๆเลยนะครับ

1) Demand / Supply อะไรที่หายากในวันนี้ ย่อมราคาแพงครับ ไม่ว่าจะด้วยที ต้นทุนสูงขึ้น หรือ รีสอร์สลดลง
2) Vintage / Back to origin  เราพยายามทำให้เหมือนกับสมัยก่อน เพื่อที่จะได้เข้าไปสู่อดีตกาล เลยอัพราคา
ซึ่งไอตรงนี้เนี่ย มันเป็น option พิเศษขึ้นมาหน่อยให้คนมีตังเก็บสะสมอะไรที่แตกต่าง อันนี้เป็นความสุขคนรวย ไม้โม้ จริงจรังครับ
เมื่อก่อนเวลากีตาร์มันเปลี่ยนรูปแบบการผลิต เค้าเปลี่ยนตาม สถานภาพความคล่องของไม้ หรือตามขั้นตอนการผลิตทั้งนั้นให้สะดวก
เค้าก็ทำตามที่เค้าคิดว่าสมควรแล้วก็ขายออกตามยุคสมัยไป แต่ปัจจุบัน กีตาร์มันค่อนข้างเสถียรตัวแล้ว bracing ก็เหมือนๆกัน
มันก็เลยมาเล่น ย้อนยุคไง ยิ่งเก่ายิ่งเก๋ ยิ่งออริจินอล ถามว่าไอของสมัยก่อนกะสมัยนี้มันผลิตต่างกันกีบาท ก็นิดเดียว
แต่มันอัพราคาเป็น 2 เท่า เพราะการตลาดทั้งนั้นครับ อย่าไปคิดมาก

Brazilian ตอนนี้เค้ามีกฤหมายมาคุ้มครอง ของน้อย /  Ebony ก็เหลือแค่ไม่กี่ที่บนโลก Supply น้อย ตอนนี้แก้ด้วยเอาสีไม่ดำสนิทมา
คือแบบ ไม้มันใช่ว่าจะปลูกได้ทุกที่นะคับ แต่ละพันธุ์มันก็ปลุกตามทำเลของมัน East indian rosewood เงี้ย อยู่ดีๆจะมาปลุกฮาวายก็ไม่ได้ปะ??

มะกี้อ่านผ่านๆเห็นมีคนพูดว่า  Brazillian ดีสุด รองมา Adirondack ถัดมา Sitka เสียงธรรมดา... เอิ่มมมม

เพลียหนักๆแปปเลย คือแบบ Brazillian มัน Rosewood ไม่ใช่เรอะ เอามาเทียบกับ Adir/Sitka spruce ทำไมค้าบ
ใจเย็นๆก็ได้ จูนก่อนๆๆ Sitka ส่วนมากทำ Top ส่วน Rosewood ทำ Bodywood ส่วนใหญ่นะ เงิบบบบ
เล่นมาให้ข้อมูลกันผิดๆงี้ก้มั่วกันพอดี  ใครมีสติหน่อยก็รอด ไม่อ่านแล้วไม่เช็คก็แพร่เชื้อต่อ 555

แล้วเรื่อง Range  เสียงของไม้ ฝรั่งเค้าทดสอบกันมาชัดเจนครับ ไม้แต่ละอันมี Component และ Density ไม่เท่ากัน
เค้าทดสอบมาแล้วครับว่าแต่ละอันมันตอบสนองเช่นไรโดย"คร่าวๆ" ตาม Character ของไม้แต่ละประเภทเพราะจะไกล้เคียงกัน
แน่นอนย่อมมีการไม่ตายตัวเพราะมันมี natural variation เป็นเรื่องปกติคับ

ไม้ตระกูลเดียวกัน blind test ฟังไม่ออก แต่ถ้าคนละตระกูลฟังออกครับ เอา Back Rosewood vs Back Mahogany ฟังออกชัว
แต่เอา east indian rosewood vs brazillian RW  งี้อาจฟังยากละ ท่านไหนชำนาญหน่อยก็อาจจะออก แล้วแต่เลย ผมไม่เคยฟัง BRW สักตัว
อย่าง Cocobolo ฝรั่งก็บอกว่า ฝังออกเลย เพราะคาแรกเตอร์มันชัด อันนี้ก็ ตัวใครตัวมัน ผมก็ไม่เคยได้ยินสังครั้งด้วยหู เคยแต่ฟังในคลิป

