Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack  (อ่าน 11437 ครั้ง)

Paxx

• member
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 16:23:11 »
เกิดความสงสัย งงงวยครับว่า ไม้หน้า เอดิรอนแด้ก นี่มันดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ
ก่อนนี้หาอ่านข้อมูลต่างๆ ก็บอกว่า ไม้หน้าที่ดีสุดคือ เอดิรอนแด้ก แต่ปัจจุบันไม่มีทำเพราะไม้หมดป่า รอปลูกทดแทน และมีราคาแพง กีตาร์ยุคก่อนสงครามก็ใช้ไม้ชนิดนี้กันและยอมรับว่าเป็นเสียงที่เป็นมาาตรฐาน แต่ต่อมาก็มีหลายเสียงที่บอกไปในทางตรงข้ามคือ เสียงไม่ดี เป็นไม้กากๆ ที่ไม่มีค่าจึงเอามาทำกีตาร์(สมัยก่อน) ต่อมา คนนิยมจึงมีราคาแพงขึ้น ขอความเห็นน้าๆ ครับว่า แท้จริงมันเป็นอย่างไร ดี หรือ ไม่ดี เหมาะ หรือ ไม่เหมาะกับอะไร ส่วนตัวเคยได้สัมผัสกีตาร์ไม้หน้า เอดิรอนแด้ก ไม่มาก ก็ยอมรับว่าให้เสียงที่ ฉ่ำ ดัง แน่น แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะไม้ หรือ การจูนไม้หน้า ขอบคุณครับ

mai_911

• member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 16:37:10 »
ดีครับ

azimo71

• member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับไม้หน้า Adirondack
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:23:55 »
ผมได้มีโอกาสไปขอลอง D28 Marquis ซึ่งตัวนี้ไม้หน้าจะทำจาก Adirondack และจะใช้ไม้หน้าต่างจาก D28 รุ่นอื่นๆ(มั้งครับถ้าจำไม่ผิด)ซึ่งทำมาจาก Sitka นั่งเล่นสลับไปมา สรุปผมชอบและประทับใจเสียงของเจ้า Marquis มากครับ อาจจะเป็นไม้ ADI หรือโครงสร้างต่างๆจึงทำให้ผมชอบเสียงของมันครับ แต่ราคาก็แพงกว่าเป็นเท่าตัว
*** เก็บตังค์ซื้อ Marquis ในฝันครับ 555

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 19:12:55 »
ดีครับ แต่ลายไม่สวย
บางตัวนึกว่าเป็นฟอร์เมกาลายไม้

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 20:28:52 »
Adirondack/Red Spruce สำหรับทรง Dreadnought เสียงดีมากๆ
- สงสัยว่าดีหรือไม่ ผมว่าดีนะ อย่างน้อยก็มีกีต้าร์เสียงดีๆ มาให้เล่น
  แถมทำให้คนขี้สงสัยอย่างเราๆ เสียตังค์เพราะอยากลองมาแล้วหลายตัว
  แต่.. อยู่ที่ความชอบส่วนตัวด้วยนะ

( สงสัยไม่เอามาใช้ ไม่ไว้วางใจอย่าเรียกใช้งาน )

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 22:18:37 »
ง่ายๆนะครับ ถ้าAndirondeckดีจริงป่านนี้เขาคงปลูกขาย ทำกีตาร์ออกมากันเต็มไปหมดแล้วครับ ทำไมตัวtopๆของทั้งMartin Taylor GibsonยังคงไปกับSitka spruceอยู่ล่ะ?? อีกอย่างเกรนไม้Sitkaงามกว่าเยอะ สุดท้ายแล้วผมว่าการจูนเสียง&วางBracingสำคัญกว่าครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นทรรศนะส่วนตัวนะครับ กระผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับท่านเจ้าของสินค้าแต่อย่างใด.....เฮ้ยเดี๋ยว ไม่ใช่กระทู้น้าหลามนี่หว่า.!!!

oocl

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 22:59:03 »
1. เรื่องเสียง
ดีพอกันครับ ทัดเทียมกัน เรื่องแบบนี้สัมผัสได้ด้วยความรู้สึกของผู้เล่นเฉพาะคน
คือ คน 100 คน จะรู้สึกไม่เหมือนกัน แล้วแต่ความชอบ และทักษะ ฯลฯ
นั่นแสดงว่า จะถามอีกกี่ครั้ง ก็จะได้คำตอบที่ตอบไม่ตรงกัน

