Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พลีชีพ  (อ่าน 15634 ครั้ง)

nylonster

• member
Re: กระทู้พลีชีพ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:48:36 »
ผมว่าให้ admin ปิดการ comment ในกระทู้ซื้อขายเถอะครับ

แค่ให้คนลงขาย ลงรายละเอียดให้ครบตามกติกา

ระบุกติกาไปเลยครับ ซื้อเมื่อไหร่ อายุกี่ปี ตำหนิกี่จุด มือที่เท่าไหร่

แล้วถ้าคนที่ซื้อเค้าสนใจจริงๆ เค้าก็ติดต่อไปตามที่ลงประกาศไว้เอง ตัดปัญหาเอาพวกมาอวยกันไปอวยกันมา โพสต่อเล่นๆ แต่ไม่ซื้อ อะไรอย่างงี้

หรือตำหนิว่าขายแพงเกินไป เป็นต้น

การขายราคาเท่าไหร่ อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย ถ้าเค้าขายแพงไป มันก็ขายออกยาก คนขายเค้าก็จะรู้เองครับ

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:38:07 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้มันไม่เกี่ยวกับบุคคลที่ 3 ครับ

ผู้ขาย VS ผู้ซื้อ ตกลงปลงใจจบครับ

เราจะไปปวดหัวกับเค้าทำไมครับ

อันนี้จริงๆ เลย

เห็นด้วยครับ  ;D

ผมว่าให้ admin ปิดการ comment ในกระทู้ซื้อขายเถอะครับ

แค่ให้คนลงขาย ลงรายละเอียดให้ครบตามกติกา

ระบุกติกาไปเลยครับ ซื้อเมื่อไหร่ อายุกี่ปี ตำหนิกี่จุด มือที่เท่าไหร่

แล้วถ้าคนที่ซื้อเค้าสนใจจริงๆ เค้าก็ติดต่อไปตามที่ลงประกาศไว้เอง ตัดปัญหาเอาพวกมาอวยกันไปอวยกันมา โพสต่อเล่นๆ แต่ไม่ซื้อ อะไรอย่างงี้

หรือตำหนิว่าขายแพงเกินไป เป็นต้น

การขายราคาเท่าไหร่ อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย ถ้าเค้าขายแพงไป มันก็ขายออกยาก คนขายเค้าก็จะรู้เองครับ

ผมสงสัยว่าระบบบจะทำได้หรอครับ ถ้าทำแบบนั้นแล้วจะไม่สามารถ Up กระทู้ได้หรือเปล่า เผอิญไม่มีความรู้ Technicial   ด้าน IT ครับ ....  :)

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 19:56:00 »
ทำไม guild GAD 50 ถึงขายดี
อันนี้ตอบง่ายๆได้ว่า ถ้ามีเงิน 26,500 บาทก็ไม่สามารถซื้อ guild GAD 50 ของใหม่ได้แล้ว

1. ทรง D ที่เน้นตีคอร์ดเป็นที่นิยม มีการซื้อขายคล่อง
2. inlay logo ทำให้ดูเป็น guild รุ่นสูงๆ ดูดีกว่า (รุ่นใหม่ไม่มี)
3. inlay สวยกว่ารุ่นใหม่ (รุ่นใหม่เป็น dot)
4. rosette แบบเดิมดูลงตัว (รุ่นใหม่อาจจะสวยกว่า)
5. กระแสที่มีคนจำนวนมาก เปรียบเทียบช่วงแรกๆ (ปี 2011) ว่า Guild 150 สู้ 50 ไม่ได้หลายประการ ในเรื่องเสียง และเกรดไม้
6. คอเคลือบ gloss (บางคนชอบรักษาง่าย)
และไม่สามารถหาซื้อของใหม่ได้แล้ว ราคาของใหม่เลยประเมินไม่ได้ (ณ.ปัจจุบัน ค่าเงินเฟ้อ+ค่าเงินบาทอ่อนๆๆ)
...