แล้วไอที่บอกว่า ไม้เกรด premium งู้นงี้ คุณรู้ได้ไง มัน Premium จริง มันก็บอกไม่ได้ทั้งนั้นแหละ มันอยู่ที่การบ่มเพาะไม้ของบริษทั้งนั้น
แน่นอน รุ่นสูงๆ ย่อมมีการคัดลายไม้สวยๆ เพราะมันดุดีทางหน้าตา ย่อมน่าซื้อกว่าเปนธรรมดา

เหมือนคนไทยทุกคนดำไหม?ก็ไม่ ฝรั่งทุกคนตัวใหญ่หมดไหม ก็ไม่.. นึกออกเนอะ อย่าไปคิดมาก

ผมเห็นด้วยกับฝรั่ง และน้าที่พูดว่า ความจริง ดีสุดสำหรับเรา คือ ความชอบส่วนตัว / personal preference ครับ!!
การอ่าน Review หรือขอ Review จากผู้ที่เคยเล่นเป็นสิ่งดี เพราะเวลาดุแต่ไม้อย่างเดียว มันต้องดู Combination หน้าหลังไม้ ดู structure อีก
ไม้เหมือนกัน โครงสร้างต่างเสียงเปลี่ยน ทุกอย่างมีผลกับเสียง เลยควรฟัง/ดุ review เยอะๆ แต่ที่สำคัญสุดคือไปเล่นเอง (ถ้ามีโอกาส)

อยากให้อ่าน / รีวิวกันแบบ Evidence-based เอาข้อมูลที่เชื่อถือได้มา Discuss กัน ไม่ใช่เอาแต่มโน เราไม่ใช่ expert ต้องยอมรับ

ปล วิจารณญานส่วนบุคคลสุดๆ แล้วแต่ความเชื่อครับ ต่างคนต่างที่มา ต่างแบคกราวน์

mai_911

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 03:37:29 »
ชอบคำตอบน้าซินเดอเรลล่าที่สุดครับ "อย่ามานม อย่ามโน ท่องนโมไว้เลย" 555555

folkenman

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 06:12:44 »
]]

folkenman

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 06:15:11 »
โอ้วจอร์จแอนด์ซาร่า ไฉนกระทู้นี้ มโน กันเพียบเลยครับ

ถ้าไม่รู้ อย่าคิดไปเองแบบสั่วๆกันนะคร้าบ เรื่องคุณภาพไม้
อ่านประวัติศาสตร์กีตาร์กันหน่อยเด้อๆๆๆๆๆๆๆ แล้วจะเข้าใจเยอะเลย
ความจริงน้าๆพิมพ์กันหลายกระทู้แล้วเรื่องประวัติความเป็นมาของไม้เอย กีตาร์เอย
ของฝรั่งก็มีให้อ่านเยอะ ประเด็นคือขี้เกียจพิมพ์ครับ จะตี 3 ละ 5555+

หลักๆเลยนะครับ

1) Demand / Supply อะไรที่หายากในวันนี้ ย่อมราคาแพงครับ ไม่ว่าจะด้วยที ต้นทุนสูงขึ้น หรือ รีสอร์สลดลง
2) Vintage / Back to origin  เราพยายามทำให้เหมือนกับสมัยก่อน เพื่อที่จะได้เข้าไปสู่อดีตกาล เลยอัพราคา
ซึ่งไอตรงนี้เนี่ย มันเป็น option พิเศษขึ้นมาหน่อยให้คนมีตังเก็บสะสมอะไรที่แตกต่าง อันนี้เป็นความสุขคนรวย ไม้โม้ จริงจรังครับ
เมื่อก่อนเวลากีตาร์มันเปลี่ยนรูปแบบการผลิต เค้าเปลี่ยนตาม สถานภาพความคล่องของไม้ หรือตามขั้นตอนการผลิตทั้งนั้นให้สะดวก
เค้าก็ทำตามที่เค้าคิดว่าสมควรแล้วก็ขายออกตามยุคสมัยไป แต่ปัจจุบัน กีตาร์มันค่อนข้างเสถียรตัวแล้ว bracing ก็เหมือนๆกัน
มันก็เลยมาเล่น ย้อนยุคไง ยิ่งเก่ายิ่งเก๋ ยิ่งออริจินอล ถามว่าไอของสมัยก่อนกะสมัยนี้มันผลิตต่างกันกีบาท ก็นิดเดียว
แต่มันอัพราคาเป็น 2 เท่า เพราะการตลาดทั้งนั้นครับ อย่าไปคิดมาก

