Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พลีชีพ  (อ่าน 15636 ครั้ง)

kim_folk

• member
กระทู้พลีชีพ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 23:46:05 »
ทำไมผมเห็นกีต้าร์มือสองดีๆในบอรด์หลายๆตัว พร้อมเคสแท้สภาพดี ราคาถูกกว่ามือ1 ประมาณ 30 - 40 % ไม่มีคนซื้อกระทู้เงียบงันว่างเปล่า แต่กลับกันกีต้าร์บางตัวที่มาพร้อมเคสแต่ดันไม่มีเคสให้ ผ่านการย่ำยีมามากมายไม่ว่าจะติดตั้งปิ๊กอัพ เซทอัพโดยใครก็ไม่รู้ แต่ดันมีคนมาอวยกันเพียบ ราคาขายถูกกว่ามือ 1 ประมาณ 10 - 20 % กลับขายออกอย่างรวดเร็ว มัน งง หนะครับ

mai_911

• member
Re: กระทู้พลีชีพ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 01:08:16 »
งงเหมือนกัน 5555

gahala

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 01:08:40 »
ด้วยอาจจะรุ่น ยี่ห้อ ความสวยงาม เสียง ไม่โดนใจ เรื่องความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันเอาตัวเราเองมาตัดสินใจแทนเขาไม่ได้หรอกครับ

PaTT___

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 01:32:22 »
ขายยากมากครับช่วงนี้ แลกยังยากเลยครับ

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 01:47:03 »
กีต้าร์บางตัวอยากจะเข้าไปคอมเม้นท์ด้วยซ้ำว่า ขายราคานี้เก็บไว้เล่นเองเถอะ หรือไม่ก็เอาไว้เลี้ยงปลวก แต่เห็นมีคนอวยกันเยอะเลยต้องทำใจ การเลือกซื้อกีต้าร์ของบางท่านบางทีมีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องอวดฉลาดอวดรสนิยมเหนือชั้นกว่าคนอื่นด้วย

ขออภัยครับ กระทู้พลีชีพก็บอกอยู่แล้ว บล๊อคได้แต่อย่าแบนนะครับ  ;D

น้า mai_911 เด๋วพาไป honey lemon จะได้หาย งง ครับ 555

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 01:59:31 »
กีต้าร์บางตัวอยากจะเข้าไปคอมเม้นท์ด้วยซ้ำว่า ขายราคานี้เก็บไว้เล่นเองเถอะ หรือไม่ก็เอาไว้เลี้ยงปลวก แต่เห็นมีคนอวยกันเยอะเลยต้องทำใจ การเลือกซื้อกีต้าร์ของบางท่านบางทีมีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องอวดฉลาดอวดรสนิยมเหนือชั้นกว่าคนอื่นด้วย

ขออภัยครับ กระทู้พลีชีพก็บอกอยู่แล้ว บล๊อคได้แต่อย่าแบนนะครับ  ;D

น้า mai_911 เด๋วพาไป honey lemon จะได้หาย งง ครับ 555

Honey lemon คืออะไรครับ  ::)

1900

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:14:43 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับอาจจะไม่ถูกต้องทั้งหมด

ทำไมผมเห็นกีต้าร์มือสองดีๆในบอรด์หลายๆตัว พร้อมเคสแท้สภาพดี ราคาถูกกว่ามือ1 ประมาณ 30 - 40 % ไม่มีคนซื้อกระทู้เงียบงันว่างเปล่า อาจจะไม่เป็นที่นิยมหรือมีกันเยอะแล้วหรือไม่มั่นใจผู้ขายหรือแบรนด์กีต้าร์  แต่กลับกันกีต้าร์บางตัวที่มาพร้อมเคสแต่ดันไม่มีเคสให้ อาจจะแยกขายหรือเก็บเตสหรือได้ต่อมาแบบไม่มีเคส ผ่านการย่ำยีมามากมายไม่ว่าจะติดตั้งปิ๊กอัพ เซทอัพโดยใครก็ไม่รู้ แต่ดันมีคนมาอวยกันเพียบ เขาคงจะรู้จักกันผ่านเวปนี้ ซื้อของกันมาก่อน รู้จักกันส่วนตัว หรืออืนๆ ราคาขายถูกกว่ามือ 1 ประมาณ 10 - 20 % กลับขายออกอย่างรวดเร็ว คงจะเป็นพวกวินเทจกีต้าร์และเป็นที่นิยมกันหรือกีต้าร์ใหม่ยี่ห้อและรุ่นดีๆที่น่าสนใจครับ  งง หนะครับ ผมงงเรื่องเชียร์เรื่องเดียวแต่คําว่าเชียร์อาจจะแทนความหมายอื่นๆเพราะมันสั้นดีก็ได้ครับ