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 20:18:48 »
ขนาดตัว Guild 50  ที่ผลิตที่อเมริกา(Made in USA) รุ่นปกติจะมี โลโก้ที่หัว หรือ Chesterfield headstock logo
(แต่สวยกว่าของจีนอยู่)
ส่วนรุ่นราคาถูก Guild 50 Standard ผลิตที่อเมริกากัน (Made in USA) ไม่มีโลโก้ Chesterfield
ความจริง spec ต่างกันแค่การเคลือบสี +การตกแต่ง ซึ่งส่วนใหญ่บ่งบอกถึงความประณีตในการผลิต

ตอนนี้ guild ที่จีนทำรุ่น top solid ขายด้วย
และก็แน่นอนไม่มี logo Guild Chesterfield
...

nylonster

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 22:09:51 »

ผมสงสัยว่าระบบบจะทำได้หรอครับ ถ้าทำแบบนั้นแล้วจะไม่สามารถ Up กระทู้ได้หรือเปล่า เผอิญไม่มีความรู้ Technicial   ด้าน IT ครับ ....  :)

ทำได้หมดแหละครับ จะย้ายกระทู้ล็อคกระทู้ ห้ามโพสต์รูป หรือจะให้ comment ได้เฉพาะคนตั้ง เพื่อเอาไว้ดัน ทำแบบนี้ตัดปัญหาจอมอวย จอมต่อเล่นได้แน่นอน

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 23:19:19 »
ระบบทำได้ แต่มันคงจะลดความสนุก/อัธยาศัยไปมากมายครับ
กฎหมายที่ดีต้องจัดการคนผิดตรงตัว โดยไม่ให้คนที่ไม่ผิดต้องมารับผลกระทบไปด้วยครับ
ผมว่าถ้อยที ถ้อยอาศัย พูดคุยกัน มันก็ดีอยู่แล้วครับ พวกพ่อค้า ก็ซื้อลิงค์กันไปละกันครับ
:)

jewaros

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 00:33:43 »
แบบนี้ก็ดีอยู่แล้วครับ ไม่กระทบคนส่วนใหญ่ แล้วก็เคยชินแล้วครับ มีคนมาเชียร์มีคนมาถาม
ส่วนคนที่สมัครหลาย id แล้วมาเชียร์ของตัวเองนี่ ถ้าของคุณไม่ดีจริง รับมาถูกแต่ขายแพงหรือว่า
มีตำหนิ คนซื้อเค้าก็คงไม่ซื้อหรอกครับ คนที่เค้าซื้อเค้าก็มีราคาในใจแล้วก็ต้องย้อนดูราคาว่า
รุ่นนี้ เค้าปล่อยกันประมาณไหนอยู่แล้วครับ  ผมก็ชอบไปเชียร์กีตาร์สวย ๆ ทั้งที่ไม่ได้รู้จักอะไร
กับคนขายด้วยซ้ำ ก็ของสวยเราก็ชมครับ เหอ เหอ ;D ;D ;D

MUI

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 00:50:19 »
ผมขออภัยที่เข้ามาช้าครับ

ไอ่ผมก็เข้าใจผิดคิดไปว่า...กระทู้นี้แข่งกันพลีชีพ

Okc_City

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:21:25 »
ระบบทำได้ แต่มันคงจะลดความสนุก/อัธยาศัยไปมากมายครับ
กฎหมายที่ดีต้องจัดการคนผิดตรงตัว โดยไม่ให้คนที่ไม่ผิดต้องมารับผลกระทบไปด้วยครับ
ผมว่าถ้อยที ถ้อยอาศัย พูดคุยกัน มันก็ดีอยู่แล้วครับ พวกพ่อค้า ก็ซื้อลิงค์กันไปละกันครับ
เห็นด้วยครับ เสน่ห์ของการซื้อขาย คือการพูดคุยและต่อรองของแถมต่างๆ .... เหมือนตลาดสดที่อยู่ได้ท่ามกลางห้างสรรพสินค้ามากมายในปัจจุบัน เพราะในตลาดมีความเป็นกันเอง ผู้ขาย-ผู้ซื้อ สามารถมีปฏิสัมพันธ์กันอย่างไกล้ชิด

nylonster

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:42:48 »
ผมจะยกตัวอย่างชุมชนๆนึงให้ดูครับ เพื่อจรรยาบรรณของuser ขอไม่เอ่ยชื่อ  ชุมชนนั้นเค้าสนใจสิ่งๆหนึ่งเหมือนกับที่ที่นี่สนใจกีตาร์นั่นแหละครับ