Brazilian ตอนนี้เค้ามีกฤหมายมาคุ้มครอง ของน้อย /  Ebony ก็เหลือแค่ไม่กี่ที่บนโลก Supply น้อย ตอนนี้แก้ด้วยเอาสีไม่ดำสนิทมา
คือแบบ ไม้มันใช่ว่าจะปลูกได้ทุกที่นะคับ แต่ละพันธุ์มันก็ปลุกตามทำเลของมัน East indian rosewood เงี้ย อยู่ดีๆจะมาปลุกฮาวายก็ไม่ได้ปะ??

มะกี้อ่านผ่านๆเห็นมีคนพูดว่า  Brazillian ดีสุด รองมา Adirondack ถัดมา Sitka เสียงธรรมดา... เอิ่มมมม

เพลียหนักๆแปปเลย คือแบบ Brazillian มัน Rosewood ไม่ใช่เรอะ เอามาเทียบกับ Adir/Sitka spruce ทำไมค้าบ
ใจเย็นๆก็ได้ จูนก่อนๆๆ Sitka ส่วนมากทำ Top ส่วน Rosewood ทำ Bodywood ส่วนใหญ่นะ เงิบบบบ
เล่นมาให้ข้อมูลกันผิดๆงี้ก้มั่วกันพอดี  ใครมีสติหน่อยก็รอด ไม่อ่านแล้วไม่เช็คก็แพร่เชื้อต่อ 555

แล้วเรื่อง Range  เสียงของไม้ ฝรั่งเค้าทดสอบกันมาชัดเจนครับ ไม้แต่ละอันมี Component และ Density ไม่เท่ากัน
เค้าทดสอบมาแล้วครับว่าแต่ละอันมันตอบสนองเช่นไรโดย"คร่าวๆ" ตาม Character ของไม้แต่ละประเภทเพราะจะไกล้เคียงกัน
แน่นอนย่อมมีการไม่ตายตัวเพราะมันมี natural variation เป็นเรื่องปกติคับ

ไม้ตระกูลเดียวกัน blind test ฟังไม่ออก แต่ถ้าคนละตระกูลฟังออกครับ เอา Back Rosewood vs Back Mahogany ฟังออกชัว
แต่เอา east indian rosewood vs brazillian RW  งี้อาจฟังยากละ ท่านไหนชำนาญหน่อยก็อาจจะออก แล้วแต่เลย ผมไม่เคยฟัง BRW สักตัว
อย่าง Cocobolo ฝรั่งก็บอกว่า ฝังออกเลย เพราะคาแรกเตอร์มันชัด อันนี้ก็ ตัวใครตัวมัน ผมก็ไม่เคยได้ยินสังครั้งด้วยหู เคยแต่ฟังในคลิป

แล้วไอที่บอกว่า ไม้เกรด premium งู้นงี้ คุณรู้ได้ไง มัน Premium จริง มันก็บอกไม่ได้ทั้งนั้นแหละ มันอยู่ที่การบ่มเพาะไม้ของบริษทั้งนั้น
แน่นอน รุ่นสูงๆ ย่อมมีการคัดลายไม้สวยๆ เพราะมันดุดีทางหน้าตา ย่อมน่าซื้อกว่าเปนธรรมดา

เหมือนคนไทยทุกคนดำไหม?ก็ไม่ ฝรั่งทุกคนตัวใหญ่หมดไหม ก็ไม่.. นึกออกเนอะ อย่าไปคิดมาก

