Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ  (อ่าน 6319 ครั้ง)

Paxx

• member
guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 22:03:34 »
ผมว่าน่าสนใจมากเลยแต่บ้านเราไม่ค่อยเห็นใครใช้เลย ไม่มีใครขายด้วย ผมดูข้อมูลทั่วไป ก็ใช้กันเยอะนะครับแต่ไม่ใช่บ้านเรา มันมีข้อดี-เสีย อย่างไรครับ

Ichthys

• member
  • 七転び八起き
Re: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 23:05:33 »
อย่าดีกว่าครับ เสียดายกีต้าร์ ผมมีติดอยู่ตัวนึงแล้วพอเวลาผ่านไปเอาออก ไม้หน้ามันจะเป็นด่างๆ เลยครับ เหมือนสีไม้มันเปลี่ยนไปไม่สม่ำเสมอ ตรงที่ติด Armrest จะดูใหม่กว่ารอบๆ สุดท้ายก็ต้องแปะกลับเข้าไปไม่งั้นน่าเกลียด 5555555

Piyawat.H

• member
Re: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 23:20:01 »

ข้อดี     - อาจช่วยไม่ให้แขนโดนไม้หน้า ป้องกันไม่ให้เกิดคราบเหงื่อได้
ส่วนตัว   ไม่ชอบครับ เอาแบบธรรมดาๆ ดีกว่า

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 23:42:28 »
ผมติดเพราะเหตุผมเรื่องเสียงอย่างเดียวครับ(เสียงคมชัดขึ้น sustainยาวขึ้นมาอีกหน่อย) ไม่ได้กะว่าจะถนอมกีตาร์หรืออะไร การรักษาปกติเล่นเสร็จแล้วใช้ผ้าสะอาดๆเช็ดบริเวณส่วนสัมผัสแล้วเก็บลงกล่องก็เพียงพอแล้ว ไม่need for armrestครับ

Paxx

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:15:43 »
ผมลองอ่านในเวป ตปท เขาว่าเรื่องสี ไม่ค่อยเปลี่ยนถ้ากีตาร์เก็บในเคส แต่ถ้าวางกีตาร์ไว้นอกเคสเป็นประจำก็จะมีสีต่างกันได้ หลายคนที่ติดก็เพราะเรื่องเสียงเหมือนน้า guitar import

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:27:46 »
ไม่ชอบครับ
:)

mai_911

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:37:58 »
มันช่วยเรื่องเสียงยังไงเหรอครับ ???

แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ ชอบแบบอนุรักษ์นิยม ไม่ได้ลำบากในการเล่นครับ เหงื่อออกก็เช็ดเอา กีต้าร์เอามาเล่นก็ควรต้องเก่าตามเวลา 55555

samaklen

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:54:55 »
ทางคนทำขาย อ้างว่า การที่แขนไม่โดนไม้หน้า
จะทำให้ไม้หน้าสั่นได้เต็มที่
นั่นหมายความว่า เสียงจะดีขึ้น โดยเฉพาะบริเวณ lower bout ที่จะสั่นมากที่สุด ครับ

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:14:28 »
เสียงทึบๆของRosewood จะใสขึ้นมาหน่อย และSustainจะยาวขึ้นมานิดครับ เหตุเพราะแขนเราไม่ได้สัมผัสไม้หน้าของกีตาร์ น้าmaiลองเล่นแบบไม่ให้ท้องแขนขวาสัมผัสกับกีตาร์ และเปรียบเทียบกันการเล่นแบบปกติดูครับ จะเห็นความแตกต่าง

Dew_Allsolid

• member
  • Let's strumming
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:23:42 »
เสียงทึบๆของRosewood จะใสขึ้นมาหน่อย และSustainจะยาวขึ้นมานิดครับ เหตุเพราะแขนเราไม่ได้สัมผัสไม้หน้าของกีตาร์ น้าmaiลองเล่นแบบไม่ให้ท้องแขนขวาสัมผัสกับกีตาร์ และเปรียบเทียบกันการเล่นแบบปกติดูครับ จะเห็นความแตกต่าง

เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลองเลยครับ ...  ไม่เคยลองเลย ;D

coolclub

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:46:49 »
ผมเข้าใจว่า armrest จะช่วยให้เล่นกีต้าร์ได้ไหลลื่นขึ้น เพราะแขนที่พาดวางกับ armrest จะมีขอบมน ต่างกับขอบกีต้าร์ทั่วไปที่เป็นเหลี่ยม
นักกีต้าร์คลาสสิคบางท่านแก้ปัญหาโดยใส่ปลอกแขนหนา ๆ บริเวณที่สัมผัสกับขอบกีต้าร์ อย่าง เบิร์ด เอกชัย
ส่วนเรื่องเสียงที่ดีขึ้นผมว่าเป็นผลพลอยได้

armrest แบบนี้น่าใช้ไม่ต้องทากาว
Andreas Abel Armrest - Armauflage - for classical or acoustic guitar | Strings By Mail
Return To A=432hz

Paxx

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 17:21:26 »
Abel armrest นี่แจ่มดีครับ น่าสนใจมาก

redtopup

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 18:48:20 »
ผมไม่เคยใช้ แต่ส่วนตัวคิดว่า เสียงกีต้าร์ต้องดร๊อปลง  เมื่อ ติด อารม์เรส
เพราะหน้าสัมผัสที่จะติดอารม์เรส์นั้น มีหน้าที่กว้างกว่า หน้าสัมผัสของแขนเราที่จะไปพักตรงสันของกีต้าร์ และการจะติดอารม์เรส์นั้นต้องแน่นจริงๆและติดที่ไม้หน้าด้วย ดังนั้น ตัวอารม์เรสจะเป็นตัวที่ดร๊อปเสียงกีต้าร์ลงไปเพราะดูดการสั่นไปที่ตัวมันด้วย และไปเพิ่มมวลของไม้หน้าส่วนบน ส่วนจะฟังออกรึไม่ออกอันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยลอง ว่าจะดีขึ้นรึดร๊อปลง แต่ส่วนตัวคิดว่าเสียงกีต้าร์ดร๊อปลง
ปัจจัยหลักเพื่อรักษาเหงื่อไม่ให้ไปถูกไม้หน้ามากกว่า และเพื่อประคองแขนให้เล่นง่ายขึ้นรึเปล่าอันนี้ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยลอง เอาไว้เดี่ยวคงต้องหามาลองดูมั่ง แต่คิดว่าใส่แล้วแขนมือขวาน่าจะวางถนัดขึ้น
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:56:25 »
ผมไม่เคยใช้ แต่ส่วนตัวคิดว่า เสียงกีต้าร์ต้องดร๊อปลง  เมื่อ ติด อารม์เรส
เพราะหน้าสัมผัสที่จะติดอารม์เรส์นั้น มีหน้าที่กว้างกว่า หน้าสัมผัสของแขนเราที่จะไปพักตรงสันของกีต้าร์ และการจะติดอารม์เรส์นั้นต้องแน่นจริงๆและติดที่ไม้หน้าด้วย ดังนั้น ตัวอารม์เรสจะเป็นตัวที่ดร๊อปเสียงกีต้าร์ลงไปเพราะดูดการสั่นไปที่ตัวมันด้วย และไปเพิ่มมวลของไม้หน้าส่วนบน ส่วนจะฟังออกรึไม่ออกอันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยลอง ว่าจะดีขึ้นรึดร๊อปลง แต่ส่วนตัวคิดว่าเสียงกีต้าร์ดร๊อปลง
ปัจจัยหลักเพื่อรักษาเหงื่อไม่ให้ไปถูกไม้หน้ามากกว่า และเพื่อประคองแขนให้เล่นง่ายขึ้นรึเปล่าอันนี้ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยลอง เอาไว้เดี่ยวคงต้องหามาลองดูมั่ง แต่คิดว่าใส่แล้วแขนมือขวาน่าจะวางถนัดขึ้น

