Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ  (อ่าน 6320 ครั้ง)

Paxx

• member
Re: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 11:31:41 »
ผมไม่เคยใช้ แต่ส่วนตัวคิดว่า เสียงกีต้าร์ต้องดร๊อปลง  เมื่อ ติด อารม์เรส
เพราะหน้าสัมผัสที่จะติดอารม์เรส์นั้น มีหน้าที่กว้างกว่า หน้าสัมผัสของแขนเราที่จะไปพักตรงสันของกีต้าร์ และการจะติดอารม์เรส์นั้นต้องแน่นจริงๆและติดที่ไม้หน้าด้วย ดังนั้น ตัวอารม์เรสจะเป็นตัวที่ดร๊อปเสียงกีต้าร์ลงไปเพราะดูดการสั่นไปที่ตัวมันด้วย และไปเพิ่มมวลของไม้หน้าส่วนบน ส่วนจะฟังออกรึไม่ออกอันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยลอง ว่าจะดีขึ้นรึดร๊อปลง แต่ส่วนตัวคิดว่าเสียงกีต้าร์ดร๊อปลง
ปัจจัยหลักเพื่อรักษาเหงื่อไม่ให้ไปถูกไม้หน้ามากกว่า และเพื่อประคองแขนให้เล่นง่ายขึ้นรึเปล่าอันนี้ไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยลอง เอาไว้เดี่ยวคงต้องหามาลองดูมั่ง แต่คิดว่าใส่แล้วแขนมือขวาน่าจะวางถนัดขึ้น

เสียงนอกจากจะไม่Dropลงแล้ว ยังจะกังวาลและพุ่งมากกว่าเดิมอีกครับ โดยเฉพาะย่านกลางและสูง เพราะไม่มีท้องแขนไปMuteเสียงบนไม้หน้า และArmrestที่ผมใช้นั้น เขาใช้เทปกาว3Mสีเทาที่มันเป็นฟองน้ำ หน้ากว้างราว2-3มิลลิเมตร อาจจะกว้างกว่าBindingเล็กน้อย เรียกว่าแทบจะไม่ได้มีส่วนไหนของมันสัมผัสกับไม้หน้าเลยครับ ออกจะแนวเกาะๆขอบBindingกับไม้ข้างเสียมากกว่า

ราคาเท่าไหร่ครับน้าเดี่ยวผม ลองดูมั่ง ไม่เคยใช้จริงๆ  ถ้าวางมือถนัดขึ้นก็แจ๋วเลย เพราะดูๆแล้ว มันน่าจะกันลื่นได้ด้วย เพราะหน้าสัมผัสคงองศารับพอดีกับใต้แขน
แล้วมันเป็นไม้จริงๆรึเป็นพลาสสิคลายไม้ มีหลายขนาดรึเปล่าก็ไม่รู้

มันจะช่วยให้วางแขนได้สบายขึ้น เล่นได้สบายขึ้น เสียงใส ดังขึ้นครับ คือผมลองเอาผ้าลองที่ใต้แขนแล้วเล่น สบายดีมากเลยครับแต่สักพักเมื่อยเพราะเกร็งแขนเพื่อกดผ้าไม่ให้หลุดฉะนั้นถ้ามันติดกับกีตาร์เลยนี่มั่นใจว่าสะดวกขึ้นเยอะเลย ยิ่งท่าวางกีตาร์คลาสสิคนี่ยิ่งต้องใช้เลยครับ ถ้าเล่นนานๆ
ราคานี่ผมดูแล้ว มีสองแบบ แบบที่ติดกับกีตาร์เลยจะถูกกว่า ปรมาณ 1000 บาท แต่ถ้าแบบถอดได้จะแพงกว่า ประมาณ 2-3 พันบาท ราคานี่ยังไม่รวม shipping  fee, TAX, Duty, VAT รวมๆ แล้วก็เพิ่มมาอีกประมาณ 50% ของราคาสินค้าครับ สมัยนี้ซื้อของทางเนตไม่ถูกเหมือนก่อนละครับ เพราะทุกประเทศรู้ตัวแล้วว่าสูญเสียรายได้จากภาษีของช่องทางนี้ไปเยอะมาก