ผมเห็นด้วยกับฝรั่ง และน้าที่พูดว่า ความจริง ดีสุดสำหรับเรา คือ ความชอบส่วนตัว / personal preference ครับ!!
การอ่าน Review หรือขอ Review จากผู้ที่เคยเล่นเป็นสิ่งดี เพราะเวลาดุแต่ไม้อย่างเดียว มันต้องดู Combination หน้าหลังไม้ ดู structure อีก
ไม้เหมือนกัน โครงสร้างต่างเสียงเปลี่ยน ทุกอย่างมีผลกับเสียง เลยควรฟัง/ดุ review เยอะๆ แต่ที่สำคัญสุดคือไปเล่นเอง (ถ้ามีโอกาส)

อยากให้อ่าน / รีวิวกันแบบ Evidence-based เอาข้อมูลที่เชื่อถือได้มา Discuss กัน ไม่ใช่เอาแต่มโน เราไม่ใช่ expert ต้องยอมรับ

ปล วิจารณญานส่วนบุคคลสุดๆ แล้วแต่ความเชื่อครับ ต่างคนต่างที่มา ต่างแบคกราวน์

อ่านมาตั้งแค่ต้นชอบกระทู้นี้ที่สุดครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 06:26:04 »
หูยยยย...น้าซินนานๆมาที เล่นเอาซะวงเเตกเบย...
ผมพยายามอุตส่าห์เลี่ยงบาลีแล้วนะ น้าซินก็มาซะตรงเลย คือไม่อยากให้คิดมากกับไม้หน้า ไม่ว่าจะAndi, Sitka, Engleman หรือEuropeanทั้งหลายแหล่ เรื่องคาแรกเตอร์เฉพาะตัวมันมีแน่ๆครับ แต่มันคงไม่ต่างกันขนาดที่จะต้องเสียเงินเพิ่มอีกเกือบเท่าตัว และอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่าสุดท้ายแล้ว มันขึ้นกับplayer preferences ถ้างบถึง ถ้าชอบจริงๆ ก็จัดไปครับ บางคนอาจไม่ชอบลายเข้มๆของSitkaแต่อาจจะชอบลายจางๆอย่างEnglemanก็เป็นได้ คราวนี้มาถึงทรรศนะส่วนตัวของผมบ้าง สาเหตุที่ผมยังstick with Sitka spruceนั่นก็คือ มันมีโดยทั่วไปครับ และมันก็ได้รับการยอมรับด้วยว่าซุ่มเสียงไม่แพ้ใครแน่นอน ดังนั้นโอกาสที่เราจะเจอไม้ลายสวยๆ เกรนถี่ยิบ เส้นตรงสวยงามชัดเจน ในราคาที่ไม่ไกลเกินฝันนักจึงมีมากครับ ส่วนไม้หลังนั้นก็อีกแหละ  จะBrazหรือEIR เรื่องเสียงผมว่ามันไม่ได้หนีกันมากหรอกครับ อีกอย่างเวลาเราเล่นโชว์มันคงไม่มีใครมาดูหรอกว่าไม้หลังเราเป็นอะไร  ไม้หน้าเกรนสวยๆกับมุก&หอยวูบวาบ คนจะยังสนใจมากกว่าซะอีก

catzy

• member
    • รับสอนกีต้าร์ที่บ้าน, เรียนกีตาร์ตามบ้าน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:10:57 »
อยากรู้ด้วยคนครับผม  :)

Earth Si

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:31:19 »
เสียงแตกต่างกันแน่นอนครับ ถ้าเป็นในรุ่นเดียวกันแต่คนละไม้ blind test น่าจะรู้ (แต่ถ้าข้ามยี่ห้อ ใคร blind test ถูกหมดนี่นับถือเลย)

ลองฟัง sitka spruce vs adirondack ใน maestro guitar ดูครับ

Adirondack Spruce and Sitka Spruce Comparison

ส่วนตัวผมชอบ Sitka มากกว่าครับ ชอบโทนมันทั้งในแนวฟิงเกอร์ และ สตรัมมิ่ง ดูมันจะเข้ากับเสียงร้องได้มากกว่า กลมกล่อมกว่า (คหสต.)

