Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พลีชีพ  (อ่าน 15635 ครั้ง)

bujarati

• member
Re: กระทู้พลีชีพ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:14:16 »
เเล้วตกลงการเชียร์กันนี่ไม่ควรกระทำใช่มั้ย เพื่อจะได้ตัดปัญหาพวกเเอบเเฝง หรือจะได้ให้เป็นการเท่าเทียมกัน ในการซื้อขายไม่มีใครได้เปรียบเเละเสียเปรียบครับ

ตามความเห็นผมนะ เชียร์ได้ถ้าสินค้ามันใช่ ราคามันโดน แต่เห็นหลายๆกระทู้มีคนอวยแบบไม่ลืมหูลืมตา กีต้าร์มือ 1 ราคา 28500 บาท แต่เจ้าของกระทู้ลงขาย 25500 สภาพร่องรอยเพียบ อย่างนี้ผมมิเห็นสมควร. หลายๆคนชอบอ้างคำว่าหายาก ถ้ามันหายากจริงก็เก็บไว้เถอะครับ หรือไม่ก็ไปจำนำไว้มีตังค์ก็ไปเอาคืน คนซื้อก็เหมือนกันอย่าตกเป็นเหยื่อคำว่าหายากหรือฟังคนอื่นมาว่ารุ่นนี้ดี กีต้าร์ดีมันจะแสดงพลังออกมาเมื่อคนเล่นเป็นจอมยุทธ์ครับ ถ้าดีดวนๆอยู่สามสี่คอรด์เล่นกีต้าร์อะไรก็ได้ครับ ที่มันเล่นง่ายๆ ไม่ต้องหา rare item หรอกครับ

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ คนอื่นคงไม่คิดเหมือนผมหรอก เพราะผมค่อนข้างเพี้ยนๆ  ;D

ใช่ Guild ในตำนาน  GAD50   หรือป่าวครับ ^^

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:32:53 »
ตายจริง ผมเองก็ปล่อยGAD50อยู่ด้วย สงสัยผมจะปล่อยราคาแรงไปจริงๆแฮะ เพราะของผมตั้ง28,000แน่ะ สงสัยผมคงต้องเก็บเอาไว้ให้ปลวกแทะเล่นแล้วมั๊งครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:03:54 »
เเล้วตกลงการเชียร์กันนี่ไม่ควรกระทำใช่มั้ย เพื่อจะได้ตัดปัญหาพวกเเอบเเฝง หรือจะได้ให้เป็นการเท่าเทียมกัน ในการซื้อขายไม่มีใครได้เปรียบเเละเสียเปรียบครับ

ตามความเห็นผมนะ เชียร์ได้ถ้าสินค้ามันใช่ ราคามันโดน แต่เห็นหลายๆกระทู้มีคนอวยแบบไม่ลืมหูลืมตา กีต้าร์มือ 1 ราคา 28500 บาท แต่เจ้าของกระทู้ลงขาย 25500 สภาพร่องรอยเพียบ อย่างนี้ผมมิเห็นสมควร. หลายๆคนชอบอ้างคำว่าหายาก ถ้ามันหายากจริงก็เก็บไว้เถอะครับ หรือไม่ก็ไปจำนำไว้มีตังค์ก็ไปเอาคืน คนซื้อก็เหมือนกันอย่าตกเป็นเหยื่อคำว่าหายากหรือฟังคนอื่นมาว่ารุ่นนี้ดี กีต้าร์ดีมันจะแสดงพลังออกมาเมื่อคนเล่นเป็นจอมยุทธ์ครับ ถ้าดีดวนๆอยู่สามสี่คอรด์เล่นกีต้าร์อะไรก็ได้ครับ ที่มันเล่นง่ายๆ ไม่ต้องหา rare item หรอกครับ

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ คนอื่นคงไม่คิดเหมือนผมหรอก เพราะผมค่อนข้างเพี้ยนๆ  ;D