ผมเข้ามาใหม่ๆก็แปลกๆเหมือนกันครับ อาจจะเป็นเพราะเคยชินกับบอร์ดที่เป็นแบบแบ่งปันมากๆและซื้อขาย หรือตําหนิว่ากล่าวได้แต่ขอให้มีหลักฐาน แต่ก็พอจะเข้าใจได้ ยิ่งอยู่มาเรื่อยๆก็จะเข้าใจบอร์ดนี้มากขึ้น คือ

1. บอร์ดนี้เป็นธุรกิจดนตรีอาจจะเน้นกีต้าร์มากหน่อยนะครับ แต่เปิดโอกาสให้คนทั่วไปเข้ามาเป็นสมาชิกซื้อขายกันได้ โดยเฉพาะหน้าซื้อขายและมีสปอนเซอร์กีต้าร์โดยตรงอยู่
2. หน้าซื้อขาย จะปนเปกันไประหว่างผู้ขายมืออาชีพ มืออาชีพในคราบสมัครเล่น และสมัครเล่น และอื่นๆอีกหลายๆอย่าง ต้องดูกันเอาเอง
3. หลายๆท่านรู้จักกันส่วนตัวเคยพบปะกัน จะเห็นได้จากการมีตติ้งหรือนัดเจอต่างๆและการเรียกชื่ออย่างสนิทสนม อาจจะพูดคุยกันผ่านหน้ากระทู้หรือ เชียร์(อันนี้ผมก็แปลกๆใจอยู่เหมือนกันว่าเชียร์กันทําไม แต่อาจจะแค่หมายความว่าขอให้ขายได้เร็วๆนะหรือมีอยู่เหมือนกันอยากเชียร์เพราะเสียงดีหรืออื่นๆ)กันก็เป็นปกติครับ
4. ผู้ขายบางท่านมีเครดิตดีได้รับความเชื่อมั่นอาจจะขายได้เร็วกว่า
5. มีเรื่องโกงกันอยู่บ้างประปราย อาจจะระวังตัวกันบ้างแม้จะลดถูกก็อาจจะขายยากหรือเหตุผลที่ตอบไปข้างต้นครับ
.
.
.

10.แม้จะมีข้อจํากัดบางอย่างทางธุรกิจแต่บอร์ดนี้ก็มีประโยชน์มากๆนะครับ เพียงแต่ต้องมองในแง่บวกไว้ก่อน

จริงๆยังมีอีกบ้างแต่เอาประมาณนี้พอสังเขปครับ ;D
.......................................................................................

YaoGuitars

• member
  • ...
    • http://yaoguitars.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:25:42 »
กีต้าร์บางตัวของใหม่ราคาคุ้มครับ เสียงดี
บางตัวของใหม่ราคาไม่คุ้มค่า เสียงก็เฉยๆ
บางตัวหายาก
บางตัวมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวพิเศษ
...

mai_911

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 02:36:31 »
น้าคิมควรใช้หัวใจฟังนะครับ ถึงจะเข้าใจ อิอิ :P

แต่ใช้ยังไง คงถามผมไม่ได้ เพราะผมไม่เข้าใจ 55555

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:31:01 »
ชี้เป้าทีครับ อยากตามไปยลโฉมน้องนางทั้งสอง อยากรู้ว่าสมราคาเบอร์ตองหรือไม่

Line ID:2135509254

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 04:50:01 »
ซื้อขายของใช้แล้ว ไม่ได้อยู่ที่คุณภาพหรือสภาพสินค้าอย่างเดียวครับ...ความไว้ใจคนขายเป็นอีกปัจจัย ที่คนไทยไม่มองข้าม....