แต่พลังของ adirondack ก็ดูเหลือล้นครับ ก็แล้วแต่คนชอบ ;D

Paxx

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 09:42:55 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่สงสัยว่าผมจะตั้งคำถามไม่ค่อยดี น่าจะเป็น ช่วยวิจารณ์ วิเคราะห์ ระหว่าง ซิทก้า และ เอดิรอนแด้ก ให้หน่อยครับ เพราะก่อนหน้านี้คิดว่า ไม้หน้า เอดิ เป็นไม้พิเศษ ผมกำลังหากีตาร์ที่พิเศษสำหรับตัวเอง เอดิ นี่มันพิเศษ จริงหรือไม่ อย่างไร
ปล ไม่ต้องบอกนะครับว่า ต้องไปลองเอง

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 10:24:30 »

คำตอบคือ ไม่ใช่ไม้พิเศษ แต่ Adirondack เป็นไม้ที่ราคาแพงกว่าไม้พันธ์อื่นทั่วไป
น่าจะเปลี่ยนคำว่า พิเศษ เป็นไม้ที่มีเอกลักณ์เฉพาะตัว ซึ่ง หลายๆไม้ ก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

จะดีมากน้อยแค่ไหน โทนเสียงจะเด่นด้อยอย่างไร เบสจะมาก เบสจะน้อย กลางจะชัด แหลมจะพุ่ง หรือ บาลานซ์จะสุดยอด
ถาม 10 คน ก็ตอบไม่ตรงกัน 10 คน
ถามเพิ่มเป็น 100 คน ก็ตอบไม่ตรงกัน 100 คน
มันอยู่ที่ประสบการณ์ ทักษณะ เป็นเรื่องของหู ของแต่ละคน

บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ รสนิยมเฉพาะตัว ทั้งนั้น
ถ้ามีแต่คนชอบกินผัดกระเพรา ร้านก๋วยเตี๋ยวผมคง "เจ๊ง" แน่นอน

samaklen

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:14:27 »
นี่ขนาดถามแค่  adirondack นะ
ถ้าถามเรื่อง german spruce ด้วยละก็...

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 13:20:43 »
ถ้าถามเรื่อง german spruce ด้วยละก็...
ไหนๆก็ มาถึงนี่แล้ว งั้นก็ถามเลยละกันครับ คุ้มราคาไหมกับ German spruce กับเงินที่ต้องเพิ่มขี้นครับ

Earth Si

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 13:54:20 »
ไหนๆก็ มาถึงนี่แล้ว งั้นก็ถามเลยละกันครับ คุ้มราคาไหมกับ German spruce กับเงินที่ต้องเพิ่มขี้นครับ

ถ้าชอบก็คุ้ม คือมันขึ้นกับรสนิยมส่วนตัวนะ

gttle

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 14:10:41 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่สงสัยว่าผมจะตั้งคำถามไม่ค่อยดี น่าจะเป็น ช่วยวิจารณ์ วิเคราะห์ ระหว่าง ซิทก้า และ เอดิรอนแด้ก ให้หน่อยครับ เพราะก่อนหน้านี้คิดว่า ไม้หน้า เอดิ เป็นไม้พิเศษ ผมกำลังหากีตาร์ที่พิเศษสำหรับตัวเอง เอดิ นี่มันพิเศษ จริงหรือไม่ อย่างไร
ปล ไม่ต้องบอกนะครับว่า ต้องไปลองเอง

อย่างนั้นคงต้องดูว่าพิเศษนี่คือยังไงอีกทีน่ะครับถ้าหมายถึงเสียงก็อย่างที่หลายๆท่านตอบนะครับไม่พิเศษหรอกครับแค่ค่างจาก sitka หน่อยไม่ได้หมายความว่าดีกว่าอาจจะไม่ชอบด้วยซ้ำไปถ้าได้เล่นจริงๆ ... แต่ถ้าเป็นเรื่องอย่างความหายากชือเสียงของไม้อะไรนี่ก็ถือว่าพิเศษอยู่..