ใช่ Guild ในตำนาน  GAD50   หรือป่าวครับ ^^
โห ผ่านไป 2 วันกระทู้ไป 3 หน้าแล้ว ตามอ่านทุกวัน ไม่นึกว่าการซื้อ Guild GAD50E ของผมจะต่อยอดมาไกลได้ขนาดนี้
แล้วไอ้ GAD50 ในตำนานมันคืออะหยังอ่ะครับ ผมไม่เคยผ่านตากระทู้นี้เลยนะครับในช่วงที่ผ่านมา (ผมเป็นสมาชิกได้ ปีกว่า ๆครับ)
อีกเรื่องนึงผมรับของมาแล้วมันก็ไม่ได้มีตำหนิโชกโชนอะไรเยอะเหมือนที่น้า Kim_Folk ว่าไว้นะครับมีเล็กน้อยๆ ตามอายุงานซึ่งคนปล่อยเค้าก็ได้แจ้งผมแล้วว่ามีตำหนิและ
ถ้าไม่ตั้งใจจะไปจับผิดไร ผมก็รับได้นะครับ มันก็ไม่ได้มีผลต่อเสียงด้วยอ่ะครับ เมื่อปลายเดือนผมก็พลาด GAD50E ไปซื้อไม่ทันมีคนมารับไปก่อนแค่วันเดียว ตัวนั้นราคาแรงกว่านี้ อีกนะครับ
และถ้าอยากลอง Guild D150CE รุ่นใหม่ผมว่าต้องเพิ่มเงินอีกประมาณ 5,000 ซึ่งผมคิดๆ ดูแล้วเสียงคงไม่หนีกันเท่าไรแต่ว่าได้ของใหม่
และที่สำคัญผมไม่ชอบ  inlay  D150CE กับ logo ตรงหัวที่หายไปด้วยครับ ผมชอบแบบเดิมมากกว่าครับ  จบข่าว หุหุ 

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:32:07 »
ผมเคยขาย guild gad50e ล๊อตแรก สี ซันเบริท์ ในบอรด์นี้ 2 ตัว สภาพ 100% ทั้งคู่ ตัวแรกขาย 19500 บาท พร้อมกล่อง ตัวที่สองขาย 20000 นิดๆพร้อมกล่อง ทั้งสองตัวซื้อมือ 1 ที่ music concept ทั้งคู่ ณ ปัจจุบันราคาขายมือ 2 อยู่ที่ 25000 up ซึ่งก็ยังมีคนซื้อ คนขายจะขายราคาเท่าไรอันนี้เรื่องเขา แต่จะให้ผมเห็นดีเห็นงามด้วยผมคงทำไม่ได้ นานาจิตตัง เหมือนที่หลายๆท่านบอก

อีกอย่างที่ผมซื้อถึงสองตัวไม่ใช่ว่ามันดี แต่เพราะ pick up ที่ต่างรุ่นกันจึงอยากลอง ตัวแรกเป็น matrix 2 ตัวที่สองเป็น matrix infinity มีโวลลุ่มปรับ สรุปมันก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร แค่ all solid ราคาถูกในตอนนั้น ถ้ามันดีจริงผมไม่ขายหรอกครับ

หลายๆท่านชอบอยู่แบบน่ารักๆ อวยกันไปอวยกันมา แต่ในโลกนี้เต็มไปด้วยคนหลายรูปแบบ คนที่เห็นอะไรแปลกไมีถูกต้องแล้วอยากพูดอยากเล่าสู่กันฟังมันยังมีอยู่ ผมไม่ได้ต้องการหาเรื่องใครเป็นการส่วนตัวแค่พูดในสิ่งที่ผมคิด ไม่ได้ต้องการสร้างศัตรู ผมจึงตั้งหัวข้อว่า กระทู้พลีชีพ ซึ่งหมายถึง ผมยอมรับได้หากจะมีคนเกลียดคนด่า ในสิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็น นานาจิตตัง ไม่ได้มีแค่การซื้อขายอย่างเดียว มันรวมถึงความคิดด้วยนะผมว่า บางคนกล้าพูด บางคนไม่กล้าพูด บางคนตามน้ำ บางคนไม่ตามน้ำ ปะปนกันไปครับ ติได้ด่าได้ ถ้าไม่ถูกใจ แต่อย่าให้ถึงขั้นระรานก็พอครับ  :)

