Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เขาใช้ลิ้นเล่นกีตาร์เขาเล่นยังไงนิ  (อ่าน 15401 ครั้ง)

Vintage Girl

• member
ที่เขาใช้ลิ้นเล่นกีตาร์เขาเล่นยังไงนิ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 13:54:27 »
เมื่อก่อนเห็นมีคนเล่นกีตาร์ด้วยลิ้น อย่างวงคิส (ใช่มั้ยคะ เกิดไม่ทันค่ะ) แล้วเสียชีวิตไป เดี๋ยวนี้ยังมีคนเล่นอีกมั้ยคะ แล้วที่เขาเล่นด้วยลิ้นเขาเล่นยังไง เอาลิ้นไปดีดๆยังงั้นเหรอ มันทำได้ด้วยเหรอ

ไม่ได้อยากทำตามอะ แต่สงสัยมานานแล้วละ ลิ้นมันจะดีดสายกีตาร์ได้ยังไงเนี่ย
มงูวว

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
Re: ที่เขาใช้ลิ้นเล่นกีตาร์เขาเล่นยังไงนิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:01:23 »
ไม่เคยใช้ลิ้นในการดีดกีตาร์เหมือนกันครับ(เคยใช้แต่ทำอย่างอื่น) ><"
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

bla bla

• member
Re: ที่เขาใช้ลิ้นเล่นกีตาร์เขาเล่นยังไงนิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:26:05 »
ไม่เคยใช้ลิ้นในการดีดกีตาร์เหมือนกันครับ(เคยใช้แต่ทำอย่างอื่น) ><"

หุ หุ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:27:11 »
ไม่น่าจะใช้ลิ้นครับ เขาใช้ฟันมากกว่า
ใช้ฟันขบไปบนสายครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 14:52:34 »
เขาคาบปิ๊กไว้มั้ง
:)

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:14:33 »
คิดว่าใช้ฟันครับ

เรต ฉ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:31:00 »
เรต ฉ ยังไงเหรอคะ

เคยเห็นจริงๆนะ เขาใช้ลิ้นเล่นเลย แต่ไม่เห้นว่าเขาเล่นยังไง
มงูวว

ต้นแพร

• member
    • SMII & Me | บล็อกเล็ก ๆ ของเด็กวิศว์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:36:34 »
เรต ฉ ยังไงเหรอคะ

เคยเห็นจริงๆนะ เขาใช้ลิ้นเล่นเลย แต่ไม่เห้นว่าเขาเล่นยังไง

เปล่าหรอก ล้อเล่นน่ะครับ ^.^

ถ้าใช้ลิ้นจริง ๆ ไม่เจ็บแย่หรอครับ +.+

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:37:13 »
เจอแล้วครับ +.+

Playing guitar with the tongue

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 15:40:30 »

ตามนั้นครับ 555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 16:30:03 »

ตามนั้นครับ 555+

คิดเหมือนผมเลย เอิ๊ก ๆ ๆ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 16:51:51 »
ทำอะไรเหรอคะ
มงูวว

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:00:43 »

กินไอติมครับ ใช้ฟันกินแล้วมันเสียว

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:15:02 »

กินไอติมครับ ใช้ฟันกินแล้วมันเสียว

กด Like ครับ 5555555+
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

ต้นแพร

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:21:39 »

กด Like ครับ 5555555+

ตอนเด็ก ๆ ไม่ชอบแปรงฟัน โตมาก็เลยเป็นเสียวฟันครับ

ต้องใช้ลิ้นแทน ^.^

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:45:46 »
อ้อ แบบไอติมโคนใช้มั้ยคะ ตอนเด็กๆจะเป็นโคนก้นแหลมๆ เราชอบเลียตรงโคนขอบๆค่ะ ให้มันเหมือนลูกกลมๆลอยๆก้อจะเอาลิ้นเลียๆๆๆตรงโคน

แล้วก้อกัดตรงปลายแล้วก้อดูดๆเอาค่ะพอดูดแรงๆก้อสำลักเข้าคออีก ถ้าดูดนานๆมันก้อหยดๆเลอะต้นขาเหนียวไปหมด

เด็กๆก้อคงมีใครทำบ้าๆแบบเรามั่งละ
มงูวว

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 17:59:06 »
แหะๆ ไม่กล้าเอาลิ้นเล่นครับ บนสายกีตาร์น่าจะอุดมไปด้วยเชื้อจุลินทรีย์ แบคทีเรีย สารเคมีสารพัด เดี๋ยวใช้ลิ้นเล่นเดี๋ยวท้องเสีย

เคยลองแต่ใช้ฟันเล่นดู แต่ไม่ได้เรื่องครับเสียวฟันครับ

จากการทดลอง ใช้ฟัน ใช้ลิ้น ยังไงก็สู้ใช้นิ้วไม่ได้ครับสะดวกสุด ^^

เอ....ใช้ลิ้นเล่นนี่ที่เค้าเรียกว่า ลูก lick หรือเปล่าหว่า ฮิฮิ

ประเด็นไอติมโคน ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นครับ ^^ แต่ผมก็เลียมากกว่ากัดครับ เพราะเลียมันหมดช้ากว่า 555

npas

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:23:52 »
เมื่อก่อนเห็นมีคนเล่นกีตาร์ด้วยลิ้น อย่างวงคิส (ใช่มั้ยคะ เกิดไม่ทันค่ะ) แล้วเสียชีวิตไป เดี๋ยวนี้ยังมีคนเล่นอีกมั้ยคะ แล้วที่เขาเล่นด้วยลิ้นเขาเล่นยังไง เอาลิ้นไปดีดๆยังงั้นเหรอ มันทำได้ด้วยเหรอ

ไม่ได้อยากทำตามอะ แต่สงสัยมานานแล้วละ ลิ้นมันจะดีดสายกีตาร์ได้ยังไงเนี่ย
อยากรู้ ก็ลองทำตามไปเลย แต่ระวังความสะอาดหน่อยนะ สายกีตาร์มันอาจเค็ม หรือมี สนิม ติดลิ้นก็ได้

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:25:44 »
ไม่กล้าหรอกค่ะ แค่อยากรู้ว่ามีใครยังเล่นสไตล์นี้อีกรึเปล่าเท่านั้นเองค่ะ
มงูวว

npas

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 18:30:02 »
ไม่กล้าหรอกค่ะ แค่อยากรู้ว่ามีใครยังเล่นสไตล์นี้อีกรึเปล่าเท่านั้นเองค่ะ
เคยเห็นแต่ ป็อบ หิน เหล็ก ไฟ ที่ใช้เท้า ขยี้กีตาร์