แต่เค้ามีกติกาว่า
- ของขายต้องลงรายละเอียดให้ครบ และจะไม่มีการมาคอมเมนท์เด็ดขาด อยากต่อ อยากได้ของแถม โทรไปตามเบอร์ที่ลงได้เลย (99% คนสนใจยกหู คนไม่จริงจังโพสเอา   ผมยกตัวอย่างมี d28 หลุดมาราคา 40,000 คุณคิดว่าคนที่ได้ไปคนแรกคือใครล่ะครับ คนที่เม้นท์คนแรกว่า จองคิวหนึ่ง, ลดอีกได้เปล่า, ไปรับได้ที่ไหน อย่างเนี้ยเหรอครับ หรือคนยกหูคนแรกนั่นแหละที่จะได้ไป)
- ของขายออกแล้ว จะไม่ลบกระทู้ แต่จะถูกเก็บเข้าคลังเพื่อ ไว้เป็นตัวอ้างอิงราคา
- กรณีร้านค้าอยากขายของ หรือประชาสัมพันธ์ เค้าจัดโซนร้านค้าไว้ให้
- เว็บบอร์ดส่วนพูดคุย ห้ามขายของ แปะลิ้งค์ ชี้เป้า เอ่ยชื่อร้าน คนคุยด้วยใจล้วนๆ ไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง
- พวกมาแนวโยนหินถามทาง มีของ xxx จะขายเท่าไหร่ดี อย่างนี้ก้อโดนแบน

ผมเอ่ยกติกาคร่าวๆให้ฟัง คิดว่าเว็บบอร์ดแบบนี้มีจริงมั้ยครับ ถ้ามีอยู่จริงคิดว่าบรรยากาศคงจะเครียดน่าดูใช่ไหม

ผมบอกเลยว่าเว็บบอร์ดแบบนี้มีอยู่จริง มีสมาชิกพอๆกับที่นี่และมีอายุไล่เลี่ยกัน บรรยากาศคึกคักและเต็มไปด้วยสาระมาก คนคุยในห้องซื้อขายไม่ได้ เขาก็คุยกันในห้องพูดคุยเป็นหลักอยู่แล้ว ไม่ได้ทำให้ความสัมพันธ์สมาชิกด้อยลงเลย แถมยังสนิทใจกว่าด้วย ถึงแม้จะมีสมาชิกใหม่มาเรื่อยๆ แต่สมาชิกเก่าก็ยังวนเวียนอยู่ไม่ขาด ดราม่าน้อย การขายของแบบโกงกันแทบจะไม่มี
ผมเอาประสบการณ์มาแบ่งปัน ว่าเว็บบอร์ดที่มีกติกาแบบนั้นมีอยู่จริง และเป็นไปแบบมีสีสันด้วย สมาชิกสนิทกัน มีมิตติ้งประจำ ไม่ได้มโนไปเอง

mai_911

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 09:32:35 »
พวกชอบมาต่อราคาส่งเดชในเวปก็น่าเบื่อนะครับ เช่นของลงไว้ 18,000 ซึ่งเหมาะสมแล้ว
ไอ้พวกนี้จะชอบมาทิ้งระเบิดไว้ เช่น 12,000 ได้โทรมา xxxxxxx
ซึ่งไอ้พวกนี้ไม่เคยเอา แม้สุดท้าย จขกท จะให้ราคานั้นก็ตาม

หรือไม่ก็ จอง อะไรแบบนี้

ผมว่าการจองควรติดต่อถึงผู้ขายก่อน จึงจะเกิดการจองครับ นอกเสียจากว่าผู้ขายระบุไว้ว่า เน้นจองผ่านหน้าเวปเป็นหลัก

jewaros

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 09:49:03 »
พวกชอบมาต่อราคาส่งเดชในเวปก็น่าเบื่อนะครับ เช่นของลงไว้ 18,000 ซึ่งเหมาะสมแล้ว
ไอ้พวกนี้จะชอบมาทิ้งระเบิดไว้ เช่น 12,000 ได้โทรมา xxxxxxx
ซึ่งไอ้พวกนี้ไม่เคยเอา แม้สุดท้าย จขกท จะให้ราคานั้นก็ตาม

หรือไม่ก็ จอง อะไรแบบนี้

ผมว่าการจองควรติดต่อถึงผู้ขายก่อน จึงจะเกิดการจองครับ นอกเสียจากว่าผู้ขายระบุไว้ว่า เน้นจองผ่านหน้าเวปเป็นหลัก
เห็นด้วยอย่างแรงครับ เห็นบางคนต่อซะจน น่าเห็นใจคนขายครับ
ถ้าอยากได้จริง ๆโทรไปต่อรองคุยกับคนขายเลยเร็วกว่ากันเยอะครับ