Cinderella

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 18:22:44 »
หูยยยย...น้าซินนานๆมาที เล่นเอาซะวงเเตกเบย...
ผมพยายามอุตส่าห์เลี่ยงบาลีแล้วนะ น้าซินก็มาซะตรงเลย คือไม่อยากให้คิดมากกับไม้หน้า ไม่ว่าจะAndi, Sitka, Engleman หรือEuropeanทั้งหลายแหล่ เรื่องคาแรกเตอร์เฉพาะตัวมันมีแน่ๆครับ แต่มันคงไม่ต่างกันขนาดที่จะต้องเสียเงินเพิ่มอีกเกือบเท่าตัว และอย่างที่ผมเคยบอกไว้ว่าสุดท้ายแล้ว มันขึ้นกับplayer preferences ถ้างบถึง ถ้าชอบจริงๆ ก็จัดไปครับ บางคนอาจไม่ชอบลายเข้มๆของSitkaแต่อาจจะชอบลายจางๆอย่างEnglemanก็เป็นได้ คราวนี้มาถึงทรรศนะส่วนตัวของผมบ้าง สาเหตุที่ผมยังstick with Sitka spruceนั่นก็คือ มันมีโดยทั่วไปครับ และมันก็ได้รับการยอมรับด้วยว่าซุ่มเสียงไม่แพ้ใครแน่นอน ดังนั้นโอกาสที่เราจะเจอไม้ลายสวยๆ เกรนถี่ยิบ เส้นตรงสวยงามชัดเจน ในราคาที่ไม่ไกลเกินฝันนักจึงมีมากครับ ส่วนไม้หลังนั้นก็อีกแหละ  จะBrazหรือEIR เรื่องเสียงผมว่ามันไม่ได้หนีกันมากหรอกครับ อีกอย่างเวลาเราเล่นโชว์มันคงไม่มีใครมาดูหรอกว่าไม้หลังเราเป็นอะไร  ไม้หน้าเกรนสวยๆกับมุก&หอยวูบวาบ คนจะยังสนใจมากกว่าซะอีก

ผมพิมหวานๆไม่ค่อยเก่ง พิมตรงเกิน ถ้ารุนแรงขออถัยขอรับท่านน้าๆ
ผมเป็นโรคย้ำคิดย้ำทำแบบอ่อนๆ (ขำๆ 55) เวลาทำไรผมจะหา Evidence support ตลอดครับ

เรื่อง Sitka Spruce ต้องยอมเค้าเลยว่า ไม้เค้าหาได้ง่ายและเสียยงดีไม่แพ้ใคร จึงไม่แปลกครับที่เป้นที่นิยม
อารมณ์เดียวกับ ยา Paracetamol ครับ ดีไปหมด อาจจะไม่ดีสุด แต่ถูกและดีและใช้ได้จริง ลดไข้ได้แน่นอนคับ

รักบ้านไม้ ที่ทำให้ผมรักกีตาร์ได้ขนาดนี้ น้าๆทุกท่านเป็นแรงบันดาลใจให้ผมครับ <3

sonic

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 18:42:45 »
 same as "Paracetamol" อันเนีย น้าพูดได้เห็นภาพ ผมกด LIKE ให้ 1 like ครับ

น้า Cinderella มาทีไร ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง 555555  ;D รู้สึกอารมณ์ดีขึ้นมาทันที

มันก็แค่ความเห็นต่าง อย่าเอากันให้ถึงขั้นแตกแยก หรือตายกันไปข้าง เลยครับ

oocl

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 23:36:45 »
same as "Paracetamol" อันเนีย น้าพูดได้เห็นภาพ ผมกด LIKE ให้ 1 like ครับ

น้า Cinderella มาทีไร ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง 555555  ;D รู้สึกอารมณ์ดีขึ้นมาทันที

มันก็แค่ความเห็นต่าง อย่าเอากันให้ถึงขั้นแตกแยก หรือตายกันไปข้าง เลยครับ

ให้อีก like ครับ