J.taka

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 05:48:41 »
มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ บางตัวถึงจะถูกยังไงเเต่ ถ้าไม่ชอบเสียง หรือรุ่นนั้นอาจไม่เป็นที่นิยมถึงจะลดราคามากก็อาจจะขายยากครับ เเละอีกส่วนที่เป็นปัจจัยคือความใกล้ไกลด้วยครับถ้าไกลมากก็ไม่ค่อยอยากเสี่ยง ส่วนการเชียร์คิดว่าน่าจะบริสุทธิ์ใจเป็นความชอบของเเต่ล่ะคนเลยเข้าไปเเสดงความคิดเห็นครับ เเละที่เข้าไปเเสดงนั้นส่วนใหญ่ไม่คิดจะซื้อครับเเต่ชอบ ;D ;D

jumzoo

• member
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 06:36:02 »
ต้องดูปัจจัยแวดล้อมอื่นๆ ประกอบด้วยมั้งครับ  :)

Traveler

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 07:34:17 »
เรื่องแบบนี้มีอยู่ทุกวงการครับ มือใหม่ควรใช้วิจารณญาณในการรับชมรับฟังและเลือกซื้อ มือเก่าหลายๆท่านอยากจะพูดแต่ไม่กล้าที่จะพลีชีพ
เลือกเองตัดสินใจเอง และ ควรที่จะได้ลองสินค้าด้วยจะดีที่สุด
ขาโจ๋ทั้งหลายในนี้ยังโดนกันมาแล้ว (รวมทั้งตัวผมเองด้วย) เลยไม่ค่อยอยากพูดเพราะ อาย  :-[ 5555
เช่นกัน มือใหม่ ควรค้นข้อมูลก่อนจะตั้งกระทู้ถามก็จะดีครับ เราติดอาหารสำเร็จรูปกันมากเกินไป ลองหัดทำกินเองบ้าง หากทำแล้วยังไม่อร่อย ย้อนกลับไปค้นสูตรใหม่อีกที หรือค่อยมาตั้งกระทู้ถามว่าทำไมถึงไม่อร่อย

ผมเม้นต์อะไรคนมักจะไม่ค่อยรู้เรื่อง  :'(  เพราะผมเป็นคนพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง  :'(

เรื่องซื้อขาย นานๆผมถึงจะเข้าไปดูสักที ก็ไปดูว่ามีอะไรบ้าง ไม่ได้ซื้อเพราะว่า ไม่มีตังค์ครับ  ;D

เอาเบาๆก่อนนะ คงยังไม่ต้องถึงขั้น Kamikaze  ;)

ส่วนคำถามของน้าKim น้า1900 ตอบไปหมดแล้วครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 07:57:30 »
         ตามหัวข้อกระทู้
        " ความต้องการขาย มีมากกว่าความต้องการซื้อ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง " ( Supply over Demand ) สินค้าล้นตลาด
       - มือสองสภาพดีๆ ราคาถูก  ไม่มีคนซื้อ     ( ดีถูกสำคัญ แต่..ยังไม่จำเป็น หรือโดนใจ แพงสำหรับคนที่ไม่ชอบ )
       - มือสองสภาพเก่าๆ ราคาสูงมีคนซื้อ        ( ดีถูกสำคัญ และจำเป็นโดนใจผู้ซื้อคนนั้น ราคารับได้ )

- เชียร์เพราะรู้จักผู้ขาย/รู้จักกีต้าร์/อยากได้/ยังไม่พร้อม/มีน้ำใจ/ติดตามดู/อยากให้ขายได้เร็วๆ/ฯลฯ