2. เรื่องราคา
อันนี้สัมผัสได้ด้วยความจริง คือ  Adirondack แพงกว่า Sitka

สุดท้ายเอาว่า เราชอบอะไร? ตอบได้...ก็จบ ครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 02:33:54 »
อันนี้มันอยู่ที่ความชอบครับ เพราะลักษณะเสียงของ Adirondack Spruce/Red Spruce กับ Sitka Spruce ให้โทนเสียงที่ต่างกันครับ ส่วนสาเหตุที่แพงกว่าก็มาจาก Demand Supply แหละครับ เพราะพื้นที่ที่จะสามารถปลูก Adirondack Spruce/Red Spruce มีไม่ได้มากและต้องเป็นบางพื้นที่ครับที่ปลูกได้ เมื่อมีคนต้องการก็เลยแพง แต่จริงๆแล้วในตลาดตอนนี้ German Spruce กับแพงที่สุดในบรรดา Spruce นะครับ สำหรับเรื่องเสียงตามความเห็นผม Sitka Spruce ให้โทนที่นุ่มๆเบสอบอวล ส่วน Adirondack Spruce ให้เสียงเบสที่กระชับแต่ตอบสนองย่านของเสียงได้ Range ที่กว้างกว่า มันก็เลยดูเบสจะบางๆสำหรับบางคน ส่วนตัวผมชอบทั้งสอง Spruce เลยครับ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 02:53:44 »
ขอแก้ไขครับ Adirondack ห่วยครับ เจอที่ไหนหนีให้ห่าง

ชอบไม้ไหน เล่นไม้นั้นครับ 55555

กีต้าร์เสียงดีหรือไม่ดี เพราะหรือไม่เพราะ อยู่ที่คนเล่นครับ
เช่น ต่อให้ผมหยิบ Santacruz หรือ Colling หรือกีต้าร์เมพขริงๆที่ไหนก็ตามมาเล่น สเปกไม้วิลิศมาหรา เลิศเลอเปอร์เฟค ให้ช่างระดับสุดโคตรมือหนึ่งของโลกเป็นผู้ผลิต

เสียงที่เล่นออกมา ยังไม่น่าจะสู้ Tommy Emmanuel หยิบกีต้าร์ Jojo ขึ้นมาบรรเลงได้เลยครับ

สรุปอีกที Adirondack "ห่วย ...!!" ฝรั่งหลอกทำขายเรา โก่งราคาไปงั๊นเองครับ
บ้านเค้าเล่นแต่ Sitka กันทั้งนั้นครับ  555555

ปล.น้าๆที่บอกว่า ไม้นู่นนี่นั่น เสียงอย่างนู้นอย่างนี้ กล้าทดสอบแบบ Blind test มั๊ยครับ
ผมว่ายากที่จะรู้นะ ว่าตัวไหนไม้อะไร ถ้าไม่ได้เห็น หรือแม้กระทั่งไม่ได้อ่านสเปกในกระดาษ ให้หัวสมองเรา หลอกตัวเราเอง

ปล.2 หวังว่าเข้าใจความหมายที่ผมต้องการสื่อนะครับ  8)