kittiphon

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:34:35 »
นานาจิต นานาตัง จะให้ใครเหมือนใคร ได้ไง

ปล.เห็นด้วยกับ 1 คน 1 ไอดี
ปล.อีกที ผมเชียร์คนขาย ก็เพื่อนผม ผมว่าเค้าเป็นคนดี ส่วนกีตาร์ ก็ว่ากันไปเป็นตัวๆไป

ปล.อีกที ฝีมือผม ยังต่ำกว่าขั้นก๊องแก๊งอีก ควรจะซื้อกีตาร์ราคาเท่าไรดี

jewaros

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:38:33 »
ผมเคยขาย guild gad50e ล๊อตแรก สี ซันเบริท์ ในบอรด์นี้ 2 ตัว สภาพ 100% ทั้งคู่ ตัวแรกขาย 19500 บาท พร้อมกล่อง ตัวที่สองขาย 20000 นิดๆพร้อมกล่อง ทั้งสองตัวซื้อมือ 1 ที่ music concept ทั้งคู่ ณ ปัจจุบันราคาขายมือ 2 อยู่ที่ 25000 up ซึ่งก็ยังมีคนซื้อ คนขายจะขายราคาเท่าไรอันนี้เรื่องเขา แต่จะให้ผมเห็นดีเห็นงามด้วยผมคงทำไม่ได้ นานาจิตตัง เหมือนที่หลายๆท่านบอก

อีกอย่างที่ผมซื้อถึงสองตัวไม่ใช่ว่ามันดี แต่เพราะ pick up ที่ต่างรุ่นกันจึงอยากลอง ตัวแรกเป็น matrix 2 ตัวที่สองเป็น matrix infinity มีโวลลุ่มปรับ สรุปมันก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร แค่ all solid ราคาถูกในตอนนั้น ถ้ามันดีจริงผมไม่ขายหรอกครับ

หลายๆท่านชอบอยู่แบบน่ารักๆ อวยกันไปอวยกันมา แต่ในโลกนี้เต็มไปด้วยคนหลายรูปแบบ คนที่เห็นอะไรแปลกไมีถูกต้องแล้วอยากพูดอยากเล่าสู่กันฟังมันยังมีอยู่ ผมไม่ได้ต้องการหาเรื่องใครเป็นการส่วนตัวแค่พูดในสิ่งที่ผมคิด ไม่ได้ต้องการสร้างศัตรู ผมจึงตั้งหัวข้อว่า กระทู้พลีชีพ ซึ่งหมายถึง ผมยอมรับได้หากจะมีคนเกลียดคนด่า ในสิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็น นานาจิตตัง ไม่ได้มีแค่การซื้อขายอย่างเดียว มันรวมถึงความคิดด้วยนะผมว่า บางคนกล้าพูด บางคนไม่กล้าพูด บางคนตามน้ำ บางคนไม่ตามน้ำ ปะปนกันไปครับ ติได้ด่าได้ ถ้าไม่ถูกใจ แต่อย่าให้ถึงขั้นระรานก็พอครับ  :)
ผมก็อยากซื้อราคาต่ำกว่านี้นะครับ ถ้ามีของ อิอิ แต่ผมหาแล้วมันไม่มีอ่ะดิครับ มีเหมือนกันที่ราคาต่ำกว่านี้แต่มันมีตำหนิใหญ่เกินไปผมเลยต้องผ่านครับ ไม่ได้โกรธน้านะครับ จากกระทู้พลีชีพขอน้า kim_folk ทำให้ผมได้ข้อคิดอะไรหลายอย่างๆจากน้าๆ ที่มา post กันมากมายเลยครับ