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:23:52 »
เรียนท่านสมาชิก

ตามทีบางท่านได้ตั้งข้อสังเกตไว้นั้น ทาง webmaster ตรวจสอบแล้ว พบว่า
ที่ผ่านมา มีผู้ขายบางราย ตั้ง user ไว้มากกว่า 1 user จริง
และเมื่อตามไปดูในเชิงลึกพบว่า User ที่มีช้ำช้อนนั้น
มีการให้ความเห็นไปในแนวทางที่เป็นประโยชน์ต่อการขายของจริง

การทำ user ไว้เพื่อสนับสนุนการขายของตนเองนั้น ทางเวบไซด์เราไม่สนับสนุน
แม้จะไม่ใช่การโกง เช่น จ่ายเงินแล้วไม่ได้ของ "แต่ก็ถือว่าไม่ถูกต้อง และไม่ควรทำอย่างยิ่ง"
นอกจากจะไม่แฟร์กับผู้ขายท่านอื่นๆ แล้ว
อาจจะยังส่งผลร้ายต่อการขายของ ของท่านเอง (ในระยะยาว) ได้
และยังสร้างมาตรฐานที่ไม่ดีให้เกิดขึ้นในเว็บบอร์ดแห่งนี้

หวังว่าท่านใดที่ได้มีพฤติกรรมนี้ จะปรับเปลี่ยนพฤติกรรมโดยเร็ว

การดำเนินการของทาง webmaster คือ จะได้ติดต่อ และทำการตักเตือน
โดยจะขอความร่วมมือกับทางสมาชิกท่านนั้น เพื่อให้หลีกเลี่ยงการกระทำแบบนี้

ขอขอบพระคุณท่านสมาชิกที่ตั้งกระทู้ (น้า kim_folk)
และท่านสมาชิกอื่นๆ ช่วยกันดูแลความถูกต้อง ให้เกิดขึ้นในเวบบอร์ด เพื่อประโยชน์ของท่านสมาชิกโดยรวม ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:29:01 »
ขอบคุณเจ้าของกระทู้และท่านเว็บมาสเตอร์ครับ
:)

Mr.Hotfret

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:39:10 »
อย่างนี้นี่เอง

kim_folk

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:46:34 »
มีหลายท่านเป็นนักขายมืออาชีพ แต่ขายราคาน่ารักโดยตลอด ไม่ว่าจะกีต้าร์ในกระแสนอกกระแส ผมขอชื่นชมจากใจ เขามาเพื่อแบ่งปัน มาเพื่อช่วยเหลือนักดนตรียากไร้ คงไม่ต้องเอ่ยชื่อ ผมว่าทุกท่านก็คงพอรู้เพราะเขาเป็นคนที่รู้ว่าใคร  ;D

กระทู้พลีชีพ แต่จริงๆน่าจะเรียกว่าล่อเป้า มากกว่า ใจจริงอยากจะกัดพวกขายอาชีพแต่ดันทำราคาน่าเลี้ยงปลวกเผื่อจะมีจิตใจที่โอบอ้อมอารีมากขึ้น

ขอบคุณที่ยังไม่มีใครเข้ามาด่าบล็อคหรือแบนด์ผม  :'(.

กระทู้พลีกาย เอ้ยพลีชีพ ยินดีรับฟังทุกคอมเม้นท์นะครับ ผมชอบอ่าน อ่านทุกคอมเม้นท์เลย  ;D

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:00:23 »
งง ... เหมือนกันครับ แต่คงด้วยองค์ประกอบหลายๆปัจจัย

ส่วนตัวผมเองซื้อขายแลกเปลี่ยนในบอร์ดนี้บ่อยมาก ต้องขอขอบคุณบอร์ดแห่งนี้ที่ทำให้เรียนรู้ "อรรถรส" และ "โสตสัมผัส" จากกีต้าร์หลายๆตัว ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เอื้อเผื้อเผื่อแผ่

คำนิยามสำหรับตัวผมเองที่ตั้งขายบ่อยนี่ไม่ได้เป็นนักขายมืออาชีพนะครับผมเป็นแค่คน "ขี้เบื่อมืออาชีพ" มากกว่า อิอิ ความอยากรู้อยากลองไม่มีที่สิ้นสุดจริงๆครับ ;D