coolclub

• member
Re: guitar armrest น้ามีความเห็นนอย่งไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 12:09:35 »
มันจะช่วยให้วางแขนได้สบายขึ้น เล่นได้สบายขึ้น เสียงใส ดังขึ้นครับ คือผมลองเอาผ้าลองที่ใต้แขนแล้วเล่น สบายดีมากเลยครับแต่สักพักเมื่อยเพราะเกร็งแขนเพื่อกดผ้าไม่ให้หลุดฉะนั้นถ้ามันติดกับกีตาร์เลยนี่มั่นใจว่าสะดวกขึ้นเยอะเลย ยิ่งท่าวางกีตาร์คลาสสิคนี่ยิ่งต้องใช้เลยครับ ถ้าเล่นนานๆ
ราคานี่ผมดูแล้ว มีสองแบบ แบบที่ติดกับกีตาร์เลยจะถูกกว่า ปรมาณ 1000 บาท แต่ถ้าแบบถอดได้จะแพงกว่า ประมาณ 2-3 พันบาท ราคานี่ยังไม่รวม shipping  fee, TAX, Duty, VAT รวมๆ แล้วก็เพิ่มมาอีกประมาณ 50% ของราคาสินค้าครับ สมัยนี้ซื้อของทางเนตไม่ถูกเหมือนก่อนละครับ เพราะทุกประเทศรู้ตัวแล้วว่าสูญเสียรายได้จากภาษีของช่องทางนี้ไปเยอะมาก

สวมปลอกแขนแบบ เบิร์ด เอกชัย เจียรกุล ซิครับ ไม่ต้องเมื่อยแขนกดผ้า
Yimura "Kiss The Rain" performed by Ekachai Jearakul

ปลอกแขน(กันแดด) ผมไปหาซื้อที่ร้าน 20 บาท มาสวมแขนขวา ใช้ได้ดีแต่ปัญหาคือ ร้อน
Return To A=432hz

Paxx

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:54:25 »
ได้มาละครับ ส่งมาจากเมกา ผมสั่งไม้โรสวูดมา 1 อัน อีโบนี่ 2 อัน

ได้เสียงที่สดใสมีชีวิตชีวามากขึ้นครับ ส่วนเรื่องความสวยงามก็ นานาจิตตัง ครับ
ก่อนนี้ผมก็ใช้ปลอกแขนครับ แต่มันไม่แก้ปัญหาทั้งหมด ช่วยกันไม่ให้กีตาร์เลอะคลาบเหงื่อเพียงอย่างเดียว แต่ก็ไม่สะดวก ต้องสวมปลอกทุกครั้งที่จะเล่น แขนก็ต้องนาบกีตาร์เช่นเดิม
เอา ปสก มาเล่าสู่กันฟังครับ

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 15:22:43 »
พอทราบม้ยครับ ว่า ร้านไหน มีจำหน่ายบ้างครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 18:30:35 »
ผมสั่งจากร้าน Elderly Music ครับ สั่งไม่เกินสามอันค่าส่ง $10

ก่อนสั่งก็ไป download template จากเว็บ John Pearse แล้วตัดมาทาบกีตาร์ดูว่ารุ่นไหนวางใด้พอดีบนกีตาร์ของคุณเพราะด้านบนต้องโค้งแนบกับขอบบนของตัวกีตาร์ใด้พอดี อย่างตัวนี้ความโค้งของ lower bout พอดีกับรุ่น JPAZL-Ebony ครับ

<a href="http://youtu.be/8Q2Xt7XApIw" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/8Q2Xt7XApIw</a>

ที่ผมแนะนำให้ลองเอา template ทาบนั้นเพราะ John Pearse armrest เขาออกแบบให้ส่วนที่ใช้เทปกาวยึดกับกีตาร์นั้นแปะอยู่ตรงรอยต่อของไม้หน้ากับไม้ข้างพอดี (ดูตรงเทปสีแดงในรูป) เพราะบริเวณนี้เป็นส่วนโครงสร้างที่แข็งแรงและไม่มีการสั่น ไม้ส่วนที่เหลือนั้นจะลอยตัวอยู่ไม่มีการสัมผัสกับไม้หน้า (ดูรูปขวามือ) เลย ดังนั้นความโค้งด้านนอกของตัว armrest จึงต้องโค้งเท่ากับส่วน lower bout ของกีตาร์เท่านั้นโดยไม่มีส่วนไหนไปแปะอยู่บนไม้หน้าครับ

tee_wichai

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:14:13 »
ขอบคุณครับ