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 12:46:17 »

ผมก็อยากซื้อราคาต่ำกว่านี้นะครับ ถ้ามีของ อิอิ แต่ผมหาแล้วมันไม่มีอ่ะดิครับ มีเหมือนกันที่ราคาต่ำกว่านี้แต่มันมีตำหนิใหญ่เกินไปผมเลยต้องผ่านครับ ไม่ได้โกรธน้านะครับ จากกระทู้พลีชีพขอน้า kim_folk ทำให้ผมได้ข้อคิดอะไรหลายอย่างๆจากน้าๆ ที่มา post กันมากมายเลยครับ

ผมยอมพลีกาย เอ้ย พลีชีพไปแล้วครับ เรื่องโดนเหน็บโดนติโดนด่า ผมเตรียมใจไว้แล้วครับ อย่างน้อยๆถ้ามันจะพอมีประโยชน์กับผู้ซื้อใหม่ๆบ้างก็เป็นเรื่องที่คุ้มครับ อย่าหลงกับของหายาก rare item มันทำให้เสียทรัพย์เกินความจำเป็น เงินทองสมัยนี้หายาก ใครอยากด่าผมติผมเชิญครับ ผมอ่านทุกคอมเม้นท์ละเอียดทุกตัว ไม่โกรธครับ ผมรักทุกคน  ;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 13:18:05 »

ผมยอมพลีกาย เอ้ย พลีชีพไปแล้วครับ เรื่องโดนเหน็บโดนติโดนด่า ผมเตรียมใจไว้แล้วครับ อย่างน้อยๆถ้ามันจะพอมีประโยชน์กับผู้ซื้อใหม่ๆบ้างก็เป็นเรื่องที่คุ้มครับ อย่าหลงกับของหายาก rare item มันทำให้เสียทรัพย์เกินความจำเป็น เงินทองสมัยนี้หายาก ใครอยากด่าผมติผมเชิญครับ ผมอ่านทุกคอมเม้นท์ละเอียดทุกตัว ไม่โกรธครับ ผมรักทุกคน  ;D

ผมว่าบางทีเรื่องการเลือกกีต้าร์ก็ขึ้นอยู่กับความคิดช่วงนั้นด้วยนะครับ

ช่วงนึง : ผมซื้อกีต้าร์เพราะความสวย เสียงไม่เน้น Specs ต่ำช่างมันเอาสวยไว้ก่อน
ช่วงนึง : ผมซื้อกีต้าร์เน้น Specs เน้นความคุ้มค่ากับเม็ดเงินที่เราเสียไป ไม่สนด้วยว่า Made in อะไร
ช่วงนึง : ผมซื้อกีต้าร์เพราะ Brand + Specs เน้นหลาก Specs ต่าง Brand ไว้ก่อน
ช่วงนี้  : ผมซื้อด้วย Brand + Specs และความคุ้มค่าของเงินครับ

เห็นได้ว่าผมไม่ซื้อเพราะ Rare item เลยครับ ดังนั้นอยากจะฝากถึงผู้ซื้อหน้าใหม่ว่าก่อนซื้อสักตัวคุณควรคำนึงถึงอะไรเป็นลำดับแรก Brand / Spec / ความคุ้มค่า / เรื่องแบบนี้ผู้ซื้อย่อมรู้ดีที่สุดครับ

ปล.ที่ไม่มี Rare item เพราะไม่มีตังค์ด้วยครับ 555

bujarati

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 13:19:21 »
เมื่อไหร่ถ้า Guild กลับมาทำ GAD50   option จัดให้เหมือนกันเลย  ไม่ต้องตัดนู้นนี่ 
ปสก.ก็ทำมาเป็นพันๆตัว  เสียงน่าจะจูนดีขึ้นกว่า lot เก่าๆ