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:38:48 »
ผมเคยให้ความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับไม้หน้าแบบต่างๆไป ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้(ผมกับน้าPaxxไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัวนะครับ) ความเห็นของผมมันเป็นความรู้สึกส่วนตัวบวกกับที่ได้อ่านเจอมาบ้างในเวปบอร์ดต่างประเทศ ซึ่งตัวผมเองและผู้เล่นในอเมริกาทุกคนต่างก็เห็นไปในทางเดียวกันว่า มันไม่มีอันไหนดีกว่ากันหรอก ขึ้นอยู่กับPlayer preferencesมากกว่า โทนเสียงต่างกันไหม?ต่างกันแน่นอนครับ ถ้าให้ผมBlind test ผมมั่นใจว่าผมแยกออกว่าตัวไหนเป็นD-28(Sitka) และตัวไหนเป็นD-28 Marquise (Andirondeck) แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ถ้าให้ผมซื้อMarquiseผมคงไม่เอาอ่ะ ผมเอาD-41ที่เป็นSitkaเกรดสูงเกรนไม้สวยๆในราคาพอๆกันดีกว่า แถมยังได้look&feelเทพของD-45ด้วย ซึ่งนั่นเป็นpreferencesของผมครับ ส่วนที่ผมเคยบอกไว้ในกระทู้ก่อนว่าไม้Andirondeckมันกาก นั่นเกิดจากสมัยที่Guildเข้าไปซื้อโรงงานกีตาร์ยี่ห้อTacoma (ซึ่งตั้งอยู่ในเมืองTacomaรัฐWashington ซึ่งรัฐนี้อยู่ทางภาคตะวันตกเฉียงเหนือของประเทศ และเป็นแหล่งใหญ่ในการปลูกไม้Andirondeck spruce) พบว่ามีไม้Andirondeckเหลือเพียบครับ กีตาร์Tacomaเองก็ขายไม่ค่อยออกเพราะเสียงมันไม่ได้ในความรู้สึกของคนเล่นในยุคนั้น ขนาดGuildเอามาทำเองคนยังแหยงๆเลย และกีตาร์ที่ทำในยุคนั้นก็เพิ่งจะมานิยมกันช่วงหลัง สาเหตุก็คงเป็นเพราะไม้Andirondeckมันหายากกว่าSitkaมั้งครับ ส่วนเสียงนั้น...มันแล้วแต่คนชอบจริงๆ อย่างเช่นถ้าเอากีตาร์เสียงพุ่งๆคมๆแบบTaylorไปขายในยุค'40-'50 ผมเชื่อว่าคงขายไม่ออกแน่ๆ

Sawasdee

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 07:14:21 »
Sitka ก็ดี Andirondeck ก็ดีครับ แต่นานาจิตตังครับ Andirondeck ในมาติน กับ Andirondeck ของ Furch

มันอาจมีความเหมือนกันบ้าง แต่ซาวโดยรวมมันก็ไม่เหมือนกันเเล้วมั้งครับ ผมว่าขึ้นอยู่กับเราไปจับตัวไหนมา แต่โดยส่วนตัวผม ผมชอบ

Andirondeck ครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 08:19:41 »
ต้องขอขอบคุณน้าทุกท่านมากครับที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นและข้อแนะแนวต่างๆ เป็นประโยชน์มากครับ
ผมต้องขออธิบายเพิ่มครับ จุดประสงค์ของผมที่ตั้งกระทู้นี้เพราะว่า ผมกำลังมองหากีตาร์ที่มีความพิเศษให้ตัวเองอยู่ครับ เป็นโครงการระยะยาวมากกกก(ปัจจุบันผมมี D28 standard, Yamaha LJ26 และ Palor guitar ครับ) ผมจึงกำลังหาความพิเศษในกีตาร์ตัวต่อไปและคิดว่ามันน่าจะแตกต่างจากที่มีอยู่ด้วย ประเด็นหนึ่งในหัวที่คิดได้คือ ไม้หน้า เอดิรอนแด้ก แต่ก่อนที่จะพุ่งไปทางนั้นจึงอยากทราบว่า มันคุ้มค่าที่จะมุ่งไปหรือไม่ จะได้ไม่เสียเวลาครับ
อีกอย่าง ผมตั้งคำถามผิด ต้องถามว่า ดีหรือไม่ดี อย่างไร
ส่วนตัวคิดว่า ไม้แต่ละอย่างมันมีเอกลักษณ์ของมัน เอดิรอนแด้ก อาจเป็นไม้กากๆ ก็ได้นะครับ(สมัยก่อนโน้น) เพราะ ลายไม่สวย เอาไปทำเฟอร์ฯ หรือ อื่นๆ คงยาก จึงมาจบที่ กีตาร์ ละกัน ถูกดี ต่อมาคนนิยมจึงแพง รึเปล่า ???