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:07:17 »
ดีครับ ช่วยกันหาทางออก การตั้งกติกาอย่างน้อยก็ช่วยป้องกันปัญหาได้บ้าง
แต่ขอเสริมเรื่องการต่อคิวหน่อยครับ สมมติว่าผมตั้งกระทู้ประกาศขายกีต้าร์ แล้วมอบไอดีไลน์เอาไว้ให้คนติดต่อ
สมมติมีคนติดต่อมา5รายปุ๊ป ผมจะเข้าไปตอบในกระทู้ที่ผมตั้งทันทีว่า หมดเวลาการจองคิวไม่รับใครเพิ่มแล้ว
แล้วทีนี้ผมก็คุยต่อรองราคากับ5คนในไลน์ แล้วจัดลำดับคิวและนัดหมายการโอนเงินแล้วมาโพสต่อในกระทู้ว่ามีใครบ้าง
บอกช่วงเวลาเอาไว้ชัดเจน ถ้าคนที่1ไม่มาโอนตามเวลาก็ถือว่าสละสิทธิ์ ผมก็จะโพสบอกในกระทู้และในไลน์ว่าให้คนที่2โอน
ในวันถัดไป เมื่อมีการโอนแล้วก็จะบอกในกระทู้ แบบนี้ดีมั้ย แก้ปัญหาเรื่องคิวให้
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ เรื่องคนเสียอารมณ์เพราะคิวก็สำคัญ คนขายก็อยากปั่นราคา คนซื้อก็อยากได้ของ
ใจเขาใจเรา

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:08:37 »

ไม่เห็นด้วยครับ....

pooslash

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:34:43 »

ไม่เห็นด้วยครับ....

ไม่เห็นด้วยอีกเสียงครับ ผมก็เข้าไปเชียร์และให้ข้อมูล โดยที่ไม่รู้จักกันมาก่อน
แต่คนซื้อจะเป็นคนพิจารณาเองว่าดีจริงหรือเปล่า  บางครั้งที่มีการอวยกัน เพราะเคยเล่นรุ่นนั้นมาก่อน หรือเป็นรุ่นที่ยอมรับกันว่าดี  ผมพึ่งซื้อ K.Yairi มา มีคนเชียร์เยอะมาก  ผมเลยไปลองว่าทำไมเชียร์กันจัง ไม่ได้กะจะไปซื้อด้วย
สรุปพอลอง มันดีมากเหมือนที่เขาเชียร์หรือบอกไว้เลย  ผมเลยโชคดีได้กีต้าร์ที่ดีไว้เล่น  ต่อไปเวลาใครเอายี่ห้อนี้มาขาย ผมก็จะเชียร์เหมือนกัน   บางครั้งผมว่าการอวยมันก็ทำให้บรรยากาศมันดีขึ้นนะครับ เพราะช่วงนี้ขายของยาก เหมือนเป็นการให้กำลังใจกัน 

J.taka

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 06:49:22 »
ผมเชื่อว่ามีส่วนน้อยครับที่เชียร์ของตัวเอง โดยใช้ชื่ออื่น ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำก็จริงครับ เเต่ถ้าจะเชียร์เพราะรู้จักสนิทสนมกัน เลือกเชียร์บางกระทู้ บางทีอย่างที่ เจ้าของกระทู้บอก ราคาไม่สมเหตุผลก็ยังเชียร์กันอยู่ ผมสังเกตุกีต้าร์เเพงเทพๆออกมาจะรีบเข้าไปเชียร์กันเเระครับ กีต้าร์ถูกๆ รุ่นล่างๆบางครั้งว่างเปล่า ถามว่ากีต้าร์ตัวนั้นไม่ดีเหรอไม่ใช่เลยมันดีสมราคาเสียด้วย เเล้วอย่างงี้มันจะเท่าเทียมกันตรงไหนหรือไม่ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 11:19:36 »

ฮ็อตจริงๆครับกระทู้นี้ สำหรับผมก็เหมือนกับเพื่อนๆน้าหลายท่านในเวปนี้ ที่ให้ความสำคัญกับ

เครดิตคนขายเป็นอย่างมากว่าคนขายเป็นใครเคยขายของแล้วมีปัญหาไหม มีความรับผืดชอบมาก

ขนาดไหน รู้จักกันมาก่อนหรือมีเพื่อนผมรู้จักบ้างไหม เวลาผมซื้อของไม่เคยเอาราคาถูกเป็นตัวตั้ง

แต่เอาความเหมาะสมเป็นตัววัด(แต่ถ้าราคาถูกก็ดี) กับเป็นว่าผมเห็นของที่ตั้งขายแล้วราคาถูกมากๆ