รับรอง GAD50 มือ2  ราคาคงกลับมาสู่สภาพความเป็นจริง เพราะมันจะไม่ใช่ rare items อีกต่อไป

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 13:46:33 »
ถ้าเมื่อใดกระทู้นี้ดูแล้วจะไม่สร้างประโยชน์อะไร และส่อเค้าว่าจะเลยเถิด ก็ขอความกรุณาท่านผู้ดูแล ลบ กระทู้ได้เลยนะครับ

ขอบคุณและขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูง  :)

jewaros

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:25:09 »
เมื่อไหร่ถ้า Guild กลับมาทำ GAD50   option จัดให้เหมือนกันเลย  ไม่ต้องตัดนู้นนี่ 
ปสก.ก็ทำมาเป็นพันๆตัว  เสียงน่าจะจูนดีขึ้นกว่า lot เก่าๆ

รับรอง GAD50 มือ2  ราคาคงกลับมาสู่สภาพความเป็นจริง เพราะมันจะไม่ใช่ rare items อีกต่อไป
ช่าย ช่าย เห็นด้วยอย่างแรงของเดิม hardcase ก็สวยกว่าของใหม่ ยิ่งของใหม่ นี่ รับไม่ได้สุดสุดตรง inlay ที่ธรรมดาสุดสุดเมื่อเทียบกับ GAD50
ถ้างั้นอาจจะถอย มือ 1 ก็ได้ไม่ต้องมาหาซื้อมือสองครับ

Kopple779

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:32:50 »
มาแล้วคร้าบบบ ผมเองที่ขาย guild gad50e 25500 บาท พอดีน้าjewaros บอกว่ามีกระทู้พูดถึงการขายของของผมอะครับ ผมดังแล้ว ขอพูดนิดนึงนะครับ
1 ผมไม่ได้มีหลายชื่อมาเชียร์กระทู้ตัวเอง
2 ผมขายกีตาร์ตั้งราคาไป ผมไม่ได้กำไร ผมก้ขาดทุน รวมค่าส่งค่าห่อยิ่งขาดทุนอีก
3 ที่ผ่านมาก้มีคนขายราคานี้สภาพแย่กว่านี้ ผมก็ตั้งราคาประมาณใกล้เคียงประกอบกับราคาที่ผมซื้อมาว่าตัวผมเองจะขาดทุนเท่าไร
4 กระทู้ผมไม่ได้บอกว่าเซ็ทอัพโดยช่างแถวไหนและกีต้าร์เป็นรุ่นหายากยังไง บอกแค่สรรพคุณไม่ต้องบรรยายมาก แค่นั้น
5 น้า jewaros กรุณาซื้อของๆผมด้วยความสมัครใจ ไม่ได้บังคับ พร้อมกับยอมรับความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นจากการขนส่งเพราะผมอยู่ ตจว หลังจากได้รับของแล้วน้าก็พอใจและเราก้คุยกันทางไลน์ทุกวัน แม้วันนี้ก้ยังคุยกันอยุ่ ผมซึ้งน้ำใจน้า jewaros มากครับ
6 ราคาผมตั้งแพง ถ้าไม่มีใครสนใจผมจะลดราคาลงเองเหมือนน้าๆหลายๆท่านก็ทำอย่างนี้ การซื้อขายต้องพอใจทั้งสองฝ่าย
7 รูปในกระทู้ดูมีตำหนิผ่านศึกมาโชกโชน แต่จริงๆผมตั้งใจถ่ายให้เห็นตำหนิหลายรูปเพื่อให้ผู้ซื้อได้เห็นตำหนิ ส่วนที่ไม่ใช่ตำหนิไม่รู้จะถ่ายไปเพื่ออะไร ที่ผ่านมาผมเล่นกีต้าร์ตัวนี้ก็ไม่ได้สนใจตำหนิเพราะมันเล็กน้อยมาก และก็ยืนยันโดยน้าjewarosแล้วว่าสภาพเป็นเช่นไร
   ผมเล่นเวปนี้มีความสุขมาก น้าหลายท่านคงงงว่าผมเป็นใครก็ไม่รู้
จริงครับ ผมเป็นใครก็ไม่รู้ น้าๆไม่รุ้จักผม ผมก็ไม่เคยเห็นน้าคนอื่นๆเหมือนกัน ผมดูกระทู้ซื้อขายบ่อยๆได้รับมิตรภาพดีๆมากมายจากคนที่ชอบกีตาร์เหมือนกัน เม้นเชียร์เม้นแซวบ้างตามประสาเพื่อเปนกำลังใจไม่ได้คิดซีเรียสอะไร ได้ความรุ้จากน้าๆระดับกูรูมากมายจนผมเอาไปคุยกับเมียกับเพื่อนเขาบอกว่าผมบ้า555 ผมซื้อกีตาร์โปร่วจากเวปนี้สามตัว ขายเวปนี้สองตัว น้อยมากครับด้วยความที่งบน้อยและอยุ่ ตจว จะซื้อแต่ละตัวต้องคิดแล้วคิดอีกเพราะไม่ได้ลองเอง กระทู้ขายก้อย่างที่บอกมีแค่สองตั้งแต่สมัครสมาชิกมาเพราะกลัวขายไม่ออก ไม่แปลกที่น้าๆจะไม่รุ้จัก ถ้าผมทำอะไรผิดพลาดประการใดก็ขอให้น้าๆให้อภัยและอย่าถือสาผู้ด้อยประสบการณ์อย่างผมนะครับ
ขอให้น้าๆมีแต่ความสุขความเจริญครับ