ปล ผมไม่ได้ซื้อกีตาร์เพราะผู้คนบอกว่า ดี ครับ เราก็วิเคราะห์ ศึกษา และ มาจบที่ เราชอบรึเปล่า ถ้าชอบแต่ไม่อยู่ในกระแส(ที่บางคนในเวบต้องการ)ผมก็ไม่แคร์ครับ เงินเรา เราก็ซื้อของที่เราจะใช้ เราไม่ซื้อของที่คนอื่นจะใช้ ใช่มั๊ยครับ บางคน(หลายคน)ชอบบอกว่า เผื่อขาย อืมมม ยังไม่ได้ซื้อเลย จะขายแล้วรึ ความคิดนี้ไม่ผิดนะครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าคุณเป็นใคร ถ้าเป็นพ่อค้า ต้องคิดหาของมาขาย แต่ถ้าไม่ใช่ก็ต้องตอบตัวเองว่า กำลังหาอะไร ซื้ออะไร

ขอบคุณอีกครั้งครับ ยังอยากอ่านความคิดเห็นอื่นๆ อีกนะครับ

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:38:46 »
เคยลองกีตาร์ที่เป็นAdirondackหลายตัว ไม่มีตัวไหนเสียงไม่ดีหรือถึงขนาดห่วยเลยครับ
ไม่งั้นMartin  golden era,authenticจะใช้ทำไม ในเมื่อsitkaมันดีอยู่แล้ว
แค่ปรับจูนเสียงให้ดีกว่ารุ่นธรรมดานิดหน่อยก็พอ.  แต่ในแง่ความเป็นจริงมันไม่ใช่
เสียงที่ได้จากไม้Adirondack เป็นเสียงเฉพาะตัว
แต่จะบอกว่าดีหรือห่วยกว่าsitkaอันนี้ตอบไม่ได้ เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

jah_ball

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:51:06 »
เสียงดีครับ  หางๆเสียงโน้ตไม่ส่าย นิ่งมากๆ นิ่งกว่า สปูซทั่วไป

แต่ค่อนข้างใช้เวลานานกว่าไม้จะเปิดตัว แต่หลังจะเปิดแล้วจะเปลี่ยนจากตอนแรกอย่างชัดเจนมากๆครับ

guitaroa47

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 13:18:59 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เชิงลึก กะ ไม้มาก

ผมว่า เค้าแยกเกรด ไว้ค่อนข้างชัดเจน นะ

adirondack มันก็อารมณ์เหมือนเป็นไม้เกรด premium (เรื่องเสียงดีหรือไม่ดี มันขึ้นอยู่กับ คนเล่น คนฟัง)​
stika ก็เหมือนเป็นไม้ตลาดทั่วๆ ไป (แต่จริงๆ ในตัวไม้เอง มันก็มีเกรดของมันอีกที)​

คือ มันเป็นธุระกิจ ไม้ adirondack มันไม่ใช่ไม้ตลาดเหมือน Stika มันก็ต้องมีราคาที่สูงกว่า
ก็เหมือนตอนนี้ ที่ Brazillian มันราคาลอยลิ่วไปแล้ว เพราะ มันไม่มีให้ตัดแล้ว

เรื่องเสียง มันดี ในตัวมันอยู่แล้ว แต่จะไปเตะหูใครได้มากกว่า เท่านั้นเอง
(นาย A บอก Brazillian เสียงดีสุด ,​ นาย B บอก Stika เสียงไม่เห็นต่างกับ Adirondack เลย ผมก็มองว่าตรงนี้เรื่องปกติมากๆ
มันไม่มีใครมาบอกหรอกว่า
Brazillian เสียงดีสุด
Adirondack เสียงดีรองลงมา
Stika เสียงทั่วไป
เพราะปัจจัยในการทำให้เสียงมันดี แตกต่างกัน มันมากกว่าแค่เรื่องไม้ เยอะมาก)​

เรื่องความสวยงาม ก็อีกนั่นแหละ มันจะไปเตะตาใครได้มากกว่า เท่านั้นเอง อันนี้เห็นได้ด้วยตาอยู่แล้ว ทุกคนอาจจะเห็นตรงกันว่า ไม้ Brazillian ไม้สวยที่สุด

ปล . ความเห็นจาก Guitar Player นะครับ ไม่ใช่ Guitar Creator

mai_911

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:15:27 »
จริงๆแล้ว Sitka premium คัดเกรดก็มีครับ
และ Adirondack เกรดธรรมดา สำหรับตอบสนองความเชื่อว่ามันเป็น holy grail of spruce ไว้ขายให้กีต้าร์จากจีน ก็มีเช่นกัน