เสียงนอกจากจะไม่Dropลงแล้ว ยังจะกังวาลและพุ่งมากกว่าเดิมอีกครับ โดยเฉพาะย่านกลางและสูง เพราะไม่มีท้องแขนไปMuteเสียงบนไม้หน้า และArmrestที่ผมใช้นั้น เขาใช้เทปกาว3Mสีเทาที่มันเป็นฟองน้ำ หน้ากว้างราว2-3มิลลิเมตร อาจจะกว้างกว่าBindingเล็กน้อย เรียกว่าแทบจะไม่ได้มีส่วนไหนของมันสัมผัสกับไม้หน้าเลยครับ ออกจะแนวเกาะๆขอบBindingกับไม้ข้างเสียมากกว่า

Paxx

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 23:00:44 »
ผมสั่งซื้อไปแล้วครับ ผมคิดว่าน่าจะส่งผลดีกับกีตาร์มากกว่าเสีย ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 01:11:09 »

เสียงนอกจากจะไม่Dropลงแล้ว ยังจะกังวาลและพุ่งมากกว่าเดิมอีกครับ โดยเฉพาะย่านกลางและสูง เพราะไม่มีท้องแขนไปMuteเสียงบนไม้หน้า และArmrestที่ผมใช้นั้น เขาใช้เทปกาว3Mสีเทาที่มันเป็นฟองน้ำ หน้ากว้างราว2-3มิลลิเมตร อาจจะกว้างกว่าBindingเล็กน้อย เรียกว่าแทบจะไม่ได้มีส่วนไหนของมันสัมผัสกับไม้หน้าเลยครับ ออกจะแนวเกาะๆขอบBindingกับไม้ข้างเสียมากกว่า

ราคาเท่าไหร่ครับน้าเดี่ยวผม ลองดูมั่ง ไม่เคยใช้จริงๆ  ถ้าวางมือถนัดขึ้นก็แจ๋วเลย เพราะดูๆแล้ว มันน่าจะกันลื่นได้ด้วย เพราะหน้าสัมผัสคงองศารับพอดีกับใต้แขน
แล้วมันเป็นไม้จริงๆรึเป็นพลาสสิคลายไม้ มีหลายขนาดรึเปล่าก็ไม่รู้
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

gttle

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 01:26:07 »
ที่ไม่สัมผัสไม้หน้าแล้วเสียงดีขึ้นนี่จริงครับเคยลองเหมือนกัน armrest ก็เคยติดเหมือนกันครับก็ ok นะครับก็รู้สึกว่าเล่นถนัดดีเรื่องเสียงผมว่าเป็นส่วนพลอยได้นิดหน่อย..แต่ตอนนี้ไม่ได้ติดแล้วครับหลังๆผมชอบแนวที่มันปาดที่ body มาเลยเหมือนพวก taylor รุ่นที่สั่งพิเศษ

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 03:21:34 »
ที่ว่าเสียงดีขึ้นนี่ไม่จริงนะครับ คาแรกเตอร์มันเปลี่ยนมากกว่า เสียงคมชัดขึ้นก็แค่นั้นเองซึ่งอันนี้หลายๆคนไม่ชอบเลยครับ(แต่ผมชอบ) คนอื่นซื้อที่ไหนไม่รู้แต่ของผมซื้อมานานหลายปีแล้วของจีนแดงถูกๆ2อัน$11.99จากอีเบย์ อย่าลืมเช็คกับคนขายด้วยนะครับว่าจะเอามาใส่กับกีตาร์ทรงอะไร อันนี้สำคัญมากๆ เพราะทรงD, GC,GA, GC, OM จะมีลักษณะรูปแบบความโค้งที่ต่างกันหน่อยนึง

Paxx

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 08:09:16 »
ผมดูในเวปของ จอน เพี้ยซ เขาไม่มีระบุทรง มีแค่สามขนาด ทรงปกติ 
ทรงจัมโบ้ และ มินิกีตาร์

gttle

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:19:09 »
ที่ว่าเสียงดีขึ้นนี่ไม่จริงนะครับ คาแรกเตอร์มันเปลี่ยนมากกว่า

อา..ครับผมใช้คำผิดไปคือมันแตกต่างกันครับผม

ผมดูในเวปของ จอน เพี้ยซ เขาไม่มีระบุทรง มีแค่สามขนาด ทรงปกติ 
ทรงจัมโบ้ และ มินิกีตาร์

อย่างนั้นทรงปกติน่าจะใช้ได้กับพวก D OM GA GC ฯลฯ พวกนี้มั้งครับ