Kopple779

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:38:10 »
ที่จริงผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่แรกแต่ก็ไม่นึกว่าจะเป็นผมเพราะกีตาร์ผมมีเคส ก็เลยไม่ได้อ่าน ได้มาตอบก้ไปสี่หน้ากระดานแล้ว

jewaros

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:42:03 »
ที่จริงผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่แรกแต่ก็ไม่นึกว่าจะเป็นผมเพราะกีตาร์ผมมีเคส ก็เลยไม่ได้อ่าน ได้มาตอบก้ไปสี่หน้ากระดานแล้ว
ตอนแรกผมเห็นกระทู้นี้ก็ไม่นึกว่าจะเป็น GAD50E เหมือนกันเห็นแกบอกว่าตำหนิโชกโชน เลยนึกว่าไม่ใช่ตัวนี้ ยังมาอ่านอยู่เรื่อยๆ จนเห็นบอกว่า 25,500 นี่แหละ เลยเพิ่งรู้ว่าอ้าวเค้าพูดถึงตัวที่เราซื้อนี่หว่า 555

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:59:33 »
ผมพูดโดยรวมครับ ไม่ได้เจาะจงท่านใด  guild gad50 , bluridge 183 , crafter bubinga  yamaha silent รวมถึงอีกหลายๆรุ่น กีต้าร์มือสองที่ถูกนำมาขายราคาใกล้เคียงมือ 1 แล้วก็ดันมีแต่คนอยากจะซื้อ พอดีมีสมาชิกท่านนึงมาเปิดประเด็นว่าใช่ guild gad50 หรือไม่ ผมก็คอมเม้นท์แบบตรงประเด็นไปว่ามีรุ่นนี้อยู่ด้วย