ส่วนใหญ่จะมีปัญหาอะไรซักอย่างอยู่ที่ว่าคนขายจะบอกเราก่อนไหม(แบบที่น้าpooslashเคยเล่าว่า

โดนมา)
นั้นแหละครับ  ผมเห็นเวลาคนโดนหลอกโอนตังหรือซื้อของที่โดนหมกเม็ดมานี่ส่วนใหญ่

คนขายใช้ราคาที่ถูกเป็นตัวล่อทั้งนั้น  ผมอยู่ในเวปมานานพอสมควรเห็นเรื่องแบบนี้มีเป็นวัฎจักรเลย

เป็นแบบนี้มาตลอดคนที่เข้ามาซื้อขายเพื่อเก็งกำไร ปั่นราคาบ้าง ฮั่วกันบ้าง อวยตัวเอง มีทุกทีเป็น

ปรกติครับ เราเป็นคนซื้อก็ต้องใช้สมองคิดตรึกตรองเอาเองหรือปรึกษาเพื่อนๆพี่น้องเอาครับว่า สินค้า

ตัวนั้นๆเหมาะสมกับราคาขายไหม คนขายน่าเชื่อถือมัยถ้าเป็นไปใด้ขอให้ใด้เห็นใด้ลองก่อนเป็นดีที่สุด

ปล. สำหรับผมการดันกระทู้ให้กันหรือการทักทายในเวปบ้านไม้เราเป็นสเน่ห์และมีประโยชณ์มากกับ

น้าๆบางท่านที่มีตัวตนอยู่จริงซื้อขายจริงใจจริงๆแต่อยู่ ตจว. คนที่จะซื้อเขาจะใด้มั่นใจใด้ในระดับหนึ่งว่า

จะไม่โดนโกงครับ (เราตนอยู่กทม.ส่วนใหญ่ไม่เดือดร้อนเรื่องนี้เพราะนัดเจอกันใด้) เรื่องตัวกีต้าร์นี่ไม่มี

ใครรับประกันแทนใครใด้หรอกครับว่ากีต้าร์ตัวนั้นๆเสียงจะดีโดนใจใครหรือเปล่า 555

ปล,2 ขอให้ทุกท่านโชคดีในการซื้อๆขายๆครับ ผมเจอตัวที่ถูกใจมากๆแล้วก็สบายไปครับท่าน555

noomxman

J.taka

• member
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 11:41:09 »
หน้าซื้อขายนี้ทางเวบนั้นได้เปิดโอกาศจะเรียกว่าไม่ใช้เป็นอาชีพฉะนั้นจึงต้องมีหน้าใหม่มาตลอดอยู่เเล้วครับเพราะไม่ได้ขายเป็นอาชีพ ส่วนร้านขายที่เสียเป็นรายเดือนก็อีกเรื่องหนึ่งครับ จะให้เครดิตใครยังไงได้ครับ คงไม่ได้ขายเป็นอาชีพ การซื้อนั้นยังไงก็ต้องไปลองครับ  ขออนุญาตเตือนไว้เลย

Carboy

• member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 12:28:32 »
ขอแสดงความคิดเห็น ว่า  ให้ทุกคนที่มีความรู้ความสามารถ คอยเป็นหูเป็นตา เมื่อเห็นกระทู้ไหนผิดปรกติ ผมว่าเรามาสร้างให้คนในสังคมของที่นี่ฉลาดขึ้นด้วยตัวเองดีกว่า พ่อค้าที่ไม่ดีก็จะหมดไปเอง   อย่าไปยุ่งเกีี่ยวอะไรกับระบบหรือ เวปมาสเตอร์เลยครับ ที่เป็นอยู่ผมเห็นว่าดีแล้ว  พ่อค้าดีๆ จะพลอยได้ผลกระทบไปด้วย ขอบคุณครับ ไปละ....

aoorisa

• member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 12:58:07 »
ถ้ากรณีเป็นคนชอบกีตาร์ มีกำลังซื้อ และอาจต้องการระบายออกไปบ้าง ไม่ใช่นักขายมืออาชีพ กีตาร์ลงรูปให้ดู รับประกันความเสียหายในระดับหนึ่ง การันตี ว่าอยู่ในสภาพที่บอกขายไป ไม่หมกเม็ด อย่างนี้คงขายยากน่ะครับ เพราะยังไม่มีเครดิตการขาย คุณภาพกีตาร์เลยเป็นเรื่องที่ไม่น่าใส่ใจเลย หมดโอกาสในการหมุนเวียนกีตาร์ ^^