ฉะนั้น ไม่ควรเอามาเปรียบกันเท่าไหร่ครับ

nylonster

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:33:26 »
ผมพึ่งไปอ่านสัมภาษณ์ luthier ท่านนึงมาเองครับ เค้าปฏิเสธที่จะใช้ adirondack ทำกีตาร์ ไม่ใช่มันไม่ดี แต่ adi ที่อยู่ใน martin ปีเก่าๆ กับ adi ที่อยู่ในกีตาร์ใหม่ๆทุกวันนี้มันไม่เหมือนกัน

adi ในปัจจุบันมันเป็นไม้ปลูกทดแทน เป็นไม้ที่โตไม่เต็มที่ แล้วถูกตัดมาขาย คุณสมบัติหลายๆอย่างใน adi แบบ martin ปีเก่าๆจึงหายไปเยอะแทบไม่เหลือเค้าเดิม

nhoy

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:33:27 »
เกิดความสงสัย งงงวยครับว่า ไม้หน้า เอดิรอนแด้ก นี่มันดีหรือไม่ดีกันแน่ครับ
ก่อนนี้หาอ่านข้อมูลต่างๆ ก็บอกว่า ไม้หน้าที่ดีสุดคือ เอดิรอนแด้ก แต่ปัจจุบันไม่มีทำเพราะไม้หมดป่า รอปลูกทดแทน และมีราคาแพง กีตาร์ยุคก่อนสงครามก็ใช้ไม้ชนิดนี้กันและยอมรับว่าเป็นเสียงที่เป็นมาาตรฐาน แต่ต่อมาก็มีหลายเสียงที่บอกไปในทางตรงข้ามคือ เสียงไม่ดี เป็นไม้กากๆ ที่ไม่มีค่าจึงเอามาทำกีตาร์(สมัยก่อน) ต่อมา คนนิยมจึงมีราคาแพงขึ้น ขอความเห็นน้าๆ ครับว่า แท้จริงมันเป็นอย่างไร ดี หรือ ไม่ดี เหมาะ หรือ ไม่เหมาะกับอะไร ส่วนตัวเคยได้สัมผัสกีตาร์ไม้หน้า เอดิรอนแด้ก ไม่มาก ก็ยอมรับว่าให้เสียงที่ ฉ่ำ ดัง แน่น แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะไม้ หรือ การจูนไม้หน้า ขอบคุณครับ
Adirondack เป็น Spruce ที่เนื้อค่อนข้างแข็ง มีลายที่ไม่ละเอียดถี่สวยเป็นระเบียบเท่าพวก Sitka แต่ในเกรดที่คัดพิเศษก็จะสวยไปอีกลักษณะหนึ่งครับ
กล่าวกันว่า Adirondack ต้องใช้เวลาในการที่จะให้เสียงเปิดค่อนข้างนานกว่า และเป็นไม้ที่มีราคาหายาก (จะด้วยเหตุผลใดก็ตามครับ)
ส่วนเรื่องของเสียงนั้น ผมว่าขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่่าน สำหรับผมเอง โดยปกติทั่วไปผมกลับชอบและลงตัวกับ Sitka มากกว่าครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:33:23 »
อันนี้Sitka spruceสวยๆครับ คลิกที่รูปแล้วซูมดูได้ตามอัธยาศัย

กฤษณ

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 19:12:13 »
บังเอิญผมมี Gibson J-45 True Vintage ทั้งยุคแรกที่ใช้ไม้หน้าเป็น sitka spruce และยุคปัจจุบันที่เปลี่ยนไม้หน้าเป็น red spruce และขึ้นราคาอีก $700 โดยที่สเป็ตอย่างอื่นนั้นเหมือนกัน 100% ถ้าเล่นปกติเสียงเหมือนกัน 100% แต่ถ้า strum แรงๆตัวที่เป็น sitka spruce เสียงจะอั้นก่อนตัว red spruce ครับ

ดังนั้นถ้าคุณเล่นตีคอร์ดเป็นหลัก red spruce จะมี headroom มากกว่าแต่ถ้าซื้อมาเล่น fingerstyle ใช้ sitka ก็พอครับ บางครั้งให้รายละเอียดเสียงดีกว่าด้วย ลองฟังในคลิปครับ

2008 Gibson J-45 True Vintage

2012 Gibson J-45 True Vintage.