จริงๆผมไม่มีสิทธิ์ไปตำหนิสมาชิกท่านที่ขายหรอกครับ แต่มันอดไม่ได้ที่จะเขียนบรรยาย ที่ผมยก guild gad มาเป็นหลักเพราะผมเคยมีและขายไปสองตัว ในราคาตามที่ว่าคือราวๆ 2 หมื่นในสภาพ 100% ผมก็ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมหลังๆมือสองราคาถึงได้ใกล้เคียงมือ 1 นักแถมสภาพบางตัวก็ไม่เห็นจะน่าซื้อ แต่กลับขายได้อย่างรวดเร็ว สงสัยว่ามีการปั่นราคาคอมเม้นท์อวยรุ่นนี้กันมากเกินไปรึเปล่า มันดีขนาดนั้นเลยหรอ ถึงขนาดราคามือสองใกล้เคียงมือ 1 ก็ยังยอมซื้อกัน แล้วผมหรือท่านอื่นๆจะขายทำไมถ้ามันดีอย่างที่ว่ากันจริง

ขออภัยที่อาจจะพาดพิงไปถึงสมาชิกท่านไหน ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร ไม่ได้อยากได้กีต้าร์รุ่นที่ว่ามา แต่เห็นบ่อยๆเข้าเกิดอาการสงสัยข้องใจ จึงตั้งกระทู้ ถามและเขียนบรรยายความรู้สึกเท่านั้น

กราบขออภัยทุกท่าน มา ณ ตรงนี้อีกครั้งครับ

Kopple779

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:27:36 »
ขอขอบคุณน้าที่กรุณายกกรณีของผมเป็นตัวอย่างครับ ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ผมซื้อตัวนี้มาแพงกว่าที่ผมขาย เสียค่ารถทัวร์ให้เพื่อนหิ้วมาให้ เลี้ยงเหล้ามันอีก รวมแล้วมากกว่าราคามือหนึ่งอีก ผมก้เต็มใจครับเพราะอยากรุ้อยากลองและก็พอใจในเสียงของมันมาก ไม่ได้เป็น all solid ถูกๆในความคิดผมเลย

gahala

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:37:27 »
นานาจิตตัง สมมติกีต้าร์ 28,000 ขายมือ2 25,000   นาย ก.อาจคิดว่าอีกแค่3,000ซื้อมือ1ดีกว่า  นาย ข.คิดว่าลดตั้ง3,000แหน่ะแค่เป็นรอยนิดหน่อย
ผมว่าอยู่ที่ช่วงเวลาและความพอใจคนซื้อและคนขาย คนอวยไม่น่ามีผลมากนักต่อการซื้อขายนะผมว่า เพราะคนที่จะซื้อต้องศึกษามาระยะหนึ่งก่อนตัดสินใจซื้อแล้วหล่ะ
ยิ่งแพงๆขึ้นๆ ก็ต้องดูเยอะมั้งครับ ผมเองก็เคยเจอเหมือนน้าเพียงแต่ไม่ใช่กีต้าร์ แพง-ถูก,เขา-เรา ไม่เหมือนกัน มองว่าเราใจดีขายของดีและราคาถูกดีกว่าครับ ;)

Okc_City

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:44:33 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้มันไม่เกี่ยวกับบุคคลที่ 3 ครับ

ผู้ขาย VS ผู้ซื้อ ตกลงปลงใจจบครับ

เราจะไปปวดหัวกับเค้าทำไมครับ

อันนี้จริงๆ เลย

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:51:06 »
ขอแสดงความยินดีกับน้าJewarosด้วยครับ
กีตาร์GUILD GAD50 ของน้าได้กลายเป็นกีตาร์ในตำนานไปแล้วครับ

jewaros

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:11:57 »
ขอแสดงความยินดีกับน้าJewarosด้วยครับ
กีตาร์GUILD GAD50 ของน้าได้กลายเป็นกีตาร์ในตำนานไปแล้วครับ
;D ;D ;D  ไม่ไหว ไม่ไหว ตำนานแบบนี้ แต่ก็มันส์ดีนะครับมานั่งอ่านเรื่อยๆ ครับ
ฟังๆ แล้วมัน ไปพ้องกับ " ช่างแอร์ ใน ตำนาน " ยังไง ยังไง อยู่นะครับ 555